ผู้เขียน หัวข้อ: ++TheClip: Toyota Fortuner 2.8 4WD เรี่ยวแรงใช้ได้ จับใส่โช้คแต่งน่าจะจบ++  (อ่าน 25881 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
คลิปนี้จะค่อนข้างสั้น เพราะว่าเราขับตัว 2.4 กับตัว TRD ไปแล้ว หลายอย่างจะอธิบายไปในนั้น
สำหรับคลิปตัว TRD สามารถดูได้ที่กระทู้นี้
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=55924.0

สำหรับความเห็นของผมที่มีต่อตัว 2.8 ขับสี่ มีดังนี้ครับ

เมื่อไม่มีช่วงล่าง TRD.. ความรู้สึกเดิมๆก็กลับมา ผมคิดว่าในบรรดา PPV ทั้งตลาดขณะนี้ (ไม่นับ Trailblazer ตัวใหม่ที่ยังไม่ได้ลอง) มันจะมี Fortuner กับ MU-X นี่ล่ะที่ยังมีความเป็นกระบะหลงเหลืออยู่..Fortuner ก็จะให้ฟีลหลังดีดดึดๆๆบนถนนปูนที่มีลอนเล็กๆ แต่ช่วงล่างหน้าสำหรับผมของเดิมถือว่าไม่แย่ แค่อย่าไปเทียบกับ Everest แล้วกัน..ส่วน MU-X ก็มีลักษณะคล้ายกัน หน้านุ่มย้วยกว่า Fortuner แต่อาการหลังดีดก็น้อยกว่าเช่นเดียวกัน

และในขณะที่ Pajero Sport วิ่งทางตรงแล้วซับแรงกระแทกได้ดี นุ่มนวลคล้ายรถเก๋งมากที่สุด วิ่งไปตรงๆก็ใช้ได้ แต่ถ้าสลาลอมซ้าย/ขวา ช่วงล่างหน้าของ Fortuner 2.8 กลับยันตัวรถให้อยู่กับร่องกับรอยได้ดีกว่า ส่วนพวงมาลัย อาการเหมือนกับ Revo และ Fortuner ทุกตัวคือถนนไม่เรียบยังไงพวงมาลัยก็จะสั่นอย่างนั้น ถ่ายทอดอาการของถนนมาเต็ม..ผมโอเค แต่บางท่านอาจจะชอบพวงมาลัยแบบที่นิ่งๆ กรองอาการทุกอย่างออกไปหมดมากกว่า

เบาะนั่งสบายใช้ได้ในความคิดผม (แต่ไม่ใช่ในความคิด J!MMY) การตกแต่งภายในขึ้นอยู่กับว่าคุณดูวัสดุหรือดีไซน์ ถ้าเป็นดีไซน์ มันอาจจะยังไม่ดูแล้ว SUV หรูๆแบบ Everest แต่ถ้าเอาไปเทียบกับ Pajero Sport ผมว่า Fortuner นั้นดีตรงที่คอนโซลไม่ติดเข่า และลักษณะการใช้วัสดุนุ่ม วัสดุเงาแต่ละจุดทำให้ดูมีความหรูหรามากกว่า

..แต่ก็ดูราคารถสิว่ามันต่างกันเท่าไหร่ มันถึงยังมีคนที่อุดหนุน Mitsubishi เพราะหลายคนมองว่าส่วนต่างเงินแสน แลกกับส่วนที่เสียไป เขามองว่าคุ้ม (ไม่มีผิดหรือถูก อยู่ที่ว่าใครรับอะไรได้/ไม่ได้)

ราคา 1.629 ล้านบาท...ผมรู้สึกว่า Fortuner 2.8 ยังคงเป็นรถที่เชื่อใจได้มากที่สุดในหมู่ PPV จำนวนรถขายได้เยอะ อัตราการเกิดปัญหาน้อย เหมาะสำหรับคนที่เคยนั่ง Fortuner รุ่นเก่าแล้วรู้สึกว่าโอเค ตัวใหม่นี้ก็หรูขึ้น บุคลิกคมคายขึ้น และเพราะรุ่น TRD มันทำให้เรารู้ว่าจุดอ่อนของช่วงล่างมันคือการเซ็ตโช้คอัพ..ดังนั้นบางทีถ้าผมต้องเลือก PPV ใช้สักคัน มันอาจจะเป็น Fortuner 2.8 ที่ไม่ใช่ TRD แล้วผมเก็บส่วนต่างไปหาโช้คแต่งใส่ ซึ่งอาจจะได้ฟีลดีกว่ารุ่น TRD ด้วยซ้ำ โช้คหน้า Old Man Emu (13,000) และโช้คหลัง Rancho RS9000XL (8,000) ปรับแข็งได้ 9 ระดับ+ผ้าเบรก N Sport Pro รถคันนี้ก็น่าจะตอบสนองการใช้งานผมได้ดีระดับหนึ่งแล้ว

และจะดีมากถ้า Toyota ติดสวิตช์ปรับระดับจานฉายไฟหน้ามาให้แบบในรุ่นส่งออก คนใช้ Fortuner ไม่รู้สึกอะไรหรอก แต่เวลาเป็นคนขับรถเก๋งที่โดน Fortuner ขับตาม ผมมองอะไรข้างหลังไม่เห็นเลย หรือเวลาวิ่งสวนกันบางทีก็นึกว่าโดนเปิดไฟสูงใส่ มันจำเป็นเหรอครับที่เราต้องปรับจานฉายสูงขนาดนั้น?

ผมว่าน่าจะทำสวิตช์ปรับองศาจานฉายได้ เห็นเพจพี่จักรทอง นาวาศุภนิจเคยแชร์อยู่ว่าทำได้ แล้วรุ่นส่งออกก็มี ถ้าคุณอยากให้เกิดความปลอดภัยจริงก็ให้สวิตช์นี้แล้วสอนลูกค้าให้รู้จักใช้เพื่อตัวเองและส่วนรวม ผมเชื่อว่ามันไม่ได้ยาก ถ้าคนมีจิตสาธารณะ ก็ต้องทำเพื่อส่วนรวมได้ มีแต่พวก Ignorant ที่จะปฏิเสธไม่รับรู้อะไรทั้งสิ้น กูมองเห็นทางชัดคือกูจบ คนอื่นเดือดร้อนช่างมัน โครงการถนนสีขาวของโตโยต้านั้น ผมมั่นใจว่าคนก่อตั้งไม่ได้หมายถึงความขาวที่เกิดจากไฟหน้ารถแยงตาคนอื่นแน่นอน...เราต้องช่วยกันแล้วล่ะครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ tnp_super

Re: ++TheClip: Toyota Fortuner 2.8 4WD เรี่ยวแรงใช้ได้ จับใส่โช้คแต่งน่าจะจบ++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 10:18:56 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ohaboy

• Full Member
Re: ++TheClip: Toyota Fortuner 2.8 4WD เรี่ยวแรงใช้ได้ จับใส่โช้คแต่งน่าจะจบ++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 11:16:44 »
ขอบคุณครับ :D

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 11:33:50 »
ดูแพงไปสักนิด แต่ก็ขายดีขนาดนี้นะ ยอดดีทุกเดือน

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 11:54:45 »
ขอบคุณครับ รุ่นนี้เมื่อไม่มีขับ 4 full time
คงโอเคแค่กับ 2.4 ตัวเริ่มต้นสำหรับผม  ;D

ออฟไลน์ bizzuzzad

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 12:07:27 »
เรื่องไฟหน้าแยงตา ส่วนตัวคิดว่าเป็นที่โคมโปรเจคเตอร์ของรถยกสูงด้วยครับ
เพราะเคยเจอลักษณะนี้มีรถตามหลังแล้วคิดว่าเป็น Fortuner พอเค้าแซงไป อ้าว!เป็น Pajero Sport เฉย  :o

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 12:20:19 »
ขอบคุณครับ
เบื่อไฟหน้าต่ำ กับ DRL สว่างแสบตามาก ไฟเลี่ยวก็ติดไฟ DRL อีกแทบจะมองไม่เห็นเลย ว่าเลี้ยวหรือตรงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 12:36:48 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 12:37:11 »
fortuner ยังไงก็ fortuner

ให้คิดว่า ทำช่วงล่างเหมอืน ev ได้ในราคา 2-3 หมื่นนี่เลือกไม่ยากเลย

เหมาะสำหรับคนที่ไม่ต้องการความเสี่ยง ไม่ต้องลุ้น กับดีเฟกต่างๆ

แต่ราคาแรงจังเลย มั่นหน้ามาก แต่มันก็ขายได้ และ ขายได้ดีด้วยสิ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 12:54:33 »
"โครงการถนนสีขาวของโตโยต้านั้น ผมมั่นใจว่าคนก่อตั้งไม่ได้หมายถึงความขาวที่เกิดจากไฟหน้ารถ"
555+ กาแฟแทบพุ่ง
เซ็งห่านมากเมื่อมี For ตัวนี้จอดติดไฟแดงด้านหลังตอนกลางคืน
These headlights really are almost blinding.  :-X
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 13:30:58 »
ถ้าฟอร์จูเนอร์รุ่นท๊อปขับเคลื่อนสี่ล้อเข้าเกียร์ 4H แล้วยูเทิร์น
พวงมาลัยจะฝืดและขืนเหมือนรถกระบะขับเคลื่อนสี่ล้อแบบพาร์ทไทม์ที่เข้าเกียร์ 4H ยูเทิร์นไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 13:32:51 »
ใช่ครับ เรื่องไฟหน้านี่ทางโรงงานน่าจะติด switch ปรับระดับมาให้จริงๆ ...เพราะจริงๆ ก็เกรงใจคันหน้า แต่พอจะเอาไปปรับมุมให้ต่ำลง ก็เห็นมีหลายคันใน club บอกพอปรับแล้ววิ่งทางไกลกลางคืนระยะแสงสว่างมันก็สั้นไปอีก ต้องเอาไปปรับกลับให้เหมือนเดิม ... ถ้ามี switch มันก็จะ flexible ขึ้นระหว่างเวลาวิ่งในเมืองกับทางไกล

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 13:33:22 »
เห็นยอดขายแล้ว โตโยต้ารู้ดีครับ ว่าตั้งราคามาแบบนี้ไม่ใช่ปัญหาของคนอยากได้
เลยพาลไปหารุ่นอื่นๆ ด้วย

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 13:34:53 »
ถ้าฟอร์จูเนอร์รุ่นท๊อปขับเคลื่อนสี่ล้อเข้าเกียร์ 4H แล้วยูเทิร์น
พวงมาลัยจะฝืดและขืนเหมือนรถกระบะขับเคลื่อนสี่ล้อแบบพาร์ทไทม์ที่เข้าเกียร์ 4H ยูเทิร์นไหมครับ

ขอบคุณครับ

ระบบ full time จะไม่มีปัญหาที่ว่ามาครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 13:38:11 »
ขอบคุณครับ
รุ่นพี่ที่รู้จักกัน สั่งโช๊คอัพแรคคูน จั้ม มาใส่แทนโช๊คเดิม ดีกว่าเดิมมากครับ ใส่สปริงเดิมนะครับ ราคาสั่งซื้อ+รวมใส่ไม่เกิน2หมื่น คุ้มมาก นุ่มและหนึบ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 13:48:29 »
FTN รุ่นย่อยไหน ขายดีสุดครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 13:53:48 »
1.ตัวเก่า3.0ที่มี4wd real time กับตัวปัจจุบัน2.8 sigma4 ที่เน้นขับ2
การขับ4ของตัวที่แล้ว มันช่วยให้การทรงตัวความเร็วสูงแตกต่างกันไหมครับ
หรือตัวใหม่ที่ปรับปรุงช่วงล่างแต่ไม่มีขับ4เรียลไทม์ ก็ขับได้พอกัน?

2.ฟีลลิ่งของเครื่องและเกียร์และคันเร่ง2.8 6at เทียบกับเครื่องและเกียร์และคันเร่งของปาเจ 2.4 8at
ขับในเมืองแบบปกติสุขไม่ใช่คนเหยียบมิดออกตัว
ตัวใหนคล่องตัวกว่ากัน
เคยขับแต่ของปาเจโร รู้สึกเวลาออกตัวเนือยมากเลย กว่าแรงบิดพี่แกจะมา

ออฟไลน์ AWD17

• Jr. Member
  • **
  • อย่าพูดว่ารถมันไม่ดี เมื่อเราไม่เคยขับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 14:01:16 »
ขนาด Ev ยังต้องเปลี่ยนช่วงล่างครับ
Mazda 323 (sold)
Honda Civic 98 (sold)
Isuzu มังกร ตัวไฟซีน่อน 4x4 (sold)
Honda Accord G8 2.4  mom
Chevrolet colorado cab 2.5 brother
Ford Ranger 2012 wildtrak 3.2 - me
Honda Civic 2012  - me
Honda Jazz 2008 Sv - me
Ford Everest 3.2 + (fox suspension)
Toyota Hilux Revo 2.8 j plus

ออฟไลน์ Amateur

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 17:19:39 »
ไม่แปลกใจเลยครับ ว่าทำไมถึงขายดีกว่าเจ้าอื่น ส่วนตัวก่อนหน้านี้ ผมไม่ค่อยชอบ toyota เพราะมักให้อะไรน้อยกว่าเพื่อน แต่พอไปเจอปัญหากับ everest แล้วแก้ไม่จบ ตอนนี้เข้าใจเลยว่าทำไมถึงขายดี
ปล.ปัญหากับเจ้า everest ที่ผมเจอ คล้ายๆกับที่คุณโย่ง เชิญยิ้มกำลังเจออยู่ตอนนี้เลยครับ

http://www.manager.co.th/HotShare/ViewNews.aspx?NewsID=9600000013559

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 18:05:50 »
ดีมากเลยครับ ใส่เรื่องไฟหน้าเยอะๆ ช่วยเป็นกระบอกเสียงให้พวกเราด้วย
วิศวกรที่เป็นผู้ตั้งระดับ default ให้มัน คงเอาสมองระดับต่ำมาคิด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 18:51:05 »
ถ้าผมเอาFortuner ผมเอา2.8 ขับ4แบบไม่ต้องเลีอกเลยครับแล้วไปแก้ช่วงล่างแค่นันครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ bizinezz

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 20:22:24 »
ปัญหาที่ผมเจอ ในสิ่งที่หลายท่านลืมพิจารณา คือ
- เบาะแถว1+2นั่งไม่สบายเท่ารุ่นเดิม แต่แถว3ถือว่ารับได้ แม้ว่าศีรษะจะเกือบชนเพดาน  ผมพบกับปัญหาเรื่องเบาะนั่งไม่สบายช่วงกลางหลัง กับการขับระยะทางไปกับ1,700กม. ... ปวดเมื่อยหลังไป2-3วัน
- ทัศนวิสัยของการนั่งแถว2และ3 แย่ลงกว่าเดิม เพราะเรื่องดีไซน์ของตัวรถ ช่องแอร์ที่กินระยะเพดานลงมา .. เข้าใจเลยว่าทำไมคู่แข่งถึงออกแบบช่องแอร์ไปด้านข้างๆ ไม่เป่าหน้าตรงๆ
-ช่วงล่างเซ็ทโช๊คในงบไม่เกิน25,000 ถือว่าน่าพอใจขึ้นมาก
นอกจากนั้นก็ดีหมดนะ มีdefectแต่พยายามแก้จนจบ รับผิดชอบดี

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 23:18:02 »
ไฟหน้าจริงๆมันมีน็อตตั้งระดับได้เหมือนไฟหน้ารถรุ่นอื่นๆนะครับ ขันลงนิดหน่อยก็จบแล้วไม่ต้องไปดิ้นรนติดมอเตอร์ปรับระดับจานจายให้เปลืองเงินก็ได้ครับ เพราะอันที่จริงมีระบบปรับจานฉายอัตโนมัติเวลาท้ายห้อยมาอยู่แล้วแค่ไฟหน้าระดับปกติมันสูงเกินไปเท่านั้นขันน็อตตั้งระดับก็จบ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 03:50:18 »
ข้อความนี้ฝากถึงคุณ Jimmy นะครับ

ผมเชื่อว่าคุณ jimmy รู้จักกับคนใน toyota หลายคน อยากรู้ว่าคุณ jimmy เคยแจ้งปัญหาเรื่องไฟหน้าของ toyota fortuner ที่มันสูงปรี๊ดแยงตาทั้งกลางวัน(ผมเคยเจอบางคันเปิดตอนกลางวัน ไฟโคตรๆแยงตาเหมือนโดนไฟส่องตอนกลางคืน)และกลางคืนบ้างมั้ยครับ ผมอยากรู้ว่าทำไม toyota ไม่แก้ปัญหานี้จากโรงงาน ข้อความไปไม่ถึงผู้รับผิดชอบหรือปล่อยเฉยช่างมัน? หรือว่าต้องรอให้มีคนอัด clip เป็นหลักฐานด่า fortuner แล้วแชร์ต่อๆกันทั่วประเทศ toyota ถึงจะมีจิดสำนึกออกมารับผิดชอบ? มันยากมากเกินไปหรอสำหรับการแก้ไขไฟหน้า fortuner ทุกคันก่อนออกจากโรงงาน? และควรเรียก fortuner คันที่ขายออกไปแล้วมาปรับแก้ความสูงของไฟหน้าด้วย (ทั้งที่รู้ว่าในความเป็นจริงคงไม่เรียกมาแก้หรอก)

ปล.อยากให้มีคนขออนุญาตคุณ jimmy ตัด clip นาทีที่ 12.00-14.45 ไปลง social ซะเหลือเกิน จะได้แชร์ต่อๆกัน วิธีนี้รับรองว่า toyota ต้องออกมารับผิดชอบแน่ๆ
ปล2. toyota motor thailand ไม่มี official facebook ดังนั้น คงต้องพึ่งแชร์ต่อๆกันใน facebook และเว็บพันทิพ  >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 04:00:17 โดย J_Serie5 »

ออฟไลน์ Poj

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 05:15:53 »
ผมเห็นด้วยอย่างมากครับ

ไฟหน้า ftn แยงตามากครับ

ทีมออกแบบ และ toyota เห็นแก่ตัวมากครับ

ต้องขอติติง

ขอบคุณ สื่อดีๆ ที่กล้าพูด ความจริง ไม่ใช่โดนเงินอุดปาก

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 06:37:55 »
เพิ่งไปจองมาครับ รอรับรถเร็วๆนี้ 2.8 4X4 ที่เลือกเพราะอยากใช้ยาวๆ ปัญหาน้อยๆครับ

ออฟไลน์ ayeweb

• **
    • รถรับจ้าง
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 08:16:17 »
ขอบคุณครับ
สาวกRanger
oer1981h