ผู้เขียน หัวข้อ: ดราม่าเล็กน้อย เงินเดือน สองหมื่นกลางๆ ซื้อฟอร์จูนเนอร์ ช่างกล้า  (อ่าน 17895 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
ท่านที่บอกว่า เรื่องของเค้าอย่าไปยุ่ง รบกวนศึกษาหาข้อมูลเรื่องหนี้สินส่วนบุคคลกับปัญหาสังคมดูบ้างนะครับ ว่ามันส่งผลกันอย่างไร อย่าตอบเอามันอย่างเดียวครับ ง่ายๆเลยลูกน้องผมชักดาบหนีหนี้หายตัวไม่มาทำงานเลย แค่นี้เพื่อนร่วมงาน , คนเซ็นต์ค้ำและครอบครัว อีกทั้งญาติๆของเค้าก็ได้รับผลกระทบมากมายแล้วครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ผมทำงานประจำราชการ+ธุรกิจส่วนตัว ลูก 1 มีหนี้บัตรเครดิตบ้าง ธุรกิจผม volume เดือนนึงแสนกว่า หักเหลือใช้ส่วนตัวเดือนละ 50,000 ผ่อน Mazda 3 S เดือนล่ะ 14,000 ยังจุกๆเลยครับ ยอมใจพี่เขาจริงๆ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ lexus

สังคมเรากำลังให้คุณค่ากับวัตถุภายนอกมากเกินไปหรือเปล่า
ค่านิยมที่ว่าคนขับรถแพงคือคนที่ดูมีอำนาจน่าเกรงใจ
แต่ที่จขกท.บอกนั่นแหละครับ ดันบากหน้ามาขอยืมเงิน
แปลว่าอะไร
แปลว่ารวยแต่เปลือกนะสิครับ
ผมว่าแบบนี้น่าละอายนะ

เป็นกระทู้เตือนใจดีเหมือนกันกับบางคนที่กำลังหลงผิดคิดว่ารถคือพระเจ้า

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
จริงที่ว่าสมัยนี้เห็นกันได้บ่อยๆเรื่องใช้จ่ายเกินตัว แต่สำหรับผมถ้าเค้าไม่ก่อปัญหาให้ผมหรือครอบครัวผมเองก็จะไม่ไปยุ่งครับ เรื่องของตัวเองอย่างอื่นมีให้ห่วงเยอะแยะครับ

ส่วนเรื่องคนค้ำนี่เพิ่งมีกระทู้ตั้งไปหยกๆเลยครับ ตามนั้นครับ

ออฟไลน์ chinjung

• Sr. Member
ชอบเผือกเรื่องคนอื่นสินะ5555+

รู้หมดทุกเรื่องยกเว้นเรื่องตัวเองสินะ 5555+

ออฟไลน์ chaithawat

เงินที่มองไม่เห็นไงครับ
 ง่ายๆใกล้ตัวเซลล์ขายรถเงินเดือนเฉลี่ยทั่วไปหมื่นนึงหรือไม่ถึง แต่ค่าคอมสองหมื่นแบบนี้
เพื่อนผมปลัดอำเภอ เงินเดือนสามหมื่นถอยนิวซีคลาสขับไฟแนนซ์ผ่านด้วย ทั้งๆที่ผ่อนเกือบสามหมื่น

ออฟไลน์ Starplatinum35

• R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
โตโยต้านี่มีโปรข้าราชการ ไม่ต้องดาวน์ด้วย ผ่อนกันยาวๆไป
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ Jay s.bradshaw

• Jr. Member
  • **
ขอเดาว่า เงินเดือนสามีภรรยาน่าจะใกล้เคียงกันนะครับ
(ถ้าทำอาชีพเดียวกัน) ตีเป็นเลขกลม คนละ 25000 รวมกันรับ เดือนนึง 5 หมื่น
ผ่อนรถเดือนละ หมื่นปลายๆ ผมก็ว่า น่าจะพอไหวนะ

:)
My garage :Mercedes-AMG GLC43 Coupe’ 4MATIC , Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 4WD, Benz E 300e AMG Dynamic (w213), Toyota Alphard 2.5S C-package
and Tesla model ....???

ออฟไลน์ CNX

เงินเดือน 20,000 ผ่อน Fiesta ecoboost ก็แทบจะขูดเลือดแล้วครับ

ผมใช้เฟียสตา 1.5
รีไฟแนนซ์ ปรับค่างวด เพิ่มเวลาผ่อน
แต่ดอกเบี้ยเพิ่มตามครับ (ยอมรับเงื่อนไข เพราะตกงาน2รอบ)

ตอนนีั ผ่อนเดือนละ 6-7,xxx
พอจะเหลือเงินไว้ซ่อมบำรุงบ้างครับ
4ปี 18x.xxxkm. ขับไป ซ่อมไป 55

วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ keng

คนเราก็มีความฝันความอยากได้หล่ะนะ บางทีมันก็ต้องเอื้อม สุดเอื้อม ต้องเขย่งเอา

หลายคนอาจจะเอื้อมให้ถึงความฝันโดยลืมเผื่อเหลือเผื่อขาดถึงเรื่องฉุกเฉินในภายภาคหน้า

มองได้สองอย่าง พอมีภาระ ก็เป็นแรงผลักดันให้ต้องหาอะไรทำเพิ่ม ขยันมากขึ้น

หรือไม่ก็ ถ้าการตัดสินใจครั้งนี้พลาดไป การเงินไม่ไหว ต้องแก้ไขปัญหาเองโดยไม่เดือดร้อนผู้อื่น

และต้องจำไว้เป็นบทเรียน

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
นักเรียนนักศึกษาจำนวนมากไม่มีรายได้อะไรเลย เค้ายังซื้อรถขับเลยครับ 5555

ออฟไลน์ Noncyclopedia

นักเรียนนักศึกษาจำนวนมากไม่มีรายได้อะไรเลย เค้ายังซื้อรถขับเลยครับ 5555
เค้ามีรายได้เสริม

หลายท่านก้อช่วยกระจายรายได้ครับ

ออฟไลน์ akewizard

ปกติไฟแนนซ์เขาดูเงินเดือนกับ statement ธนาคารคู่กัน เพื่อประเมินว่าควรให้กู้หรือไม่

การที่พี่เขาเงินเดือน 2 หมื่นกว่าๆแล้ว bank ยังให้ผ่านอีก แสดงว่า Statement ย่อมไม่ธรรมดาอยู่แล้วครับ  ทำไมถึงไปคิดว่าพี่เขาผ่อนเกินตัวล่ะ ??

ออฟไลน์ nut25784

ไป ยุ้ง ไร กับ ชีวิตเขาครับ เรื่อง คน อื่นนี้ ชอบ จัง จัดการชีวิตตัวเองดียัง คนอื่นเขาจะมีปัญหาจัดการชีวิต หรือพลาด มันเรื่องของเขา ให้รับผิดชอบเองได้ มั้ง!!! ครับ มีสมองกันทุกคน ครอบครัวเขา คือ งง กับสังคม ชอบยุ้งก้าวก่ายเรื่องคนอื่น เขาขอเงินคุณไปซื้อ หรือช่วยเขาผ่อนครับ ไม่ได้หาเรื่องนะครับ ขอโทษล้วงหน้า กระทู้แนวนี้ ขอร้องนะครับ ใว้ตั้งเนื้อหาข่าวสาร หรือเทคโนโลยีใหม่ๆ ปัญหาการใช้งาน ดีกว่า รกบอร์ดมากๆ ดราม่าไร้สาระ มันออกแนว อิจฉาไปนะ  เอาเรื่องคนอื่นมานินทาแบบนี้ ไม่แมน นะครับ ต้องขอโทษอีกที ไม่มีเจตนาหาเรื่อง แต่ผมมองว่ามันไร้สาระใช่เหตุ
ฮ่าๆๆ ไม่ได้อิจฉา ไม่ได้ไปยุ่งหรอกครับ ถ้าคนนั้นไม่มาขอยืมเงินผม ที่ผมรู้เพราะแกมาขอยืมเงินผม ผมก็ถามไถ่ตามปรกติ ขับรถคันละล้านมาขอยืมเงินแค่สามหมื่น สรุปแล้วเห็นรถคันละล้านอย่าเพิ่งคิดว่ารวย

อ่านกันหน่อย

คนแบบนี้เยอะครับ อย่าไปให้ยืม 5555+

และผมก็ไม่เคยคิดว่าคนที่ขับรถแพงๆจะรวยเสมอไป ดูกันยาวๆครับ

ออฟไลน์ SM.

ปัจจุบัน ถ้า blacklist ไม่แย่จริงๆ ไฟแนนท์ก็ให้ผ่านนะครับ

ออฟไลน์ CarameLon

เขามายืมเงินคุณรึ?  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ผมตอนออกมาสด้าสองดีเซล เงินเดือนเหลือ 11000 ดาวไป 30% ผ่อนเดือนละ 9500 ไฟแนนซ์ให้ผ่าน ไม่ต้องมีค้ำด้วย แค่ค่าผ่อนกับค่าน้ำมัน เงินเดือนก้อหมดแล้วครับ นี่ก้อผ่อนมา 1.5 ปีแล้ว ก้อยังสบายๆ คือบางทีเราไม่รู้ฐานะทางการเงินของเค้าว่ามีธุรกิจอื่นๆอีกหรือเปล่า เงินสำรองอีกบลาๆ ดังนั้นก้อปล่อยไปตามเวรของเค้าเถอะครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ หมีขับสี่

หวิดๆแบบนี้ แต่อาชีพประจำ มั่นคง ไฟแนนซ์ชอบครับ
ยิ่งกู้สหกรณ์เยอะๆไปดาวน์ ยิ่งหวานหมูเลย ส่งไม่ไหว ยึดมาทีนี่กำไรเลย
ผมเป็นไฟแนนซ์ผมก็ให้ผ่าน

ออฟไลน์ tew

แค่มาขอยืม แต่ผมก็ปฏิเสธไป  ก็ถามสารทุกข์สุขดิบกัน ใครจะกล้าให้ยืม กว่าจะได้คืนคงต้องรอให้ผ่อนรถจบ ไม่ได้ใจดำครับ แต่ไม่ได้รวย

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ท่านที่บอกว่า เรื่องของเค้าอย่าไปยุ่ง รบกวนศึกษาหาข้อมูลเรื่องหนี้สินส่วนบุคคลกับปัญหาสังคมดูบ้างนะครับ ว่ามันส่งผลกันอย่างไร อย่าตอบเอามันอย่างเดียวครับ ง่ายๆเลยลูกน้องผมชักดาบหนีหนี้หายตัวไม่มาทำงานเลย แค่นี้เพื่อนร่วมงาน , คนเซ็นต์ค้ำและครอบครัว อีกทั้งญาติๆของเค้าก็ได้รับผลกระทบมากมายแล้วครับ

ถ้าเป็นเชิงนินทาไม่เหมาะ แต่ถ้าเป็นเชิงเตือนสติเตือนภัยเหมาะแล้วครับ

ไม่ใช่แค่บุคคล แต่ส่งผลกระทบกับสังคมเป็นวงกว้างจริงๆครับ

คนที่เป็นเดือดเป็นร้อนแทนเขานี่ ถามหน่อย เป็นเจ้าของไฟแนนซ์หรือครับ หรือมีหุ้นส่วนในไฟแนนซ์

ถึงเป็นเดือดเป็นร้อนกันจัง ก็ไฟแนนซ์เขาให้ผ่าน ไฟแนนซ์ก็รับความเสี่ยงเองเอง

ผ่อนไม่ไหว ไฟแนนซ์ก็ยึด มันก็แค่นั้นเอง

ใครไม่มีวินัยทางการเงินก็เป็นหนี้เป็นสินล้นพ้นตัวกันเอง คนนอกอย่างเรามองแล้วเก็บมาเป็นตัวอย่าง

เป็นบทเรียนคอยเตือนตัวเองก็พอครับ

คิดว่า เงินจากธนาคาร เงินจากสถาบันสินเชื่อ เอามาจากไหนครับ?

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ oatekung

เวรกรรใครเวรกรรมมัน อย่ามายืมตังค์ฉันพอครับ 555
เตือนสติ กันในบอร์ดก็พอไหวนะครับ
แต่อย่าไปมองคนที่เงินเดือนมากเพราะบางคน ก็มี passive income  หรือพ่อแม่ตังค์เยอะหงะ

ออฟไลน์ Nazare

• Full Member
อ่านแล้วกลัวใจแทนพี่เค้าจริงๆ
ไม่กลัวเวลาเกิดเหตุฉุกเฉินอะไรบ้างเลยหรือ?

ผมเข้าใจมาตลอดว่ารถราคาระดับนี้
คนที่จะซื้อได้อย่างน้อยๆต้องมีเงินเดือนเฉียดๆแสนนะ
เพราะคนใกล้ตัวผมที่ซื้อรถพวก Fortuner Camry Accord
ส่วนมากก็เจ้าของธุรกิจหรือไม่ก็เงินเดือนหลักแสนกันทั้งนั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 19:07:46 โดย Bank Neilpryde »
เสือภูเขา Marawuti 1998
Honda Wave100 All new Sticker
Yamaha Grand Filano 2015

ออฟไลน์ art_s

• Jr. Member
  • **
แค่มาขอยืม แต่ผมก็ปฏิเสธไป  ก็ถามสารทุกข์สุขดิบกัน ใครจะกล้าให้ยืม กว่าจะได้คืนคงต้องรอให้ผ่อนรถจบ ไม่ได้ใจดำครับ แต่ไม่ได้รวย

มีก็ไม่ให้ยืมครับ แม้แต้น้องสาวผมก็ไม่ให้ยืม ให้เค้าพยามยามให้เต็มที่ก่อนไม่ไหว้ผมค่อยตามเก็บกวาดทีหลัง
.......ส่วนตัวซื้อรถด้วยเงินสดตลอด

ออฟไลน์ eaton fuller

เรื่องคนที่ทำแบบนี้มีทุกหน่วยงานทุกที่ทั่วไทย ไม่รู้เป็นยังไงกัน

ขนาดผมยังเก็บเงินบ้าง พอเป็นมะเร็งเมื่อปีก่อน ก็เป็นหนี้เพียบ

เป็นกำลังใจครับ ขอให้ผ่านมรสุมไปได้

ออฟไลน์ Fly to dream

เจอค่าใช้จ่ายแบบคาดไม่ถึงขึ้นมาวันนั้นแหละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ InBkk

มีญาติเงินเดือน 3 หมื่น ไปออกรถคันละ 1.3 ล้านมา ทั้งที่มีภาระอย่างอื่น กัดฟันผ่อนอยู่พักใหญ่ๆ สุดท้ายต้องมาเดือดร้อนบ้านผม

ออฟไลน์ Krongbun

;) ช่างที่ทำงานผมขับสี่ประตูยกสูงกันทั้งนั้นครับ
โดนแซวตลอดว่าทำไมไม่ออกกระบะ hahaha
ทำโอกันตาแตก

รู้สึกโชคดีมีตังไปซื้ออย่างอื่น

ออฟไลน์ sk-non

คิดในแง่ดี ก็ช่วยเรื่อง เศรษฐกิจ
ผู้ผลิต
ไฟแนนซ์

แต่หลักเศรษฐกิจพอเพียง ถ้าเกินตัวเป็นภาระ ก็ ไม่ดี
แต่ถ้ามีทรัพย์สมบัติ อย่างอื่น เป็น หนี้แค่นี้ แปปๆ ก็ผ่อนหมด
ขายก็ได้เงินกลับมา ถือว่าเก็บเงินอีกส่วนไว้ในรถ

ออฟไลน์ Activehybrid

อยากรู้ต้องลอง

ออฟไลน์ mamaman

คิดในแง่ดี ก็ช่วยเรื่อง เศรษฐกิจ
ผู้ผลิต
ไฟแนนซ์

แต่หลักเศรษฐกิจพอเพียง ถ้าเกินตัวเป็นภาระ ก็ ไม่ดี
แต่ถ้ามีทรัพย์สมบัติ อย่างอื่น เป็น หนี้แค่นี้ แปปๆ ก็ผ่อนหมด
ขายก็ได้เงินกลับมา ถือว่าเก็บเงินอีกส่วนไว้ในรถ

งง ตรง นโยบาย ขัดแย้ง ในตัวเองครับ

เก็บภาษี รถแพง บอกเป็น สินค้าฟุ่มเฟือย
แต่ พอยอดขายหด
ก็ ออกกฏหมายใหม่เลี่ยง บาลี
มี Eco car ก็ยังแพงอยู่
มีรถคันแรก งดภาษีเอาดื้อ
แถม ด้วย ธนาคาร ลดดอกเบี้ย สนับสนุน คนกู้เงินซื้อรถ แบบ OEM ช่วย ดาวน์ กู้ ง่าย เป็นหนี้ง่าย

ดินแดน นี้แปลกดีครับ