ผู้เขียน หัวข้อ: เชลล์ วีพาวเวอร์ ไนโตร + โซฮอล 95 ช่วยอัตราเร่งไหมครับ  (อ่าน 9350 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
สวัสดีครับเพื่อนๆ

ตั้งแต่ใช้รถ Honda Mobilio RS มา ผมพยายามเติมน้ำมัน V Power ไนโตร 95 ของ Shell มาตลอด ด้วย 'เชื่อ' ว่า ราคาที่จ่ายแพงกว่า โซฮอล 95 ทั่วไป จะช่วยเรื่องอัตราเร่ง การหล่อลื่นของเครื่องยนต์

ผมเป็นเหยื่อ ของการโฆษณา หรือเปล่าครับ? เริ่มสงสัย หลังจากมีเพื่อนทักว่า จ่ายแพงกว่าทำไมลิตรละเกือบ 4 บาท

เผื่อว่าจะหันไปเติม โซฮอล 95 ของ ปตท. แทน

ขอบคุณครับผม  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2017, 00:36:49 โดย Zachary C »
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ akewizard

เมื่อก่อนมันมี V-power เบนซิน95 ก่อนจะมี V-power sohol95
แต่ตอนนี้เหลือแค่ตัว Sohol95

ความเห็นส่วนตัวผมนะ ต่อให้เติมแล้วมันแรงกว่าน้ำมันยี่ห้ออื่นจริง แต่ขายเกินราคาเจ้าอื่น 3-4 บาทผมว่าแพงไป...
ยกเว้นว่าจะพิสูจน์ได้ว่าคุณภาพน้ำมันเหนือกว่าเจ้าอื่นจริงก็อาจจะทำให้อยากเติมก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2017, 00:52:45 โดย akewizard »

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
เมื่อก่อนมันมี V-power เบนซิน95 ก่อนจะมี V-power sohol95
แต่ตอนนี้เหลือแค่ตัว Sohol95

ความเห็นส่วนตัวผมนะ ต่อให้เติมแล้วมันแรงกว่าน้ำมันยี่ห้ออื่นจริง แต่ขายเกินราคาเจ้าอื่น 3-4 บาทผมว่าแพงไป...
ยกเว้นว่าจะพิสูจน์ได้ว่าคุณภาพน้ำมันเหนือกว่าเจ้าอื่นจริงก็อาจจะทำให้อยากเติมก็ได้ครับ

เรื่องตลก ที่แสนเศร้าก็คือ ผมเข้าใจมาตลอดว่า ราคามันพอๆกับ โซฮอล 95 ของเจ้าอื่น มาตลอดหนึ่งปีที่ผ่านมา  :'(

เป็นความสะเพร่าของผมเองจริงๆ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ nut25784

• Sr. Member
แนะนำ caltex ครับ ของดี ราคามาตรฐาน   v power ได้แค่เครื่องเงียบ

ออฟไลน์ Alcatraz

มันผสมหัวเชื้อ เหมือนกับพวกน้ำยาที่ศูนย์หลอกขายนั่นแหละ ประโยชน์ของมันคือนานๆเติมซักถังนึงช่วยชะล้างหัวฉีด แต่เติมบ่อยๆไม่มีประโยชน์อะไร ถ้าจ่ายราคานี้ได้จริงเพิ่มไปเติมเบนซิน 95 มีประโยชน์กว่า

ออฟไลน์ prai

ลองเติม E10S 95 ของบางจากดูครับผมว่าใกล้เคียง
ถามว่าของเซลล์ดีจริงมั้ย ตอบได้ว่าดี แต่ราคานี้ใช้ 95 ไปเลยดีกว่า

ออฟไลน์ a14

• Full Member
ถ้าเติม V Power G95 ราคานั้น ผมข้ามไปเติม เบนซิน 95 ของ Caltex เลยดีกว่า
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ focus2012

ผมสัมผัสได้แรงกว่าเดิม แต่กินจุเลยครับ

ออฟไลน์ Joii

ไปเบนซินเจ้าอื่นดีกว่าครับ

ออฟไลน์ rotaryman

พูดถึงโซฮอล 95 นะครับ หอยวีพาวเวอร์ผมเคยเติมแล้วเลิกเพราะต่างกว่า ปตท ที่เติมบ่อยๆไม่มากเลยแถมแพงกว่ามาก ราคาขนาดนั้นกัดฟันเติมเบ็นซิล 95 ธรรมดา ดีกว่าเยอะครับ

ส่วนตอนนี้ผมเติม เสือ เห็นผลชัดเจนดีกว่าค่ายอื่นกดคันเร่งแล้วติดเท้ามากแถมราคาเท่ากับ ปตท เลยและเติม 600 ได้น้ำฟรีอีก 1 ขวด ส่วนดาวเมื่อก่อนก็เติมคูกับ ปตท มันก็ดีกว่า ปตท นะครับแต่ไม่เท่าเสือ ลองดูครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เอาอ่านมาว่ามันมีสารล้างหัวฉีดหนะครับ นานๆทีผมค่อยเติมเพื่อล้างก่อนเติมก็ขับให้ใกล้ๆหมดก่อนแล้วเติม 500 ขับให้ใกล้ๆหมดก็เติมอีก 500 หรือเต็มถัง จากนั้นก็กลับมาใช้น้ำมันปกติครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ sk-non

ถ้าแพงกว่าเจ้าอื่น ลิตรละ 50สตางค์ ก็พอจะช่วยอุดหนุนบ้าง
เมื่อก่อนผมเติมเพราะรถติดแก๊ส
ถ้าตอนนี้ที่ผมชอบคือ e20 esso ก่อนหน้านี้จะเติมแต่เชลล์ e20

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
เห็นผลครับ แต่แพงง่ะ ราคาขนาดนี้ ใส่ เบนซิน 95 เลยดีกว่าครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
จะเอาให้ถูกต้องก็ต้องวัดค่าพลังงานต่อมวลvsปริมาตร แล้ว ดูว่ารถคันนั้นๆสามาถทำcompensation เวลาMAPเปลี่ยนแค่ไหน

โดยทั่วไปรถยนต์จะรักษาOutputตาม คันเร่ง ถ้าเร่งจนสุด น้ำมันตัวไหนให้ค่าพลังงานมากกว่าจะมีแรงมากกว่สอัตราเร่งดีกว่า

แต่ให้ผมตอบแบบไม่ต้องทดสอบอะไรเลย ผมว่าหาความแตกต่างยากมากครับ

ออฟไลน์ h0661036

ผมเติมประจำ สลับกับ 91  ไม่ได้หวังผลเรื่องความแรง แต่เรื่องถนอมเครื่องยนต์   ถ้าเทียบกับส่วนต่างราคาน้ำมันที่ต้องจ่ายกับค่าบำรุงรักษาในการกรณีหัวฉีด หรือเครื่องยนต์มีปัญหา ผมโอเคครับ

อย่างน้องผม  เอา vigo พ่อมาใช้ เติมน้ำมันก็เอาแบบถูก ๆ  เติมทีละน้อย ๆเอาแค่พอใช้งาน แค่ไม่ถึง 2 ปี  มีปัญหาเรื่องเร่งไม่ขึ้นแล้ว ทั้งที่ตอนพ่อผมใช้บำรุงรักษาอย่างดี ไม่เคยออกอาการเลย

ออฟไลน์ berm

เป็นเรื่องแปลกครับ พี่เคยเอารถผมไปใช้แล้วเติม v power มาให้แล้วมาบ่นว่าทำไมเติมไปตั้ง 1400

(รถผมต้องเติมออคเทน 95) ผมเอามาขับ ไม่รู้สึกเลยครับว่าแรงขึ้น แต่พอถังถัดไป

น้ำมันมันหมดแถวปั๊ม caltex พอดี เลยเติม caltex e10 95 เติมปุ๊บขับดีกว่า v power เฉยเลย

(ปกติเติมบางจาก e20เพราะ 600 มันแถมน้ำขวดใหญ่แถมเติมครบ 800 บัตรเครดิตลด 2% อีก)

ออฟไลน์ nut25784

เป็นเรื่องแปลกครับ พี่เคยเอารถผมไปใช้แล้วเติม v power มาให้แล้วมาบ่นว่าทำไมเติมไปตั้ง 1400

(รถผมต้องเติมออคเทน 95) ผมเอามาขับ ไม่รู้สึกเลยครับว่าแรงขึ้น แต่พอถังถัดไป

น้ำมันมันหมดแถวปั๊ม caltex พอดี เลยเติม caltex e10 95 เติมปุ๊บขับดีกว่า v power เฉยเลย

(ปกติเติมบางจาก e20เพราะ 600 มันแถมน้ำขวดใหญ่แถมเติมครบ 800 บัตรเครดิตลด 2% อีก)
    ผมก็สัมผัสได้จริงๆ  แต่กับรถบางคันนะครับ   กับ camry hb ผมใช้ ปตท ก็ไม่รู้สึกแตกต่างกับ v power   รถบางคันรู้สึกได้ง่าย บางคันไม่แตกต่าง 

ขอบคุณสำหรับความเห็น ของเพื่อนๆทุกคน ครับผม

ได้ความชัดเจนขึ้นมากจริงๆ  แอบเสียดายที่ไม่มาปรึกษาเพื่อนๆ เร็วกว่านี้  ;D

ออฟไลน์ blitzpao

บางผู้ผลิตจะบอกจะครับว่าถ้าเติมน้ำมันขนาดนี้จะได้ แรงม้า แรงบิด เท่านี้ แต่ในคู่มือไทยคงไม่มีเขียนไว้ ผมจะสัมผัสได้ถึงเวลาเปลี่ยนจาก E20 เป็น 91 อัตราเร่ง 91 จะมาไวกว่า

ออฟไลน์ ps000000

หัวข้อน่าติดตามครับ

ออฟไลน์ earrt

ผมสงสัยเรื่องนี้มานานละครับ เพราะเรา bias จากแบรนด์ และราคา

ที่ว่าราคาแพงกว่า น่าจะดีกว่าดังโฆษณาที่ออกตามสื่อ

ต้องต้องวัดแรงม้า แรงบิดกันให้รู้ๆไปเลยผมถึงจะเชื่อ

ปล. คือทุกวันนี้ก็ไม่เชื่อตัวเองเหมือนกันครับ 555+
ว่ามโนไปเองอยู่หรือเปล่า เติมตราดาวโซฮอล 95 เพราะเชื่อว่ามันดีกว่าในราคาเดียวกัน

ออฟไลน์ maggie

รถผมเองมาสด้า3 BL(ตัวที่แล้ว) ผมเติมv power แล้วไม่รู้สึกว่าอัตราเร่งแรงขึ้นกว่า โซฮอล95 ของEsso Caltex แต่พอลองเติมv power กับรถคันอื่นของที่บ้าน ซีวิคFD หรือเบนซ์ของคุณพ่อ รถมีอัตราเร่งดีขึ้นแบบรู้สึกได้

แต่ด้วยราคาที่ต่างกันเกือบ4บาท ก็เลยไม่ค่อยจะอยากเติมเท่าไร รู้สึกว่าไม่คุ้มเลย

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
เคยเติมสลับกับ โซฮอล์ 95 ของCaltex ครั้งละ3 ถัง ทำซ้ำอยู่ 2รอบ เรื่องอัตราเร่งผมไม่รู้สึกอ่ะครับ แต่อัตราสิ้นเปลืองผมได้ดีกว่า โซฮอล์ 95 Caltex อยู่เฉลี่ย 0.5 km/L  ซึ่งพอคำนวนออกมาแล้ว เติม Caltexถูกตังกว่ามาก เลยไม่กลับไปเติม V power อีกเลย

ออฟไลน์ koko86

เคยอ่านเจอในนิตยสารไทยเล่มนึงเมื่อ10กว่าปีก่อน
น้ำมันแพง กะน้ำมันถูก เติมเสร็จแล้วขึ้นdyno เลย
ปรากฏว่า น้ำมันแพงให้ม้าเยอะกว่าจริง 2-3%

แต่โดยส่วนตัวผมคิดว่ามันไม่น่าจะคุ้มราคา
และสังเกตได้ว่าหากเติมv-powerจะสะสมแต้มในบัตรshell ได้มากกว่าแลกของได้มากกว่า
เลยเดาว่าส่วนที่แพงอาจเกิดจากmarginที่เยอะด้วยกว่าครับ

ออฟไลน์ GoatGoat

ผมเติมบ้างครับ แต่น้ำมันหมดไหนก็เติมนั่นแหละครับ หอย เสือ ดาว ได้หมด ไม่ได้รู้สึกต่างอะไร
เดือนนึงก็จะเอาเบนซิน 95 ตราดาว (ดีกว่าเบนซินลูกไฟอย่างรู้สึกได้) ใส่เข้าไปบ้าง คิดว่าล้างหัวฉีดครับ

ออฟไลน์ MUK

ถ้าผมขับรถแฟนที่ต้องเติมเบนซิน ผมเน้นน้ำมันราคาประหยัด และปั้มมาตรฐานทั่วไป  เพราะผมมองว่า สิ่งที่เข้าเติมมา มันไม่ได้ส่งผลมากมายอะไร
และเท่าที่ใช้รถมาก่อนหน้านี้สิบปีที่มันไม่มี รถก็ยังทน ได้เกินสิบปี  ดังนั้น สำหรับผม คิดว่า มีผลน้อยมากๆครับ  จังเลือกเติมประหยัดไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ Barracuda

ทำไมผมเติมแล้วมันอืดๆไม่รู้ เติม Gasohol 95  Caltex รู้สึกดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Jaker

• Newbie
  • *
ผมว่า จากที่สัมผัสมา น้ำมันแต่ละปั๊ม ก็ไม่ได้แตกต่างกันนะครับ ผมจะเลือกเน้นประหยัดมากกว่าครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ไม่รู้จริงๆตัวที่ขายบ้านเราจะเมหือนของที่อื่นไหม

ไนโตรพลัส ที่อื่นนี้ ออคเทน 100 กันทั้งนั้นนะ
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ h22a

ถ้าชอบแรง ไปคลานเทคเบนซิน 95 ครับ เครื่องเดินเรียบ เครื่องดึง  ;)