ผู้เขียน หัวข้อ: ดราม่าเล็กน้อย เงินเดือน สองหมื่นกลางๆ ซื้อฟอร์จูนเนอร์ ช่างกล้า  (อ่าน 17777 ครั้ง)

ออฟไลน์ tui

• Jr. Member
  • **
เงินเดือน แปดหมื่นผ่อน รถหมื่นห้า ยังเหนื่อยเลย..

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
ผมว่ากระทู้นี้ดีนะครับ เปิดใจดู จขกท ไม่ได้ไปยุ่งเรื่องส่วนตัวคนอื่น เพียงแต่คนต้นเรื่องมาขอยิบยืมเงิน จขกท จึงได้ถามไถ่และทราบที่มาของการชักหน้าไม่ถึงหลัง

จริงๆเรื่องนี้มันสอนนะครับ โดยเฉพาะคนที่รายรับไม่มาก หรือพึ่งทำงาน อย่าสร้างหนี้ โดยเฉพาะหนี้ที่ไม่สร้างมูลค่าแบบรถยนต์เนี่ย มันอันตราย เหตุการณ์แบบนี้มันเคยเกิดขึ้นในตอนโครงการรถคันแรก ที่เด็กๆทำงานใหม่ เงินเดือน 1-2 หมื่น แล้วไปออกรถในโครงการรถคันแรก สุดท้ายผ่อนไม่ไหวสิครับ ยังไม่ทันได้ภาษีคืนเลย รถก็ถูกยึดไปแล้ว
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
ผมมองว่าเป็นกระทู้ธรรมดา พูดคุยกันปกติ
แต่เห็นบางความเห็นแล้วก็เซ็ง...สงสัยอากาศเริ่มร้อน ปรับตัวยังไม่ทันกันมั้ง
อยู่เงียบๆ ดีกว่า.....เฮ้อ :-\

ออฟไลน์ golf8023

สังคมสมัยนี้มันวัดกันที่วัตถุไงครับ
ยังขอเงินพ่อแม่ ถอยIphone7 (ยืมบัตรเพื่อนผ่อน)
เพิ่งเรียนจบ จะออกอีโค่คาร์ (อ้อนพ่อแม่ให้ค้ำ)
เงินเดือนหมื่นห้า หิ้วกระเป๋าใบละ7-8พัน
เงินเดือนขึ้น ถอยNotebookใหม่ (เครื่องเก่ายังใช้ได้ปกติ)
ถอยกล้องMirrorless แต่กล้องมือถือยังใช้ไม่เป็น
เพิ่งทำธุรกิจSME จะถอยCamry Accord กินหรูกินเหลาลงIG (ใช้บัตรรูด จ่ายขั้นต่ำ)
เป็นข้าราชการเงินเดือน2-3หมื่น มีสิทธิ์กู้อะไรใช้หมด ถอยMU-X Pajero Fortuner มีรถดีๆขับแต่ยังเช่าบ้าน เช่าคอนโด (ไม่พาเพื่อนมาบ้าน แต่เพื่อนเห็นรถทุกวัน)
เที่ยวช็อปเมืองนอกลงเฟสลงIGทุกปี เที่ยวเมืองไทยเป็นเรื่องปกติ เที่ยวกลางคืนเป็นนิจ แต่ไม่มีเงินเก็บ ไม่มีประกันชีวิต(ใช้ประกันสังคม)
คนที่ผมรู้จักเป็นแบบนี้กันเยอะมาก แล้วโดนคนแบบนี้ยืมเงินบ่อยมาก ปัจุบันเลิกคบไปหลายคนแล้ว ผมชอบไม่คนไม่วางแผนการเงิน ไม่วางแผนชีวิต ชุบมือเติบ คนพวกนี้ไม่น่าให้ความช่วยเหลือ
ผิดกับบางคนที่ผมรู้จัก เจอมรสุมชีวิต พ่อป่วย แม่เข้ารพ. ใช้เงินค่ารักษาตั้งเท่าไหร่ ไม่ต้องหยิบยืมเงินใคร เพราะเก็บเงิน ไม่ค่อยแต่งตัว ไม่เปลี่ยนมือถือนอกจากมันจะพัง คนแบบนี้ภายนอกอาจจะดูเชยๆ อาจจะไม่ค่อยสังรรค์กับเพื่อนบ่อยนัก แต่มีความมั่นคงในชีวิตสูง บั้นปลายชีวิตไม่ค่อยลำบาก มีความสุข

ออฟไลน์ Red Bicycle

สังคมสมัยนี้มันวัดกันที่วัตถุไงครับ
ยังขอเงินพ่อแม่ ถอยIphone7 (ยืมบัตรเพื่อนผ่อน)
เพิ่งเรียนจบ จะออกอีโค่คาร์ (อ้อนพ่อแม่ให้ค้ำ)
เงินเดือนหมื่นห้า หิ้วกระเป๋าใบละ7-8พัน
เงินเดือนขึ้น ถอยNotebookใหม่ (เครื่องเก่ายังใช้ได้ปกติ)
ถอยกล้องMirrorless แต่กล้องมือถือยังใช้ไม่เป็น
เพิ่งทำธุรกิจSME จะถอยCamry Accord กินหรูกินเหลาลงIG (ใช้บัตรรูด จ่ายขั้นต่ำ)
เป็นข้าราชการเงินเดือน2-3หมื่น มีสิทธิ์กู้อะไรใช้หมด ถอยMU-X Pajero Fortuner มีรถดีๆขับแต่ยังเช่าบ้าน เช่าคอนโด (ไม่พาเพื่อนมาบ้าน แต่เพื่อนเห็นรถทุกวัน)
เที่ยวช็อปเมืองนอกลงเฟสลงIGทุกปี เที่ยวเมืองไทยเป็นเรื่องปกติ เที่ยวกลางคืนเป็นนิจ แต่ไม่มีเงินเก็บ ไม่มีประกันชีวิต(ใช้ประกันสังคม)
คนที่ผมรู้จักเป็นแบบนี้กันเยอะมาก แล้วโดนคนแบบนี้ยืมเงินบ่อยมาก ปัจุบันเลิกคบไปหลายคนแล้ว ผมชอบไม่คนไม่วางแผนการเงิน ไม่วางแผนชีวิต ชุบมือเติบ คนพวกนี้ไม่น่าให้ความช่วยเหลือ
ผิดกับบางคนที่ผมรู้จัก เจอมรสุมชีวิต พ่อป่วย แม่เข้ารพ. ใช้เงินค่ารักษาตั้งเท่าไหร่ ไม่ต้องหยิบยืมเงินใคร เพราะเก็บเงิน ไม่ค่อยแต่งตัว ไม่เปลี่ยนมือถือนอกจากมันจะพัง คนแบบนี้ภายนอกอาจจะดูเชยๆ อาจจะไม่ค่อยสังรรค์กับเพื่อนบ่อยนัก แต่มีความมั่นคงในชีวิตสูง บั้นปลายชีวิตไม่ค่อยลำบาก มีความสุข

:) :) :) เห็นด้วยครับ เห็นภาพได้ชัดได้กว้างดีเลยครับ ขอถามหน่อยครับ แล้วเวลาที่มีคนแบบนี้

เข้ามายืมเงินเรา ท่านทำอย่างไงครับ เผื่อเป็นแนวทางครับ  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 21:59:45 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อีโก้ ความอยาก ภาพลักษณ์ที่คนอื่นมอง มันส่งผลทั้งนั้นแหละครับ
แต่ของแบบนี้ผมไม่อยากยุ่งหรอก เงินใครเงินมัน ชีวิตใครชีวิตมัน เลือกเอาเอง
ดูดีแต่ไม้มีแดกผมไม่เอาหรอก เงินเดือนเท่านี้ผ่อนมาสด้าสองเบนซินตัวล่างขับสบายๆ ประหยัดน้ำมันอีก

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ไป ยุ้ง ไร กับ ชีวิตเขาครับ เรื่อง คน อื่นนี้ ชอบ จัง จัดการชีวิตตัวเองดียัง คนอื่นเขาจะมีปัญหาจัดการชีวิต หรือพลาด มันเรื่องของเขา ให้รับผิดชอบเองได้ มั้ง!!! ครับ มีสมองกันทุกคน ครอบครัวเขา คือ งง กับสังคม ชอบยุ้งก้าวก่ายเรื่องคนอื่น เขาขอเงินคุณไปซื้อ หรือช่วยเขาผ่อนครับ ไม่ได้หาเรื่องนะครับ ขอโทษล้วงหน้า กระทู้แนวนี้ ขอร้องนะครับ ใว้ตั้งเนื้อหาข่าวสาร หรือเทคโนโลยีใหม่ๆ ปัญหาการใช้งาน ดีกว่า รกบอร์ดมากๆ ดราม่าไร้สาระ มันออกแนว อิจฉาไปนะ  เอาเรื่องคนอื่นมานินทาแบบนี้ ไม่แมน นะครับ ต้องขอโทษอีกที ไม่มีเจตนาหาเรื่อง แต่ผมมองว่ามันไร้สาระใช่เหตุ
ฮ่าๆๆ ไม่ได้อิจฉา ไม่ได้ไปยุ่งหรอกครับ ถ้าคนนั้นไม่มาขอยืมเงินผม ที่ผมรู้เพราะแกมาขอยืมเงินผม ผมก็ถามไถ่ตามปรกติ ขับรถคันละล้านมาขอยืมเงินแค่สามหมื่น สรุปแล้วเห็นรถคันละล้านอย่าเพิ่งคิดว่ารวย

ถ้าเอาเรื่องยืมเงินบอกตั้งแต่โพสแรก ก็ลดดราม่าได้เยอะครับ ใช่ว่าทุกคนจะมาไล่อ่านคอมเมนต์หลังๆนะครับ อยากให้เห็นความสำคัญตรงนี้ครับ

ออฟไลน์ arte

เห็นกระทู้นี้หลายวันแล้ว หลายหน้าด้วย น่าะมีอะไรดีๆเลยขอร่วมซะหน่อย ส่วนตัวผมเป็นหนี้เยอะมากเทียบกับรายได้ แต่ผมก็ยอมเพื่อแลกโอกาสทีจะได้มากกว่า พ่อแม่ไม้ได้มีมรดกให้ หยิบยืมเพื่อน ญาติพี่น้องอย่าได้คิด ไม่มีให้ แต่หลังๆจะเป็นฝ่ายให้ยืมซะมากกว่าแล้วเหมือนจะให้ฟรีด้วย บางครั้งคนที่ผ่อนรถเกินตัวนี้ คิดในแง่ดีนะครับ มีคนอีกแบบหนึ่งเชื่อใหมว่าถึงแม้เขาไม่มีรถผ่อน พอสิ้นเดือนเงินหายไปใหนก็ไม่รู้ไม่มีเงินเก็บอยู่ดี ซึ่งน่าจะหายจากไปกินเทียวซะมากกว่า ก็เลยคิดว่าให้เขาผ่อนรถก็ดีแล้ว แต่ขอให้ผ่อนหมด เดือดร้อนคนใกล้ตัวน้อยๆ ก็พอแล้วสำหรับเขา อย่างน้อยก็มีรถ ถึงแม้ราคาจะลด ยังดีกว่าทำงาน 5ปี 10 ปี ไม่มีอะไรเป็นของตัวเองเป็นชิ้นเป็นอันเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2017, 06:23:55 โดย arte »