ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามท่าน"ทาคูมิ" เซียนๆทั้งหลายในที่นี้เกี่ยวกับ "เครื่องโรตารี่" ครับผม  (อ่าน 5342 ครั้ง)

ออฟไลน์ nick007

• Sr. Member
  • ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
คืออยากทราบมานานแล้วครับว่า เครื่องโรตารี่
1. ทำไมแต่ละยี่ห้อถืงไม่นิยมหรือนำเครื่อง เครื่องโรตารี่ มาพัฒนากัน
2. มันมีข้อดีข้อเสียยังไงครับ
3. ปัจจุบันยังมีรุ่นไหนกำลังใช้อยู่บ้างครับ
4. แตกต่างจากเครื่องสูบเรียงธรรมดาอย่างไร
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2017, 19:12:27 โดย nick007 »

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
ที่เคยเรียนมานะครับ ผิดถูกยังไงขออภัยด้วยครับ สาเหตุที่ไม่พัฒนาต่อเป็นเพราะเรื่องมลพิษนี่แหละครับ ไอเสียตกค้างในห้องเผาไหม้เยอะ

ทำให้การเผาไหม้ที่ไม่สมบูรณ์เกิดขึ้นจนเป็นมลพิษออกมานั่นแหละครับ อีกสาเหตุก็น่าจะมาจากต้นทุนพัฒนาที่สูงจนไม่น่าจะคุ้มถ้าจะวางขายในปัจจุบันนี้ครับ

ออฟไลน์ Smith686

Re: รบกวนสอบถามท่าน"ยาคูมิ"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 14:01:05 »
    แรงบิดต่ำ การสึกหรอสูง

ออฟไลน์ deathsheep

เท่าที่ทราบนะครับ

ข้อดี ได้แรงม้าเยอะในปริมาตรกระบอกสูบไม่เยอะ  เสียงไพเราะ

ข้อเสีย  จุกจิก  ซ่อมบ่อย  ซดน้ำมันมาก

ออฟไลน์ akewizard

เครื่อง Rotary หรือ Wankel engine ข้อมูลเท่าที่ผมเคยอ่านตามบทความมานะครับ

1.ปัญหาเรื่องมลพิษ เพราะการเผาไหม้ในห้องเครื่องไม่สมบูรณ์ (หรือพัฒนาให้สมบูรณ์ได้ยาก)

2.กินน้ำมัน

3.ปัญหาในการบำรุงดูแลรักษาในระยะยาว เพราะการออกแบบซีลต่างๆที่เป็นส่วนประกอบของเครื่องมีความยุ่งยากซับซ้อนและเสื่อมไว

4.กินน้ำมันเครื่อง

จากหลายๆข้อด้อยทำให้เครื่องโรตารี่ไม่เหมาะที่จะนำมาใช้กับรถยนต์ทั่วไป อย่างมากก็คงแค่นำไปวางไว้ในรถรุ่นพิเศษๆหน่อย
อย่าง mazda เองก็เอาไปวางใน Rx-7 และ Rx-8 ซึ่งก็หยุดการผลิตไปแล้วช่วง 2009-2010 เรียกว่าทำมาเอาใจแฟนๆก่อนจะยุติโครงการนี้ไป

ล่าสุดมีข่าวว่ายังพัฒนาเครื่องโรตารี่อยู่โดยอาศัย knownhow จากการทำ skyactive มาใช้ร่วมกัน ก็ต้องรอดูต่อไปว่าจะเป็นยังไงบ้าง

ผมเอาตำนานของ Mazda มาฝากครับ เป็นรถรุ่น 767B ใช้เครื่อง 4 โรเตอร์ 2600cc หายใจเอง (เทียบเท่าเครื่อง 8 สูบ) 600 แรงม้า รอบสูงสุด 10500 รอบแต่ตัดเรดไลน์อยู่ที่ 9000 ก่อนจะพัฒนามาเป็นรุ่น 787B เครื่อง 4 โรเตอร์เหมือนกันกำลังเครื่องประมาณ 700 ม้าเพื่อใช้ลงแข่งรายการ Leman 24 h และได้แชมป์มาด้วย ถือเป็นรถญี่ปุ่นเจ้าเดียวในประวัติศาสตร์ที่เคยได้แชมป์รายการนี้ จนถึงกับต้องห้ามรถเครื่องโรตารี่ลงแข่งในปีถัดๆมา (แต่หลังๆก็มีการแก้กฎให้เทียบเครื่องโรตารี่กับเครื่องลูกสูบเพื่อให้ลงแข่งได้)

ส่วนตัวผมชอบเสียงของ 767B มากกว่า เสียงมันหวานกว่านิดๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2017, 15:33:27 โดย akewizard »

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
เครื่อง Rotary หรือ Wankel engine ข้อมูลเท่าที่ผมเคยอ่านตามบทความมานะครับ

1.ปัญหาเรื่องมลพิษ เพราะการเผาไหม้ในห้องเครื่องไม่สมบูรณ์ (หรือพัฒนาให้สมบูรณ์ได้ยาก)

2.กินน้ำมัน

3.ปัญหาในการบำรุงดูแลรักษาในระยะยาว เพราะการออกแบบซีลต่างๆที่เป็นส่วนประกอบของเครื่องมีความยุ่งยากซับซ้อนและเสื่อมไว

4.กินน้ำมันเครื่อง

จากหลายๆข้อด้อยทำให้เครื่องโรตารี่ไม่เหมาะที่จะนำมาใช้กับรถยนต์ทั่วไป อย่างมากก็คงแค่นำไปวางไว้ในรถรุ่นพิเศษๆหน่อย
อย่าง mazda เองก็เอาไปวางใน Rx-7 และ Rx-8 ซึ่งก็หยุดการผลิตไปแล้วช่วง 2009-2010 เรียกว่าทำมาเอาใจแฟนๆก่อนจะยุติโครงการนี้ไป

ล่าสุดมีข่าวว่ายังพัฒนาเครื่องโรตารี่อยู่โดยอาศัย knownhow จากการทำ skyactive มาใช้ร่วมกัน ก็ต้องรอดูต่อไปว่าจะเป็นยังไงบ้าง

ผมเอาตำนานของ Mazda มาฝากครับ เป็นรถรุ่น 767B ใช้เครื่อง 4 โรเตอร์ 2600cc หายใจเอง (เทียบเท่าเครื่อง 8 สูบ) 600 แรงม้า รอบสูงสุด 10500 รอบแต่ตัดเรดไลน์อยู่ที่ 9000 ก่อนจะพัฒนามาเป็นรุ่น 787B เครื่อง 4 โรเตอร์เหมือนกันกำลังเครื่องประมาณ 700 ม้าเพื่อใช้ลงแข่งรายการ Leman 24 h และได้แชมป์มาด้วย ถือเป็นรถญี่ปุ่นเจ้าเดียวในประวัติศาสตร์ที่เคยได้แชมป์รายการนี้ จนถึงกับต้องห้ามรถเครื่องโรตารี่ลงแข่งในปีถัดๆมา (แต่หลังๆก็มีการแก้กฎให้เทียบเครื่องโรตารี่กับเครื่องลูกสูบเพื่อให้ลงแข่งได้)

ส่วนตัวผมชอบเสียงของ 767B มากกว่า เสียงมันหวานกว่านิดๆ

ขอบคุณความรู้จากทุกๆท่านครับ
เสียงมันชั่งหวานจริงๆ อย่างที่ท่านได้กล่าวไว้

ออฟไลน์ YenChar

ถ้ารถบ้านๆ เครื่องโรเสียเปรียบที่แรงบิด
แรงบิด ส่งผลไปถึงอัตราสิ้นเปลือง

เครื่อง 4 สูบธรรมดา แค่เซตช่วงชักให้ยาวซักหน่อยก็เรียกแรงบิดได้สบายๆ
แต่เครื่องโร ยังไงก็ต้องไต่รอบ ผลคือ กินน้ำมัน

ดูเหมือนเครื่องโร จะเป็นฝั่งตรงข้ามกับรถพลังงานไฟฟ้า
รถไฟฟ้าคือแรงบิดมาตั้งแต่รอบ 0 ในขณะที่เครื่องโรต้องปั่นรอบแทบตายกว่าจะได้แรงบิด
นั่นคือสาเหตุที่เครื่องโรไม่ได้ไปต่อ

ออฟไลน์ JF2KPNSX

ว่าแต่ ยาคูมิ นี่ อันเดียวกับ ทาคุมิ หรือเปล่าครับ

อันเดียวกันคับคือผมพิมพ์ผิด แฮะๆๆ ขอโทษทีครับผม

ออฟไลน์ bahamu

โรตารี่ คือ เครื่องสองจังหวะ หนึ่งโรเตอร์ เท่ากับสามสูบ
แรงบิดมาที่รอบสูงตามแบบสองจังหวะ ให้รอบเครื่องที่จัดกว่าสี่จังหวะ

เวลาเหยียบคันเร่งมาก รถจะดิ้นยากกว่า เพราะแรงบิดกับแรงม้ามาพร้อมๆกัน
หมุนเวลาเร่งในโค้งยากหน่อย เมื่อเบรคแรงๆในโค้ง แล้วเร่งจะหมุนคว้างยากหน่อย

กินน้ำมัน น้ำมันเครื่องมากกว่า เครื่องทั่วไป ไอเสียตามประสาสองจังหวะ

ขับบ้านๆทนทาน แสนโลฟิตเครื่องที ไม่แพงมากนัก

ยี่ห้ออื่น ทำแล้วพังมากกว่าทนเลยเลิกไปหมด มีมาสด้าที่ทน แรง ซ่อมง่าย
นอร์ตันเคยทำใส่รถเครื่องแต่ยังเลิกขาย และไม่มีใครซื้อมาปลุกผี

มาสด้า ออกข่าวว่าจะทำโรตารี่ รุ่นใหม่ แต่ข่าวเดี๋ยวทำเดี๋ยวเลิกตอบยาก
ไอเสียไม่ผ่าน คงเป็นข้อหนึง แต่ต้องทนและซ่อมง่ายถูกกว่าrx8 ถึงจะน่าเล่น

เครื่องrenesis ฟิตทีใกล้แสน แพงกว่า13b เกินครึ่ง
ยิ่งรุ่นคาร์บู ซ่อมถูกกว่ามาก เปลี่ยนเอเปคซีลของแต่ง เพื่อให้ทนขึ้นก็มี
เครื่องประกอบไม่ยาก แต่ต้องใส่ให้ถูก ล้างให้เกลี้ยง แบบซ่อมเกียร์ออโต้
ซ่อมง่ายกว่าเครื่องวี ตั้งไฟไม่ยากกว่าเครื่องทั่วไป

ที่พังๆกันเพราะไปปาดช่องไอดี ไอเสียมากไป เค้นเครื่องเกินไป
ห้องเครื่องไม่ได้ออกแบบเผื่อให้ยำมากนัก และเครื่อง20bไม่พัฒนาต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2017, 09:23:11 โดย bahamu »

ออฟไลน์ Impulse

ทำไมโรตีโดนแบนจากการแข่ง Leman ครับ

ออฟไลน์ akewizard

ทำไมโรตีโดนแบนจากการแข่ง Leman ครับ

กติกา leman ในสมัยนั้นจำกัดพิกัดรถตามขนาดเครื่องยนต์หรือ CC ของเครื่องยนต์
ที่ CC เท่ากัน เครื่องโรตารี่สามารถปั่นแรงม้าได้สูงกว่าพวกเครื่องที่ใช้ลูกสูบ...มาก เพราะใน1หน่วยรอบพลวัตรของเครื่องยนต์ เครื่องโรตารี่มีการจุดระเบิดมากกว่า 2-3 เท่า

มันทำให้มีการได้เปรียบเสียเปรียบกันมากเกินไปก็เลยต้องแบนครับ หุหุ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

คืออยากทราบมานานแล้วครับว่า เครื่องโรตารี่
1. ทำไมแต่ละยี่ห้อถืงไม่นิยมหรือนำเครื่อง เครื่องโรตารี่ มาพัฒนากัน
-> ไม่เป็นที่นิยม ด้วยปัจจัยหลายๆ ด้าน ทั้งที่เครื่องโรตารี่ มาสด้าเองก็ซื้อมาจากเยอรมัน
2. มันมีข้อดีข้อเสียยังไงครับ
-> ข้อดีคือแรงม้าต่อ cc ดีมาก ข้อเสียคือ กินน้ำมัน มลพิษ ปัญหาความร้อน เปาะ แรงบิด สตาร์ทติดยากถ้าอากาศหนาวๆ
3. ปัจจุบันยังมีรุ่นไหนกำลังใช้อยู่บ้างครับ
-> RX7, RX8
4. แตกต่างจากเครื่องสูบเรียงธรรมดาอย่างไร
-> rotary หมุน 1 รอบ จุดระเบิด 3 ครั้ง/rotor ส่วนเครื่อง 4 จังหวะทั่วไป หมุน 2 รอบ จุด 1 ครั้ง/1 สูบ
ขอบคุณครับ

เท่าที่ทราบ