ผู้เขียน หัวข้อ: Defi "ปลอม" ใช้ได้ดีไหมครับ  (อ่าน 24512 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Defi "ปลอม" ใช้ได้ดีไหมครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 21:46:55 »
ก่อนจะตำหนิ ขอออกตัวก่อนว่าที่มองของปลอม เพราะมีความสามารถที่ของจริงไม่มีครับ

รุ่นที่ดูไว้อยู่คือ Defi ZD เพราะต้องการให้มีอุปกรณ์น้อยชิ้น โดยถ้าเป็น ZD ก็จะเป็นจอตัวเดียวเล็กๆ บอกค่าได้ครบถ้วน .... ซึ่งของแท้จะสามารถเพิ่มเซ็นเซอร์ได้แค่ water temp oil temp oil pressure .... แต่ของปลอม สามารถเพิ่มเซ็นเซอร์ manifold pressure ได้ด้วยซึ่งเป็นสิ่งที่อยากได้ด้วย

ไม่ทราบว่าใครเคยมีประสบการณ์กับ Defi "ปลอม" กันบ้างไหมครับ ว่าใช้งานได้ดีขนาดไหน

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
Re: Defi "ปลอม" ใช้ได้ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 21:48:37 »
ของปลอม ทุกอย่าง มีใว้ปลอบใจตัวเอง จำใว้

ออฟไลน์ mirthhahaha

Re: Defi "ปลอม" ใช้ได้ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 21:54:09 »
ผมติด volts กับ water temp ตั้งแต่สมัย 4 ปีที่แล้ว
มันได้แค่ดูความผิดปกติ ถ้าเอาค่าจริงๆเลยไม่ตรงครับ
แต่ผมไม่รู้ว่าสมัยนี้มันดีขึ้นรึเปล่า

ออฟไลน์ testmaster

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 22:27:52 »
หาจอแบบ obd2 ดีกว่าครับอย่างน้อยค่าก็ยังตรงเพราะอ่านมาจาก ecu เลย

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 22:41:40 »
ไม่ดีครับ

ค่าไม่ตรงกับความเป็นจริง มีประโยชน์เอาไว้ดูแค่เทรนด์ว่าค่าไม่ผิดปกติเท่านั้น

และหลังๆ ค่าแสดงผลแรงดันน้ำมันเครื่องเริ่มเพี้ยนแล้ว Defi ZD Clone นี่แหละ วิ่งๆ ไป มันแกว่งเฉ๊ยยย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 22:42:27 »
ใช้ Advance ZD อยู่ ถ้าของปลอมมีกล่อง Control เหมือนกันก็น่าจะใช้งานได้สะดวกครับ เมื่อก่อนมีเกจ์หลายๆ ตัว กด Rec / Play ทีต้องคอยดูทีละอัน อันนี้ดูที่รออันเดียว สะดวกกว่าเยอะ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 23:27:04 »
หาจอแบบ obd2 ดีกว่าครับอย่างน้อยค่าก็ยังตรงเพราะอ่านมาจาก ecu เลย

ผม​เห็น​ด้วย​ครับ​

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 05:37:22 »
ขอบคุณครับ

จริงๆวัดแล้วได้ค่า "ไม่แม่นยำ" ไม่เป็นไร ถ้ามัน "เที่ยงตรง" ... แต่ถ้าแบบอยู่เฉยๆแล้วค่าแกว่งนี่ไม่ไหว นอกจากจะไม่มีประโยชน์แล้วยังหลอกให้เสียสติอีก

คันที่จะใส่ใช้ ODB2 gauge ไม่ตอบโจทย์ครับ เพราะเป็นรถที่ใส่ supercharger เอง ตัวกล่องไม่รู้จัก intake manifold pressure ครับ (oil pressure กับ oil temp กล่องก็ไม่รู้จักเหมือนกัน) ... ทางเลือกคงต้องเป็น จอ ZD + boost แท้ ... หรือไม่ต้องลองหาของ greddy multi gauge d/a ตัวที่อ่านค่าได้ 7-in-1

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 07:52:41 »
ไม่ว่ามันจะดีหรือไม่ มันก็ปลอมครับ ติดแล้ว โดนเพื่อนล้อนะ อย่าเลย

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 09:12:35 »
ไม่ว่ามันจะดีหรือไม่ มันก็ปลอมครับ ติดแล้ว โดนเพื่อนล้อนะ อย่าเลย

ไม่เห็นเกี่ยวเลย ซื้อเอามาใช้งาน ถ้า reliable ก็น่าซื้อ แต่ถ้าตัวเลขแกว่งจะเอามาทำไม ประสาทกินป่าวๆ

ปล. ผมซื้อ TMPS มาใช้ อยู่ๆ พี่ท่านฟ้องว่าความดันลมยางอยู่ที่ 40 เครียดเลย กลัวยางระเบิด

เพราะเดิมลมไว้ที่ 33 เอง วิ่งไปซักพัก กลับมาที่ 33 เออ แล้วไป 

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 09:28:37 »

ไม่เห็นเกี่ยวเลย ซื้อเอามาใช้งาน ถ้า reliable ก็น่าซื้อ แต่ถ้าตัวเลขแกว่งจะเอามาทำไม ประสาทกินป่าวๆ

ปล. ผมซื้อ TMPS มาใช้ อยู่ๆ พี่ท่านฟ้องว่าความดันลมยางอยู่ที่ 40 เครียดเลย กลัวยางระเบิด

เพราะเดิมลมไว้ที่ 33 เอง วิ่งไปซักพัก กลับมาที่ 33 เออ แล้วไป
ใช่เลยครับ เน้นไว้ดูการเปลี่ยนแปลงอะไรที่ผิดปกติ ... ค่าไม่ต้องถูกก็ได้ แต่วัดของเหมือนกัน 2 ที ต้องได้ค่าเหมือนเดิม ถ้าของมันยังเหมือนเดิม แต่วัด 2 ทีแล้วค่าเปลี่ยน (มาตรวัดมันไม่ "เที่ยง") ... อันนี้ ไร้ประโยชน์

ออฟไลน์ Pat.C

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 09:36:34 »
เคยซื้อของปลอมมาใช้อยู่ครับ water temp, boost, oil press, fuel press

ใช้อยู่ประมาณ ๒ ปี ขายรถไป ระหว่างใช้ก็ไม่รู้สึกว่ามีปัญหาอะไรครับ

เท่าที่เทียบกับ obd ที่ดึงค่าจากกล่อง อุณหภูมิน้ำตอนเครื่องร้อน (ค่าคงที่) ไม่แตกต่างกัน

แต่ตอนวอร์มเครื่องจนขึ้นมาค่าคงที่ มีแตกต่างนิดหน่อยครับ

เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 09:43:39 »
บางทีก็เคยถามเพื่อนที่เคยติดอุปกรณ์เหล่านี้ครับ ส่วนมากไม่ค่อยดูค่าอะไรต่างๆหรอกครับ

ใหม่ๆก็ดูบ้าง หลังๆแทบไม่ได้มอง ไปๆมาๆแค่ติดไว้โชว์เฉยๆ  :D :D :D

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 10:18:36 »
เมื่อก่อนรถเพื่อนสนิทติดของปลอมนี่แหละ ปีแรกมันก็ดีนะสวยดีมีเพี้ยนบ้าง ปีที่สองค่าเริ่มเพี้ยนเยอะขึ้น ปีที่สามนี่ดับไปเลย

ถ้าเอามาใช้งานจริงจังซื้อของจริงเถอะ

ออฟไลน์ lufy

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 10:44:09 »
ใช้ Racetech อยู่ครับผมว่าก็ตามงบล่ะครับ (อยู่ในข่ายของก็อป) ความจำเป็นใช้เงินของแต่ละคนไม่เหมือนกัน  ติดแค่ โวลล์ กับ temp ก็พึ่งพาได้นะครับ ใช้มา 3 ปีครึ่งแล้วก็ยังดีอยู่ เวลาขึ้นเขาเดินทางไกลก็พึ่งพาได้อยู่นะครับ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 10:46:20 »
จัด jackson racing แท้ๆเลยคับ  8)

http://www.supercharger.com/Shop/ViewProducts.aspx?PlateIndexID=33947

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 11:25:39 »
มีอีกตัวที่น่าสนก็ blitz Touch BRAIN ครับ เพิ่ม sensor ได้ แต่รวมๆแล้วราคาคงพอๆกับ ZD CSP + วัดบูสต์  :'(

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 12:04:39 »
จัด jackson racing แท้ๆเลยคับ  8)

http://www.supercharger.com/Shop/ViewProducts.aspx?PlateIndexID=33947
อยากได้ oil temp oil press boost แต่ไม่อยากติด 3 ตัวน่ะสิครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 12:06:50 »
มีอีกตัวที่น่าสนก็ blitz Touch BRAIN ครับ เพิ่ม sensor ได้ แต่รวมๆแล้วราคาคงพอๆกับ ZD CSP + วัดบูสต์  :'(
ลืมตัวนี้ไปเลย ... เคยถามราคาเหมือนจะถูกกว่า ZD clubsport + วัด boost แถมมีจอเดียวด้วย เดี๋ยวลองสอบถามตัวแทนไทยดูอีกทีครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 12:56:17 »
^
เคยเจอว่าไม่ถึงสองหมื่นนะครับ ตัว Touch BRAIN
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 15:38:17 »
^
เคยเจอว่าไม่ถึงสองหมื่นนะครับ ตัว Touch BRAIN
เคยถามเมื่อต้นปีที่แล้ว หมื่นเจ็ด-หมื่นแปด ... ล่าสุด 2 หมื่นกับอีกห้าร้อย ยังไม่รวมบูสท์เซ็นเซอร์ ... ถูกกว่า ZD clubsport แต่อ่านค่าได้เหมือนกล่องเห็น ไม่ต่างจาก ODB2 gauge เท่าไหร่

ดูท่าแล้วน่าจะจบที่ ODB2 gauge + boost gauge มั้งครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 18:18:23 »
ลืมตัวนี้ไปเลย ... เคยถามราคาเหมือนจะถูกกว่า ZD clubsport + วัด boost แถมมีจอเดียวด้วย เดี๋ยวลองสอบถามตัวแทนไทยดูอีกทีครับ

Rakuten ครับ ราคาค่อนข้างดีกว่า

ตัวนี้ เพิ่มกล่องต่อ sensor ซื้อ sensor อีก ก็อย่างที่ว่าครับ ราคาใกล้เคียงกับ CSP ดีตรงมันจบในตัวเดียวได้

แต่ถ้าหากอยากดูบูสต์แยกก็ไม่เหมาะครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 20:28:57 »

Rakuten ครับ ราคาค่อนข้างดีกว่า

ตัวนี้ เพิ่มกล่องต่อ sensor ซื้อ sensor อีก ก็อย่างที่ว่าครับ ราคาใกล้เคียงกับ CSP ดีตรงมันจบในตัวเดียวได้

แต่ถ้าหากอยากดูบูสต์แยกก็ไม่เหมาะครับ
ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองส่องราคาดูครับ อยากได้เป็นตัวเดียว คลีนๆ ครับ ...

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 12:31:53 »

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองส่องราคาดูครับ อยากได้เป็นตัวเดียว คลีนๆ ครับ ...

เฉพาะตัวมัน 12 ครับ ไม่รวมส่ง และภาษี ;)

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 12:45:22 »
จะเข้ามาตอบแล้วหลายวัน มัวแต่หาข้อมูลอยู่
บังเอิญเห็นลิ้งค์นี้
http://www.86brzthailand.com/index.php?PHPSESSID=38v96h0pgmn950168v7e5g6gs0&topic=459.msg2131;topicseen#msg2131
 เจ้าของใช่sup boost 0.5bar เหมือนกัน เลยไลน์ไปถามมาให้ เค้ากะจะใช้ greedy sirius ครับ รุ่นใหม่ด้วยสวยดี

ออฟไลน์ auto46

• Jr. Member
  • **
  • ปืนฉีดน้ำ
    • LANCER EX
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 14:01:19 »
ผมใช้ อยู่คับ ของปลอม รุ่นเกือบล่าสุด ที่มีกล่องคอนโทรลด้วย  สายไม่พันแบบสมัยก่อนแล้วคับ เสียบเซนเซ่อเข้าที่กล่อง แล้วจากกล่องมาที่เกจ เส้นเดียวเลย ผมติด ext. temp , water temp , oil temp , oil press , fuel press , vacuum , volt , รอบเครื่อง

ใช้ดีปกติ ลองเทียบกับ obd อย่างค่า water temp เพี้ยนไป 2 คับ

แล้วก็ oil press เซนเซ่อ ชอบเสีย หลอนบ่อย กะดิกขึ้นลงไม่หยุด ต้องซื้อเซนเซ่อมาเปลี่ยนใหม่

เดี๋ยวนี้รุ่นล่าสุด มีกล่องคอนโทรลทรงเดียวกับแท้เลยคับ ใช้ร่วมกับเกจแท้ได้เลย สายเซนเซ่อ เป็นแบบปลั้กเสียบกับตัวเซนเซ่อเหมือนของแท้

รีโมท ตั้งบันทึกค่าได้ แบบของแท้

ถ้าไม่ซีเรียสก็ลองมาหาใส่ดูได้คับ ราคาหลักพัน ผมใส่มาปีกว่า ๆ ๆ แล้วคับ ยังปกติดี

หลังไมค์ มาถามได้คับพี่

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 16:45:14 »
จะเข้ามาตอบแล้วหลายวัน มัวแต่หาข้อมูลอยู่
http://www.86brzthailand.com/index.php?PHPSESSID=38v96h0pgmn950168v7e5g6gs0&topic=459.msg2131;topicseen#msg2131
 เจ้าของใช่sup boost 0.5bar เหมือนกัน เลยไลน์ไปถามมาให้ เค้ากะจะใช้ greedy sirius ครับ รุ่นใหม่ด้วยสวยดี
ขอบคุณครับ น่าสนดีเหมือนกัน ...

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 17:29:19 »
ขอบคุณครับ น่าสนดีเหมือนกัน ...

Greddy รุ่นนี้สวยแจ่มมากครับ ไม่รู้ยังเป็น NS ผลิตเหมือนเดิมไหม ราคาคงไปไกลใช่ย่อยครับ ไม่น่าจะถูกกว่า Greddy ตัว 7 สี 7 ศอกรุ่นเดิม  ;D

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 18:54:26 »
ผมใช้ อยู่คับ ของปลอม รุ่นเกือบล่าสุด ที่มีกล่องคอนโทรลด้วย  สายไม่พันแบบสมัยก่อนแล้วคับ เสียบเซนเซ่อเข้าที่กล่อง แล้วจากกล่องมาที่เกจ เส้นเดียวเลย ผมติด ext. temp , water temp , oil temp , oil press , fuel press , vacuum , volt , รอบเครื่อง

ใช้ดีปกติ ลองเทียบกับ obd อย่างค่า water temp เพี้ยนไป 2 คับ

แล้วก็ oil press เซนเซ่อ ชอบเสีย หลอนบ่อย กะดิกขึ้นลงไม่หยุด ต้องซื้อเซนเซ่อมาเปลี่ยนใหม่

เดี๋ยวนี้รุ่นล่าสุด มีกล่องคอนโทรลทรงเดียวกับแท้เลยคับ ใช้ร่วมกับเกจแท้ได้เลย สายเซนเซ่อ เป็นแบบปลั้กเสียบกับตัวเซนเซ่อเหมือนของแท้

รีโมท ตั้งบันทึกค่าได้ แบบของแท้

ถ้าไม่ซีเรียสก็ลองมาหาใส่ดูได้คับ ราคาหลักพัน ผมใส่มาปีกว่า ๆ ๆ แล้วคับ ยังปกติดี

น่าจะรุ่นเดียวกะที่ผมใส่คันเล็ก

Control ไม่แพงครับ เซ็นเซอร์ตัวแรงดันน้ำมันเครื่องชอบสวิงเหมือนกัน

เดี๋ยวนี้เกจ Defi ไต้หวัน บางตัวทำเนียนขนาดเสียบกล่องแท้ละติดได้เลย กล่องคอนโทรลก็ด้วย เสียบ Defi แท้ทำงานได้

ออฟไลน์ auto46

• Jr. Member
  • **
  • ปืนฉีดน้ำ
    • LANCER EX
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 13:58:49 »

น่าจะรุ่นเดียวกะที่ผมใส่คันเล็ก

Control ไม่แพงครับ เซ็นเซอร์ตัวแรงดันน้ำมันเครื่องชอบสวิงเหมือนกัน

เดี๋ยวนี้เกจ Defi ไต้หวัน บางตัวทำเนียนขนาดเสียบกล่องแท้ละติดได้เลย กล่องคอนโทรลก็ด้วย เสียบ Defi แท้ทำงานได้

แล้วของพี่ เวลามันเสีย พี่เปลี่ยนหรือว่าใช้ต่ออะคับพี่

รอบนี้ของผมเสียมาสักพักละ เวลามันสวิง เห็นแล้วหงุดหงิดนิด ๆ  555+