ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Extima Hybrid มือสอง?  (อ่าน 3775 ครั้ง)

ออฟไลน์ pseudos

• Newbie
  • *
Toyota Extima Hybrid มือสอง?
« เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 16:14:32 »
รบกวนผู้รู้ทุกท่านครับ

อยากได้รถครอบครัว Toyota Estima Hybrid มือสอง อายุไม่เกิน 5 ปี มีคำคาม ดังนี้ครับ

1. อายุการใช้งาน Battery Hybrid กี่ปีครับ
2. ราคาเปลี่ยน Battery Hybrid ราคาเท่าไหร่ครับ
3. รุ่นนี้ มีความเสี่ยงเรื่อง Batt. มากน้อย แค่ไหน ควรเล่นมั้ยครับ?

ขอบคุณครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: Toyota Extima Hybrid มือสอง?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 21:16:55 »
แบตตระกูลนี้ยังเป็นแบบเก่า สามปีจะเริ่มเสื่อมเป็นบางเซล อายุแบตตามเวลาครับ 5ปีบางคันขับไม่ได้เลย

แบตแบบสองท่อนใหญ่ๆ รวม210,000บาท+VATหานอกศูนย์ราวๆ 1.5แสน

ออฟไลน์ -Brian

• Hero Member
Re: Toyota Extima Hybrid มือสอง?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 21:47:24 »
ทำไมถึงมองรุ่น Hybrid เหรอครับ ผมว่าเล่นรุ่นธรรมดาน่าจะเวิร์คกว่า ยิ่งเป็นมือสองด้วยแล้ว ผมล่ะกลัวแทน
บ้านแฟนผมออกรุ่นก่อนไมเนอร์ ได้มา8แสนกลางๆ เปลี่ยนแร๊ค ยอย และโช๊ค 4 ต้น ที่เหลือใช้มาจะครบปีแล้วยังไม่มีอะไรเสียครับ

แต่ถ้าอยากเล่น Hybrid จริงก็ดูเรื่องแบต กับ Inverter ไว้ครับ เพราะก่อนซื้อ ผมก็ดูๆไว้เหมือนกัน แต่เจอราคาอะไหล่เลยไม่สู้ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 22:29:17 »
เลี่ยงตัว hybrid ดีกว่าครับ ยิ่งมือ2ด้วย

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 23:05:09 »
็ตัว HYBRID มือ2 อย่ามองแค่ราคาแบตอย่างเดียว อยากให้ดูชุดแปลงไฟและระบบไฟทั้งหมดด้วย บางทีลงทุนเปลี่ยนแบตแล้วเจอระบบไฟอีก ซ่อมก็ยาก อะไหล่ต้องงมหา จบลำบาก นี่เป็นสาเหตุที่มือ 2 HYBRID ทั้งหลายราคาลง

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 23:16:41 »
น้าผมกับรุ่นน้องใช้อยู่ครับ

ของน้าโดนชนท้าย รอกระจกหลังที่ต้องแอบนำเข้ามา
เกือบปี

เพราะ T ไม่นำเข้ามาให้ล้าน% ติดว่ารุ่นนี้ไม่มีจำหน่าย
ดังนั้นห้ามนำเข้ากระจกที่ไม่มี มอก เข้ามาขายในราชอาณาจักรไทย

เกรย์ก็จนปัญญาในข้อนี้เหมือนกัน

สุดท้ายต้อง มากับตู้ที่เป็นขยะมาทิ้งเมืองไทย
กระจกแอบมากับครึ่งหลังของ evo8

เป็นเกียรติอย่างสูงเลยสำหรับกระจกบานนี้ เบาะ evo8 มีคราบเลือดด้วย

ที่รู้เพราะเพื่อนผมเป็นคนเอาเข้ามาให้ และผมก็ไปเปิดตู้กับเพื่อนด้วย

แต่ น้าผมไม่รู้นะ เรื่องคราบเลือดอะ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 06:38:46 »
น้าผมกับรุ่นน้องใช้อยู่ครับ

ของน้าโดนชนท้าย รอกระจกหลังที่ต้องแอบนำเข้ามา
เกือบปี

เพราะ T ไม่นำเข้ามาให้ล้าน% ติดว่ารุ่นนี้ไม่มีจำหน่าย
ดังนั้นห้ามนำเข้ากระจกที่ไม่มี มอก เข้ามาขายในราชอาณาจักรไทย

เกรย์ก็จนปัญญาในข้อนี้เหมือนกัน

สุดท้ายต้อง มากับตู้ที่เป็นขยะมาทิ้งเมืองไทย
กระจกแอบมากับครึ่งหลังของ evo8

เป็นเกียรติอย่างสูงเลยสำหรับกระจกบานนี้ เบาะ evo8 มีคราบเลือดด้วย

ที่รู้เพราะเพื่อนผมเป็นคนเอาเข้ามาให้ และผมก็ไปเปิดตู้กับเพื่อนด้วย

แต่ น้าผมไม่รู้นะ เรื่องคราบเลือดอะ

โห น่ากลัวมาก

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 09:27:49 »
ไม่แนะนำให้ซื้อตัว hybrid กลัว ปห. จากเจ้าของเก่า และ ปห.เรื่องแบต

ผมใช้และเป็นเจ้าของ estima ปี 05 2.4 อยู่ ตั้งแต่ซื้อมาใช้ก็ไม่มี ปห. อะไร มีซ่อมเปลี่ยนตามระยะเท่านั้น
แต่มีอะไหล่หลายตัว ก็แพงเพราะ เป็นรถนำเข้า อะไหล่เครื่องหลายตัวผมใช้ร่วมกับ camry 2.4 ได้ แต่ไม่ทั้งหมด ดูเหมือนจะได้แต่ไม่ใช่ คือใส่ได้ แต่มันไม่พอดี

ผมเข้าใจว่า estima โฉมที่ใหม่กว่าของผม ไม่น่าจะแตกต่างกันในแง่การขับขี่ และน่ากลัวกว่าเรื่องเกียร์ CVT

ข้อดี คือ ทรงสวยครับ ขับเองได้ ไม่มองว่าเป็นคนขับ แอร์เย็นทั่วถึง

ข้อเสีย การทรงตัว กลางๆ ไม่ค่อยดีเท่าไร ถ้านั่งเต็ม จะรู้สึกว่าหน้าเบา ท้ายห้อย ระบบเบรคจะเอาไม่ค่อยอยู่ (รถผมเดิมๆ ทั้งคัน aeras-s) กินจุพอควร
ในเมือง 7-8 กม./ลิตร นอกเมือง วิ่งไม่เกิน 120 10 กม./ลิตร

ข้อเสียรถนำเข้าทุกรุ่น (ที่ บ.แม่ ไม่นำเข้า) คือ ต้องทนอะไหล่แพง รู้ว่าโดนฟัน แต่ก็ไม่มีทางเลือกมากนัก อู่บางที่ดี แต่ก็ไกลมาก และส่วนใหญ่มักจะต้องค้างคืน
estima เอาเข้า 0 โตต้าได้ก็จริง แต่ก็ทำได้พื้นๆ ทั่วไป เช่น ถ่าย นมค. ผ้าเบรคต้องเลือกเทียบของรุ่นอื่น ถ้ามันได้ ไม่ใช่ได้ทุกกรณีแบบรถปกติ
อะไหล่บางชิ้น หน้าตาใกล้เคียง แต่คนละ part ใส่ได้ แต่ซักระยะ จะรู้ว่ามันไม่ใช่

ข้อดี รถนำเข้า ดูหรู ภูมิฐาน ฯลฯ

ลองไปคิดดูก่อนซื้อครับ
ถ้าผมเลือกได้ในตอนนั้นที่ซื้อ estima 05 ถ้าไม่คิดจะซื้อรถนั่งขนคนเยอะๆ คงไม่ซื้อครับ
เพราะ ปีนั้นๆ มีแค่ alphard หน้ายักษ์, VW caravelle, MB Vito เพราะขับเอง เลยต้องมาซื้อตัวนี้ครับ

"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 11:32:27 »
เรื่องรถนำเข้า

ขนาดผมเวลฟาย 2016ซื้อกะโตต้าไทยแลน

กุมภานี้เข้าเดือนที่4แล้วครับ
แค่ชนไฟหน้าแตกกะกระจังหน้ายุบ
ไม่ได้เยอะแต่ รออะไหลายาวนานมาก

แต่อย่างน้อยก็ยังมีอะไหล่ครับ