ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำปรับปรุงช่วงล่าง Honda Odyssey 2014  (อ่าน 5156 ครั้ง)

ออฟไลน์ kookzaza

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำปรับปรุงช่วงล่าง Honda Odyssey 2014
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 14:41:00 »
ผมใช้ Honda Odyssey 2014 มีปัญหาช่วงล่างเวลาเจอถนนไม่เรียบหรือเป็นหลุมจะกระเด้งกระดอนมากครับ
ผมคนขับไม่ค่อยรู้สึกมาก แต่ยังรู้สึกได้ครับ แฟนกับพ่อนั่งแถว 2 และ 3 บอกเด้งมากครับ
แต้ถ้าถนนเรียบนิ่งดีมากครับ
ถ้าเปลี่ยนโช็คหรือสปริงจะช่วยได้มั๊ยครับ

ออฟไลน์ watnu

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำปรับปรุงช่วงล่าง Honda Odyssey 2014
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 14:49:19 »
Honda เค้าจะมีโช๊คแต่งเฉพาะตรงรุ่นจากญี่ปุ่น ยี่ห้ออะไรก็จำไม่ได้แล้ว ไม่ได้ใช้นานแล้ว

ลองหาดูกระทู้เก่าๆตามคลับ พวก stepwagon หรือ freed ดูครับ ใช้ยี่ห้อเดียวกันหมดครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: ขอคำแนะนำปรับปรุงช่วงล่าง Honda Odyssey 2014
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 14:58:04 »
มี 2 ทางครับ
1 โช้ค สปริง (ดู kYB เหลือง กับสปริงม่วง ) หรือ Mugen ทั้งชุด

2 สตัส จะ TEIN Cusco RSR ลองดูครับ แต่แนะนำ Cusco ครับ TEIN ก็ได้ แต่สปริงผมว่ายังแข็งเกินไป

3. RC1 ขาของแต่งยากครับ ผมใช้ RB3 สั่งจากญี่ปุ่นอย่างเดียวเลย ยกเว้น TEIN , Cusco ที่มีตัวแทนในไทย ราคาสั่งเอง กับของตัวแทนไทยใกล้กัน

Tein Flex A น่าจะพอช่วยได้ (ระบบเปิด) หน้า 6K หลัง 7K

Cusco Street Aero ก็ดีครับ หน้า 6K หลัง 7K

ราคา 2 ตัวน่าจะพอๆกัน ขึ้นอยู่ชอบ ยี่ห้อไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 15:07:42 โดย NineKlao »

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 17:05:30 »
5555 เป็นเหมือนกันเลย

ผมลองขับและเตือนแฟนแล้ว
แต่แฟนต้องรับได้เพราะนางเลือกเอง

จริงๆ ผมรอ ห้าหมื่นโลแล้วจะมาถามในบอร์ดนี้เหมือนกัน
แต่มีคุณ nineklao ตอบให้แล้ว

KYB new sr เห็นว่าเค้าพอจะสั่งให้ได้
ส่วน kyb สีเหลือง ผมว่าต้องไปดูว่าตรงรุ่นหรือเปล่า

หลังจาก ผมเปลี่ยน new sr ให้กับฟรีดแล้ว
ผมไม่อยากขับเจ้า odyssey อีกเลย

ถ้าจะโทษคานบิด ฟรีดก็คานบิด ก็คงตัดออกไป
สปริง??? ตอนซื้อฟรีดมาใหม่ๆ แข็งเว่อร์ เปลี่ยนโช้ค หาย

แสดงว่า odyssey ก็คงเป็นที่โช้ค

ถ้าคุณ kookzaza แก้หายรบกวนด้วยนะครับ
หรือจะไลน์คุยกันก็ได้นะครับ
ยังไงรบกวน inbox ก็ได้นะครับ

ขอบคุณครับ

Rare Item มาก รุ่นนี้

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 20:04:05 »
ลองไปที่ Ozy Suspension อยู่แถวถนนสายไหมครับ เค้ามีเครื่อง improve performance โช้คเดิม ปรับแต่งค่าความหนืดได้ด้วย ลองดูใน Facebook ดูครับ เห็นมีรถเข้าไปทำหลากหลายรุ่นมาก คัน V40 ผมก็ว่าจะไปทำตอนใกล้ๆ แสนโล

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 10:28:53 »
5555 เป็นเหมือนกันเลย

ผมลองขับและเตือนแฟนแล้ว
แต่แฟนต้องรับได้เพราะนางเลือกเอง

จริงๆ ผมรอ ห้าหมื่นโลแล้วจะมาถามในบอร์ดนี้เหมือนกัน
แต่มีคุณ nineklao ตอบให้แล้ว

KYB new sr เห็นว่าเค้าพอจะสั่งให้ได้
ส่วน kyb สีเหลือง ผมว่าต้องไปดูว่าตรงรุ่นหรือเปล่า

หลังจาก ผมเปลี่ยน new sr ให้กับฟรีดแล้ว
ผมไม่อยากขับเจ้า odyssey อีกเลย

ถ้าจะโทษคานบิด ฟรีดก็คานบิด ก็คงตัดออกไป
สปริง??? ตอนซื้อฟรีดมาใหม่ๆ แข็งเว่อร์ เปลี่ยนโช้ค หาย

แสดงว่า odyssey ก็คงเป็นที่โช้ค

ถ้าคุณ kookzaza แก้หายรบกวนด้วยนะครับ
หรือจะไลน์คุยกันก็ได้นะครับ
ยังไงรบกวน inbox ก็ได้นะครับ

ขอบคุณครับ

Rare Item มาก รุ่นนี้

มันเป็นปกติของค่ายนี้เลยนะคะ เด้งๆ ตึงตัง เก็บเสียงไม่ดี

ถ้ารถแข็งๆไปทำนุ่มน่าจะยากค่ะ

ออฟไลน์ kookzaza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 12:28:38 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ เดี๋ยวผมต้องไปปรึกษาแฟนก่อนครับว่าจะทำไงดี
คงจัดหนักมากไม่ได้ รถก็ไม่ใช่ถูกโดนเล่นหนักแน่ครับ
(ผมซื้อคันนี้โดยไม่เคยลองขับ ไม่เคยเห็นตัวจริงเลยครับ)
ตอนแรกใช้ Freed ของพี่อยู่ช่วงล่างแย่กว่านี้มากอะครับ ขับเองยังเมารถเลย

ตอบคุณ Kiwiwi : rare item มากจริงๆครับ ผมconfirm ขับมาจะ 2 ปี เคยเจอรุ่นนี้ 1 ครั้ง
ตอนแรกผมจะใช้ freed ของพี่แล้วเอาไปเปลี่ยน  new sr เหมือนกันครับ

ถ้าเทียบกับ vellfire หรือ alphard เป็นอย่างไรบ้างครับ
ปล.ตอนแรกจะซื้อ Vellfire ครับ แต่มันใหญ่ไปหน่อย ผมต้องขับมาทำงานทุกวันครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 13:55:10 »
RC1 แถวบ้านผมมี อยู่ 2 คัน

RB3 ก็มี 2 คัน

RB1 มี 1

เห็นบ่อยคือ RK5 ครับ

ส่วน GB3 ผมก็มีอยู่ เปลี่ยนเป้น Tein SS แล้ว

ตอนนี้สั่งสปริง Swift 4K มาเปลี่ยนด้านหน้าอยู่ครับ

ถ้าจะหาของ IB มาได้ครับ สั่งญี่ปุ่น ตรงรุ่น รอของ 45-60 วันครับ