ผู้เขียน หัวข้อ: สมมุติ BMW ยกเลิก BSI เปลี่ยนเป็นลดคันละ 3-4 แสน จะเป็นยังไงครับ  (อ่าน 5761 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
หากเป็นแบบที่ผมสมมุติ Bsi ไม่ต้องมี
แต่ปรับราคาลงทุกรุ่น คันละ 3-4 แสน
(ไม่รวมกับส่วนลดตามปกติที่ได้)

แบบนี้จะมีผลทำให้ยอดขึ้น หรือ ว่าจะลดลง ครับ

แล้วถ้าให้เลือก ระหว่าง Bsi กับ ส่วนลดเพิ่ม 3-4 แสน
เลือกอะไรกันครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ axister

position ของแบรนด์ก็จะต่ำลง ต่อให้แบรนด์ติดตลาดแล้ว แต่ในเชิงการรับรู้ของผู้บริโภคก็จะแย่ลงแน่นอน

ถ้าจะยกเลิก bsi คงเปลี่ยนเป็นใส่ของเล่นแปลกๆให้ชนะคู่แข่งมากกว่า กรณีต้องการจะ dump ราคาตัวเองลงจริงๆ

ที่สำคัญ bmw ไม่ใช่อันดับ 1 ในไทยตอนนี้ยังไกลจาก mercedes อยู่พอควร

นอกจากจะทำเป็น deal พิเศษในบางรุ่นที่เป็นรุ่น entry สำหรับคนที่กำลังเติบโตแต่อยากขับรถพรีเมียมให้เอื้อมถึงง่ายขึ้น (แต่จริงๆก็มีระบบผ่อนบอลลูนอยู่แล้ว)

ผมว่าไม่เวิคเท่าไหร่

สำหรับผมคงไม่เอา bsi มั้ง รถซื้อมาใช้ยังไงก็ต้องซ่อมทำใจไว้ก่อนซื้อแล้วต่อให้มี bsi ก็ต้องสำรองเงินไว้เผื่อค่าโน่นนี่นั่นอยู่ดี

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
ส่วนตัวผม ยังไงก็ซื้อครับ คิดว่า5ปีแรก  หรือมากกว่านั้น บำรุงรักษาดูแล ดีๆ ก็อยู่ได้นาน

ส่วนใหญ่ ที่บอกว่า หลังหมดBSI ค่าซ่อมเป็นแสนต่อปี   อยากรู้ว่า เขาขับกันอย่างเดียว หรือ ฟังต่อ ๆกันมา

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ที่ผ่านมาผมก็ซื้อตอนมันลดเป็นแสนอยู่แล้วนะครับ ซื้อตอนจะเปลี่ยนรุ่น รถจอดค้างศูนย์ มัBSIครบ 5ปี สบายใจกว่าแน่ๆ ใครไม่เคยเคลมของใหญ่ๆคงยังไม่ได้รู้สึก รุ่นหลังๆเวลามีอะไรเสียมันโหดมาก  ค่าซ่อมแบบสองทีเท่ากับecocar คันนึงผมก็เห็นมาละ

ใช้ดีหมดBSIไม่เคลมอะไรก็ดีไปครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

ยกตัวอย่าง 118i Sport 1,800,000 บาท
ยกเลิก BSI ประกันเหลือ 3 ปี  ตามปกติ
ส่วนลด 450,000 - 500,000

การบำรุงรักษา มีไรบ้างล่ะคับหลักๆ
-น้ำมันเครื่อง ทุกๆ 10,000  โล
-น้ำมันเกียร์ ทุกๆ 40,000 โล
-ยางทุกๆ 40,000 โล
รถมี Defect ก็แก้ให้จบในระยะประกัน
หลังหมดประกัน ก็พวกยาง บูส โช๊ค ต่างๆ เช็คปีละ ครั้ง 2 ครั้งยังได้
อยู่นอกซ่อม BMW ก็เยอะ ถ้ามีเพื่อนเปิดอยู่ยิ่งสบายไม่โดนหลอกฟัน
อะไรเสีย อะไรมือ2 อะไหล่แต่ง อะไหล่OEM เยอะแยะ
ประกันชั้น 1 20,000 - 25,000 ต่อปี

ใช้รถเยอะ อุปกรณ์ ก็เสื่อสภาพตามการใช้งาน
ที่บำรุงเป็นแสนๆ วันหนึ่งขับกี่โลล่ะ คับ

ออฟไลน์ simcity

ไม่มี BSI แต่ยังมี Wanranty 3 ปี ก็ถือว่า โอเคครับ เหมือน Benz

ถ้าราคาลดลง3 แสน ผมเลือกแบบไม่มี BSI ครับ

maintenance ตามระยะ เข้าศูนย์ตลอดระยะเวลา 5 ปี (100,000โล) ยังงัยก็ไม่ถึง 3 แสน

ยกเว้น jackpot ซวยจริงๆ

ออฟไลน์ mick

ดีเลยครับ มี warranty 5 ปีแบบเดิมก็โอเคแล้วครับ เปลี่ยน น้ำมันเครื่องเองได้ครับ

ออฟไลน์ rojsak2021

BSI ก็ไม่ได้รับประกันอะไหล่ทุกชิ้น เห็นมีกระทู้มาบ่นกันบ่อยๆ ผมว่าใช้งบไม่ถึงส่วนลด 3-4 แสนอย่างที่ท่านเจ้าของกระทู้ว่ามาหรอก

ออฟไลน์ h22a

ไม่มี BSI แต่ยังมี Wanranty 3 ปี ก็ถือว่า โอเคครับ เหมือน Benz

ถ้าราคาลดลง3 แสน ผมเลือกแบบไม่มี BSI ครับ

maintenance ตามระยะ เข้าศูนย์ตลอดระยะเวลา 5 ปี (100,000โล) ยังงัยก็ไม่ถึง 3 แสน

ยกเว้น jackpot ซวยจริงๆ

คิดเหมือนกันครับ  :)

ออฟไลน์ arte

คิดว่าคนซื้อชอบ แต่คนขายคงไม่ปลื้มเพราะถ้าไม่มี bsi เพื่อเปลี่ยนเป็นส่วนลดแล้ว นั่นหมายถึงต้องมีส่วนลด 3-4แสนทุกๆคัน ขณะที่การมีการซ่อมรถค้าในช่วงที่มี bsi ให้คงไม่3-4แสนทุกคันหรอก อีกอย่างการลดราคาตัวเองขนาดนั่นเหมือนการลดเกรดตัวเอง เก็บไว้กระตุ้นยอดช่วงปลาย model ดีกว่า

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ส่วนลดมันเป็นตัวเงินที่ต้องจ่ายหรือเสียทันทีครับ

ส่วน BSI บางทีบางคันใช้เยอะ ใชน้อย หรืออาจจะไม่ได้ใช้เลย ใช้ก็อาจจะไม่ถึง 3-4 แสนบาท

ความเสี่ยงกับความคุ้มทุน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2017, 14:36:47 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ Nyquist

ถึงไม่มี BSI ปีนึงผมว่าก็คงเสียไม่กี่บาท

เพราะยังไงถ้าอยู่ในระยะประกัน ตรงไหนเสียก็เคลมได้อยู่ดี

ออฟไลน์ SM.

ผมว่าคนก็รอซื้อตอนลดเป็นแสนกันอยู่แล้วนะครับ ซึ่งถือว่าทำให้คนติดภาพนี้ไปแล้ว ถ้าลดราคาตั้งลงมาอีก ผมว่าแบรนด์จะดูถูกลงมามาก ไม่เทียบเท่า Benz แล้ว

ออฟไลน์ oryor

BSI ไม่ใช่ Warranty นิครับ
เป็นแค่ค่าบำรุงรักษาต่างๆ เช่น น้ำมันเครื่อง ผ้าเบรค จานเบรค อะไรพวกนี้

ใช้ BSI เปลี่ยนอะไหล่เป็นแสนๆ นี่ไม่น่าจะใช่หล่ะ
ถ้ามีอะไร Defect แล้วต้องเคลม ก็เคลมผ่าน Warranty ซึ่งตอนนี้ไม่กำจัดระยะยาง 6 ปีมั้งครับ

BSI กับ Warranty แยกกันนะครับ คนส่วนใหญ่เข้าใจว่าคืออันเดียวกัน

ออฟไลน์ dht_tubes

BSI ไม่ใช่ Warranty นิครับ
เป็นแค่ค่าบำรุงรักษาต่างๆ เช่น น้ำมันเครื่อง ผ้าเบรค จานเบรค อะไรพวกนี้

ใช้ BSI เปลี่ยนอะไหล่เป็นแสนๆ นี่ไม่น่าจะใช่หล่ะ
ถ้ามีอะไร Defect แล้วต้องเคลม ก็เคลมผ่าน Warranty ซึ่งตอนนี้ไม่กำจัดระยะยาง 6 ปีมั้งครับ

BSI กับ Warranty แยกกันนะครับ คนส่วนใหญ่เข้าใจว่าคืออันเดียวกัน

ประเด็นนี้น่าสนใจมากครับ

ออฟไลน์ bingoman

ผมว่าคนที่ focus เรื่องซ่อมบำรุง ชนิดที่ระแวง กังวลล่วงหน้า ว่า BMW จุกจิกซ่อมแพง  พวกนี้จะเบือนหน้าหนีไปทันทีเลยครับ

เพราะมีคนบางกลุ่ม ที่ไม่ได้ focus ที่ราคาตั้งต้น  แต่ไป focus ที่ maintenance, reliability  และเป็นกลุ่มที่ฟังคนอื่นมากๆ  พวกนี้ถ้าไม่มี BSI มา assure ให้อุ่นใจ  เค้าไม่ซื้อ BMW แหงๆ

ออฟไลน์ tnp_super

ถ้าใช้รถน้อยก็เอาส่วนลด
ใช้รถเยอะก็เอา BSI
แต่ผมคงไม่เอาทั้งสอง...อิอิไม่มีตังค์ซื้อ

ออฟไลน์ jojow

ตอนผมซื้อ E60 รุ่นแรก ปี 2004
ก็ไม่มี BSI เพราะตอนนั้นยังไม่แถม
ใช้งานมาครบ 5 ปี ค่าบำรุงรักษา ไม่ถึง 3 แสน ครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ kittiphat123

ผมเลือกทั้ง Bsi และ ส่วนลดเพิ่ม 3-4 แสนบาท ครับ เหตุผล ได้ทั้ง2อย่าง ดีกว่าอย่างเดียวอยู่ละ
ปัจจุบันก็น้องๆแบบที่จขกท.กล่าวมา ถึงแม้ส่วนลดจะ1-2แสนบาท ไม่ถึง3-4แสนบาทก็ตามทีเถอะครับ

ออฟไลน์ CarameLon

อย่างเดิม BSIดีแล้วครับ จะตัดจุดขายตัวเองเพื่อมาแข่งกับเบนซ์ทำไม
ถ้ารถมีดีเฟกก็ทำเรื่องเคลมได้เลย
และก็สาวกบีมเบอร์คงไม่อยากเห็นบีเอ็มออกมาเกลื่อนถนนนักหรอก  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
ที่ยอดขายเป็นแบบทุกวันนี้ เพราะ bsi  50%
เวลาพูดถึงข้อดีของ BM ก็มักจะมี BSI เสมอ

BSI นี่แหละคือ ไม้ตาย ในการ กอบกู้ชื่อเสีย...... จากเหตุเมื่อคราวก่อน
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เวลาเข้าศูนย์ช่วงมีประกันของเบนซ์ รายการอะไหล่สิ้นเปลืองจะยาวเป็นหางว่าว จะมาพร้อมคำขู่ว่าไม่เปลี่ยนแล้วหมดประกัน

คิดเงินโหดๆ ยันจารบีบานพับประตู

BMW  BSI เข้าศูนย์ฟรี มีสาวสวยๆให้นั่งมองอีก เพลินๆไป เบนซ์เข้าทีไรเจอแต่ป้าแก่ๆ ..อ๊ะะ ขออภัยผิดเรื่องไปหน่อยค้่บบบ

ออฟไลน์ SuperY

• Full Member
เวลาเข้าศูนย์ช่วงมีประกันของเบนซ์ รายการอะไหล่สิ้นเปลืองจะยาวเป็นหางว่าว จะมาพร้อมคำขู่ว่าไม่เปลี่ยนแล้วหมดประกัน

คิดเงินโหดๆ ยันจารบีบานพับประตู

BMW  BSI เข้าศูนย์ฟรี มีสาวสวยๆให้นั่งมองอีก เพลินๆไป เบนซ์เข้าทีไรเจอแต่ป้าแก่ๆ ..อ๊ะะ ขออภัยผิดเรื่องไปหน่อยค้่บบบ

+1,000,000 Likes