ผู้เขียน หัวข้อ: BMW 320i f30 ต้องเปลี่ยนอะไหล่ตามนี้ถือว่าเสียเยอะมั้ย และการใช้งานต่อต้องกังวลมั้ยคะ  (อ่าน 17367 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amy

• Newbie
  • *
ใช้รถbmw 320iมา3ปี แล้วเครื่องกระตุก โดยใช้เวลาการเช็คและซ่อม6เดือน ล่าสุดศูนย์ส่งรายละเอียดการเปลี่ยนชิ้นส่วนมาตามไฟล์แนบ คือรถเสียเกิดจากอะไร ทำไมต้องเปลี่ยนชิ้นส่วนพวกนี้ พอทราบมั้ยคะและจะต้องไปรับรถคืนแล้ว ค่อนข้างกังวลว่ารถมีปัญหาเยอะมั้ยคะ กลัวจะหมดBSIแล้วจะมีปัญหาอีก เพราะใช้เวลาซ่อมค่อนข้างนาน พอดีไม่รู้เรื่องรถเลยค่ะ (ภาพไม่ชัดต้องขออภัยด้วยค่ะ)ขอบคุณมากนะคะ

ออฟไลน์ Amy

• Newbie
  • *
รายละเอียดการเปลี่ยนชิ้นส่วนค่ะ

ออฟไลน์ Cola P.

• Jr. Member
  • **
เห็นแล้วหนาวเลยครับ นี่มันรื้อเครื่องเลย โหดมากก
BMW 530e G30
BMW 320d F30
NISSAN TEANA 230 JK
BMW 318i E46
MITSUBISHI LANCER 1.6 GLXi
SUZUKI VITARA 1.6 JLX 4WD

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
เป็นผมจะสบายใจนะ ถ้ามันแก้หมดแล้วแล้วยังอยู่ในการรับประกัน

ถ้ามีปันหาอีกก็ค่อยว่ากัน แต่คิดว่าคงไม่มีจุดเดิมเพราะมันซ่อมหมดแล้ว

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เปลี่ยนเยอะขนาดนี้ ขอต่อ BSI ฟรีอีก 1 ปีได้ไหมครับนี่  ขับครบ 5 ปีก็รับขายเลยครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

ไม่มี BSI เนี่ยคำเดียวเลย "ชิบหายยยยย"

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
เนี่ยแหละครับ ท่านผู้ชม   เหตุผลว่า ทำไมคนใช้ BM ส่วนนึง จะปล่อยรถออกก่อนจะหมด BSI

ตอบ   งานนี้ถือว่าซ่อมเยอะครับ รื้อและประกอบกลับคืน   หากกังวลต่อการใช้งานในวันหน้า ขายก่อนหมดประกัน  ลองใช้ดูสักพักนึงก่อนครับ

ออฟไลน์ GoatGoat

ถึงขั้นต้องเปลี่ยนเสื้อสูบเลยเหรอครับ ถ้าขับแล้วเข้าศูนย์เปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามปกติใน 3 ปีที่ผ่านมา แล้วเจออาการนี้ผมว่าดีเฟคตัวรถแล้วแหละ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มีใครใช้320i แล้วต้องทำแบบนี้บ้างหรือเปล่า
คชจ รวมๆแล้ว 146,870 ดาวน์รถยุ่นมาขับเล่นได้เลย ดีที่มีBSI

ออฟไลน์ cpesiit

• Jr. Member
  • **
  • New era of Audi !!
ยังดีที่ BSI ช่วยไว้ เห็นราคาแล้วหนาวเลย  :-X

ออฟไลน์ ps000000

ใครนั่งบวกยอดรวมให้ผมหน่อยสิครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

น่ากลัวมาก ๆ ซ่อมครั้งนี้ เหมือนได้เครื่องใหม่เลย

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
มีใครใช้320i แล้วต้องทำแบบนี้บ้างหรือเปล่า
คชจ รวมๆแล้ว 146,870 ดาวน์รถยุ่นมาขับเล่นได้เลย ดีที่มีBSI
เฉพาะค่าอะไหล่ ไม่รวมด่าแรงซ่อมอีก 6 เดือน ผมว่างานนี้ถ้าไม่มี BSI ยอดรวมไม่ต่ำกว่า 2.5 แสนแน่
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ paeybu

BSI รวมส่วนพวกนี้ด้วยหรอครับ หรือนี่ซ่อมเพราะยังมี warranty อยู่

ออฟไลน์ palma

คำถามคือ อะไรเสีย ความบกพร่องอยู่ตรงไหน?

จะได้พอรู้ว่าซ่อมแล้วมันจบไหม

ถ้าช่างยังไม่รู้ว่ามันเสีย-บกพร่อง ตรงไหนล่ะก็???

อาจจะไม่จบแค่ตรงนี้
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ arte

ค่าซ่อมยังไม่กลัวเท่ากับ เวลาซ่อมตั้ง 6เดือน นานกว่าผลิตรถใหม่เป็นพันคัน เลยหรือเปล่าเนี้ย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เฉพาะค่าอะไหล่ ไม่รวมด่าแรงซ่อมอีก 6 เดือน ผมว่างานนี้ถ้าไม่มี BSI ยอดรวมไม่ต่ำกว่า 2.5 แสนแน่

ผมดูในรูปเหมือนรวมค่าแรงไปแล้วนะครับ

อยากทราบสาเหตอาการเหมือนกัน ทำไมเปลี่ยนยันเสื้อสูบเลย

แต่ว่าไปก็ดีกว่ารถเพื่อนบ้านผมอีกยี่ห้อนึงที่เลี้ยงไข้ไปเกือบปีถ้าไม่โวยคงไม่ได้รถใหม่

ใช้รถยุโรปเวลาเจออาการแปลกๆรีบเคลียร์ให้จบในช่วงประกันครับ

ออฟไลน์ tom46

อันนี้ที่ตั้งกระทู้ในพันทิปด้วยหรือเปล่าครับ

ไม่รู้เพราะอะไรถึงได้เปลี่ยนเยอะขนาดนี้ แต่ก็ถือว่าเขารับผิดชอบดีนะครับเปลี่ยนยันเสื้อสูบ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
หนาวจับใจถ้าหมด BSI
อยากรู้จริงๆว่ามันเกิดอะไรขึ้น ถึงต้องรื้อเครื่องทั้งตัวเลย
พอจะเล่าให้สมาชิกฟังได้ไหมครับ 
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Shimura

Re: BMW 320i f30 ต้องเปลี่ยนอะไหล่ตามนี้ถือว่าเสียเยอะมั้ย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 09:39:08 »
เสื้อสูบ....อื้อหือ ???
2007**Estima#ACR50
2013**Vellfire#ANH20
2014**Harrier#ZSU60
2014**BMW320DMsport#F30
2018**MercedesBenzE300#C238
2021**MercedesAMGCLS53

ออฟไลน์ nuntapon.s

ปัญหาที่เอาเข้าศูนย์คืออะไรครับ  รายการอะไหล่มันเยอะแต่ถ้ารื้อเครื่องเปลี่ยนเสื้อมันไม่หนีอะไหล่พวกนี้อยู่แล้วครับ  บอกอะไรไม่ได้เลย

ออฟไลน์ caton

รถทำไรมารึเปล่าครับ
อาการเหมือนรถที่จูนมา แล้วเค้นจนสูบพัง เลย
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ Teera

เล่าให้ฟังละเอียดนิดนึงได้ไหมครับ
ไปทำอะไรมา แล้วอาการเป็นอย่างไร ซ่อม 6 เดือนนี่นานนะครับ ไม่ให้ใช้ 6 เดือน หรือ เข้าๆออกๆ
จากรายการอะไหล่ มันคือ ยกเครื่องครับ

ออฟไลน์ h22a

รถทำไรมารึเปล่าครับ
อาการเหมือนรถที่จูนมา แล้วเค้นจนสูบพัง เลย

คิดเหมือนผมเลยครับ   :o

ออฟไลน์ Stp

รื้อเครื่องขนาดนี้ไม่น่าจะปกติละมั้ง รถคันนี้ผ่านอะไรมาบ้าง ใช้มากี่ กม. ครับ ทำไมถึงต้องรื้อหนักขนาดนี้ ถ้าสภาพรถยังใหม่วิ่งน้อยแล้วรื้อล้างบางขนาดนี้ ควรจะได้เคลมยกเครื่องใหม่มากกว่า รื้อแล้วจะสมบูรณ์แค่ไหนก็ไม่รู้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ chaithawat

เซนเซอร์ไอเสียทำไมแพงจังเกือบหมื่นเวงกำ  :'( เท่าที่รู้มันไม่ได้มีตัวเดียวนะนั่น ก่อนแคตหลังแคตที่เคยเปลี่ยนไปห้าพันยังจำไม่จาง  :'(
ถ้าจบถือว่าโชคดีมากสบายใจอีกสามปีอย่างน้อยๆ  เพราะท่อนบนเปลี่ยนซีลประเก็นไปหมดแล้วขนาดก้นอ่างยังเปลี่ยนเลย รวมทั้งซีลหน้าท้ายเครื่อง ได้อานิสงฆ์จากการยกเกียร์ลง เข้าศูนย์ดีตรงนี้หละครับถอดอะไรมาซีลประเก็นโอริงจับเปลี่ยนหมด ไม่เหมือนอู่เปลี่ยนเฉพาะที่พอรั่วจุดใกล้เคียงก็ต้องเสียเวลาเสียค่าแรงรื้อซ้้ำอีก
เดาเล่นว่าเครื่องฮีตเพราะน้ำรึน้ำมันแห้งรึป่าว อาการยอดฮิตของรุ่นก่อนๆ เห็นเปลี่ยนชาฟไปสี่ตัว มันคงละลายเครื่องเลยกระตุก 

ออฟไลน์ Nyquist

เข้ เสื้อสูบ 9 หมื่น

ออฟไลน์ alpha14

ทำรายการออกมาได้เยี่ยมมาก...........ตาลาย

ออฟไลน์ Amy

• Newbie
  • *
ขอตอบและเล่ารายละเอียดคร่าวๆเพิ่มนะคะ

รถใช้ปกติและไม่เคยแปลงสภาพใดๆค่ะ(ไม่ทราบว่าจูนเครื่องคืออะไร?) จู่ๆรถก็มีอาการสั่นๆ เครื่องกระตุกแปลกๆ เลยเอารถเข้าศูนย์เลย ตอนที่มีปัญหารถ3ปี ไมล์63000โล ที่นานเพราะหาจุดที่เสียไม่เจอ ตอนแรกเจอหม้อน้ำรั่วด้วย เปลี่ยนแล้วไม่หาย ประมาณ2เดือนจึงขอรื้อเครื่องเพื่อตรวจเช็คโดยละเอียด และเจอส่วนที่เสียหายตามรูปค่ะ ศูนย์จึงทำการเปลี่ยนให้ แต่สาเหตุของปัญหา ทางศูนย์เองก็ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร

ลองขอBSIเพิ่มแล้วค่ะ แต่ทางbm thailand ไม่อนุมัติ หลังจากนั้นจึงลองขอประกันเฉพาะส่วนเครื่องยนต์เพิ่มหลังจากหมดbsiอีก1ปี(bsi เหลืออีก1ปี4เดือน) แต่ไม่อนุมัติค่ะ โดยให้เหตุผลว่า ดีลเลอร์มีรถให้ใช้ระหว่างซ่อมแล้ว และมีการรับประกันอะไหล่ที่เปลี่ยนใหม่ให้2ปี ฟรีค่าแรงซ่อม3เดือน ซึ่งเห็นว่าลูกค้าไม่ได้เสียหายอะไร

ตอนนี้ทางศูนย์แจ้งให้ไปรับรถคืน แต่ยังลังเลในการขับรถคันนี้ต่อ เลยมาปรึกษาพี่ๆค่ะว่าหลังจากเปลี่ยนไปแล้วรถจะเหมือนเดิมมั้ย สามารถมั่นใจในการขับได้มั้ยคะ