ผู้เขียน หัวข้อ: แถว 3 แบบ CRV ใหม่ถ้าโดนชนตูด ซัก 60 kmph น่าจะเจ็บตัวแน่นอนใช่ไหมครับ  (อ่าน 19743 ครั้ง)

ออฟไลน์ seeker

• Hero Member
นี่ก็เป็นปัจจัยนึงที่ทำให้ผมไม่อยากซื้อรถ hatchback
เดวนี้ลูกเมียนั่งแถว2 ตลอด

แต่สำหรับ crv เบาะแถว 3 สำหรับผมเอาไว้วางของเท่านั้น
ผมกังวลมากกว่าว่าพื้นที่วางสัมภาระจะลดลง
ตอนนี้ g4 พาลูกเที่ยวทีแทบไม่พอใส่

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
มองภาพกว้างๆบ้างครับ คนเราต่างความคิดเห็น คุณเอาความคิดเห็นที่เป็นอารมณ์ของคุณ มาใช้ไม่ได้ มันที่สาธารณะ ใจเขาใจเรา ผมบอกแล้ว คนบางคน เค้าก้ไม่ได้รู้ ไม่ได้แปลว่าเค้าโง่ แค่ถาม แค่สงสัย ถ้าถามแล้วโดนแขวะโดนว่าอย่างงี้ ใครจะกล้าถาม ที่นี่เวปรถนะครับ ไม่ใช่เวปส่วนบุคคล คนร้อยพ่อพีนแม่ เค้ามาถามมาเล่นเพราะสนใจ เพราะเวปเมื่อก่อนมันไม่ได้เปนแบบนี่ครับ ถามคนที่นี่ดูได้ คุณเป็นสมาชิกใหม่ คุณคงไม่รู้หนอกครับว่าที่นี่ อยู่กันแบบไหน ผมโดนพี่จิม ตำหนิ จน ผม รู้สึกว่าที่นี่คือเวปแบบพี่แบบน้อง เมื่อใครไม่เข้าใจอยากรู้ก็อธิบาย ใครทำผิดก็ตักเตือน ไม่ใช่แบบนี้ใครถามไรมาแขวะเค้าหมด ถ้าวันนึงเวปมันจะมีคนน้อย ก็รู้ไว้ว่ามีคนแบบพวกคุณ อยู่กันอย่างงี้นี่หล่ะ กฎ ระเบียบ ก็มีกันอยู่แล้ว ทำไมไม่อ่านกันครับ ว่าอย่าสร้างความแตกแยก หรือทะเลาะกัน หรือพูดไรที่ทำให้บรรยากาศ เวปเสีย คุณไม่ชอบไม่มีใครว่า แต่อย่าคิดดัง เพราะที่นี่ไม่ใช่บ้านของคุณ ขอบคุณครับ

ผมแปะให้ดูกันหมดนี่หละ ถ้ายังมีแบบนี้อีก ผมคงต้องแจ้งแอดมิน สักแต่ด่าเอามันส์  ผมจะเข้ามาอ่านหาความรู้ไม่เคยได้อ่าน เจอแต่แบบเนี่ย บางทีก็น่าเบื่อนะครับ

คนที่มีปัญหา ไม่ใช่ผมนะ มีแต่คุณนะจิกกัดผมตลอด ผมไม่เคยตอบโต้คุณแม้ แต่คำเดียว ถ้าการฟ้องแอดมินมันทำให้คุณดูดีขึ้นมาเชิญ ครับ รอไร เอาเลย สิครับ ผมตอบในมุมมองของผม อันไหนเหตุผลก็ว่าตามไป จะให้ผมตอบตามใจคุณว่างั้น ใช่ไหมครับ แถมเอา ความที่คุณใหม่เก่า มาข่มขุ่ ด้วย ครับ ถ้าการเล่นบอร์ด คือการพูดอวยโอ้อวดเอาใจ แต่การพูดความจริงไม่ได้ นี้คือความสวยงามของท่านใช่ไหม ผมอุตสาไม่ตอบโต้เพื่อรักษาบรรยากาศ แต่ถ้ามานี้ ผมก้ต้องรักษาสิทธิ์ผมเหมือนกัน และคุณไม่ใช่ผู้ตัดสิน คุณเองก็ไม่ใช้เจ้าของ และคุณก็บอกเองว่าคนหลากความคิด แต่คุณเองก้เอาแต่ใจตัวเองเหมือนกัน แถมมาใส่ร้ายผมว่าผมว่าคนอื่นโง่ มีหลักฐานไหม ถ้ามี เอามา ถ้าอธิบายไม่ได้ ผมไม่ยอมเหมือนกัน และการบอกว่าสิ่งที่ยังมาไม่ถึง คือการไม่สมควรผมผิด งั้นการมโน คือสิ่งสวยงามของคุณ Harley Quinn
เชิญครับ ถ้าคิดว่าความคิดถูก เชิญ รอดูเอาละกันครับ การที่คุณเที่ยวด่า เที่ยวแขวะคนอื่น ผลจะเป็นยังไง แล้วเค้ามโนมันผิดตรงไหน เค้ามาเอาความรู้ ไม่ได้มาจะให้คุณมานั่งแขวะคนอื่น อัอ แล้วผมก้ไม่ได้มาเอาแต่ใจตัวเอง ผิดว่าตามผิด ถูกว่าตามถูก คนขวางโลกอย่างคุณอ่ะ คงไม่เข้าใจหรอก อ่อ แล้วใหม่เก่า นี่ไม่ได้ข่มขู่นะครับ เอาเรื่องจริงมาพูด ทำไมรับไม่ได้หรอครับ คุณเองยังไม่เคารพคนอื่นเลย มาบอกผม จิกกัด เอ่อ ขอโทษนะครับ ถ้าคุณไม่สร้างดราม่า ผมจะมาบอกคุณไหมครับ ว่ามันไม่ดี คนอื่นเค้าพูดตามเหตุผลของเค้า เค้ามีข้อมูลอธิบาย นี่มาถึงมาใส่ๆๆๆๆ มันหลายกระทู้ละครับไม่ใช่กระทู้เดียว ประมาณว่าต้อฃพูดแบบนี้เท่านั้น ข้าพอใจแบบนี้ใครจะทำไม ถามคนอื่นก้ได้ครับ ว่าเปนไง ผมไม่พูดละ ละจะไม่ยุ่งอีกแล้วด้วย ผมเบื่อคนขวางโลกแบบคุณ

โอ้ ไม่ได้เข้ามาดู ใส่ร้ายผมว่าด่าคนอื่นว่าโง่ ยังอธิบายไม่ได้ แถมด่า คนขวางโลก คุณด่าผมรุนแรงได้ขนาดนี้เลย คุณมีอภิสิทธิ์เหนือใคร หรือสิทธิ์อะไรเหรอครับมาว่าผม ผมว่าจะไม่ตอบไรคุณอีกแล้วนะ เสียใจมาก ทำกันขนาดนี้ ผมตอบกระทู้ผมยังไม่เคยว่าใครแบบนี้เลย นี้เหรอครับ คนออกหน้ารักษาบรรยากาศ คุณจะให้ผมรับผิด แล้วจบ ผมรับเองก็ได้ครับ ผมผิด เพื่อรักษาบรรยากาศ หวังว่าคุณ Harley Quinn คงพอใจ และนี้จะเป็นประโยคสุดท้าย ผมคงไม่อธิบาย ไรอีก ต่างคนต่างใจ ละกันครับ ผมคงไม่ตอบ ยุ้งกระทู้ เครียร์ทาง PM กับท่าน Harley Quinn ผมกลัวการถูกข่มขู่ลับหลังฮะ ท่านข่มผมต่อหน้าบอร์ดผมหลายครั้งแล้ว มีไรให้สาธารณชนเห็น ผมจะหยุดเพื่อไม่ให้ เสียบรรยากาศ กับคนเอาหน้าอย่างท่าน *** เพิ่มเติมข้อความ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2017, 10:17:03 โดย locomotive »

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
มองภาพกว้างๆบ้างครับ คนเราต่างความคิดเห็น คุณเอาความคิดเห็นที่เป็นอารมณ์ของคุณ มาใช้ไม่ได้ มันที่สาธารณะ ใจเขาใจเรา ผมบอกแล้ว คนบางคน เค้าก้ไม่ได้รู้ ไม่ได้แปลว่าเค้าโง่ แค่ถาม แค่สงสัย ถ้าถามแล้วโดนแขวะโดนว่าอย่างงี้ ใครจะกล้าถาม ที่นี่เวปรถนะครับ ไม่ใช่เวปส่วนบุคคล คนร้อยพ่อพีนแม่ เค้ามาถามมาเล่นเพราะสนใจ เพราะเวปเมื่อก่อนมันไม่ได้เปนแบบนี่ครับ ถามคนที่นี่ดูได้ คุณเป็นสมาชิกใหม่ คุณคงไม่รู้หนอกครับว่าที่นี่ อยู่กันแบบไหน ผมโดนพี่จิม ตำหนิ จน ผม รู้สึกว่าที่นี่คือเวปแบบพี่แบบน้อง เมื่อใครไม่เข้าใจอยากรู้ก็อธิบาย ใครทำผิดก็ตักเตือน ไม่ใช่แบบนี้ใครถามไรมาแขวะเค้าหมด ถ้าวันนึงเวปมันจะมีคนน้อย ก็รู้ไว้ว่ามีคนแบบพวกคุณ อยู่กันอย่างงี้นี่หล่ะ กฎ ระเบียบ ก็มีกันอยู่แล้ว ทำไมไม่อ่านกันครับ ว่าอย่าสร้างความแตกแยก หรือทะเลาะกัน หรือพูดไรที่ทำให้บรรยากาศ เวปเสีย คุณไม่ชอบไม่มีใครว่า แต่อย่าคิดดัง เพราะที่นี่ไม่ใช่บ้านของคุณ ขอบคุณครับ

ผมแปะให้ดูกันหมดนี่หละ ถ้ายังมีแบบนี้อีก ผมคงต้องแจ้งแอดมิน สักแต่ด่าเอามันส์  ผมจะเข้ามาอ่านหาความรู้ไม่เคยได้อ่าน เจอแต่แบบเนี่ย บางทีก็น่าเบื่อนะครับ

คนที่มีปัญหา ไม่ใช่ผมนะ มีแต่คุณนะจิกกัดผมตลอด ผมไม่เคยตอบโต้คุณแม้ แต่คำเดียว ถ้าการฟ้องแอดมินมันทำให้คุณดูดีขึ้นมาเชิญ ครับ รอไร เอาเลย สิครับ ผมตอบในมุมมองของผม อันไหนเหตุผลก็ว่าตามไป จะให้ผมตอบตามใจคุณว่างั้น ใช่ไหมครับ แถมเอา ความที่คุณใหม่เก่า มาข่มขุ่ ด้วย ครับ ถ้าการเล่นบอร์ด คือการพูดอวยโอ้อวดเอาใจ แต่การพูดความจริงไม่ได้ นี้คือความสวยงามของท่านใช่ไหม ผมอุตสาไม่ตอบโต้เพื่อรักษาบรรยากาศ แต่ถ้ามานี้ ผมก้ต้องรักษาสิทธิ์ผมเหมือนกัน และคุณไม่ใช่ผู้ตัดสิน คุณเองก็ไม่ใช้เจ้าของ และคุณก็บอกเองว่าคนหลากความคิด แต่คุณเองก้เอาแต่ใจตัวเองเหมือนกัน แถมมาใส่ร้ายผมว่าผมว่าคนอื่นโง่ มีหลักฐานไหม ถ้ามี เอามา ถ้าอธิบายไม่ได้ ผมไม่ยอมเหมือนกัน และการบอกว่าสิ่งที่ยังมาไม่ถึง คือการไม่สมควรผมผิด งั้นการมโน คือสิ่งสวยงามของคุณ Harley Quinn
เชิญครับ ถ้าคิดว่าความคิดถูก เชิญ รอดูเอาละกันครับ การที่คุณเที่ยวด่า เที่ยวแขวะคนอื่น ผลจะเป็นยังไง แล้วเค้ามโนมันผิดตรงไหน เค้ามาเอาความรู้ ไม่ได้มาจะให้คุณมานั่งแขวะคนอื่น อัอ แล้วผมก้ไม่ได้มาเอาแต่ใจตัวเอง ผิดว่าตามผิด ถูกว่าตามถูก คนขวางโลกอย่างคุณอ่ะ คงไม่เข้าใจหรอก อ่อ แล้วใหม่เก่า นี่ไม่ได้ข่มขู่นะครับ เอาเรื่องจริงมาพูด ทำไมรับไม่ได้หรอครับ คุณเองยังไม่เคารพคนอื่นเลย มาบอกผม จิกกัด เอ่อ ขอโทษนะครับ ถ้าคุณไม่สร้างดราม่า ผมจะมาบอกคุณไหมครับ ว่ามันไม่ดี คนอื่นเค้าพูดตามเหตุผลของเค้า เค้ามีข้อมูลอธิบาย นี่มาถึงมาใส่ๆๆๆๆ มันหลายกระทู้ละครับไม่ใช่กระทู้เดียว ประมาณว่าต้อฃพูดแบบนี้เท่านั้น ข้าพอใจแบบนี้ใครจะทำไม ถามคนอื่นก้ได้ครับ ว่าเปนไง ผมไม่พูดละ ละจะไม่ยุ่งอีกแล้วด้วย ผมเบื่อคนขวางโลกแบบคุณ

โอ้ ไม่ได้เข้ามาดู คนขวางโลก คุณด่าผมรุนแรงได้ขนาดนี้เลย เหรอครับ ผมว่าจะไม่ตอบไรคุณอีก เสียใจมาก ทำกันขนาดนี้ ผมตอบกระทู้ผมยังไม่เคยว่าใครแบบนี้เลย นี้เหรอครับ คนออกหน้ารักษาบรรยากาศ คุณจะให้ผมรับผิด แล้วจบ ผมรับเองก็ได้ครับ ผมผิด เพื่อรักษาบรรยากาศ หวังว่าคุณ Harley Quinn คงพอใจ

การกระทำของคุณ มันทำให้ผมคิดแบบนั้น เพราะคนที่มีความคิดแบบนี้ ไม่รับฟังความคิดเห็นคนอื่น คุณอื่นมาพูด คุณก็ยังยืนยันที่จะทำเหมือนเดิม คนพวกนี้ผมเรียกว่า คนขวางโลกครับ เอาแบบนี้หละกัน ผมขอโทษคุณที่ใช้คำพูดไม่ดีออกไป ผมทำผิดผมก็ขอโทษนี่หละครับ ที่ผ่านมา ผมแค่อยากจะบอกว่า การที่คุณพูดไรจากใจ ไม่เฟค มันก็ดีครับ แต่มันต้องดูด้วยคนอื่นเค้ารู้สึกยังไง เปรียบเหมือนกับ คุณพูดกะแฟนคุณแรงๆ แล้ว ถ้า เค้าเสียใจในสิ่งที่คุณพูดคุณจะทำยังไง นี่หละ สิ่งที่ผมพยายามตะบอก ที่ผมคอยมานั่งพิมเสียเวลา มาพิมบอกคุณ เพราะอยากให้เราอยุ่กันแบบพี่น้อง ผมเลยพยายามที่จะมาบอกคุณ  ว่าสิ่งที่คุณทำ มันแค่ไม่สมควรครับ แค่นั้นจริงๆ เจตนาผม ถ้ามันทำให้คุณรู้สึกไม่ดี ขอโทษจริงๆครับ
แล้วถ้าจะเคลียผมต่อ pm หรือหลังไมค์ มาครับจะได้หายข้องใจกันเสียที แล้วไม่ต้องมาตอบในนี้กันอีกแล้ว ตามนี้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2017, 22:19:37 โดย Harley Quinn »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
ถ้าจำเคส ปอเช่ ชน ฟอร์จูนเนอร์บนทางด่วนได้ จะเห็นว่า คนขับฟอร์จูนเนอร์ตายนะครับ ทั้งที่ปอเช่ชนมุดทะลุด้านล่าง
เรื่องปลอดภัยไม่ปลอดภัยอยู่ที่ความเร็วหรือโมเมนตั้มในการชนมากกว่า ชนแรงๆหัวใจอาจหยุดเต้นได้หรือคอหัก
อีกอย่างนอกจากโครงสร้างแล้ว ยังมีเรื่องการออกแบบเบาะเพื่อรองรับการชนจากด้านหลังด้วย ซึ่งผมคิดว่ารถญี่ปุ่นยังทำได้ไม่ดีเท่า  volvo 
และการที่เบาะอยู่ติดด้านหลังมากกว่าก็มีสิทธิ์ได้รับอันตรายมากกว่าแน่นอน
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ mothsan

อ้าว มาอ่านอีกที ไงเป็นแบบนี้ไปได้ล่ะครับ 
คุณกันดีๆ ครับ ผมว่า CRV น่าเป็นห่วงน้อยกว่า X-trail อีกครับ 
X-trial เค้าใช้ฝาท้ายพลาสติคทั้งใบเลยครับ น่าจะรับแรงได้น้อยกว่าเหล็ก

เอาเป็นว่าขับรถประเภทไหนก็ต้องระวังหมดแหละครับ ถ้าวันไหนนั่ง 7 คนก็ขับระวังๆ อย่าเบรคกระทันหันแล้วกันนะครับ ชีวิตจะปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
การตอบกระทู้ก็เหมือนเราขับรถบนถนน แหละครับ อาจโดนเบียด โดนโบก โดนปาดหน้าบ้าง ถ้าเราโมโห ปาดคืน เบียดคืน สุดท้ายเรื่องก็ยาว อาจเลยเถิดถึงขั้นยิงกันตาย บางทีอาจโดนบีบแตรใส่บ้าง อาจเป็นเพราะเราเผลอไปเบียดเค้า  อย่าไปคิดมากครับ ก็ยอมๆกันบ้างเรื่องก็จบครับ ขับรถถึงบ้าน ทานข้าวกับลูกเมีย มีความสุขกว่าครับ
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมตอบแบบไม่สนดราม่าในกระทู้นะครับ  ฮอนด้าหลังๆรถจะเหมือนไปเกิดที่อเมริกา ได้ก่อนชาวโลก แล้วต้องไปทดสอบ IIHS ซึ่งฮอนด้าทำได้ดี แทบทุกรุ่นตั้งแต่ปี 2015 มา ฮอนด้าไม่มีคันไหนต่ำกว่า Good เลยมั้ง

ผมก็คิดว่า CRV ก็คงจะดีตามพี่น้องของมันแน่นอน  ชนท้ายที่ 60 km/h ถ้าเป็นรถใหญ่ อันนี้ภาวนาขอให้ไม่ทันเจ็บล่ะครับสำหรับผม  ;D ;D ;D ไม่ว่าผมจะนั่งอยู่ใน XC90 หรือ บริโอ้ ถ้าถูกรถใหญ่วิ่งมาชนขอให้ไม่ทันเจ็บละกัน  แต่ถ้าเป็นรถระดับเดียวกัน ยังไงผมว่ารอดถ้าไม่กระเด็นออกนอกรถไปตายนะ
และไม่ใช่ วิ่งอยู่ 80 เจอรถวิ่ง 250 มาอัดท้าย อันนี้ก็คงไม่ทันเจ็บ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ romeo2011

• Full Member
การจั่วหัวข้อแต่ละหัวข้อ ถามเพื่อประโยชน์โดย รวม ควรตั้งเมื่อถึงเวลาครับ บางกระทู้ รถยังไม่เปิดตัว ไม่มีใครได้เห็น ได้ขับ ได้จับ ได้ดู มานั้งคล้ายๆ หมอดูคู่หมอเดา ว่า แคบปล่าว กว้างไหม นั่งสบายไหม เกียร์พังไหม พังแน่ มีปัญหาแน่ ชนแล้วเจ็บแน่ ตายแน่ ซึงในความคิดผม มันดูแบบ มโนทางใน ไปไกลเยอะมาก ซึ่งการคิดในสิ่งนี้ไปล้วงหน้านี้ มันมีประโยชน์ตรงไหนบ้างครับ ห่วงความปลอดภัย ไม่มีใครว่า แต่มาตั้งแนวๆ เหมือน ดิสเครดิส แต่ผมเชื่อว่า จขกท. คงไม่มีเจตนา ซึ่งในรายการวันเสาร์ที่ผ่านมามีคนถามเรื่อง ปุ่ม เกียร์ ในรายการ พี่แพนก็ตอบว่า เราอย่าคาดเดาเป็น นอสตราดามุส ไม่ได้ ซึ่งเจตนาผม ไม่ไม่ได้อยากสร้างบรรยากาศไม่ดีให้บอร์ด ถ้าผมทำไม่ดี วันหนึ่งผมก็โดนผู้ดุแล เล่นงาน ก็เท่านั้น

เขาก็ถามดีๆนะ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ช่วงหลังๆ เว็บของเราอาจจะเริ่มเปลี่ยนไปนะครับ มีความเห็นเชิงจิกกัด มากขึ้น

ความอดทน ประนีประนอม มองกันและกัน ด้วยความเมตตา ลดลง!

ผมอาจจะโลกสวยไปสักนิดครับ ด้วยอาชีพ ที่สอนหนังสือเด็กๆ  ;)

ผมชอบคำพูดของคุณ Harley Quinn ด้านล่างครับ (ตัดมาบางส่วน)

"พูดไรจากใจ ไม่เฟค มันก็ดีครับ แต่มันต้องดูด้วยคนอื่นเค้ารู้สึกยังไง เปรียบเหมือนกับ    คุณพูดกะแฟนคุณแรงๆ แล้ว ถ้า เค้าเสียใจในสิ่งที่คุณพูดคุณจะทำยังไง"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2017, 23:01:45 โดย Zachary C »
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ baddream11

ไม่มีการถามมันก็ไม่เกิดการถ่ายทอดความรู้

ผู้รู้จะนำความรู้มาให้ผู้ไม่รู้ได้ยังไง

แต่คิดว่าเค้าคงทำให้แข็งแรงเพิ่มขึ้นแหละมั้ง

แต่มันก็อันตรายกว่าแบบอื่นๆ เพราะระยะซับแรงมันน้อย :-\

ออฟไลน์ kittiphat123

ปลอดภัยกว่ารถอีโค่แน่นอนครับ
แต่ผมก็แปลกใจนะครับ อย่างแคปติว่าไม่ยักกะมีคนถาม หรือกลุ่มรถอีโคคาร์หรือB-segmentก็ไม่ยังมีคงกังวล มากังวลกับรถราคาล้านกว่า แปลกดีๆ

ออฟไลน์ SM.

การนั่งติดกับฝาท้าย ไม่ว่าจะกับรถแบบไหน ก็น่าวิตกเรื่องการชนท้ายอยู่แล้วละครับ คล้ายๆกับเรานั่งด้านข้างติดประตู ถ้าโดนชน ก็คงเจ็บเหมือนกันแหละครับ

ออฟไลน์ rtong

โอกาสเกิดการชนท้าย  มีน้อยกว่าหรือเปล่าครับ  ผู้ผลิต  หรือผู้ทดสอบ  เลยยังไม่ค่อนสนใจในจุดนี้เท่าไหร่

ออฟไลน์ HHHsung

จขกท. นิสัยไม่น่ารักเลย ไม่อยากให้เวปนี้มีแต่พวกขี้อิจฉา โพสเหน็บ นี่ นั่น

ไอ้การตั้งคำถามแบบดราม่าๆ ไปตั้งอีกเวปดีกว่ามั้งครับ เวปนี้ตั้งอะไรเหมือนคนมีความคิดน่าจะดีกว่า

การโดนชน มันตรงข้ามกับการไปชน ต้องบอกด้วยว่ารถอะไรชน จึงจะบอกว่าเจ็บไม่เจ็บ

เพราะการที่จะเจ็บมากน้อย อยู่ที่โมเมนตัมของน้ำหนักที่มาชน จักรยานยนต์ รถยนต์ รถบรรทุก ผลมันต่างกัน

อีกประเด็น รถเก๋ง 5 ประตู 7 ที่นั่ง ขนาดเล็ก ทำไมไม่ถาม หรือเพราะไม่ใช้รถที่อยากจะ discredit

ออฟไลน์ dht_tubes

เห็นกระทู้นี้

ผมกลับนึกถึงรถตู้วิน ที่มีถัง NGV อยู่ท้ายรถเลยครับ

ความปลอดภัยในชีวิต ทั้งบนถนนและทั่วๆไป ของเมืองไทยถอยหลังลงทุกปี ต้องพยายามระวังตนเองให้มากๆเข้าไว้ครับ เพราะคนยุคนี้ส่วนมาก เอาตัวเองเป็นใหญ่ไว้ก่อน ซึ่งสะท้อนผ่านพฤติกรรมแทบทุกด้าน ไม่ว่าจะทางโซเชี่ยล บนท้องถนน ฯลฯ

การตั้งคำถามล้วนมีประโยชน์ครับ แต่การเดาใจคนอื่นทางตัวหนังสือ มันก้อมีทั้งถูกต้อง ขาดไป หรือกระทั่งคิดเลยเถิด

เรามาเน้นที่แก่นของคำถามกัน ยอมๆเรื่องปลีกย่อยกันบ้าง ผมว่าทุกอย่างคงจะดีขึ้นเองแหละครับ

ออฟไลน์ CHANOM

จขกท. นิสัยไม่น่ารักเลย ไม่อยากให้เวปนี้มีแต่พวกขี้อิจฉา โพสเหน็บ นี่ นั่น

ไอ้การตั้งคำถามแบบดราม่าๆ ไปตั้งอีกเวปดีกว่ามั้งครับ เวปนี้ตั้งอะไรเหมือนคนมีความคิดน่าจะดีกว่า

การโดนชน มันตรงข้ามกับการไปชน ต้องบอกด้วยว่ารถอะไรชน จึงจะบอกว่าเจ็บไม่เจ็บ

เพราะการที่จะเจ็บมากน้อย อยู่ที่โมเมนตัมของน้ำหนักที่มาชน จักรยานยนต์ รถยนต์ รถบรรทุก ผลมันต่างกัน

อีกประเด็น รถเก๋ง 5 ประตู 7 ที่นั่ง ขนาดเล็ก ทำไมไม่ถาม หรือเพราะไม่ใช้รถที่อยากจะ discredit

อ่านคอมเมนท์นี้แล้วปรี้ดแทนจขกทเลย

ขออนุญาตนะคะ การว่าคนไม่รู้จักกันว่าไม่มีความคิดนี่ มันไม่ดูถูกเขาไปหน่อยหรอคะ เอาอะไรไปตัดสินเขาคะ ว่าเขาไม่มีความคิด ตั้งกระทู้ประสงค์ร้าย ตลกอ่ะ คุณ HHHsung เป็นเจ้าของเว็บหรอคะ ถึงได้มีอำนาจมาตั้งกฏเกณฑ์ว่า คำถามนี้ฉลาด คำถามนี้ดูไม่มีความรู้สักเท่าไหร่

เราไม่รู้จุดประสงค์ของจขกทนะคะ ว่าทำไมถึงตั้งกระทู้นี้ แต่คำถามที่ว่า รถเก๋ง 5 ประตู 7 ที่นั่งขนาดเล็กทำไมไม่ถาม เอ้า ถ้าคนไม่สนใจรถรุ่นนั้น เขาจะถามทำไมละคะ เขาไม่ได้จะเสียเงินซื้อรถขนาดเล็ก เขาจะมาคิดแทนคนจะซื้อรถขนาดนั้นทำไม เขาก็ถามในสิ่งที่เขาสนใจสิ ตรรกะแปลกค่ะ

นี่ขนาดถามเกี่ยวกับรถที่คุณไม่ได้ใช้ ยังโดนขนาดนี้ ถ้าเราตั้งกระทู้ถามเกี่ยวกับข้อด้อยของซีวิคนี่ เราจะไม่โดนคุณลากไปตบกลางสี่แยกเลยหรอคะ  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2017, 09:41:29 โดย CHANOM »
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ zamba

• Newbie
  • *

ถ้าผมจะหาซื้อ CRV ผมต้องถามถึงรถเก๋ง 5 ประตู 7 ที่นั่ง ขนาดเล็ก ด้วยหรอครับ
อันนี้ผมอยากรู้จริงๆ

ออฟไลน์ Darkart

อาจจะมีบาดเจ็บกันบ้าง อยู่จุดมุมปะทะครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ valent

ถ้าผมจะหาซื้อ CRV ผมต้องถามถึงรถเก๋ง 5 ประตู 7 ที่นั่ง ขนาดเล็ก ด้วยหรอครับ
อันนี้ผมอยากรู้จริงๆ
ใช่ครับ
all new CRV 2017 ผมก็เล็งๆ อยู่  อยากรู้เหมือนกัน
สนใจรุ่นนี้ทำไมให้ถามถึงตัวอื่นด้วย
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ Krongbun

หนักอยู่นะครับ ในคลิป ทดสอบที่ความเร็ว 70 km/h

ดูแล้วท่าจะไม่รอดยกคัน

สยองมากครับ ดูจากคลิป นี่ขนาดรถบรรทุกเปล่าๆนะ
แม่จ้าว คันกลางผมว่าไม่รอดแน่นอน

:( ผมเคยเกือบเป็นแบบนี้ โชคดีขวามีไหล่ทางลงไปพอดี - -

ออฟไลน์ 0%

ผมไม่เห็ฯว่า จขกท เขาถามผิดยังไง ทำไมมีคนโดนกระตุกต่อม ประหนึ่งเป็นเจ้าของบริษัทรถยนต์

ออฟไลน์ 2k

BMW Honda Mazda  เป็นสามยี่ห้อที่เราไม่กล้าวิจารณ์มากในบอร์ดนี้ค่ะ ติไม่ค่อยได้ มีคนขึ้นทุกที

ลองเปลี่ยนหัวข้อเป็น Toyota ดูสิ กระทู้จะไปอีกแนวเลยค่ะ ::)

ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ

ผมชอบมาสด้านะ ตอนนี้ไม่ได้ใช้แต่ในอนาคตก็อยากจะหาโอกาสกลับไปใช้อีกครั้ง แต่ผมเป็นประเภทรักวัวให้ผูกรักลูกให้ตี อะไรดีก็อธิบายกันไป อะไรไม่ดีก็ต้องขยายความขึ้นมาว่าอะไรที่มันไม่ดีแล้วจับตาดูประเด็นนั้นว่าเค้าจะแก้ไขในรุ่นถัดไปเมื่อไหร่ ดังสุภาษิตว่า"สองคนยลตามช่อง คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม คนหนึ่งตาแหลมคม มองเห็นดาวอยู่พราวพราย"สายตาของผมาจจะมองไม่เห็นถึงข้อเสียถ้าได้คนอื่นมาชี้แนะสิ่งที่ต้องปรับปรุงมันจะมีประโยชน์มากในการตัดสินใจซื้อรถครั้งต่อไป  ::)

ผมห่างหายเว็บไป3-4เดือนพอกลับมาอีกทีนับวันบรรยากาศเว็บนี้ชักจะเหมือนห้องรัชดาพันทิพเข้าไปทุกที การใช้ความเห็นถากถางแนว ห้ามถามห้ามติยี่ห้อที่ข้าสรรเสิญ เฮ้ยข้ารู้เรื่องนี้แล้วว่ะเอ็งมาถามซ้ำทำไมวะ ความเห็นมีมาให้เห็นเรื่อยๆจนถี่เกินไปแล้ว น่าเสียดายที่ตอนนี้ทีมงานแต่ละคนไม่ว่างพอมาจับตาดูพฤติกรรมสมาชิกเหมือนสมัยก่อน มิฉะนั้นได้มีการแจกตัวแดงกระแทกลูกกระตากระจุยกระจาย  ::) หวังว่าจะมีการจัดระเบียบมารยาทการพูดคุยในเว็บครั้งใหญ่สักทีนะครับ สำหรับผมเว็บนี้เหมือนที่มั่นสุดท้ายที่จะแบ่งปันความรุ้ยานยนต์อย่างมีหลักการ เว็บอื่นๆมีแต่อวย ขายของ พากันทำตัวเป็นนักซิ่งข้างถนนไม่ได้มีสาระอะไรเหมือนที่เว็บนี้ทำได้แล้ว   :'( 
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ mentos

• Jr. Member
  • **
ปลอดภัยกว่ารถอีโค่แน่นอนครับ
แต่ผมก็แปลกใจนะครับ อย่างแคปติว่าไม่ยักกะมีคนถาม หรือกลุ่มรถอีโคคาร์หรือB-segmentก็ไม่ยังมีคงกังวล มากังวลกับรถราคาล้านกว่า แปลกดีๆ

ที่ไม่ถาม captiva เพราะไม่คิดซื้อใช้อยู่แล้วครับ

ส่วน bseg ท้ายสั้น ผมไม่เอาไปตจวไกลๆ เอาแค่วิ่งในเมืองพอ

แต่รถ 7 ที่นั่งนี่บางทีอาจใช้ทางไกล แบบไปวันสองวัน ไปกันคันเดียว แต่ดูๆไปแล้วคงไม่เหมาะละ

งั้นคงต้องไปสองคันเหมือนเดิม

ออฟไลน์ peterW

จริงๆ มันน่าจะ common sense  รถประเภทนี้ โดยชนแล้ว ยังไงก็เจ็บตัว

ออฟไลน์ Automotive Innovations

โอ้ ไม่ได้เข้ามาดู ใส่ร้ายผมว่าด่าคนอื่นว่าโง่ ยังอธิบายไม่ได้ แถมด่า คนขวางโลก คุณด่าผมรุนแรงได้ขนาดนี้เลย คุณมีอภิสิทธิ์เหนือใคร หรือสิทธิ์อะไรเหรอครับมาว่าผม ผมว่าจะไม่ตอบไรคุณอีกแล้วนะ เสียใจมาก ทำกันขนาดนี้ ผมตอบกระทู้ผมยังไม่เคยว่าใครแบบนี้เลย นี้เหรอครับ คนออกหน้ารักษาบรรยากาศ คุณจะให้ผมรับผิด แล้วจบ ผมรับเองก็ได้ครับ ผมผิด เพื่อรักษาบรรยากาศ หวังว่าคุณ Harley Quinn คงพอใจ และนี้จะเป็นประโยคสุดท้าย ผมคงไม่อธิบาย ไรอีก ต่างคนต่างใจ ละกันครับ ผมคงไม่ตอบ ยุ้งกระทู้ เครียร์ทาง PM กับท่าน Harley Quinn ผมกลัวการถูกข่มขู่ลับหลังฮะ ท่านข่มผมต่อหน้าบอร์ดผมหลายครั้งแล้ว มีไรให้สาธารณชนเห็น ผมจะหยุดเพื่อไม่ให้ เสียบรรยากาศ กับคนเอาหน้าอย่างท่าน *** เพิ่มเติมข้อความ
ถ้าผมเป็นคนเอาหน้า อย่างที่คุณว่า ผมคงไม่มานั่งพิมหาคุณหรอกครับ แช้วขอโทษนะครับ ผมข่มขู่คุณยังไงหรือครับ นี่คือความจริง เห็นมะ พอผมพูดเอาความจริง คุณยังรับไม่ได้เลย ละทีคุณว่าคนอื่นล่ะครับ เป็นไง ชอบมั่ยล่ะ โดนคนอื่นเค้าตอกกลับบ้าง คนอย่างคุณอ่ะมันต้องเจอแบบนี้ครับ ถึงจะรุ้สึก ว่าคนอื่นเค้าก็รุ้สึกเหมือนที่คุณรู้สึกหละ ดีครับ ต่างคนต่างอยู่ แล้วไม่ต้องกลัวผม มาข่มขู่หรอกนะครับ ผมเป็นคนตรงๆ พูดก็พูดอย่างมีเหตุผล ไม่จำเป็นต้องมาข่มขู่ มันไม่มีประโยชน์ไรกับผมสักนิด เสียเวลามามากละ แยก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2017, 16:02:23 โดย Harley Quinn »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

BMW Honda Mazda  เป็นสามยี่ห้อที่เราไม่กล้าวิจารณ์มากในบอร์ดนี้ค่ะ ติไม่ค่อยได้ มีคนขึ้นทุกที

ลองเปลี่ยนหัวข้อเป็น Toyota ดูสิ กระทู้จะไปอีกแนวเลยค่ะ ::)

ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ

ผมชอบมาสด้านะ ตอนนี้ไม่ได้ใช้แต่ในอนาคตก็อยากจะหาโอกาสกลับไปใช้อีกครั้ง แต่ผมเป็นประเภทรักวัวให้ผูกรักลูกให้ตี อะไรดีก็อธิบายกันไป อะไรไม่ดีก็ต้องขยายความขึ้นมาว่าอะไรที่มันไม่ดีแล้วจับตาดูประเด็นนั้นว่าเค้าจะแก้ไขในรุ่นถัดไปเมื่อไหร่ ดังสุภาษิตว่า"สองคนยลตามช่อง คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม คนหนึ่งตาแหลมคม มองเห็นดาวอยู่พราวพราย"สายตาของผมาจจะมองไม่เห็นถึงข้อเสียถ้าได้คนอื่นมาชี้แนะสิ่งที่ต้องปรับปรุงมันจะมีประโยชน์มากในการตัดสินใจซื้อรถครั้งต่อไป  ::)

ผมห่างหายเว็บไป3-4เดือนพอกลับมาอีกทีนับวันบรรยากาศเว็บนี้ชักจะเหมือนห้องรัชดาพันทิพเข้าไปทุกที การใช้ความเห็นถากถางแนว ห้ามถามห้ามติยี่ห้อที่ข้าสรรเสิญ เฮ้ยข้ารู้เรื่องนี้แล้วว่ะเอ็งมาถามซ้ำทำไมวะ ความเห็นมีมาให้เห็นเรื่อยๆจนถี่เกินไปแล้ว น่าเสียดายที่ตอนนี้ทีมงานแต่ละคนไม่ว่างพอมาจับตาดูพฤติกรรมสมาชิกเหมือนสมัยก่อน มิฉะนั้นได้มีการแจกตัวแดงกระแทกลูกกระตากระจุยกระจาย  ::) หวังว่าจะมีการจัดระเบียบมารยาทการพูดคุยในเว็บครั้งใหญ่สักทีนะครับ สำหรับผมเว็บนี้เหมือนที่มั่นสุดท้ายที่จะแบ่งปันความรุ้ยานยนต์อย่างมีหลักการ เว็บอื่นๆมีแต่อวย ขายของ พากันทำตัวเป็นนักซิ่งข้างถนนไม่ได้มีสาระอะไรเหมือนที่เว็บนี้ทำได้แล้ว   :'( 
+1ครับ

ออฟไลน์ locomotive

ถ้าผมเป็นคนเอาหน้า อย่างที่คุณว่า ผมคงไม่มานั่งพิมหาคุณหรอกครับ แช้วขอโทษนะครับ ผมข่มขู่คุณยังไงหรือครับ นี่คือความจริง เห็นมะ พอผมพูดเอาความจริง คุณยังรับไม่ได้เลย ละทีคุณว่าคนอื่นล่ะครับ เป็นไง ชอบมั่ยล่ะ โดนคนอื่นเค้าตอกกลับบ้าง คนอย่างคุณอ่ะมันต้องเจอแบบนี้ครับ ถึงจะรุ้สึก ว่าคนอื่นเค้าก็รุ้สึกเหมือนที่คุณรู้สึกหละ ดีครับ ต่างคนต่างอยู่ แล้วไม่ต้องกลัวผม มาข่มขู่หรอกนะครับ ผมเป็นคนตรงๆ พูดก็พูดอย่างมีเหตุผล ไม่จำเป็นต้องมาข่มขู่ มันไม่มีประโยชน์ไรกับผมสักนิด เสียเวลามามากละ แยก

มันเสียเวลาผมมาก ก็ไม่ได้อยากตอบโต้คุณหรอก แต่ แถ ไป ได้เลื่อยนะท่าน จับนั้น นี้ นู้น มา มัดรวม โยน ใส่ ผม แต่คุณถือ สิทธิ์พิเศษ มาว่าผม ใส่ร้ายผมว่าด่าคนอื่นว่าโง่ กับ ด่าตัวผม คนขวางโลก ซึ่งคุณด่าผมลงไปแล้ว คำขอโทษคุณ ไม่มีผลสำหรับผม ซึ่ง สองประโยคนี้ ผม รับไม่ได้ และผมไม่ได้กระทำอย่างที่คุณว่ามา เพราะผมไม่เคยด่าสมาสิกท่านไหนเลยสักคนว่า โง่ และผมก้ไม่เคยเหยียดหยามความคิดสมาชิกท่านใด และใช้คำพูดรุ่นแรงกับท่านไหน ผมพูดตรางๆตามเนื้อหาเท่านั้น  และก็ไม่ต้องขอโทษผมซ้ำ ผมไม่ต้องการอะไรอีก จบ ปล่อบข้อความ นี้ ประจานสิ่งที่คุณทำละกัน เพราะมันจบเพราะผมรับผิด อย่างที่คุณต้องการแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2017, 16:30:19 โดย locomotive »

ออฟไลน์ Xyclop

กระทู้ที่เกินสามหน้า สัณณิษฐานก่อนได้เลย ว่ามี มาม่า

ออฟไลน์ oatekung

:'(
ถ้าเคยซื้อรถหลายๆยี่ห้อ จะไม่ค่อยสนอ่ะครับว่า ใครมาว่ายี่ห้อที่เราชอบ  เรามาคุยถึงข้อดีข้อเสียเถอะครับ เพื่อให้เกิดประโยชน์สูงสุดในบอร์ด
ถึงเราไปเห่อ หรือเป็นติ่ง ยี่ห้อไหนมันก็ไม่ได้ทำให้เรารวยขึ้น หรือจนลงหรอกครับ (บ้านผมก็มีฮอนด้าครับท่านอย่าเพิ่งหัวร้อน ::))
ส่วนตัวที่มองรถ 7 ที่นั่ง แล้วไม่ได้เอา ฟอจูนเนอร์ กับ everest มาถาม เพราะว่า คิดว่ารถมันสูงไปนิด และไม่ชอบรถพื้นฐานกระบะครับ
รถ 7ที่นั่ง นี้ก็เลยมอง CRV เผื่อสำหรับเดินทางไกล เวลาเอาพ่อแม่ไปด้วย  แต่โอเคสรุปแล้ว คือ
มันน่าจะเหมาะกับ หนุ่มออฟฟิศ เอาเพื่อนร่วมงานไปกินข้าว กลางวันมากกว่า ที่จะพาผู้ใหญ่ไป ตจว หนะครับ
B Seg Eco Car ที่ไม่ได้กล่าวถึง เพราะกำลังหารถ 7ที่นั่งครับผม   8)

เวลาคุยกับใครบนโลกออนไลน์ ให้คิดว่าเขามีตัวตนจริงๆ และกำลังพูดต่อหน้าเรา แล้วเราจะสุภาพขึ้นครับ ลองดู  :P :P ::)

ออฟไลน์ toffyearn

ไม่ได้แขวะนะคับ ^^" แต่ผมว่าคิดตามตรรกก็ได้ ไม่น่าจะถามเท่าไรคำถามแบบนี้ แต่ไม่เป็นไรคับ มีคนตอบเยอะ XD

งั้นผมก็ช่วยตอบละกันคับ เอาแบบวิเคราะห์กันเลยนะ
1.ความเร็วของตัวรถ ที่ต่างกันของรถทั้้ง 2คัน
2.น้ำหนักของตัวรถทั้ง 2คัน ถ้าน้ำหนักมากเวลาโดนชนจะทำจุดที่โดนชนส่งแรงเพื่อกระเด็นออกช้ากว่า ทำให้จุดที่โดนชนยุบมาก
3.ระยะยุบจนถึงห้องโดยสาร ถ้ารถซีดานรึกระบะ(ยิ่งมี chassis)จะมาก โอกาสเจ็บก้น้อยลง
4.ลักษณะโครงสร้างรถ ของรถที่ชนและรถที่ถูกชน แต่ละรุ่นก็ออกแบบซับแรงกระแทกได้ไม่เท่ากัน
5.องค์ประกอบอื่นๆ เช่น ชนตรงๆเต็มๆหรือไม่ รถกำลังคาเกียร์อะไรดึงเบรคมือมั้ย คนขับเลื่อนเบาะไปหน้าสุดหลังสุด มีสิ่งของอะไรท้ายรถช่วยซับแรงมั้ย จุดที่ถูกชนความสูงห่างกันมั้ย ชนแล้วเกยกันรึเปล่า เบาะนั่งและหมอนรองศีรษะออกแบบมาดีมั้ย คนนั่งคาด Belt หรือไม่ น้ำหนักและลักษณะคนที่โดยสาร ท่านั่งรถขณะนั้นแบบใด คนขับรู้ตัวหรือไม่ก่อนโดนชน ฯลฯ

สุดท้ายผมว่าถ้าถึงคราวเจ็บมันก็เจ็บอ่ะคับ