ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ i active sense กับ ถุงลม 7 ใบ อันไหนแพงกว่ากันครับ  (อ่าน 5845 ครั้ง)

ออฟไลน์ pjs6306

• Hero Member
ส่วนตัวคิดว่า i active sense ดูดีดูแพง และมีประโยชน์กว่า

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
Re: ระบบ i active sense กับ ถุงลม 7 ใบ อันไหนแพงกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 19:04:11 »
i active sense แพงกว่าแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Gopz

Re: ระบบ i active sense กับ ถุงลม 7 ใบ อันไหนแพงกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 19:13:01 »
ถ้าเอาเป็นราคาผมว่า ถุงลมแพงกว่า

เพราะผมว่าระบบ i-ACTIVESENSE ใช่กล้องกับเซนเซอร์มาควบคุมระบบ ที่มีอยู่แล้วแค่นั่นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2017, 19:15:17 โดย Gopz »
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 19:21:55 »
ถุงลมแพงกว่าครับ

แค่ต้นทุก แผงหลังคา ก็ต้องทำพาทใหม่

ยิ่งถุงลมข้างเบาะ เสียเวลาทำเยอะมาก

พอก sencer มันมีช่องใส่อยู่แล้วเพิ่มนิดเดียว

และบางอย่างมันมาถังแผงอยุ่แล้วเพียงแต่ไม่ต่อใช้ก็มีครับ

ออฟไลน์ watnu

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 19:26:10 »
ส่วนตัวคิดว่า i active sense ดูดีดูแพง และมีประโยชน์กว่า

ถุงลม 7 ใบ  ดูไร้ค่าไร้ประโยชน์    ตราบเท่าที่มันยังอยู่ในช่องเก็บ

แต่ถ้ามันพองออกมาเมื่อไหร่!!!

เราคงได้ยินใครบางคน รำลึกถึงความหลังอยู่ตลอดเวลา  .............. ถ้าฉันย้อนเวลากลับไปได้  ฉันจะเลือกถุงลม 7 ใบ  :'(

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 19:38:48 »
ถุงลมแพงกว่า
แต่ระบบป้องกันอื่นๆก็มีความสำคัญไม่แพ้กัน 
ถ้าเลือกได้ขอเลือกรถที่มีทั้งหมด 

ออฟไลน์ sk76

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 19:53:44 »
อย่าให้เป็นแบบโฆษณานี้

ออฟไลน์ Suriya 640

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 20:38:20 »
อันนี้ก็ตอบ ยากนะครับ  ส่วนตัว เอาทั้งสอง เลยครับ ถุงลมอยากมีเก็บไว้อุ่นใจ แต่ไม่อยากใช้  i Active Sense อยากมีและอยากใช้  :D :D :D

ส่วนเรื่องความจำเป็น ส่วนตัว ยังไงก็ สำคัญทั้งนั่นและครับ
ระบบความปลอดภัยเชิงป้องกัน Preventive Safety และ ระบบความปลอดภัยเชิงปกป้อง Protective Safety ถ้ามีแบบสมดุลทั้งสอง ได้ยิ่งดี ไม่ใช้ อันหนึ่งแทบไม่มี อีกอัน มีเต็ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2017, 20:40:54 โดย Suriya 640 »

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 20:43:32 »
ถุงลมแพงกว่าครับ
มีตั้งแต่ลูกละ 7000 - 20000 แล้วแต่ว่าถุงลมประเภทไหน

ถ้าม่านจะแพงสุด

ส่วนอีกอันแค่กล้องกับเซนเซอร์ แล้วเขียนโปรแกรมครอบอีกที

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 20:51:41 »
ใช่ครับ รถที่มีตัวเลือกถุงลมเยอะน่าสนใจกว่าเสมอ
ตายไม่กลัว กลัวไม่ตายมากกว่า

ถุงลม7ลูกไม่ใช่ของใหม่สำหรับโลก ถุงลม6ลูกก็เหมือนกัน แต่สำหรับเมืองไทยเพิ่งมาบูม

ค่ายรถที่ไม่ให้คงคิดว่าลูกค้าไม่ต้องรอดมาซื้อซ้ำก็ได้มั๊งถ้าเกิดอุบัติเหตุ อาจจะไม่ต้องมาขับรถอีก

ของแพงอยู่ที่จำนวนผลิต ราคา วัสดุ ลิขสิทธ์ความใหม่ของเทคโลโลยี่
เหมือนรถบางค่ายลดต้นทุน ผมละนั่งขำ ขายในไทยเดือนละไม่ถึง100คัน ลดเล็กลดน้อยได้กี่บาท สุดท้ายขายไม่ออกมาลดราคาเป็นแสนก็มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2017, 20:53:43 โดย Newhang »

ออฟไลน์ OHMMY

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 21:03:26 »
ผมไม่เห็นว่ามันน่าเป็นเรื่องที่ต้องเอามาถกเถียงกันเลย
ถ้าคนตัดสินความดีงามของรถหรือความคุ้มค่าของรถคันนึงจากแค่ 2 จุดนี้
อีกคันที่ไม่ถูกตัดสินให้เลือกซื้อคืออะไรครับ จะพลอยลามไปถึงคนที่ตัดสินใจซื้ออีกคัน
เค้าคิดอะไร ทำไมถึงซื้อรถที่ใครๆก็บอกว่าไม่ดี ไม่คุ้ม

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 21:23:22 »
ผมว่าถุงลมน่าจะแพงกว่า เพราะพวกระบบเสริม เห็นบางคันทำมารองรับอยู่แล้ว แต่จะใส่ตัวทำงานหรือเสียบปลั๊กหรือไม่ก็อีกเรื่องนึง

นึกถึงสมัยขับรถในยุคที่ไม่มีระบบช่วยเหลืออะไรเลย มีแค่ถุงลมคู่หน้า ก็รอดปลอดภัยมาถึงทุกวันนี้ครับ แต่เดี๋ยวนี้เลือกรถก็เอาที่มีครบๆเยอะๆไว้ก่อน
แต่ตามบรรทัดบน สำหรับผมระบบพวกนั้นไม่มีความจำเป็นเลย(แต่มีไว้ก็ดี) ดังนั้นให้ความสำคัญกับถุงลมก่อน เพราะปกป้องเราได้ แม้ขณะที่รถหยุดนิ่งก็ตาม
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 21:52:58 »
ระบบ i active sense  ระบบป้องกันการเกิดอุบัติเหตุ

ถุงลม 7 ใบ ระบบป้องกันการบาดเจ็บและเสียชีวิต

ควรมีทั้ง 2 อย่าง ต้นทุนของถุงลมแพงกว่าแน่นอน และถ้าเอาต้นทุนบาดเจ็บมาคิดด้วย ถุงลมมีความจำเป็นมากกว่า แต่มีแล้วขอให้ไม่ต้องใช้ครับ ส่วน i active sense มีแล้วทำให้ระมัดระวังขึ้นในการขับรถได้ ช่วยป้องกันอุบัติเหตุได้

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 22:00:56 »
ถ้าต้องเลือก 7 ใบครับ และมันน่าจะแพงกว่า

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 22:20:23 »
แพงกว่าคงเป็นถุงลม

แต่ถ้าให้ลูกค้าไทยส่วนใหญ่ เลือกคง เลือก ออฟชั่น มากกว่า

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 01:10:50 »
ถ้า Cost ดุ้นๆก็ ถุงลม แต่ถ้ารวมวิจัยด้วยผมว่า I Active

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 06:24:36 »
ถุงผมต้นทุนของแพงกว่าครับ

แต่ iActive Sense น่าจะแพงที่ค่าความคิดนะครับ เพราะต้องเขียน Software คำนวญ และทดลองหลายครั้งกว่าจะใช้งานได้ครับ

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 06:35:11 »
ผมไม่เห็นว่ามันน่าเป็นเรื่องที่ต้องเอามาถกเถียงกันเลย
ถ้าคนตัดสินความดีงามของรถหรือความคุ้มค่าของรถคันนึงจากแค่ 2 จุดนี้
อีกคันที่ไม่ถูกตัดสินให้เลือกซื้อคืออะไรครับ จะพลอยลามไปถึงคนที่ตัดสินใจซื้ออีกคัน
เค้าคิดอะไร ทำไมถึงซื้อรถที่ใครๆก็บอกว่าไม่ดี ไม่คุ้ม

ผมนี่ยืนขึ้นเลย

พบกระทู้ ถุงลม7ใบ มากมาย

เพราะอัลติสแท้ๆๆๆๆๆๆๆๆ 55555

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 08:47:15 »
ใครแพงกว่ากันไม่รู้ มันขึ้นอยู่กับต้นทุนที่บริษัทได้มาด้วย ถ้าให้ผมเดาถุงลมในอัลติสน่าจะถูกกว่าเพราะ มีในหลายรุ่นย่อย จำนวนขายก็แยอะกว่า นั่นหมายความว่าจำนวนการผลิตหรือสั่งซื้อของโตโยต้าก็จะมีจำนวนมาก ทำให้ได้ราคาถูกลง รวมไปถึงแชร์พาร์ทนี้กับรุ่นอื่นอีกเช่นแคมรี่ ถ้าไปเทียบกับมาสด้าที่มีแต่รุ่นท็อป และจำนวนการขายที่น้อยกว่า ทำให้ราคาตัวนี้ของมาสด้าน่าจะแพงกว่า

คหสต ถ้าพูดถึงแค่ระบบ 2 อย่างนี้แล้วต้องเลือกผมจะเลือกถุงลมมากกว่า ระบบ i active sense ไม่ได้มีประโยชน์อะไรสำหรับผมเลย การขับรถใช้แค่ 3 อย่างก็ปลอดภัยพอโดยไม่ได้ใช้ระบบช่วยเหลืออะไรทั้งนั้นคือ ฝีมือ สติ สมาธิ

แต่ถ้ามองไปถึงตัวรถทั้งคัน ผมกลับเลือกมาสด้า เพราะตัวรถขับดีกว่าอัลติสและผมไม่ได้พิศวาสถุงลมมากขนาดเอามาเป็นตัวชี้ว่าเอาหรือไม่เอาคันนี้ แต่ถ้างบไปถึงมาสด้าตัวท็อปได้ เพิ่มเงินอีกหน่อยก็สามารถไปเอาซีวิคตัวท็อปได้ ถุงลม 6 ใบตัว ภาพรวมรถทั้งคันก็ดีกว่ามาสด้า

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 10:53:25 »
ระบบความปลอดภัยต้องแยกครับ
1.ระบบป้องกัน ไม่ให้เกิดอุบัติเหตุ
2.ระบบปกป้อง หลังอุบัติเหตุ

ซึ่งสำคัญทั้งคู่ แต่พวกระบบป้องกัน ส่วนใหญ่มักราคาแพงเนื่องจากค่าความคิด ค่าการออกแบบ
ส่วนพวกถุงลม เข็มขัด โครงสร้าง มันแพงเพราะอุปกรณ์
ไม่สงสัยหรือทำไมพวก program,PS,LR,solidwork DVD 2 แผ่น ขายเป็นหมื่น

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 11:05:06 »
เรื่องระบบความปลอดภัย มีผลต่อการเลือกซื้อรถจริงๆ ต้องมีประเด็นให้มาคิดกันทุกวัน

อยู่ที่คนซื้อละครับ เลือกตัดสินใจกันเอาเอง แบบใดเหมาะสมกับตัวเอง

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 11:08:02 »
i active sense แพงกว่าถุงลมเยอะครับ ถ้าคิดทั้งระบบ
(อย่าให้ราคาถุงลม after market มาหรอกว่ามันแพง เพราะเรายังไม่เคยเคลม active sense ก็เลยไม่ทราบราคา ว่ามันแพงกว่ามากกก
ยิ่งพวกมี radar เบรคเองนี้ยิ่งแพงใหญ๋)

ต้องแยกให้ออกว่า
i active sense มันเป็นระบบป้องกันก่อนเกิดเหตุ
Airbag เป็นระบบป้องกันหลังเกิดเหตุ

ถ้าให้เลือก ผมเลือกระบบที่ป้องกันไม่ให้เราไปเกิดเหตุดีกว่าครับ  ไม่เจ็บ รถไม่พัง ดีกว่า

ออฟไลน์ caton

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 11:10:30 »
1.ระบบป้องกัน ไม่ให้เกิดอุบัติเหตุ

ซึ่งสำคัญทั้งคู่ แต่พวกระบบป้องกัน ส่วนใหญ่มักราคาแพงเนื่องจากค่าความคิด ค่าการออกแบบ
ส่วนพวกถุงลม เข็มขัด โครงสร้าง มันแพงเพราะอุปกรณ์
ไม่สงสัยหรือทำไมพวก program,PS,LR,solidwork DVD 2 แผ่น ขายเป็นหมื่น

+1 ครับ

ค่าตัว Software engineer ไม่ได้ถูกนะครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 14:56:21 »

ใช่ครับ หลายคนใช้ของฟรีจนชิน ลืมไปว่าฝีมือและการคิดค้นก็เป็นต้นทุน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 15:38:55 »
ถ้ารวมต้นทุนยังไงก็ i active sense อ่ะ
แต่มีทั้งคู่ดีที่สุดแล้ว ถ้าให้เลือกอย่างเดียวก็ถุงลมแหละ เพราะทุกสิ่งทุกอย่างมันพลาดกันได้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 16:00:50 »
ตัวอุปกรณ์ ถุงลมน่าจะแพงกว่านะครับ

i active sense เป็นระบบ อาจจะเชื่อมต่อหลายอย่าง

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 17:09:33 »
คิดราคาต่อตัวอุปกรณ์ ถุงลมแพงกว่า แต่ ถ้ารวมวิธีคิดและการออกแบบ i active sens แพงกว่า ครับ

จากใจ Programmer

ปล.ไม่แปลกใจเลย ที่พวกรุ่นพี่ที่ทำงาน พากันไปต่างประเทศหมด