ผู้เขียน หัวข้อ: Sunroof -moonroof -pano'sunroof ต่างกันยังไงครับ  (อ่าน 6380 ครั้ง)

ออฟไลน์ pjs6306

• Hero Member
Sunroof -moonroof -pano'sunroof ต่างกันยังไงครับ
« เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 16:57:19 »
สงสัยอยู่ตลอด ถามท่านๆสมาชิค เลยละกันครับ😊

ออฟไลน์ Tan Int

Re: Sunroof -moonroof -pano'sunroof ต่างกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 17:03:06 »
Sunroof นิยามเดิมคือช่องเปิดปิดรับอากาศเฉยๆ มันจะไม่เป็นกระจก ส่วนมากแค่เผยอขึ้นนิดเดียว
Moonroof ก็คงตามชื่อ และอันนี้เลื่อนหน้าเลื่อนหลังได้ บางรายซ่อนในหลังคารถได้
Panoramic Moonroof คือพวกหลังคากระจกเลย เปิดได้เหมือน moonroof

แบบนี้มั้งครับ จากที่อ่านเจอใน ThaiDriver เล่มไหนไม่รู้เค้าว่าอย่างนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2017, 17:07:10 โดย Tan Int »
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ bubball

Re: Sunroof -moonroof -pano'sunroof ต่างกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 17:13:31 »
Sunroof = ไม่มีกระจก เปิดบอดี้ตัวรถ
Moonroof = เป็นกระจก แค่ครึ่งคันรถ
Panoramic Sunroof = เป็นกระจกขนาดใหญ่ (ซึ้งเอาจริงๆก็ควรเรียกว่า Panoramic Moonroof)
แต่เรียกๆไปเถอะครับ จะ Moon หรือ Sun สมัยนี้คนก็เข้าใจเหมือนๆกันอยู่ดี 5555555

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 17:17:41 »
จากบทความนี้ น่าจะชัดเจนนะครับ
http://www.motortrivia.com/section-surfing-the-net/0018-sunroof-moonroof/sunroof-moonroof.html

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 17:31:23 »
 :o :o :o :o

ได้ความรู้จริงๆ  :P :P :P

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 17:34:28 »
สมัยนี้ Subroof ไม่มีแล้วครับ

แต่เหมือนยังพูดติดปากกันอยู่

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 17:43:52 »
พูดถึง Sunroof ผมนึกถึง Honda prelude Gen 4 ที่เคยครอบครอง สมัยนั้น อย่างเท่ห์

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 18:30:02 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ🤗

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 21:03:17 »
ทั้งหมดที่ว่ามา ไม่สมควรให้มาในรถ ยี่ห้อ/รุ่น ไหนก็ตามที่ ประกอบขายเมืองไทย เพราะ จะทำให้ต้นทุนตัวรถเพิ่ม ทำราคาลำบาก และเมืองไทยเป็นเมืองร้อน ไม่เหมาะอย่างยิ่ง ด้วยประการทั้งปวง เป็นของฟุ่มเฟือย รถเมืองไทยต้องแอร์ เย็นๆ ฉ่ำๆ และเน้นระบบความปลอดภัยให้มากดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2017, 21:07:52 โดย locomotive »

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 21:37:45 »
เวลามีใช้นี่ ดูเหมือนจะดี แต่ได้ใช้จริง ๆ แล้วใช้มากมายทุกวันหรือไม่ ? พอใช้ ๆ ไปยางเสื่อม เพราะบ้านเรามีทั้งฝนและแดด น้ำรั่วอีก ซ่อมยางนะครับ แล้วพอรถอายุมาก ๆ อะไหล่ก็ไม่มี หายาก เวลาขับเจอฝน ต้องหาที่ร่มจอดรออย่างเดียว ล้างรถก็ลำบาก

พวก Sีun roof เหมาะกับพวกรถยุโรป หรือรถทางเหนือ ที่อากาศค่อนข้างแห้ง ฝนตกน้อย มีแสงแดดน้อย เมืองเราเป็นพวกร้อนชื้น จึงไม่ค่อยเหมาะ 

ออฟไลน์ tatum0022

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 21:44:57 »
ทั้งหมดที่ว่ามา ไม่สมควรให้มาในรถ ยี่ห้อ/รุ่น ไหนก็ตามที่ ประกอบขายเมืองไทย เพราะ จะทำให้ต้นทุนตัวรถเพิ่ม ทำราคาลำบาก และเมืองไทยเป็นเมืองร้อน ไม่เหมาะอย่างยิ่ง ด้วยประการทั้งปวง เป็นของฟุ่มเฟือย รถเมืองไทยต้องแอร์ เย็นๆ ฉ่ำๆ และเน้นระบบความปลอดภัยให้มากดีกว่า
ผมก็ว่าเมืองไทยอาจจะไม่เหมาะ แต่กลับกันรุ่นที่ใส่มาให้มักจะขายดี ดูได้จาก HRV ซึ่งยอดสั่งซื้อส่วนใหญ่อยู่ในรุ่น TOP ที่มีหลังคาพานอรามิค
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2017, 21:46:53 โดย tatum0022 »
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ LinLanSer

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 22:22:09 »
ผมเป็นคนนึงถ้ามีโอกาสได้ซื้อรถรุ่นที่มี moonroof และถ้าbudget ไปได้ถึงผมเอาแน่
ที่อยากได้ไม่ใช่ไว้เปิดรับลมหรือแสงอาทิตย์ แต่ผมชอบเปิดตอนกลางคนรับแสงจันทร์และแสงไฟจากภายนอกมากกว่า โดยส่วนตัวรู้สึกฟิน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 02:02:18 »
ตามๆนั้นแหละครับ ซันรูฟไม่มีแล้วละมีแต่มูนรูฟกับหลังคาแก้ว
ส่วนร้อนไม่ร้อนเนี่ยคงแล้วแต่คน เห็นหลายคนบอกร้อนแต่ผมว่าก็ไม่นะ

ออฟไลน์ biozebastian

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 09:30:02 »
EV ผมเปิดไว้ตลอด ชอบรถมันดูโปร่งดี ติดฟิลม์ดีๆตอนกลางวันแดดจัดๆแค่อุ่นๆที่หัวครับ

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 09:33:45 »

ผมใช้ประจำตอนจอดรถตากแดด พอเข้ารถมา เปิด ระบายความร้อนในรถออกได้เร็วมาก

ออนไลน์ Stp

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 09:44:30 »
อย่าเอาความคิดของตัวเองมองว่าคนอื่นเขาเลือกไม่เป็น เขาฟุ่มเฟือย รถรุ่นแทบทั้งหมดที่มีมูนรูฟหรือพาโนรามิกอะไรก็แล้วแต่ เขามีรุ่นราคาต่ำให้เลือก ใครไม่ชอบก็ไปซื้อรุ่นรองแทน

ต้นทุนที่ลดลงก็ไม่เห็นว่าจะได้อุปกรณ์ความปลอดภัยอะไรที่เพิ่มขึ้นสักชิ้น เราก็เห็นๆ กันจากแบรนด์ชั้นนำเจ้าตลาด อย่าตัดสินใจว่าคนที่ซื้อตัว Top เพราะแค่จะเอามูนรูฟโดยไม่สนใจเรื่องความปลอดภัย ปกติในรถรุ่นหนึ่งๆ ตัว Top ย่อมมีคุณสมบัติความปลอดภัยสูงสุดอยู่แล้ว ถ้ามาไม่ครบนั่นต้องด่าแบรนด์ยี่ห้อนั้นแล้วว่าคิดอะไรอยู่ ไม่ได้เกี่ยวกับมีหรือไม่มีมูนรูฟหรือฟุ่มเฟือยไหม คนซื้อเขาพอใจจะซื้อ

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 10:09:47 »
พึ่งรู้นะนี่

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 10:13:39 »
moonroof ถ้าถามว่าจำเป็นไหม ตอบได้เลยว่า สำหรับบ้านเราคงไม่จำเป็น

แต่ถ้าถามว่ามีมาให้โดยไม่เพิ่มราคา(มากนัก) มีก็ดีนะครับ ผลทางจิตใจมากกว่า
ตอนนี้ผมใช้รถอยุ่สองคัน มีทั้งคู่ โดยเฉพาะคันหลัง ห้องโดยสารค่อนข้างดูอึดอัด
ขับรถตอนเช้าตรู่ทุกวัน ได้เปิดให้แสงเข้ามาโล่งสดชื่นสุขใจดีครับ

คันแรกรถปี 2003 ก็สิบสามปีกว่าๆ ยังไม่ได้เปลี่ยนขอบยางmoonroofเลย

หลายๆคนยังเข้าใจผิดคิดว่า ขอบยางmoonroofนั้นต้องเป็นแบบเดียวกับซีลยางต่างๆของเตรื่องยนต์
ไม่ใช่นะครับ ขอบยางmoonroofไม่ได้มีคุณสมบัติต้องแนบสนิทแน่นกันการรั่วซึมแบบซีลน้ำมันเครื่อง ซีลน้ำของเครื่องยนต์
ต้องมีการใช้งานเปิด/ปิด อาจมีการซึมของน้ำตามหลักcapillary effect
ซึ่งถ้าเป็นการซึมหยดแบบนี้ ไม่จำเป็นต้องไปเปลี่ยนยางขอบmoonroofให้เสียตังค์

สำคัญที่สุดคือดูแลรางระบายน้ำ อย่าให้สกปรกอุดตัน
อย่าให้ท่อน้ำที่ระบายทิ้งลงข้างล่างอุดตันที่จะเป็นสาเหตุหลักให้น้ำเข้ารถ

แต่ถ้าน้ำรั่วแบบไหล หรือมีเสียงลมรั่วรบกวน กรณีนี้ก็จำเป็นต้องเปลี่ยน

ออฟไลน์ Trafalgar

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 13:22:47 »
ตามความเห็นด้านบนเลยครับ

รถผมก็มี Moonroof น้ำมันก็เข้าได้ แต่มันก็มีรูระบายลงไปทางเสา A
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 20:01:26 »
สมควรมีครับ ใครไม่อยากได้ก็ซื้อตัวรองลงไปซะ คนอยากได้มีเยอะร้อนไม่ร้อนไม่เห็นมันจะต่างขนาดนั้นม่านบังก็มี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 22:37:24 »
moonroof ถ้าถามว่าจำเป็นไหม ตอบได้เลยว่า สำหรับบ้านเราคงไม่จำเป็น

แต่ถ้าถามว่ามีมาให้โดยไม่เพิ่มราคา(มากนัก) มีก็ดีนะครับ ผลทางจิตใจมากกว่า
ตอนนี้ผมใช้รถอยุ่สองคัน มีทั้งคู่ โดยเฉพาะคันหลัง ห้องโดยสารค่อนข้างดูอึดอัด
ขับรถตอนเช้าตรู่ทุกวัน ได้เปิดให้แสงเข้ามาโล่งสดชื่นสุขใจดีครับ

คันแรกรถปี 2003 ก็สิบสามปีกว่าๆ ยังไม่ได้เปลี่ยนขอบยางmoonroofเลย

หลายๆคนยังเข้าใจผิดคิดว่า ขอบยางmoonroofนั้นต้องเป็นแบบเดียวกับซีลยางต่างๆของเตรื่องยนต์
ไม่ใช่นะครับ ขอบยางmoonroofไม่ได้มีคุณสมบัติต้องแนบสนิทแน่นกันการรั่วซึมแบบซีลน้ำมันเครื่อง ซีลน้ำของเครื่องยนต์
ต้องมีการใช้งานเปิด/ปิด อาจมีการซึมของน้ำตามหลักcapillary effect
ซึ่งถ้าเป็นการซึมหยดแบบนี้ ไม่จำเป็นต้องไปเปลี่ยนยางขอบmoonroofให้เสียตังค์

สำคัญที่สุดคือดูแลรางระบายน้ำ อย่าให้สกปรกอุดตัน
อย่าให้ท่อน้ำที่ระบายทิ้งลงข้างล่างอุดตันที่จะเป็นสาเหตุหลักให้น้ำเข้ารถ

แต่ถ้าน้ำรั่วแบบไหล หรือมีเสียงลมรั่วรบกวน กรณีนี้ก็จำเป็นต้องเปลี่ยน

+1 ขอบคุณสำหรับ ความคิดเห็นดีๆมีสาระครับ   ;)