ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องปั้ม ปตท.??  (อ่าน 15075 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheZero

• Sr. Member
Re: ทำไมต้องปั้ม ปตท.??
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 07:52:01 »
เดินทางไกลไปเที่ยว ตจว. มันเจอแต่ ปตท. ครับ
แต่ถ้าในเมือง ปตท. แวะเข้าห้องน้ำ ซื้อกาแฟ อย่างเดียว ถ้าเติมน้ำมันไป หอย, บางจาก

ออฟไลน์ chanphoto

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 07:57:24 »
ส่วนตัวผมนะ

กิน ขับถ่าย ปตท

เติมน้ำมัน หอย

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 08:29:08 »
ปกติ ผมจะเติมน้ำมันบางจาก เพราะค่อนข้างเป็นคน ชาตินิยม และบางจากมีของแถม หลายๆครั้งก็นำสินค้าโอท็อปมาเป็นของแถม ซึ่งเป็นนโยบายที่ถูกใจผมมากๆๆๆๆๆๆๆ

ถ้าออก ตจว. ผมเจาะจง ปตท. เพราะมีของกิน มีเซเว่น และก๋ห้องน้ำสะอาด(ผลพวงจากการซื้อกิจการปั๊ม JET )

ในหลายๆ เฟส ถ้าคุยกันเรื่องน้ำมัน หลายๆ คนจะแอนตี้  ปตท. และยกย่องเชลล์ (ซึ่งเป็นสิทธิ์ส่วนบุคคล สามารถทำได้)

แต่เท่าที่ผมหาข้อมูล เท่าที่ทราบ เชลล์ไม่มีโรงกลั่น( เคยมี แต่ขายกิจการไปตอนวิกฤติเศรษฐกิจ ต้มยำกุ้ง) และปัจจุบันก็รับน้ำมันจากโรงกลั่นในเครื่อ ปตท. ใช่หรือเปล่าครับ
ท่านใดมีข้อมูลที่ถูกต้องบ้างครับ

ก็เหมือนน้ำมันเครื่องครับ แหล่งมาจากที่เดียวกัน แต่ใส่ส่วนผสมต่างกัน แต่ผมไม่ได้บอกนะว่าเจ้าไหนผสมดีกว่ากัน แต่ทุกเจ้าต่างกันแน่นอน

และวิธีกาจัดเก็บต่างกัน การจัดเก็บหละหลวมไม่เหมือนเจ้าอื่น ไม่ค่อยล้างถังเก็บ มีสิ่งเจือปน อันได้ข่าวมาบ่อยๆ เป็นเจ้ายอดนิยม ได้รับคำแนะนำจากผู้เชี่ยวชาญ ว่าถ้าจะเติมเจ้านี้ให้เลือกปั้มใหม่ๆ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 08:29:57 »
ผมก็เข้าแต่ ปตท ครับ ยิ่งตจว ยิ่งไม่เข้าปั้มอื่นเลย

เข้าแล้วครบครับ ทั้งน้ำมัน กาแฟ ก๋วยเตี๋ยว KFC MC 7-11 ห้องน้ำก็สะอาด

เติมแล้วได้ Bluepoint ไปลดกาแฟอีก น้ำมันก็เหมือนๆเจ้าอื่นไม่ได้อืดกว่า กินกว่าอะไร ก็เข้าแต่ ปตท แหละครับ

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 08:34:00 »
ปตท.ต้องยอมรับจริงๆ ครับไปเส้นไหนก็เจอ ปั๊มใหญ่ห้องน้ำสะอาด สิ่งอำนวยความสะดวกเยอะ
แต่ผมพยายามเข้าบางจากมากกว่า ปั๊มใหม่ๆ ก็เริ่มดีใกล้เคียงกัน ร้านอินทนิลอร่อยกว่า
ที่สำคัญคือเติมบางจากรู้สึกว่ารถขับดีกว่า

ปล. ปตท บางจาก ปั๊มใหม่ๆ ติดไฟสว่างมากจนไฟหน้า Auto ผมดับเองเลย ;D
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 08:38:18 »
ป้ายบอก ชนิดน้ำมันขนาดใหญ่ครับ มีสีชัดเจน 91 95 ดีเซล

อย่างเชล ผมเติมไม่ค่อยบ่อย หลงตู้น้ำมันทุกที เหลืองขาวทุกตู้

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 08:46:53 »
 ;) E20 โคตรอืด
ผม แวะแค่ซื้อของกับเข้าห้องน้ำครับ  :P

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 09:04:56 »
ผมเข้าแต่บางจากครับ ชอบโกโก้ของอินทนิล อร่อยดีครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 09:06:35 »
1.มี 7 จอดที ทั้งเมีย ทั้งลูกก็พุ่งไปที่ 7
2.เพราะรถเติมกันเยอะ เลยคิดว่าน้ำมันไม่ค่อยตกค้าง (เฉพาะออก ตจว)
3.มี ATM เกือบจะครบทุกค่าย
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 09:08:35 »
เอาจริงๆน้ำมันเขาก็ไม่แย่นะครับ

ผมเพิ่มเติม E20 ไป-กลับ เขาใหญ่

ไม่อืด ก็ปรกติ วันนั้นขับทางไกลได้ 16.8 โลลิตร นั่ง 4 คนสัมภาระ ไม่เยอะ

ต้องบอกว่าตั้งแต่ได้ Fd2.0 มา เต็มที่ 14-15 โลลิตร แถมนั่ง 2 คน

นี่นั่ง 4 คน ประหยัดกว่าได้ไง

ไว้จะลองอีกทีแล้วมาบอกนะครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 09:11:42 »
ปตท มีมาตรฐานการดูแลที่ค่อนข้างชัดเจนกว่าเจ้าอื่นครับ ถ้าไปต่างจังหวัด มองหาปตท (Jiffy) ก่อนเลย ซึ่งส่วนมากก็โอเคครับ ครบครัน สะอาด สะดวก
เรื่องน้ำมัน ในกทม.กับปริมณฑลเน้นบางจากครับ ได้แต้มและชอบที่น้ำมัน E20 เป็น Euro V ส่วนต่างจังหวัดเน้น ปตทกับบางจาก เน้นปั๊มใหญ่คนใช้เยอะ
ส่วนเรื่องของกิน ถ้าจะกินชา ผมจะแวะ ปตท ที่เป็น Jiffy เก่า ชานมกับชาเขียว รสชาติถูกจริตมาก เข้มข้นหวานมันสะใจ ไส้กรอกบางทีก็จัดโปร 1 แถม 1

เรียงลำดับ
ปตท (Jiffy)
ปตท เซเว่น
บางจาก

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 09:20:49 »
คงเพราะพื้นที่ปั้มส่วนใหญ่จะกว้างขวางที่จอดเยอะ แต่...เติมน้ำมันผมจะเข้าปั้มอื่นๆพวกเชลล์,เอสโซ่,คาลเท็กซ์ ฯลฯ ปั้มใหญ่น่าเชื่อถือหน่อย เพราะสะดวกดีรถไม่แน่น(ส่วนมากมาจอดเติมน้ำมันแล้วก็ไปไม่แช่เหมือนที่ ปตท ที่จะมีหลายกิจกรรมในปั้ม ทำให้หาที่จอดรถยาก) ห้องน้ำก็เช่นกัน ปั้มไหนก็ได้ที่ดูแล้วสะอาดใช้ได้  ส่วนซื้อของกินผมมักแวะร้านขายของข้างทาง คนไม่เยอะ จอดง่าย รีบมารีบไป สรุปคือถ้าไม่จำเป็นก็ไม่เข้า ปตท ไม่ใช่ของเขาไม่ดีนะ แต่คนเยอะรถเยอะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Boyja

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 09:21:58 »
แต่เดิมเรื่องห้องน้ำสะอาดก้อเป็นจุดขายของปั้มนี้นะครับ เพียงแต่ว่าอาจจะเจอปั้มเก่าบ้างก้อตามสภาพละครับ แถวบ้านมี PT เปิดใหม่ก้อดูดีนะครับ ส่วนใหญ่ ปตท จะอลังการมีโน่น นี่ นั่นเยอะกว่าเพื่อนด้วยครับ

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 09:30:11 »
สำหรับผมเข้าไปเอา สิ่งอำนวยความสะดวก เท่านั้นครับ ไม่เติม  :-X

เหมือนกันครับ แวะไปใช้บริการสิ่งอำนวยความสะดวก ส่วนน้ำมันเหรอ รอ next life เถอะ 55

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 09:42:39 »
แต่แถว ตจว. ปตท.ห้องน้ำสะอาดสุดล่ะครับ..
บางจากก็โอเค แต่สิ่งอำนวยความสะดวกอื่นๆยังน้อย
เช่นเดียวกับปั๊ม PT แถมยังไม่มี E20 ให้เติมอีก
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 10:18:35 »
เวลาเดินทางแบบครอบครัว ปตท. สะดวกสุดละ
ไม่ต้องคิดอะไร เลี้ยวได้เลย
   พอเติมน้ำมันไปบางจาก เพราะเก็บแต้มและบัตรเครดิตลด 3% ตลอดกาล  1 ปีผมเติมน้ำมัน 120,000 บ. ได้เงินกลับมา  3,xxx บ. คุ้มครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 10:23:11 »
เติมน้ำมันไปShell  แวะทำกิจเมียช็อปปิ้งไปPTT
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Jaker

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 10:44:54 »
สำหรับผม ห้องน้ำปั๊มปตท. มันก็ไม่ได้แย่มากนะครับ อีกอย่างมีหลายห้อง ไม่ต้องต่อคิวนาน และเวลาเข้าปั๊มนี้ตอนดึกก็รู้สึกปลอดภัย เพราะไฟมันสว่างดี
แต่ถ้าเจอปั๊มไหนที่ห้องน้ำสกปรกจริงๆก็สามารถโทรไปร้องเรียนการบริการและคุณภาพได้ที่เบอร์ 1365 โดยตรงเลยก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 10:58:17 »
ครบ สะดวก สะอาด และห้องน้ำ 30 บาทนี่ฟินนนน  ;D

น้ำมันผมก็เติมนะ บางจาก ปตท PT ยี่ห้อต่างด้าวก็เติมแต่น้อย เชลล์นี่ไม่จำเป็นไม่เข้าไปเหยียบเท่าไหร่ครับ ยกเว้นไป ACT  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 11:07:04 »
มีเฉพาะประเทศไทยรึเปล่าครับที่ปั้ม มีสิ่งอำนวยความสะดวกครบวงจรขนาดนี้ ห้องน้ำ มินิมาร์ท ศูนย์อาหาร ร้านขายของฝาก ร้านขายเสื้อผ้า
ผมไปตปท ปั้มคือแค่ปั้มจริงๆ มีแค่ปั้มกับห้องน้ำ แค่นั้น

ออฟไลน์ IntoTheSun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 11:47:19 »
ถ้าถามคนเดินทางบ่อยๆนี่ ปตท มันครบที่สุดแล้วนะ

ลองนึกดู ห้องน้ำปั้มอื่นๆนี่ก็ลุ้นตลอดสะอาดไม่สะอาด คือ ถามว่า ปตท สะอาดแน่นอนไหม? ก็ไม่ทุกที่ แต่มั่นใจว่าอย่างน้อยก็ไม่สกปรกมากละ

มีกาแฟกิน จริงๆปั้มอื่นๆก็มีนะ แค่ ปตท มี Amazon 100% ไง แว่ะปั้มอื่นต้องมาลุ้นว่าสาขานี้จะมีร้านกาแฟไหม

มี 7/11 อันนี้นี่สุดยอดมาก คือหลับตาก็รู้ว่า ปตท ยังไงก็มีของกินละ แวะปั้มอื่นมันไม่รู้ว่า่ในนั้นจะมีร้านสะดวกซื้อรึเปล่าไง

จริงๆส่วนตัวว่าเค้าสร้าง Brand ปั้มน้ำมันค่อนข้างดีนะ หลับตานึกออกเลยในปั้มมีอะไรบ้าง

ถ้าเข้าปั้มอื่นไปลุ้นตลอดจะเจออะไรบ้าง

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 12:20:05 »
แวะ ปตท. แค่ซื้อของ7-11 กับเติมลมยางหรือแวะกินข้าว (ดุสิตา ช่วงวังน้อย-หนองแค) นานน้านนน จะเติมน้ำมันที ส่วนเติมน้ำมัน จะเน้นcaltex ครับกับptt

อ้าว! ท่านเล่นมุกใช่ไหม
ไม่เติม ปตท. แต่เน้น caltex กับ ptt

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 12:38:20 »
มีคนชอบกาแฟอินทนิลเหมือนผมหลายท่านเลยแฮะ
ผมว่ามันหอม กลมกล่อมกว่าเอ'เมอะซอนนะ  :P
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Fat

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 13:26:12 »
มันค่อนข้างสะดวกกับชีวิตครับ ไปไหนมาไหนก็เจอทุกพื้นที่ บนทางด่วนตามจุดพักรถยังมีเลย แวะทีเดียวครบหมด เรื่องน้ำมันผมไม่ได้ซีเรียส สะดวกตรงไหนเติมอันนั้น ปตท. บางจาก คาล์เทก นี่คือที่เติมหลักๆ

ปตท.สะสมคะแนนเข้าบัตร
บางจาก ก็สะสมคะแนนแลกส่วนลดได้
คาล์เทก ใช้บัตรทรูก็หักส่วนลดได้

ทั้ง3ปั้มนี้ตอบโจทย์ผมหมด

ส่วน shell ไม่เติม เพราะไม่มีความจำเป็นต้องเติมวี-เพาวเวอร์ แพงกว่าแต่ไม่ได้รู้สึกอะไรเลย เลยเลิกเติม เหมือนบังคับให้จ่ายแพงขึ้น (เมื่อก่อนเติมโซฮอล์95ที่shellประจำ) พอเค้ายกเลิกก็ไปหาเจ้าอื่นครับ เพราะบ้านผมมีแต่รถเครื่องเบนซิน แล้วก็เติมแต่โซฮอล์95
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 14:03:28 »
1. แวะกินกาแฟ
2. ห้องน้ำสะอาด
3. มีร้านสะดวกซื้อที่คุ้นเคย
4. เติมน้ำมันบ้างบางที

แต่ถ้าช่วงเทศกาลไม่อยากเข้าเลย คนเยอะมาก

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 17:00:38 »
ปกติ ผมจะเติมน้ำมันบางจาก เพราะค่อนข้างเป็นคน ชาตินิยม และบางจากมีของแถม หลายๆครั้งก็นำสินค้าโอท็อปมาเป็นของแถม ซึ่งเป็นนโยบายที่ถูกใจผมมากๆๆๆๆๆๆๆ

ถ้าออก ตจว. ผมเจาะจง ปตท. เพราะมีของกิน มีเซเว่น และก๋ห้องน้ำสะอาด(ผลพวงจากการซื้อกิจการปั๊ม JET )

ในหลายๆ เฟส ถ้าคุยกันเรื่องน้ำมัน หลายๆ คนจะแอนตี้  ปตท. และยกย่องเชลล์ (ซึ่งเป็นสิทธิ์ส่วนบุคคล สามารถทำได้)

แต่เท่าที่ผมหาข้อมูล เท่าที่ทราบ เชลล์ไม่มีโรงกลั่น( เคยมี แต่ขายกิจการไปตอนวิกฤติเศรษฐกิจ ต้มยำกุ้ง) และปัจจุบันก็รับน้ำมันจากโรงกลั่นในเครื่อ ปตท. ใช่หรือเปล่าครับ
ท่านใดมีข้อมูลที่ถูกต้องบ้างครับ

ก็เหมือนน้ำมันเครื่องครับ แหล่งมาจากที่เดียวกัน แต่ใส่ส่วนผสมต่างกัน แต่ผมไม่ได้บอกนะว่าเจ้าไหนผสมดีกว่ากัน แต่ทุกเจ้าต่างกันแน่นอน

และวิธีกาจัดเก็บต่างกัน การจัดเก็บหละหลวมไม่เหมือนเจ้าอื่น ไม่ค่อยล้างถังเก็บ มีสิ่งเจือปน อันได้ข่าวมาบ่อยๆ เป็นเจ้ายอดนิยม ได้รับคำแนะนำจากผู้เชี่ยวชาญ ว่าถ้าจะเติมเจ้านี้ให้เลือกปั้มใหม่ๆ

ผมอยากให้มีการทดสอบ น้ำมันเชื้อเพลิงจังเลย

เอารถรุ่นเดียวกัน เติมน้ำมันต่างยี่ห้อกัน วิ่งทดสอบในสนาม โดยผู้ใช้รถทั่วไป
แล้วให้ตอบว่า รถคันไหน ใช้น้ำมันยี่ห้ออะไร
เพราะผมเห็นในโพสท์ก็บางคน(ไม่ใช่ในเวปนี้) จัดลำดับความแรงของน้ำมันยี่ห้อต่างๆ ได้แบบชัดเจนเลย

หรือถ้าจะให้ชัดเจน เอาแค่ ปตท.กับ เชลล์ ก็ดีครับ

อยากจะรู้จิงๆ ว่าระหว่างตอบ ถูก กับ ผิด แบบไหนจะเยอะกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2017, 17:05:44 โดย bravo »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 18:49:06 »
ผมแวะแต่บางจากเลยตอนนี้ 

ยิ่งสายใต้นะ  มีแพลนในหัวเลยแวะปั๊มไหน น้ำมันหมดตรงไหน    ใช้บางจากหมด   :P :P
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 21:00:39 »
มีครบไงครับโดยเฉพาะ ตจว
ถ้าในเมืองก็งั้นๆ

ออฟไลน์ comcoth

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 00:26:56 »
คนทั่วไปส่วนใหญ่ชอบสิ่งอำนวยความสะดวกที่แวะทีเดียวจบ กิน เติม ช็อป ไม่ได้สนใจคุณภาพ เช่นแฟนผม
แต่คนแบบเราๆที่รักรถเป็นชีวิตจิตใจที่ไม่ค่อยเติมปตทกันเพราะเหตุผลที่รู้ๆกันอยู่ แต่เมื่อเทียบแล้วสัดส่วนมันน้อยกว่าคนส่วนใหญ่มาก
ปล ผมเติม เซลลกะบางจาก

ออฟไลน์ pradiw

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 10:53:57 »
สำหรับผม
เข้าที่เดียวจบ ซื้อกาแฟอเมซอน เข้า 7 เข้าห้องน้ำ
แถมสะสมคะแนน Blue card อีก