ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องปั้ม ปตท.??  (อ่าน 15101 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ทำไมต้องปั้ม ปตท.??
« เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 18:49:30 »
ไปไหนก็ต้อง ปตท. มี ปตท. ที่ไหน คนเต็มที่นั่น เดี๋ยวนี้ บากจาก เริ่มใหญ่โตขึ้นมาเทียบพี่แล้ว ปตท. แล้ว

ปั้ม PT ก็ดีนะ ผมเคยเข้าไปบริการไม่บ่อยครั้ง แต่รู้สึกประทับใจมาก อาจจะเพราะปั้มยังใหม่ ห้องน้ำเลยน่าเข้า แต่ ธีม การแต่งตัวของเด็กปั้ม แล้วก็ ธีมปั้ม ผมชอบกว่า ปตท มาก

...เคยเข้า ปตท. แล้วสยองไปหลายปั้ม สกปรกมาก ที่แคบไม่พอ ตกใจนี่คือ ปตท. ใช่มั้ย มาตรฐานต่ำมาก

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
Re: ทำไมต้องปั้ม ปตท.??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 18:54:44 »
นั่นสิครับ
แต่ ปตท.มันก็มีทุกอย่างคนเลยเยอะ แต่ไม่ใช่ผมเพราะผมชอบกระจายรายได้ให้เจ้าอื่นมั่ง

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 18:57:00 »
ส่วนตัวถ้าเติมน้ำมันปรกติไป Shell ครับ ส่วนกาแฟชอบ Inthanin ของบางจากมากกว่า แต่ยอมรับว่า ปตท วาง layout ของปั๊มได้น่าแวะมากรวมถึง ที่ตั้งของปั๊มที่เยอะที่สุดเวลาไปต่างจังหวัด

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 18:59:20 »
ห้องน้ำ ปตท ผมว่าดีสุดแล้วนะหลายๆปั๊มที่เป็นแบบปรับปรุง และก็แบบธีมใหม่ ส้วมก็ดี ห้องน้ำบางที่ติดแอร์สวยกว่าห้องน้ำโรงแรมหลายๆที่เลยนะครับ

เพราะเรื่องห้องน้ำนี่แหละที่ทำให้ ปตท คนแวะเยอะมาก แต่ก็นั่นแหละคนหมู่มากย่อมมคนจำพวกไม่รักษาสถานที่ครับ อีกอย่างคืออาหารมีแทบทุกอย่าง

ยังกะคอมมินิตี้ มอว์ ย่อมๆ คนเยอะไม่แปลกครับ ผมชอบสาขาที่มี แมคโดนัลเปิด 24 ชม ดึกๆไปนั่งกินพายน์สับปะรด นั่งโซฟาชิวๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ProVaMed

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 19:06:30 »
ปตท มี 7 คับ

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 19:15:36 »
บางทีดูที่ ยี่ห้ออย่างเดียวไม่ได้ อยู่ที่เจ้าของสาขาด้วย
ปตท ญาติ ผมนี่ ห้องน้ำสะอาดมากคนประจำตลอด

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 19:17:41 »
ปตท.ยุคปี พ.ศ 2530 - 40 แทบไม่อยากเข้าด้วยซ้ำ เพราะสิ่งอำนวยความสะดวกน้อยมาก ยิ่งต่างจังหวัดด้วย ยังกับปั้มหลอด สกปรก

บางจากเองก็ไม่แพ้กัน ภาพลักษณ์ปั้มน้ำมันสหกรณ์มันโผล่มาในหัว ปั้มเล็กๆ มีน้ำมันให้เลือกไม่มาก ไม่มีอะไรเลยเหมือน ปตท.

ช่วงนั้นมี Esso ที่จุดประเด็นมินิมาร์ท สถานที่กว้างขวาง สะอาด คนก็แห่เข้าไปกัน

----

ปตท.ในปัจจุบันมีทุกอย่างครับ หิวก็ 7-11 ห้องน้ำก็สะอาด ไฟส่องสว่างก็ครบ แถมบางที่มีแม็คโดนัลด้วย จะเติมน้ำมันก็สะดวก กดเงินก็สบาย

เลยเป็นทางเลือกลำดับต้นๆ ของคนที่ไม่อยากคิดอะไรมากครับ

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 19:22:48 »
จุดเปลื่ยนของปั้มน่าจะเป็น JETT ที่มี Jiffy รึเปล่าครับ ยุคที่ปั้มห้องน้ำสะอาด มินิมาร์ทน่าเข้า
พอ PTT ไปเทคปั้มเจ็ตมา ก็เลยกำหนดมาคราฐานใหม่ของตัวเองตามไปด้วย
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 19:24:45 »
ปตท.จะมีคู่แข่งแล้วครับ
ปั๊ม บางจาก ริมถนนกาญจนาภิเษก ฝั่งจากพระราม2มุ่งหน้าจุดตัดเพชรเกษม (ตรงข้ามแม็คโครบางบอน) เพิ่งเปิดใหม่ ไฉไลกว่าเดิม ติดๆกับปั๊มPT
ปั๊มกว้างมาก ห้องน้ำอย่างหรู ถ้าติดแอร์เข้าไปนี่แทบจะเหมือนห้องน้ำในห้างดังใจกลางเมือง โถปัสสาวะชายเปิดปิดน้ำอัตโนมัติ มีร้านอาหารFastfoodหลายร้าน Burger King , A&W , Lemon Kitchen ที่จอดรถกว้างๆ
อยากให้บางจากทำแบบนี้อีกหลายๆที่ครับ เข้าปั๊มนี้ลืมPTTเลย (อย่างว่า ปั๊มเปิดใหม่)

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 19:36:04 »
ปตท  บางเจ้าที่ไม่ใช่ถนนสายหลัก คงมีสภาพเล็กแบบที่เห็น ห้องน้ำและสิ่งอำนวยความสะดวกไม่มาก
แต่ถ้าถนนสายหลักจะเปิดปั๊ม ปตท ตอนนี้ละก็ คงต้องผ่านข้อกำหนดหลายอย่างในการลงทุน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 19:59:57 »
ปตท.จะมีคู่แข่งแล้วครับ
ปั๊ม บางจาก ริมถนนกาญจนาภิเษก ฝั่งจากพระราม2มุ่งหน้าจุดตัดเพชรเกษม (ตรงข้ามแม็คโครบางบอน) เพิ่งเปิดใหม่ ไฉไลกว่าเดิม ติดๆกับปั๊มPT
ปั๊มกว้างมาก ห้องน้ำอย่างหรู ถ้าติดแอร์เข้าไปนี่แทบจะเหมือนห้องน้ำในห้างดังใจกลางเมือง โถปัสสาวะชายเปิดปิดน้ำอัตโนมัติ มีร้านอาหารFastfoodหลายร้าน Burger King , A&W , Lemon Kitchen ที่จอดรถกว้างๆ
อยากให้บางจากทำแบบนี้อีกหลายๆที่ครับ เข้าปั๊มนี้ลืมPTTเลย (อย่างว่า ปั๊มเปิดใหม่)

สาขาก่อนเข้าเส้นเลี่ยงเมืองหัวหินด้วยครับ บางจากมี Mc มีร้านเยอะๆ ที่กว้างมาก ที่เติมลมยาง 2 หัว จัดไว้ที่ดีมากๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 20:00:19 »
ตจว.นี่เลือกไม่ได้มากเท่าไรครับ เพราะไม่ค่อยมีปั้มอื่น แต่ถ้ามีผมเติม PT เพราะเขามีน้ำขวดลิตรใหญ่ แถมให้

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 20:02:02 »
ทำได้ดี รายได้ก็เยอะ ทั้งปตท และเอสโซ่
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 20:19:19 »
สำหรับผมเข้าไปเอา สิ่งอำนวยความสะดวก เท่านั้นครับ ไม่เติม  :-X

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 20:30:30 »
ปกติ ผมจะเติมน้ำมันบางจาก เพราะค่อนข้างเป็นคน ชาตินิยม และบางจากมีของแถม หลายๆครั้งก็นำสินค้าโอท็อปมาเป็นของแถม ซึ่งเป็นนโยบายที่ถูกใจผมมากๆๆๆๆๆๆๆ

ถ้าออก ตจว. ผมเจาะจง ปตท. เพราะมีของกิน มีเซเว่น และก๋ห้องน้ำสะอาด(ผลพวงจากการซื้อกิจการปั๊ม JET )

ในหลายๆ เฟส ถ้าคุยกันเรื่องน้ำมัน หลายๆ คนจะแอนตี้  ปตท. และยกย่องเชลล์ (ซึ่งเป็นสิทธิ์ส่วนบุคคล สามารถทำได้)

แต่เท่าที่ผมหาข้อมูล เท่าที่ทราบ เชลล์ไม่มีโรงกลั่น( เคยมี แต่ขายกิจการไปตอนวิกฤติเศรษฐกิจ ต้มยำกุ้ง) และปัจจุบันก็รับน้ำมันจากโรงกลั่นในเครื่อ ปตท. ใช่หรือเปล่าครับ
ท่านใดมีข้อมูลที่ถูกต้องบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2017, 20:40:14 โดย bravo »

ออฟไลน์ Underseven

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 20:37:02 »
ถ้าไปตจว.
แวะเติมน้ำมัน เข้าปั๊มอื่นตาม performance
แวะซื้อของกิน ของใช้ เข้าห้องน้ำ ก็คงต้อง PTT :)

แต่จำนวนปั๊มทั้งประเทศ อันดับสอง คือ PT สีเขียว

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 20:37:17 »
ผมเข้าปตท เพราะ เติมน้ำมันแล้วได้กินกาแฟฟรีครับ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 20:40:49 »
เข้าห้องน้ำ 7- 11 ไม่เติมน้ำมันเด็ดขาดครับ

ออฟไลน์ saimoto

• Newbie
  • *
    • kidrock-tour
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 21:02:40 »
สิ่งอำนวยความสะดวกครบ

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 21:35:09 »
PT แถวบ้านแปลงร่างมาจากปั๊มยี่ห้อ​อื่น​ บริการงั้นๆ​

Shell, esso แถวบ้าน​ เหมือนเน้นแค่เติมน้ำมัน​ ห้องน้ำเหม็น​มาก

เข้า​ ปตท. ปั๊มใหญ​่ดี​ ห้องน้ำสะอาดที่สุดแล้ว

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 21:50:37 »
ปกติ ผมจะเติมน้ำมันบางจาก เพราะค่อนข้างเป็นคน ชาตินิยม และบางจากมีของแถม หลายๆครั้งก็นำสินค้าโอท็อปมาเป็นของแถม ซึ่งเป็นนโยบายที่ถูกใจผมมากๆๆๆๆๆๆๆ

ถ้าออก ตจว. ผมเจาะจง ปตท. เพราะมีของกิน มีเซเว่น และก๋ห้องน้ำสะอาด(ผลพวงจากการซื้อกิจการปั๊ม JET )

ในหลายๆ เฟส ถ้าคุยกันเรื่องน้ำมัน หลายๆ คนจะแอนตี้  ปตท. และยกย่องเชลล์ (ซึ่งเป็นสิทธิ์ส่วนบุคคล สามารถทำได้)

แต่เท่าที่ผมหาข้อมูล เท่าที่ทราบ เชลล์ไม่มีโรงกลั่น( เคยมี แต่ขายกิจการไปตอนวิกฤติเศรษฐกิจ ต้มยำกุ้ง) และปัจจุบันก็รับน้ำมันจากโรงกลั่นในเครื่อ ปตท. ใช่หรือเปล่าครับ
ท่านใดมีข้อมูลที่ถูกต้องบ้างครับ

Shell มีนำเข้าจากโรงกลั่นที่สิงคโปร์ครับ   มีซื้อโรงกลั่นบ้าง  เพราะกลุ่มบริษัทน้ำมันมีการ Co กันอยู่แล้ว
คลัง Shell โคกับ Esso ก็มี  น้ำมันออกมาจากถังเดียวกันด้วยซ้ำ ต่างกันแค่การใส่ additive ก่อนลงรถขนน้ำมันครับ  ดังนั้นยังไงน้ำมันแต่ละเจ้าก็ไม่เหมือนกันแน่ๆ

เพราะบางพื้นที่ ใช้ Base น้ำมันเดียวกันแทบทุกยี่ห้อ แต่ยังไงก็ใส่ additive แยกกันครับ

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 22:09:45 »
เข้าแต่ปตทครับ ยิ่งออกต่างจังหวัดแวะปั้มอื่น เข้าห้องน้ำทีเสียวหลังเลยครับ
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 22:15:07 »
ทำไมกำไรน้อยจัง

ออฟไลน์ Untouchable

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 22:22:13 »
เติมน้ำมันผมเติม หอยดาว...เข้าห้องน้ำ กินข้าว พักรถเข้าปตท.ครับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 22:26:09 »
เดี๋ยวนี้ผมเข้าบางจากแทนปตท.และ ตะก่อนเข้าปตท.แวะพักซื้อของแต่ไม่ค่อยเติมน้ำมันเลย เคยเติมหลายครั้งมันอืดง่ะ T T และบางจากผมว่าน้ำมันดีกว่าและพวกร้านน้ำชากาแฟของปั้มที่ชื่ออินทนนท์ หรือเปล่า?(ผมไม่แน่ใจ5555)ผมว่าอร่อยกว่าอเมซอน ห้องน้ำก็สะอาดกว่า เหมือนทางบางจากเขาrebrandingภาพลักษณ์ให้ดูดีขึ้นเยอะเลยตอนนี้

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 22:59:25 »
เพราะสิ่งอำนวยความสะดวกในปั๊มครับ พวก Amazon  7eleven ร้านอาหาร ร้านของฝาก แต่ไม่เติมน้ำมัน ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ส่วนตัวผมไม่ค่อย Happy กับน้ำมัน PTT ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 23:44:38 »
สำหรับผม ปั้มปตท.คือมันครบไงครับ แวะที่เดียวจบ จะเติมน้ำมันก็เติม หิวก็เข้าร้านสะดวกซื้อ ปวดฉี่ปวดอึก็เข้าห้องน้ำ(เท่าที่ผมประสบพบเจอมา ห้องน้ำปตท.สะอาดสุดในบรรดาปั้มทั้งหลายละครับ) ง่วงก็ทานกาแฟมีร้านอยู่ ไปบางที่อยากทานข้าวก็มีร้านอาหาร บางทีมีร้านขายของที่ระลึกด้วยเลยในปั้ม ที่จอดรถกว้างขวาง กลางคืนก็ไฟสว่าง (รู้สึกว่าจะเปลี่ยนเป็นโคม LED หมดแล้ว) คือมาที่เดียวจบ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 00:14:53 »
ตอบง่ายมาก เพราะมีหลายอย่างครบที่สุดในนั้น ใครจะไปแวะบ่อยๆ งั้นก็แวะจบที่ปตท.ละกัน

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 01:41:17 »
แวะ ปตท. แค่ซื้อของ7-11 กับเติมลมยางหรือแวะกินข้าว (ดุสิตา ช่วงวังน้อย-หนองแค) นานน้านนน จะเติมน้ำมันที ส่วนเติมน้ำมัน จะเน้นcaltex ครับกับptt
~~

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 07:18:55 »
ถ้าไม่ใช่ ตจว. ผมไม่เข้านะ