ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความเห็น : First Impression ทดลองขับ Honda CR-V Diesel 1.6 Turbo //  (อ่าน 37093 ครั้ง)

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
เหมือนซีวิคเลย ออพชั่นแพรวพราวเยอะ แต่ก็ยังแอบกั๊ก โดยเฉพาะความปลอดภัย
เป็นห่วงเรื่องแอบลดต้นทุนจุดที่มองไม่เห็นด้วย ฮอนด้าช่วงหลังยิ่งมีชื่อด้านนี้

สุดท้ายเดาว่าฮอนด้ามั่นขนาดนี้ ราคาไม่ถูกแน่นอน แต่ขายดีมากแน่นอนเช่นกัน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ GOBBS

ขอบคุณครับ
แต่ไม่ชอบเกียร์ปุ่มกดเหมือนกัน รู้สึกเหมือนไม่ใช่รถเข้าไปทุกที
อย่างอื่น รอ full review
ฝากถึงตอน full review ถ้าเป็นไปได้
อยากให้ลองเอาไปลุยบ้างครับ off road เบาๆ เพราะถ้าคิดว่า มันจะข้ามไปตี PPV สิ่งนึงที่คนซื้อ PPV จะคิดว่า SUV ที่มาจากเก๋งยกสูงคือ "มันลุยไม่ได้เรื่อง"
ถ้าคิดว่า CRV จะเข้าไปสู้กับ PPV จริงๆ ก็อยากจะดูศักยภาพการลุยว่า มันทำได้ประมาณไหนหนะครับ....
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ peterW

• Sr. Member
ดูเทียบแล้ว

mazda cx-5 ตัวใหม่น่าซื้อกว่า  (ถ้าไม่ได้สนใจ 7 ที่นั่งนะ)

ออฟไลน์ 7777777

กำลังงงว่า ให้7ที่นั่งมา แต่ดันไม่มีราวหลังคา ถ้าไปตจว.ขนคนเต็ม แล้วของจะเก็บที่ไหน

ถ้าไม่มีราวหลังคา ก็ควรให้moonroofมา

optionมาแบบขาดๆเกินๆ บอกจะเอามาสู้กับPPV แต่ดันตอบโจทย์ได้ไม่หมด

และส่วนตัว ไม่สวยที่สุดในCRVทั้งหมดที่ผ่านมาแล้ว

ออฟไลน์ delete

กำลังงงว่า ให้7ที่นั่งมา แต่ดันไม่มีราวหลังคา ถ้าไปตจว.ขนคนเต็ม แล้วของจะเก็บที่ไหน

ถ้าไม่มีราวหลังคา ก็ควรให้moonroofมา

optionมาแบบขาดๆเกินๆ บอกจะเอามาสู้กับPPV แต่ดันตอบโจทย์ได้ไม่หมด

และส่วนตัว ไม่สวยที่สุดในCRVทั้งหมดที่ผ่านมาแล้ว
น่าจะออกมาเป็นชุดแต่ง ให้ซื้อเพิ่มมั้งครับ (เพียง 29,900 บาท 555)

ออฟไลน์ rotaryman

อ่านแล้วไม่ว้าวเลย :'(

ออฟไลน์ naretpan

• Jr. Member
  • **
นิยามสั้นๆ "รถแม่บ้าน เน้นประหยัด" ส่วนตัว ผิดหวังครับ นึกว่าจะเน้นแรง

ออฟไลน์ pjs6306

Option คงเพิ่มตามๆมา ตาม my

ออฟไลน์ fishfinger

ลุ้นตรงราคาเนี่ยแหละ ถ้าราคามันโดดไปสู้ PPV นะ
Cx-5 ตัวใหม่ถ้าราคาพอๆเดิม แจ่มกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มาไวจริง ขอบคุณครับ
ออฟชั่นน่าจะจัดเต็มหน่อยนะ ส่วนเครื่องยนต์เน้นประหยัดอยู่แล้วละ

ออฟไลน์ BhuBhu

• Full Member
สุดยอด มาไวมากๆครับ น่าสนใจมาก ขอบคุณมากครับ
กับ 7 ที่นั่ง เครื่องดีเซล ส่วนตัวชอบครับ
ขอรอดูราคาก่อน แล้วรายละเอียดการตัดสินใจคงตามมา

ออฟไลน์ MUK

ขอบคุณครับ
รอดูการทดสอบแบบเต็มๆ
ผมชอบมากเลยครับ มันมี 7 ที่นั่ง ทำให้ผมชอบมากกว่า PPV ครับ
ถ้าราคาไม่แรง ก็รับบางเรื่องได้ แต่ถ้าราคาแรง ผมว่า ควรมีระบบพับเบาะไฟฟ้ามาให้แล้วนะ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
โอ้ว มาไวมาก ขอเก็บไว้อ่านตอนเย็นนะครับ

ออฟไลน์ bbbasty

ขอบคุณครับ

จากที่ดูคลิปเทสของต่างประเทศหลายๆคลิปเป็นไปในทางเดียวกันคือ ต้น (0-100) ไวพอประมาณ (ประมาณ 10 วิ พอๆกับ C-Seg 1.8 2.0 ยุคนี้)

ปลาย (หลัง 140 เป็นต้นไป) ช้ากว่า C-Seg 1.8 และพอๆกับ 1.5 I-VTEC
04' MB W203 C180 Kom
05' Land Rover Freelander 2.0 TD4
08' MB Vito 2.2 L4
09' MB W204 C200 Kom
10' Toyota Camry HV ACV40 2.4
12' MB W212 E250 CGI
13' Toyota Prius 1.8 Top Grade
16' Proton Preve Premium 1.6 CFE
17' Mazda 2 1.5 XD Sports High Plus L
17' MB C350e AMG Dynamic

ออฟไลน์ ismael

เบาะแถว 2 มีพนักพิงหลังที่นั่งสบายขึ้นกว่ารุ่นเดิม ปรับเอนได้ถึง 15 ระดับ

Mazda จงอ่าน!!!!!

ไม่ได้หรอกครับ แนวคิดต่างกัน
คอนเซ็ปการออกแบบของ Honda ที่เป็น "Man Maximum Machine Minimum"
Mazda จะเน้น การขับขี่แบบ Feel the drive

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ใครว่าไม่สวยผมว่าสวยวะ

ออฟไลน์ O_O

อ้างจาก: 7777777 link=topic=57513.msg1008305#msg1008305
date=1489558934

เห็นด้วย ไม่มีซันรูฟ ก็บายๆ Honda sensing ก็ไม่มีให้เลือก

แต่ยังดีที่ให้เกียร์ปุ่มกด ชอบที่มีPaddle shiftที่พวงมาลัยด้วย

ออฟไลน์ VORA

ยังไม่เคยเห็นคันจริง แต่ดูจากรูป spec ต่างๆ  product planing...คงให้ที่1 ยอดขาย C SUV ไทย เค้าต่อไป
เป็น CRV ที่สวยที่สุด ผมว่าดูแมนดีนะแบบ FC และ ประหยัด การขับขี่ดีขึ้น( แบบ HONDA ทีไม่น่าสู้ CX5 ได้แน่ๆ)

แต่ผมรอดู CX5 spec ไทยมากกว่านะ  ไปเห็น นั่งมาที่ Auto salon
ทั้งภายนอก  ภายใน มันก้าวกระโดดมาก โดยเฉพาะภายใน น้องๆรถยุโรป กว้าง สวย ดูดี

ถ้ามาไทยแล้ว 7 ที่นั่งนะ.......อืมมม

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
เห็นแล้ว..ภายนอกออกแบบมาดูเชยที่สุดตั้งแต่มี CR-V  :-X

ออฟไลน์ Jxxx

ยังไม่เคยเห็นคันจริง แต่ดูจากรูป spec ต่างๆ  product planing...คงให้ที่1 ยอดขาย C SUV ไทย เค้าต่อไป
เป็น CRV ที่สวยที่สุด ผมว่าดูแมนดีนะแบบ FC และ ประหยัด การขับขี่ดีขึ้น( แบบ HONDA ทีไม่น่าสู้ CX5 ได้แน่ๆ)

แต่ผมรอดู CX5 spec ไทยมากกว่านะ  ไปเห็น นั่งมาที่ Auto salon
ทั้งภายนอก  ภายใน มันก้าวกระโดดมาก โดยเฉพาะภายใน น้องๆรถยุโรป กว้าง สวย ดูดี

ถ้ามาไทยแล้ว 7 ที่นั่งนะ.......อืมมม

มันมีนะตัว 7 ที่นั่ง แต่ไม่รู้จะใช้ชือ CX-5 + suffix พ่วงท้าย หรือ เปลี่ยนเป็นชื่อใหม่ (เช่น CX-6) แต่ใช้ platform CX-5 นั่นแหละ แล้วไม่รู้จะมาไทยด้วยหรือไม่

เพิ่งถ่ายได้ เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว สังเกตุ C/D pillar

https://twitter.com/NCP131_Seiyan/status/839105090954747904/photo/1

https://twitter.com/OER3264F/status/840048221565026304/photo/1

ออฟไลน์ VORA

เห็นแล้ว..ภายนอกออกแบบมาดูเชยที่สุดตั้งแต่มี CR-V  :-X

มันมีนะตัว 7 ที่นั่ง แต่ไม่รู้จะใช้ชือ CX-5 + suffix พ่วงท้าย หรือ เปลี่ยนเป็นชื่อใหม่ (เช่น CX-6) แต่ใช้ platform CX-5 นั่นแหละ แล้วไม่รู้จะมาไทยด้วยหรือไม่

เพิ่งถ่ายได้ เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว สังเกตุ C/D pillar

https://twitter.com/NCP131_Seiyan/status/839105090954747904/photo/1

https://twitter.com/OER3264F/status/840048221565026304/photo/1

ทำไมดูยาวๆ...แสดงว่ามันไม่ได้เพิ่มเบาะให้เป็น 7 ที่นั่งแบบ Xtrial   CRV หรือครับ
ออกแบบท้ายใหม่เลยเหรอ....

ถ้าเป็น CX6 อย่างคุณว่าก็น่าสนใจนะครับ เน้นจับตลาดกึ่ง  wagon กึ่ง SUV ขนาดกลาง
มีความเป็นรถครอบครัว กว้างมากขึ้น

ออฟไลน์ Tak

Re: // กระทู้แสดงความเห็น : First Impression ทดลองขับ Honda CR-V Diesel 1.6
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 16:51:53 »
จากที่ว่าจะจัดตัว top แน่ๆ ชะงักเลยครับ

Honda sensing ไม่มา :(

งั้นขอรอไปเทียบกับ cx5 อีกทีละกันครับ

ออฟไลน์ SM.

ขอบคุณคับ คุณจิมมี่ สำหรับรีวิว ดีๆ  ::)

เกี่ยร์แบบปุ่มกด
ทุกครั้งที่เปลี่ยนเกียร์ คงต้องคอยก้มมามองตลอด
คงต้องใช้เวลา กว่าจะคุ้น กับปุ่มเกียร์แบบนี้

นั่นสิครับ เดิมสามารถโยกจาก N-D ได้เลย ง่ายๆ ไม่ต้องมอง ตอนนี้คงต้องก้มหาก่อน เคยชินแล้วถึงจะจิ้มโดยไม่มองได้

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณคับ คุณจิมมี่ สำหรับรีวิว ดีๆ  ::)

เกี่ยร์แบบปุ่มกด
ทุกครั้งที่เปลี่ยนเกียร์ คงต้องคอยก้มมามองตลอด
คงต้องใช้เวลา กว่าจะคุ้น กับปุ่มเกียร์แบบนี้

คงต้องใช้ให้ชินหล่ะครับ ผมเปลี่ยนขับ Benz กับ BMW ยังงงๆ เลย เพราะตัว Benz เอาเกียร์ไว้พวงมาลัย ด้วยความชิน ตอนมาขับ BMW คว้าความว่างเปล่าทุกที อีกหน่อยถ้าซื้อ CRV มาเพิ่มก็เกียร์ 3 แบบเลยทีนี้

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ภายในสวยดีๆไม่มีหัวเกียร์ให้จับเล่นอีกแล้ว

ออฟไลน์ AkE

ถ้าผมได้เลือกคันนึงใน seg นี้ผมเลือกไม่ถูกเลยจริงๆ ไม่ลงตัวซักคันแต่บอกได้เลย CRV ขายกระจุยครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ศึกใหญ่กำลังใกล้เข้ามา สิ้นปี17-ตลอดปี18 จะเป็นปีของ SUV/PPV

(คู่แข่งตรง)
New Mazda CX-5
Nissan X-Trail minor change

(ไม่ใช่คู่แข่งตรง แต่ถ้าออฟชั่นดีราคาโดนก็มีผล)
New Subaru XV
New Toyota C-HR

(โจทก์ใหม่ไซส์ใหญ่)
New Nissan PPV
และการปรับเพิ่มออฟชั่นของ PPV ค่ายอื่นๆ

ออฟชั่นที่เหลือจึง = MY18

ออฟไลน์ jumpon77

รอลองขับได้เลยครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ beercs

ต้องลุ้นความประหยัดจะมาในระดับไหน  ซึ่งจะเป็นตัววัดยอดขายได้เลย  ถ้าเกิน 16 โลลิตร ขายดีแน่นอน

ออฟไลน์ CarameLon

มันจะต้องขายดี ตัวดีเซลจะต้องครองตลาดแน่นอน นอน นอน ...  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R