ผู้เขียน หัวข้อ: [update] เนื้อยางแข็ง แต่ดอกยังเยอะอยู่ ส่งผลอย่างไรต่อการขับขี่ครับ?  (อ่าน 20647 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
เนื้อยางแข็ง แต่ดอกยังเยอะอยู่ ส่งผลอย่างไรต่อการขับขี่ครับ?

แค่เสียงดังเฉย ๆ  หรือลื่นบนทางเปียกครับ

หรือมีซับแรงสะเทือนได้น้อยลง

หรือแย่ลงทุก ๆ ด้านครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 12:13:06 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ guitar3345

• Newbie
  • *
ผมมองว่าการยึดเกาะจะลดลงครับ

ออฟไลน์ akewizard

เหมือนท่านบนครับ พอยางแข็งแล้วการแนบไปกับพื้นถนนมันจะน้อยลง ทำให้การยึดเกาะน้อยลงครับ

เช่นเดียวกับการเติมลมยางให้แข็งมากๆครับ ก็จะมีคำถามแบบเดียวกันว่ามันจะทำให้เกาะถนนเข้าโค้งบนถนนทั่วไปได้ดีกว่าลมยางปกติจริงหรือ

ออฟไลน์ Turin

การยึดเกาะยำ่แย่ครับ เคยใช่ยางเก่าๆดอกหนาๆ เบรคล๊อคง่ายกว่าปกติ กระแทกคันเร่งทีฟรีทิ้ง กลับรถออกตัวแรงๆหน่อย+ถนนลื่นๆ แทบหมุน

สรุปว่า ดูที่เนื้อเป็นหลักดีกว่าครับ ความลึกดอกน่าจะช่วยเรื่องรีดน้ำได้อย่างเดียว

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

pilot sport 3 นับจากวันผลิตจนถึงวันนี้ได้ 3 ปี 11 เดือนครับ

ถ้ามองผ่าน ๆ จะเหมือนยังดีอยู่

หากเราลองเพ่งดูใกล้ ๆ จะเห็นเส้นแตกแอบอยู่ตามขอบของดอกยางครับ

แต่ไม่ถึงกับลายพร้อยครับ

อาการที่เห็นชัดตอนนี้มีเหินน้ำนิด ๆ ท้ายส่ายดุ๊กดิ๊ก

กับเบรคบนทางไม่เรียบแล้ว ABS จะติดง่ายครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
RE003 ก็เป็นครับวิ่งยังไม่ถึง 3 หมื่นโล ใช้ ปีกว่า

ถนนปุนจะไม่รู้สึกเท่าไหร่  ถนนลาดยาง ออกตัวล้อกน้าฟรีจนมอไซมันมองเลยครับ

ยูเทริน ถนนลาดยาง มีเอียดให้ได้เสียว พวงมาลัยมีสบัดนิดๆ จนบางที่สไลย์เลย

ช่วงฝนหยุดตกจะรู้สึกชัดๆ เลยรีบเปลี่ยนทิ้งเลย ไปเอา ML PS4 แทน

ออฟไลน์ watnu

• Sr. Member
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

pilot sport 3 นับจากวันผลิตจนถึงวันนี้ได้ 3 ปี 11 เดือนครับ

ถ้ามองผ่าน ๆ จะเหมือนยังดีอยู่

หากเราลองเพ่งดูใกล้ ๆ จะเห็นเส้นแตกแอบอยู่ตามขอบของดอกยางครับ

แต่ไม่ถึงกับลายพร้อยครับ

อาการที่เห็นชัดตอนนี้มีเหินน้ำนิด ๆ ท้ายส่ายดุ๊กดิ๊ก

กับเบรคบนทางไม่เรียบแล้ว ABS จะติดง่ายครับ

ถ้าไม่บวม ก็ใช้ต่อไป  แล้วไปเปลี่ยนช่วงเข้าหน้าฝนครับ

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
นึกถึงตอนขับ Swift Bridgestone ER300 ยาง 2 ปี วิ่ง 40000 + ดอกอย่างแข็ง เสียงนี่สุดๆ วิ่งผ่านน้ำรู้สึกเหมือนรถบินได้ 55+

ออฟไลน์ frame@kk

มันพอวิ่งได้หมุนๆไปได้ตามสภาพมันแต่อย่าให้ได้เจอน้ำหรือทางฝุ่นเชียวนึกว่ารถบินได้ คุมรถแทบไม่อยู่ เบรกไม่ค่อยมั่นใจและถ้าเบรกหนักๆ abs ทำงานบ่อยขึ้น เสียงดัง ช่วงล่างกระด้างขึ้น ผมทนใช้มาพักใหญ่สุดท้ายไม่ไหวก็ต้องยอมเปลี่ยน

ออฟไลน์ tnp_super

เกรงว่าจะเสียงดัง กระด้างขึ้นนิ๊ดนึง ระยะเบรคเพิ่มขึ้น รีดน้ำไม่มีเท่าเดิม

ออฟไลน์ ps000000

วิ่งไม่เร็วใช้ในเมืองพอใช้ได้อยู่ครับ ถ้าไม่ค่อยมีตังก์นะ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
http://www.michelin.co.th/TH/th/why-michelin/warranties.html

มีรายละเอียดการรับประกัน(+)ต่อท้ายครับ

" รับประกัน 6 ปี นับจากวันที่ซื้อ* หรือ รับประกันตลอดอายุการใช้งานของดอกยาง** โดยถือเอากรณีที่มาถึงก่อน

*กรณียางที่ซื้อหลัง 3 ปี นับจากวันเดือนปีที่ผลิต จะอยู่ภายใต้การรับประกัน 6 ปี นับจากวันเดือนปีที่ผลิต "

" ถ้าดอกยางสึกไปจนถึงจุดวัดความลึกของดอกยาง(สะพานยาง)แล้ว ควรเปลี่ยนยางเส้นใหม่ "

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ xenon

• Full Member
เบรคไม่อยู่ครับ

ประสบการณ์ผมโชคโชน สมัยไม่มีเงิน ใช้ยางแข็ง ยางหัวโล้นประจำ

ถ้ายางแข็ง เบรคไม่อยู่ครับ แบบที่คิดว่าอยู่แน่ๆ มันจะไถลไปเลย

ออฟไลน์ Ron

• Jr. Member
  • **
เสียงรบกวนดังขึ้น, เกิดแรงสะท้านที่พวงมาลัย, ความแม่นยำในการขับขี่น้อยลง, พบอาการลื่นไถลจากการเหยียบคันเร่งหรือเบรกรุนแรง, อาการเหิรน้ำ, ส่งผลข้างเคียงต่อระบบช่วงล่าง ระบบบังคับเลี้ยว ลูกยางแท่นเครื่อง-แท่นเกียร์ จากแรงกระแทกที่มากขึ้น ฯลฯ ที่นึกออกประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ rega

ระยะเบรคมากขึ้น ต้องเผื่อหรือระมัดระวังมากขึ้นครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมเคยรถคว่ำตอนฝนตกเพราะสาเหตุนี้ งก ไม่ยอมเปลี่ยนยาง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ที่แน่ๆเสียงยางบดถนนดังขึ้นเยอะมาก
ตอนผมเปลี่ยนยางใหม่ๆ เสียงยางแทบไม่เข้ารถ ระยะเบรคดีขึ่น ส่วนเวลาปล่อยไหลก็ไปไกลขึ้น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Smith686

http://www.michelin.co.th/TH/th/why-michelin/warranties.html

มีรายละเอียดการรับประกัน(+)ต่อท้ายครับ

" รับประกัน 6 ปี นับจากวันที่ซื้อ* หรือ รับประกันตลอดอายุการใช้งานของดอกยาง** โดยถือเอากรณีที่มาถึงก่อน

*กรณียางที่ซื้อหลัง 3 ปี นับจากวันเดือนปีที่ผลิต จะอยู่ภายใต้การรับประกัน 6 ปี นับจากวันเดือนปีที่ผลิต "

" ถ้าดอกยางสึกไปจนถึงจุดวัดความลึกของดอกยาง(สะพานยาง)แล้ว ควรเปลี่ยนยางเส้นใหม่ "
    มิชลินรับประกันความเสียหายอันเกิดจากความชำรุดบกพร่องในการออกแบบ กระบวนการผลิต หรือวัสดุส่วนประกอบ สำหรับยางรถยนต์นั่ง ยางรถอเนกประสงค์ขับเคลื่อน 4 ล้อ และยางรถปิคอัพมิชลิน โดยยางดังกล่าวจะต้องใช้งานตามปกติและได้บำรุงรักษาตามคำแนะนำของมิชลินภายใต้เงื่อนไขที่ระบุไว้ในคู่มือรับประกันคุณภาพในกรณีดังต่อไปนี้

รับประกัน 6 ปี นับจากวันที่ซื้อ* หรือ รับประกันตลอดอายุการใช้งานของดอกยาง**

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .

มิชลินรับประกันความเสียหายอันเกิดจากความชำรุดบกพร่องในการออกแบบ กระบวนการผลิต หรือวัสดุส่วนประกอบ สำหรับยางรถยนต์นั่ง ยางรถอเนกประสงค์ขับเคลื่อน 4 ล้อ และยางรถปิคอัพมิชลิน โดยยางดังกล่าวจะต้องใช้งานตามปกติและได้บำรุงรักษาตามคำแนะนำของมิชลินภายใต้เงื่อนไขที่ระบุไว้ในคู่มือรับประกันคุณภาพในกรณีดังต่อไปนี้

รับประกัน 6 ปี นับจากวันที่ซื้อ* หรือ รับประกันตลอดอายุการใช้งานของดอกยาง**

ข้อความผมไม่ครบถ้วนหรือครับ ?

ผมยก link ขึ้นบนสุดนะครับ ?

แล้วบริษัทรถ ที่ไม่ยอมรับว่าเกิดจาก

" ความชำรุดบกพร่องในการออกแบบ กระบวนการผลิต หรือวัสดุส่วนประกอบ "

กับ " ต้องใช้งานตามปกติและได้บำรุงรักษา "
ละครับ

ให้ทำหนังสือชี้แจง ไม่ยอมทำ คือ อะไร ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 02:22:12 โดย BenzParagon »

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Sit: )

ดอกเหลือแต่ยางแข็ง ที่เคยเจอคือมันแย่ลงทุกด้าน
โค้งเสียว เบรคก็ไหลๆ ถ้าเปียกหรือถนนลื่นยิ่งไปกันใหญ่ ความนุ่มนวลไม่ต้องหวัง

แต่หากเป็นรถสำรอง หรือวิ่งใกล้บ้านก็พอใช้งานได้จนกว่าจะรำคาญ แต่ก็ไม่เชียร์ให้ใช้เท่าไร มีญาติแหกโค้งหลังฝนตกแถวบ้านมาแล้ว เพราะคิดว่ารถวิ่งใกล้ ใช้ไปก่อน ยางยังไงก็ได้

ออฟไลน์ คุณพ่อหาเงิน

• Jr. Member
  • **
เปลี่ยนไปเลยครับ แค่เสียงยางดัง กับกระด้างเและแข็งขึ้นเนี่ย
ผมก็หูชาแล้วครับ คนข้างๆพูดไม่หยุด แม้กระทั่งลูกสาว :(

ออฟไลน์ SM.

เกาะน้อยลง เสียงดัง

เมื่อกี้แวะคุยกับร้านยางมาครับ

pilot sport 3 195/50 R15 มีของเลย

เส้นละ 3200  ของเดิมเทิร์นได้ 1000 ครับ

แต่ของเดิมเป็นซีรี่ย์  55 ผมเริ่มกังวลว่ารถจะเตี้ยลงอีกเกิน 1 ซม. หรือไม่

ตอนนี้ลิ้นหน้าผมร้าวอยู่ข้างนึงครับ

ออฟไลน์ Sit: )

เรื่องเตี้ยลงก็เรื่องนึง แต่เรื่องขนาดวงล้อสำคัญกว่า
เดี๋ยวไมค์เพี้ยน แล้ว pilot sport 3 ผลิตมาเมื่อไร
ก่อนซื้อควรถามให้รู้ จะได้รู้ข้อมูลก่อนจ่ายตังว่าได้อะไรมา

เรื่องเตี้ยลงก็เรื่องนึง แต่เรื่องขนาดวงล้อสำคัญกว่า
เดี๋ยวไมค์เพี้ยน แล้ว pilot sport 3 ผลิตมาเมื่อไร
ก่อนซื้อควรถามให้รู้ จะได้รู้ข้อมูลก่อนจ่ายตังว่าได้อะไรมา

ขอบคุณคุณ Sit: ) ที่เตือนสติครับ

ผมว่าเอาขนาดเดิมดีกว่า น่าจะได้ของใหม่กว่าที่มีใน stock

ซึ่งผลิตสัปดาห์ที่ 50 ปี 2016 ครับ น่าจะอยู่ประมาณ ธค

ได้ซัก มค 2017 ก็ยังดีครับ อิอิ

เรื่องไมล์เพี้ยน ผมลอง OBD2 APP มือถือดู หากเป็นยางเดิมซีรี่ย์ 55 ความเร็วจาก ECU จะตรง GPS เลยครับ

ตอนนี้ผมสั่งกับร้านไปแล้วครับว่าเอา 195/55 R15 (ขับรถไปสั่ง เพิ่งถึงบ้านตะกี้เองครับ อิอิ)