ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสำรวจ รถเกียร์ MT ที่เวลาสตาร์ท ต้องเหยียบครัช จึงจะสตาร์ทได้  (อ่าน 6240 ครั้ง)

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
เนื่องจากรถรุ่นใหม่ๆ  ผู้ผลิตยึดระบบเซฟตี้ มากขึ้น  และผมเองก็มีโอกาสได้ลองสตาร์ทเกียร์  MT ของรถรุ่นใหม่ๆ ไม่กี่คัน
ในรถรุ่นเก่าๆ เกียร์ MT ไม่ว่าจะอยู่เกียร์ใด (ว่าง หรือไม่ว่าง)  ระบบก็ยอมสตาร์ทให้ ส่วนจะกระตุก จะติดก็ว่ากันไป
แต่เกียร์ MT รุ่นใหม่ๆ  แม้จะเป็นเกียร์ว่าง ถ้าไม่เหยียบครัช ก็จะไม่สามารถสตาร์ทรถได้ จึงอยากจะขอข้อมูลจาก เจ้าของรถว่า รถเกียร์ MT ยี่ห้อ และรุ่นใดบ้าง ที่เวลาสตาร์ท ต้องเหยียบครัชเท่านั้นจึงจะสตาร์ทได้  เพื่อเป็นความรู้ และเห็นว่าเป็นประโยชน์แกคนอื่นๆ ด้วย       
โดยส่วนตัว มีประสบการณ์ ที่ต้องเหยียบครัช เพื่อสตาร์ท 2 คันครับ
1. กระบะเรนเจอร์  T6
2. เก๋งวีออสโมเดลปัจจุบัน      รบกวนเพื่อนสมาชิกหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 12:20:18 โดย SLuang »

ออฟไลน์ Fly to dream

Revo ครับใช้อยู่บ่อย มีรูปเท้าสีส้มบนหน้าปัดเลย

Ranger ใหม่

Dmax ยังไม่มี แต่เป็นตัวก่อน 1.9 นะครับโฉมนี้แหละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Hyundai Tiburon ปี96 ก็ยังต้องเหยียบคลัทช์ครับ ไม่ใช่แค่รถใหม่ๆหรอก

มันอยู่ที่ความใส่ใจของผู้ผลิตรถมากกว่าครับ

ออฟไลน์ koko86

ออฟไลน์ aunj

• Jr. Member
  • **
Triton ตัวใหม่ครับ ใช้อยู่

ออฟไลน์ ps000000

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=56593.msg990838

ดีครับ จากกระทู้ข่าวที่ผมได้ตั้งไว้เมื่อวันก่อน

ผมก็สงสัย เนื้อหาข่าว น่าจะไม่ละเอียดพอ ว่าผู้ตายสตาร์ทแล้วลงจากรถ หรือ ยังไง

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
โคโลฯ ต้องเหยียบมิดเลย อันที่จริงรถไถเพื่อการเกษตร รุ่น 20กว่าปีที่แล้ว ยังมีเลย :-X

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
มาร์ช ตัว s m/t ก่อนไมเนอร์

ไม่ต้องเหยียบคลัตช์ก็สตาร์ทได้ครับ

ทั้งที่จริงๆ แล้วมันควรจะต้องเหยียบคลัตช์ถึงจะสตาร์ทได้  :(

แต่ทุกวันนี้ ขึ้นเบรกมือ เช็คเกียร์ว่าง เหยียบคลัตช์ค้างแล้วสตาร์ททุกครั้งครับ

ออฟไลน์ Trafalgar

น่าสนใจมาก
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ Tan Int

รู้แต่วีออสมีครับ ตอนนั้นขับรถเขา สตาร์ทไม่ติดซักทีแล้วบ่น เจ้าของบอกเหยียบคลัตช์ด้วย ติดเฉย 55555
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ mewzabahl

Revo ครับใช้อยู่บ่อย มีรูปเท้าสีส้มบนหน้าปัดเลย

Ranger ใหม่

Dmax ยังไม่มี แต่เป็นตัวก่อน 1.9 นะครับโฉมนี้แหละ
เพิ่มเติมให้ครับ D-max ตั้งแต่รุ่นที่มี push start ต้องเหยียบครัชถึงstartได้ครับ  :)

ออฟไลน์ Sympho

โคโลลาโด้ ครับ

กุญแจไม่ต้องบิดแช่ด้วยนะ สุดแล้วปล่อยได้เลย  มันสตาร์ทต่อเอง

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
Chrysler Neon MT ครับ

ออฟไลน์ aum_nattha

• Full Member
โคโลลาโด้ ครับ

กุญแจไม่ต้องบิดแช่ด้วยนะ สุดแล้วปล่อยได้เลย  มันสตาร์ทต่อเอง

ว้าว! ระบบกุญแจบิดแล้วปล่อยคล้าย MB เลยคับ ไม่ต้องบิดแช่ ;D
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ

ออฟไลน์ Push in Boost

โคโลฯ ต้องเหยียบมิดเลย อันที่จริงรถไถเพื่อการเกษตร รุ่น 20กว่าปีที่แล้ว ยังมีเลย :-X

โคโลล่า แฮ่

ออฟไลน์ suquees SEDAN'

Hyundai Elantra MT (ตอนนี้ไม่มีเกียร์ธรรมดาขายแล้ว) โฉมปัจจุบันที่ขายในไทย (MD)

ออฟไลน์ diow_1991

ที่เคยขับ มีรีโว (เหยียบแล้วกดปุ่ม) กับ โคโลลาโด้ (คันนี้ต้องเหยียบสุดตีน)

ออฟไลน์ O_o"

ทุกวันนี้ ผมขับรถเกียร MT ต้องเหยียบคลัทช์ ก่อน start ตลอดครับ ไม่ว่าจะมีระบบป้องกันมาให้หรือไม่

ทำจนชินเป็นนิสัยไปแล้วละครับ  :D :D :D :D

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมเคยบิดกุญแจ รถพุ่งไปชนกระถางต้นไม่ แตกทั้งกระถาง ทั้งกันชนหน้า

แตกแม้กระทั่งหน้าผมครับ (อาย)

ตั้งแต่วันนั้นจนวันนี้ ผมไม่ประมาทอีกเลยครับ

ออฟไลน์ polarman

• **
TOYOTA MR2 ปี86

ออฟไลน์ iamton

• **
มินิ r56 ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
City S M/T 2014 ไม่มีครับ :-X
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ masuoka

เกียร์ mt ผมถูกปลูกฝัง ก่อนสตาร์ทต้องขยับคันเกียร์ทุกครั้งเพื่อเช็คเกียร์ว่างก่อนบิดกุญแจ อาจเป็นคำสอนเก่าๆ แต่ก็ชัวร์ฝึกเรื่องความไม่ประมาทในตัว

ออฟไลน์ GRB0999

• **
subaru GRB หรือแมว STI รุ่นใช้ push start ต้องเหยียบครัชจมก่อนถึงจะกดให้ startได้ ถ้่ไม่เหยียบครัชจะเปนการเปิดระบบไฟในรถไว้ฟังเพลงครับ

ออฟไลน์ แมวกระโดดหลบ

• Newbie
  • *
vios E 2010 MT ต้องเหยียบครัชก่อนครับและ
บิดกุญแจครั้งเดียวไม่ต้องแช่เครื่องจะสตาร์ทต่อครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

ฮุนได แอคเซนท์ / เอลันทร้า ปี 1995 ครับ ต้องเหยียบคลัตช์ก่อน ถึงจะติดเครื่องได้

สมัยนั้นถือเป็นเรื่องใหม่ ไม่มีรถญี่ปุ่น C - Seg ราคา 4 - 5 แสนคันไหน มีระบบนี้

สมัยนี้ถือเป็นอุปกรณ์มาตรฐานสำหรับเกียร์ธรรมดาเกือบทุกคันครับ

ออฟไลน์ OHMMY

สวิฟรุ่นที่เป็น push start ครับ

ออฟไลน์ Tonaka

ถึงจะไม่มีระบบป้องกัน ก็ควรทำให้เป็นนิสัยครับ :)
阿蘇山