ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดรู้สึกไม่มั่นใจกับระบบเบรคเองอัตโนมัติบ้าง...  (อ่าน 9678 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
อาจจะเพราะมันยังใหม่อยู่ด้วยแหละครับ เรายังไม่ชิน

ออฟไลน์ fuhrer

• Jr. Member
  • **
เวลาไม่มีก้เรียกร้องหากันดูอย่างมาสด้า3ติดมาให้ก้ว้าวกันบ่นกันทำไมให้แค่ตัวท้อป
ปาเจโร่ให้มาอยู่แล้วราคารถก้ขี่กันแค่ไม่กี่แสนก้ยังเฉยๆกัน

ใช้อยู่ผมไม่เห็นว่ามันจะทำงานเกินจำเป็นนะคับ ผมก้เท้าไว
ถ้าเท้าไวอะมันทำงานไม่ทันเราหรอกแต่ถ้าคนที่แบบขับเหม่อๆอันนั้นก้ทำงานบ่อยแน่นอน

มีอยู่เวลาผมวิ่งๆมาเหม่อลอยพอดีอยู่ๆข้างหน้าเบรกกระทันหันมันเบรกให้เลยวันนั้นถ้าไม่ได้ระบบคงชนไปแล้ว

ไม่ถูกใจแบบไหนกัมีปุ่มปิดโลดเลยคับ  กดปิดก้เหมือนว่าไม่มีมันแล้ว

เวลาฝนตกผมกัปิดเอา

ออฟไลน์ J_Serie5

สำหรับผม option ตัวนี้ไม่จำเป็นครับ ผมขอรถที่เกาะถนนดี ยางหน้ากว้างเกรดสูง เบรคแต่ง โช้คสตรัท หักหลบกะทันหันรถไม่เสียการทรงตัวลงข้างทาง สิ่งเหล่านี้สำคัญกว่าพวกเบรคอัตโนมัติครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

มีใช้ก็ดีครับ แต่ใช้กรณีเผลอเท่านั้น ไม่ใช่ใช่เล่นๆ

ที่ใช้ได้คือ Active Radar อันนี้ใช้ไปเลย ยกเว้นถนนที่โค้งเยอะๆ กับวิ่งเลนสวนผมไม่คิดจะใช้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ madboy

มันมีทั้งข้อดีข้อเสียครับ

ดีตรงที่มันเบรกเองยามเราเผลอหรือไม่ได้ระวัง เช่น ยูเทิร์นต่อคิวคันหน้า แล้วเรามองซ้ายเพื่อดูรถ แต่คันหน้าดันเบรกนี่สิ ช่วยได้

แต่ไม่ดีในบางครับเช่น ไม่กั้นประตูหมูบ้าน ซึ่งถ้ามันเปิดไม่สุด ออกตัวไปมันเบรกเอง  ;D

ออฟไลน์ PAN

ของผมเคยเจอคันหน้าขับอยู่ประมาณ40ในซอย แล้วหมาตัดหน้าคันหน้าเขาเบรคมิดสุดๆ ผมก็ไม่รู้ไม่ทันตั้งตัว ถ้ารถผมไม่มีระบบนี้ป่านนี้หน้ารถเละไปแล้วแน่ๆ เพราะระบบมันทำงานเร็วมากกว่าผมจะเหยียบเบรคนั้นปาไป0.5วิ จริงๆระบบนี้ผมว่าสำคัญอย่างของผมมันช่วยมาประมาณเกือบ10ครั้ง แต่ครั้งนี้คือเกือบชนจริงๆ

ออฟไลน์ Nutcracker

• Sr. Member
ใข้แล้วดีครับ ข้บไปเหมือนเดิมแต่อุ่นใจขึ้นเพราะมันเคยช่วยผมไว้ครั้งหนึ่ง ตอนนั้นผมอาจจะชนแต่มีมันทำให้ครั้งนั้นไม่ค้องใช้คำว่าอาจจะครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
อ่านเม้นแล้วสนุกดี สำหรับผม มีดีกว่าไม่มี แต่จะดีขึ้นไปอีก ถ้ามีสติ ถ้ามีสองสิ่งทำงานด้วยกัน มั่นใจเต็มร้อย

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
ระบบเป็นแค่ตัวช่วย อย่าคาดหวัง100% สติคนขับนี่แหละดีที่สุด
~~

ออฟไลน์ tarahlm

ของดีๆ ที่บางคนไม่ต้องการ !!

ระบบนี้แต่ละบริษัทรถเรียกแตกต่างกันไป ถ้าเรียกตาม Euro Ncap เรียกว่า AEB system
(Autonomous Emergency Braking)
วัตถุประสงค์สองข้อ คือ เพื่อหลีกเลี่ยงการชน และ เพื่อลดความรุนแรงของการชน
http://www.euroncap.com/en/vehicle-safety/the-rewards-explained/autonomous-emergency-braking/

ใครจะขับรถเก่ง/ไม่เก่ง อย่างไรไม่รู้ แต่ระบบนี้ช่วยกรณีเกิดความบกพร่องของผู้ขับขี่
ที่ไม่อาจคาดได้ จะเกิดขึ้นเมื่อไรก็ได้ ดังตัวอย่างที่หลายๆท่านบอกมาข้างต้น

ถ้าในเมืองก็จะช่วยป้องกันพวกประเภท ไหลชน ไม่ให้ชนตอนออกจากปากซอย ปั้มน้ำมัน :
ที่เลี้ยวรถตามๆกันไป ขณะที่ละสายตาจากหน้ารถเพื่อมองรถมาด้านขวา แต่ยังปล่อยให้รถไหลช้าๆ
เกิดรถคันหน้าเบรกขึ้นมา ถ้าเผลอเมื่อไรชนท้ายได้เลย
หรือขณะรถติด ไหลตามๆกันไปเรื่อยๆ ขาดสมาธิเมื่อไร ชนได้เหมือนกัน

ผมคิดว่าระบบนี้น่าจะจำเป็นมากหรือน่าจะบังคับให้มีทุกคันสำหรับผู้สูงอายุขับรถ
ที่การตัดสินใจจะช้าลง ตามธรรมชาติของสมอง

ของรถผมก็ทำงานได้ดี เคยช่วยให้ไม่ไปชนท้ายมอไซด์เด็กแว้นปากซอย
และอีกครั้งตอนเลี้ยวแยกไฟแดงขัตามหลังกันตอนรถติดๆ
ไม่เคยเจออาการผิดปกติกวนใจแบบจขกท.

รถผมมีแค่ระบบนี้ครับ
http://www.euroncap.com/en/ratings-rewards/euro-ncap-advanced-rewards/2011-ford-active-city-stop/

ยังขาดส่วนนี้
http://www.euroncap.com/en/ratings-rewards/euro-ncap-advanced-rewards/2011-ford-forward-alert/

แอบอิจฉา จขกท.ที่ได้ครบตามนี้
http://www.euroncap.com/en/ratings-rewards/euro-ncap-advanced-rewards/2013-mitsubishi-forward-collision-mitigation-fcm/

ผมยังเห็นว่ามีประโยชน์มากสำหรับระบบนี้ที่ติดรถมาให้ (ควรมีมาให้ทุกๆคัน)
แต่ถ้าของรถใดที่ทำความรำคาญบ้างก็คิดว่าบริษัทรถนั้นคงไปปรับปรุงจุดนั้นให้ดีขึ้นในอนาคต

และขอย้ำ ควรคิดว่าระบบนี้ช่วยกรณีมีข้อบกพร่องของผู้ขับขี่-Human error
แต่ไม่ได้มาทำหน้าที่แทนการเบรกปกติของเรา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2017, 09:09:22 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ the kit

ใช้ NPJS อยู่
แรกๆ จะรู้สึกรำคาญระบบเบรคอัตโนมัติอยู่ ยิ่งไปในเมือง มันยิ่งทำงานบ่อย แม้จะตั้งใกล้-ไกลได้
แต่ระบบนี้เราเลือกที่จะปิดมันได้..

แต่พอได้ใช้ไปนานๆ ไปขับรถที่มันไม่มีระบบนี้ กลับไม่มั่นใจ เพราะบางครั้งเราเผลอเรอ คิดเรื่องงาน เรื่องอื่น ระบบมันเตือนช่วยไว้ในหลายครั้ง
ต้องขอบคุณผู้ที่คิดค้นในระบบนี้ และติดตั้งมันให้มากับรถ รู้สึกว่ามันทำให้ชีวิตเรามีค่ามากขึ้นอีก และทำให้เงินที่เราจ่ายไปมีค่าเพิ่มขึ้นอีก
โดยที่ไม่ต้องจ่ายแพง แต่ไม่มี.....อะไรเลย...
"Make It Count"

ออฟไลน์ delete

ผมว่ามันคือจุดเริ่มต้นของระบบauto pilot ในรถยนต์อ่ะครับ
ในความเร็วต่ำ AEB ทำงาน แต่ทำงานไวมาก และไม่สมูท เทียบคนไม่ได้
ในความเร็วสูง adaptive cruise ทำงาน แต่ไม่ทำงานในความเร็วต่ำๆ จะทำงานในความเร็วเดินทาง

ในอนาคต คงมีการรวม2ระบบนี้เข้าด้วยกัน
อาจจะเป็นadaptive cruise เวอร์ชั่นพัฒนาแล้ว ให้ทำงานในทุกๆย่านความเร็วได้
และเพิ่มความสมูทมาให้ ให้รู้จักคำว่าเลียเบรก ถอนเบรกครึ่งแป้น อะไรแบบนี้

ไม่แน่ใจว่า auto pilot ของเทสล่า ทำได้แบบนี้แล้วรึป่าว
แต่เคยเห็นคนขับเทสล่าที่แอบหลับตอนรถติด แล้วปล่อยให้รถคลานๆไปเอง
คาดว่าระบบคงสมูทมากพอควร ไม่งั้นคงมีสะดุ้งกันบ้าง
ผมว่าในอนาคต น่าจะไปถึงขั้นนั้นได้

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

รถลูกน้องมีระบบนี้ใช้อยู่ ช่วยไม่ให้เกิดการชนมาหลายครั้งแล้ว ระบบนี้ดูเหมือนไม่น่าสนใจ แต่ช่วยมาแล้วหลายครั้ง ผมคิดว่ามีประโยชน์มาก

สมัยก่อนรถผมถูกชนท้าย เพราะคันหลังแค่ก้มดูเกียร์ เงยหน้าอีกที เบรคไม่ทันแล้ว