ผู้เขียน หัวข้อ: เย้...ในที่สุดก็ได้ใบขับขี่มาครอบครองแล้ว  (อ่าน 8019 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
 ;D  เฮ้อ....ตื่นเต้นมากมาก สอบข้อเขียน ผิดไป2ข้อ เกี่ยวกับใบขับขี่กี่ปีหมดอายุไปตอบซะ4ปี ???  ส่วนอีกข้อโทษปรับถ้าใบขับขี่หมดอายุมีโทษอย่างไร  (จำไม่ได้นี่) ช่างมันถึงยังไงเราก็ได้ 28/30 กะเต็มแต่อด

พอช่วงบ่ายสอบขับ  ไอเราก็เอา Everest คันโตไป แต่ก็ผ่านไปได้ด้วยดี ในที่สุดก็คำว่า ผ่าน เย้ๆๆครั้งแรกผ่านได้ใบขับขี่มาเชยชม (แต่รูปดันไม่หล่อซะอีก  ช่างกล้องกดชัตเตอร์ซะเร็วไม่ทันจัดตัวเองเลย  ;D)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ palmcesco

• Newbie
  • *
Re: เย้...ในที่สุดก็ได้ใบขับขี่มาครอบครองแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 17:28:00 »
...
supercell - さよならメモリーズ

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
Re: เย้...ในที่สุดก็ได้ใบขับขี่มาครอบครองแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 17:58:02 »
ยินดีด้วยครับ !!
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 18:31:06 »
ยินดีด้วยครับ
คำอะไรที่ได้ฟังในห้องอบรม มาปฏิบัติจริงก็ช่วยให้เพื่อนร่วมทางไม่ถูกเบียดเบียนได้นะครับ

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 18:50:36 »
ยกตัวอย่างข้อสอบหน่อยได้ไหมครับ เท่าที่จำได้ อิอิ ปีหน้าไปสอบเหมือนกัน วันเกิดเลยด้วย

ออฟไลน์ Pong000

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 19:30:26 »
congratulation
ผมยังต้องรออีกหลายปี

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 19:34:28 »
ยกตัวอย่างข้อสอบหน่อยได้ไหมครับ เท่าที่จำได้ อิอิ ปีหน้าไปสอบเหมือนกัน วันเกิดเลยด้วย
ห้องอบรมก็สอนหมดครับ ฟังแล้วก็เอาไปใช้ได้

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 19:47:45 »
ข้อสอบง่ายมากครับก่อนสอบเค้าจะให้ฟังในห้องอบรม จำเอาที่เราไม่คุ้นอย่างเดียวเลยเช่น โทษเวลาไม่พกใบขับขี่อะไรอย่างเนี่ย  นอกนั้นพื้นๆจริงๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 20:03:24 »
ดีใจด้วยครับ ไอ้เราก็อยากขับคนเดียวไปไหนมาไหนแต่อีก5ปีเฮ้อนานจัง ข้อเขียนยากไหมครับ อิอิ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 20:25:09 »

ส่วนผมแล้ว กว่าจะผ่านได้ก็ลากเลือด

-ครั้งแรก เอกสารไม่ครบ บัตรประชาชนสภาพเยินจัด
-ครั้งที่สอง ตกสะพาน (ความจริงเกือบตกท่าเทียบจอดด้วย)
-ครั้งที่สาม ตกสะพาน ............. สาเหตุคือ ดันเอาตีลล์ซ้ายวางบนแป้นคลัทช์ มันเลยไม่มีแรงไต่สะพาน (-_-")
-ครั้งที่สี่ เอาตีลล์ซ้ายวางห่างๆแป้นคลัทช์ เลยไต่สะพานฉลุย
(ถ้าเอาเกียร์ออโต้จะผ่านตั้งแต่รอบแรก)

อย่างไรก็ตาม ขอให้ขับรถอย่างระมัดระวังนะครับ ถ้าเป็นไปได้ ช่วงแรกๆให้หนีบคนที่ขับรถเก่งและน่าเชื่อถือมาช่วยสักหน่อยก็ดีนะครับให้เขาช่วยมองจังหวะในการเปลี่ยนเลน และ ที่สำคัญที่สุด "อย่าซิ่ง" ขับเร็วได้ แต่อย่าประมาท

ออฟไลน์ CN16888

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 20:35:01 »

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 20:45:27 »
ยินดีด้วยครับ ปีเดียวก็ถ่ายรูปใหม่แล้วครับ อย่าได้แคร์
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 20:47:35 »
ยินดีด้วยคร้าบ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 20:50:42 »
congratulation ด้วยครับ

ผมก็เพิ่งไปทำมาเมื่อเดือนมีนาเองครับ

ส่วนเรื่องอบรมผมหลับคาห้องเลยอะ

ง่วงจัด ^^

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 21:00:17 »
ยินดีด้วยครับ ปีที่ผ่านมาผมก็เพิ่งไปสอบมาครับ ได้ 30/30 ครับ 555 เฉพาะข้อเขียนนะครับ   

พอดีที่โรงเรียนเพิ่งสอบอะครับ ม.6 เกี่ยวกับกฎจราจร  เพราะข้อสอบมันยากมากอะครับ เลยอ่านไปซะเยอะ  หลังจากนั้นก็รีบสอบใบขับขี่ ผลเลยออกมาดีเกินคาด 555   

เซ็งครับตอนนี้โรงเรียนเก่าอยู่แถวอังรีดูนังด้วยครับ  ตอนแรกกะว่าจะไปหาอาจารย์ แต่กลัวติดม็อบครับ   
วันที่มีเรื่องที่วิภาวดี ติดเกือบ 3 ชม ครึ่ง  เซ็งเลยครับ

ยังไงก็ขับขี่ด้วยความปลอดภัยนะครับผม ยินดีด้วยครับ

keanetona

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 21:05:09 »
ดีใจด้วยครับ ไอ้เราก็อยากขับคนเดียวไปไหนมาไหนแต่อีก5ปีเฮ้อนานจัง ข้อเขียนยากไหมครับ อิอิ

สมัยผมสอบ (และเป็นรุ่นที่ได้ใบขับขี่ตลอดชีพรุ่นท้ายๆ อิอิอิอิ) ก่อนสอบจะให้ไปนั่งอ่านหนังสือในห้องพักก่อน ซึ่งในหนังสือที่เขาให้อ่าน ก็จะมีมือมืดมาเขียนไว้ว่า "ตรงนี้ออก" และ มันก็ออกจริงๆเสียด้วย

ข้อเขียนไม่ยากครับ สอบปฏิบัติยากกว่า

ออฟไลน์ raulowen

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 21:09:03 »
ยินดีด้วย  แล้วได้กี่ปี

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 21:22:28 »
ผมก็เพิ่งไปสอบมาครับ แต่เป็นของมอไซค์ (คันในdisplay) หล่ะครับ
อายุยังไม่ถึง สำหรับ 4 ล้อครับ แต่ก็...นะ......... เจอกัน สิงหานี้

ยินดีกับ จขกท. ด้วยครับ :D :D
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 21:29:14 »
ขอบคุณคร้าบทุกๆคน :D  ที่จริงเพิ่ง 19 มา 2 เดือน ขับรถไม่เกิน 15 ครั้งแน่นอนผมนับครั้งได้เลย ก่อนมาสอบได้ขับบนถนน 4 เลน ตอนขึ้นไปกรุงเทพกับพ่อ ได้ขับตอนเช้ามืด จากกระบี่ยาวถึงประจวบ  ขากลับ จากประจวบยาวถึงกระบี่  พ่อเลยบอกว่า กลับมาก็ไปทำใบขับขี่เลย นึกว่าล้อเล่น โหพ่อเอาจริงวุ้ย   ;D

ข้อเขียนนี่ที่จริงมันคือข้อกาครับใช้คอมตอบไอเราแค่เลือก จิ้มนิ้วลงบน ก  ข  ค  ง   ทำเสร็จรู้เลยได้ที่คะแนนและเฉลยข้อผิด 

ของที่กระบี่ ข้อปฏิบัติ แค่ 1. จอดชิดขอบทาง(ฟุตบาท) โดยที่ขับมาห้ามเบรค
                                      ให้มาเบรคตรงที่เส้นหยุดไว้เท่านั้นโดยต้องชิดฟุตบาทแต่ห้ามล้อเกยฟุตบาท (ดูว่าง่ายทำจริงยากนะ)   
                                      2. ขับเข้าช่องแคบๆเป็นทางตรงยาวแล้วถอยกลับมา (ง่ายที่สุด)
                                      3. ถอยต่อจากข้อ 2 ที่นี้ถอยมาเข้าซอง ขับเข้าซองรวมขับออก ไปหน้าได้ไม่เกิน 7ครั้ง (ง่ายแต่อย่าเผลอไม่งั้นชนกรวยแน่นอน)

ของกระบี่แค่นี้ครับง่ายสุดๆ แต่ คนไม่ผ่านเยอะ ??? งง

preme123

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 21:51:06 »
สอบถามหน่อยครับ เค้ามีเวลาจำกัดไหมครับ

แล้วถ้าผมไปแบบว่าถอยเร็วมาก ทำ J turn + handbrake parrallel park จอด อย่างงามจะผ่านไหมครับ

เดี่ยวเอามินิ ไป ฮ่าๆๆๆ

รออายุครบก่อนอะครับ  ;D 

ถามไว้ก่อน จะได้ฝึกครับ อยากโชว์ เหมื่อน russ swift ฮ่าๆๆ   ::)

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 21:53:57 »
สอบถามหน่อยครับ เค้ามีเวลาจำกัดไหมครับ

แล้วถ้าผมไปแบบว่าถอยเร็วมาก ทำ J turn + handbrake parrallel park จอด อย่างงามจะผ่านไหมครับ

เดี่ยวเอามินิ ไป ฮ่าๆๆๆ

รออายุครบก่อนอะครับ  ;D 

ถามไว้ก่อน จะได้ฝึกครับ อยากโชว์ เหมื่อน russ swift ฮ่าๆๆ   ::)

ลองดูเลยครับ ถ่ายมาให้ดูด้วย อยากเห็นๆๆ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

GreenG

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 21:55:15 »

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 22:10:43 »
น่าจะเอา Toyota IQ , Smart For Two ,  B-class พร้อมระบบช่วยจอด

ไปสอบได้ก็ดีนะครับ 555

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 23:51:02 »
น่าจะเอา Toyota IQ , Smart For Two ,  B-class พร้อมระบบช่วยจอด

ไปสอบได้ก็ดีนะครับ 555

คงจะกลายเป็นเทพในวันนั้นทันที ทั้งรถเทพ ทั้งระบบเทพ แต่เรา ;D

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 23:55:19 »
ยินดีด้วยครับๆ

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 00:28:43 »
ดีใจด้วยครับ ส่วนผมปีหน้าครับถึงจะทำได้ ;)

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 13:36:29 »
ยินดีด้วยครับ ปีที่ผ่านมาผมก็เพิ่งไปสอบมาครับ ได้ 30/30 ครับ 555 เฉพาะข้อเขียนนะครับ   

พอดีที่โรงเรียนเพิ่งสอบอะครับ ม.6 เกี่ยวกับกฎจราจร  เพราะข้อสอบมันยากมากอะครับ เลยอ่านไปซะเยอะ  หลังจากนั้นก็รีบสอบใบขับขี่ ผลเลยออกมาดีเกินคาด 555   

เซ็งครับตอนนี้โรงเรียนเก่าอยู่แถวอังรีดูนังด้วยครับ  ตอนแรกกะว่าจะไปหาอาจารย์ แต่กลัวติดม็อบครับ   
วันที่มีเรื่องที่วิภาวดี ติดเกือบ 3 ชม ครึ่ง  เซ็งเลยครับ

ยังไงก็ขับขี่ด้วยความปลอดภัยนะครับผม ยินดีด้วยครับ

โรงเรียนอะไรเหรอครับ? โรงเรียนผมก็ติดอังรีนะ ;D

ผมล่ะอยากทำเร็วๆ จริงๆ ของขวัญวันเกิด 18 บอกพ่อแม่เรียบร้อยว่าให้พาไปทำใบขับขี่
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 14:19:15 »

โรงเรียนอะไรเหรอครับ? โรงเรียนผมก็ติดอังรีนะ ;D

ผมล่ะอยากทำเร็วๆ จริงๆ ของขวัญวันเกิด 18 บอกพ่อแม่เรียบร้อยว่าให้พาไปทำใบขับขี่

ก็เห็นจะมีแต่สาธิตปทุมวันกับเตรียมฯล่ะครับ
ตกลงที่ไหนมีวิชากฎจราจรเนี่ย สอนไปให้จำ

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 16:14:41 »
โรงเรียนเตรียมฯ ตอน ม.6 มีเรียนพวกกฎจราจรครับรวมอยู่ในวิชาสุขศึกษา
แต่ ปทุมวัน ก็คงมีเหมือนกัน

preme123

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 21:00:20 »
แล้วถ้าเอา แบบ lexus/ bmw / benz park assist แบบที่เค้า จิ้มบนจอก็เลือกได้แล้วว่าจะจอดตรงไหน และรถจะถอยจอดให้เองเลยอะครับ เราแค่นั่งมอง ฮ้าๆๆ

ตรงเป๊ะ เลยด้วยนะ ครับ จะสอบผ่านเลยไหมล่ะ ฮ้าๆๆๆ high tech