ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องปั้ม ปตท.??  (อ่าน 14975 ครั้ง)

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
Re: ทำไมต้องปั้ม ปตท.??
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 11:38:07 »
เติม ปตท ที่ปตทเป็นเจ้าของเองครับ ทำงานในวงการนี้มา ดูข้อมูล Lab test แล้วบอกได้เลยมโนกันเยอะมากครับ

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 14:32:13 »
เข้า ปตท เฉพาะเข้าห้องน้ำ กินขนม 7-11 และกาแฟอเมซอนครับ

เติมเอสโซ่ ไม่ใช่แอนตี้ ปตท แต่ใช้ tesco visa มันได้เงินคืน 3% ได้น้ำขวดใหญ่อีก

แต่ ปตท ไม่ได้เงินคืน ไม่ได้น้ำ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 18:50:00 »
เติม ปตท ที่ปตทเป็นเจ้าของเองครับ ทำงานในวงการนี้มา ดูข้อมูล Lab test แล้วบอกได้เลยมโนกันเยอะมากครับ

รวบกวนขอข้อมูล หน่อยครับ
เพื่อเป็นวิทยาทานแก่เพื่อนสมาชิกครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 22:27:33 »
ปกติ ผมจะเติมน้ำมันบางจาก เพราะค่อนข้างเป็นคน ชาตินิยม และบางจากมีของแถม หลายๆครั้งก็นำสินค้าโอท็อปมาเป็นของแถม ซึ่งเป็นนโยบายที่ถูกใจผมมากๆๆๆๆๆๆๆ

ถ้าออก ตจว. ผมเจาะจง ปตท. เพราะมีของกิน มีเซเว่น และก๋ห้องน้ำสะอาด(ผลพวงจากการซื้อกิจการปั๊ม JET )

ในหลายๆ เฟส ถ้าคุยกันเรื่องน้ำมัน หลายๆ คนจะแอนตี้  ปตท. และยกย่องเชลล์ (ซึ่งเป็นสิทธิ์ส่วนบุคคล สามารถทำได้)

แต่เท่าที่ผมหาข้อมูล เท่าที่ทราบ เชลล์ไม่มีโรงกลั่น( เคยมี แต่ขายกิจการไปตอนวิกฤติเศรษฐกิจ ต้มยำกุ้ง) และปัจจุบันก็รับน้ำมันจากโรงกลั่นในเครื่อ ปตท. ใช่หรือเปล่าครับ
ท่านใดมีข้อมูลที่ถูกต้องบ้างครับ

ก็เหมือนน้ำมันเครื่องครับ แหล่งมาจากที่เดียวกัน แต่ใส่ส่วนผสมต่างกัน แต่ผมไม่ได้บอกนะว่าเจ้าไหนผสมดีกว่ากัน แต่ทุกเจ้าต่างกันแน่นอน

และวิธีกาจัดเก็บต่างกัน การจัดเก็บหละหลวมไม่เหมือนเจ้าอื่น ไม่ค่อยล้างถังเก็บ มีสิ่งเจือปน อันได้ข่าวมาบ่อยๆ เป็นเจ้ายอดนิยม ได้รับคำแนะนำจากผู้เชี่ยวชาญ ว่าถ้าจะเติมเจ้านี้ให้เลือกปั้มใหม่ๆ

ผมอยากให้มีการทดสอบ น้ำมันเชื้อเพลิงจังเลย

เอารถรุ่นเดียวกัน เติมน้ำมันต่างยี่ห้อกัน วิ่งทดสอบในสนาม โดยผู้ใช้รถทั่วไป
แล้วให้ตอบว่า รถคันไหน ใช้น้ำมันยี่ห้ออะไร
เพราะผมเห็นในโพสท์ก็บางคน(ไม่ใช่ในเวปนี้) จัดลำดับความแรงของน้ำมันยี่ห้อต่างๆ ได้แบบชัดเจนเลย

หรือถ้าจะให้ชัดเจน เอาแค่ ปตท.กับ เชลล์ ก็ดีครับ

อยากจะรู้จิงๆ ว่าระหว่างตอบ ถูก กับ ผิด แบบไหนจะเยอะกว่าครับ

นึกถึงโฆษณารณรงค์ให้คนเติม 91 แทน 95 สำหรับรถที่เติม 91 ได้สมัยก่อนเลยครับ ให้คนเดียวกันมาขับรถรุ่นเดียวกัน2คัน คันนึงเติม 91 ใส่น้ำหนักถ่วงในกระโปรงท้าย แต่บอกว่าเติม 95 ส่วนอีกคันเติม 95 เป็นรถเปล่าๆไม่มีน้ำหนักถ่วงเพิ่ม แต่บอกว่าเติม 91 ผลปรากฏว่าคนส่วนใหญ่บอกว่าคันที่คิดว่าเติม 95 แรงกว่า พอเฉลยว่าจริงๆแล้วเป็น 91 เงิบรับประทานกันหมด 555

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 13:35:00 »
ปกติ ผมจะเติมน้ำมันบางจาก เพราะค่อนข้างเป็นคน ชาตินิยม และบางจากมีของแถม หลายๆครั้งก็นำสินค้าโอท็อปมาเป็นของแถม ซึ่งเป็นนโยบายที่ถูกใจผมมากๆๆๆๆๆๆๆ

ถ้าออก ตจว. ผมเจาะจง ปตท. เพราะมีของกิน มีเซเว่น และก๋ห้องน้ำสะอาด(ผลพวงจากการซื้อกิจการปั๊ม JET )

ในหลายๆ เฟส ถ้าคุยกันเรื่องน้ำมัน หลายๆ คนจะแอนตี้  ปตท. และยกย่องเชลล์ (ซึ่งเป็นสิทธิ์ส่วนบุคคล สามารถทำได้)

แต่เท่าที่ผมหาข้อมูล เท่าที่ทราบ เชลล์ไม่มีโรงกลั่น( เคยมี แต่ขายกิจการไปตอนวิกฤติเศรษฐกิจ ต้มยำกุ้ง) และปัจจุบันก็รับน้ำมันจากโรงกลั่นในเครื่อ ปตท. ใช่หรือเปล่าครับ
ท่านใดมีข้อมูลที่ถูกต้องบ้างครับ

ก็เหมือนน้ำมันเครื่องครับ แหล่งมาจากที่เดียวกัน แต่ใส่ส่วนผสมต่างกัน แต่ผมไม่ได้บอกนะว่าเจ้าไหนผสมดีกว่ากัน แต่ทุกเจ้าต่างกันแน่นอน

และวิธีกาจัดเก็บต่างกัน การจัดเก็บหละหลวมไม่เหมือนเจ้าอื่น ไม่ค่อยล้างถังเก็บ มีสิ่งเจือปน อันได้ข่าวมาบ่อยๆ เป็นเจ้ายอดนิยม ได้รับคำแนะนำจากผู้เชี่ยวชาญ ว่าถ้าจะเติมเจ้านี้ให้เลือกปั้มใหม่ๆ

ผมอยากให้มีการทดสอบ น้ำมันเชื้อเพลิงจังเลย

เอารถรุ่นเดียวกัน เติมน้ำมันต่างยี่ห้อกัน วิ่งทดสอบในสนาม โดยผู้ใช้รถทั่วไป
แล้วให้ตอบว่า รถคันไหน ใช้น้ำมันยี่ห้ออะไร
เพราะผมเห็นในโพสท์ก็บางคน(ไม่ใช่ในเวปนี้) จัดลำดับความแรงของน้ำมันยี่ห้อต่างๆ ได้แบบชัดเจนเลย

หรือถ้าจะให้ชัดเจน เอาแค่ ปตท.กับ เชลล์ ก็ดีครับ

อยากจะรู้จิงๆ ว่าระหว่างตอบ ถูก กับ ผิด แบบไหนจะเยอะกว่าครับ

นึกถึงโฆษณารณรงค์ให้คนเติม 91 แทน 95 สำหรับรถที่เติม 91 ได้สมัยก่อนเลยครับ ให้คนเดียวกันมาขับรถรุ่นเดียวกัน2คัน คันนึงเติม 91 ใส่น้ำหนักถ่วงในกระโปรงท้าย แต่บอกว่าเติม 95 ส่วนอีกคันเติม 95 เป็นรถเปล่าๆไม่มีน้ำหนักถ่วงเพิ่ม แต่บอกว่าเติม 91 ผลปรากฏว่าคนส่วนใหญ่บอกว่าคันที่คิดว่าเติม 95 แรงกว่า พอเฉลยว่าจริงๆแล้วเป็น 91 เงิบรับประทานกันหมด 555

สมัยที่ ไบโอดีเซล B5 ออกใหม่ๆ ผมก็เติม B5 เป็นประจำ (ด้วยเหตุผลที่ว่า อยากให้เงินค่าน้ำมันที่ผมจ่าย ไหลออกไปต่างประเทศน้อยลง จิ๊ดนึงก็ยังดี)
แต่คนส่วนใหญ่ เขาก็ ยี๊ B5 บอกว่าถ้าเติมแล้วหัวฉีดจะตัน
ผมไปเปลี่ยนกรองโซล่า ที่ปั๊มเชลล์ ผมก็คุยกับช่างคนนี้ประจำ
ผม - กรองโซล่าของผมสกปรกมากมั๊ยครับ
ช่าง- (ดูที่กรองโซล่า) พี่เติมน้ำมันอะไร
ผม - วีเพาเวอร์ตลอดเลยครับ (ทั้งที่จริงเติมบ้างบางครั้ง เพราะชอบลอง)
ช่าง- ยังไม่ค่อยสกปรกนะ พี่จะใช้ต่อมั๊ยล่ะ ยังไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ ดีแล้วพี่ที่เติมวีเพาเวอร์ตลอด ถ้าพี่เติม B5 นะ กรองมันจะมีคราบเหนียวๆ ถ้าใช้ไปนานๆ หัวฉีดรถพี่ตันแน่
ผม- :) ;) :D ;D

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 05:18:05 »
trend ปั๊มน้ำมันยุคต่อไปจะเน้นให้เช่าพื้นที่แนวๆ community mall เล็กๆครับ เพราะบางจุดรายได้ค่าเช่าดีมากๆ

เติมน้ำมัน 95 = ptt , caltex
เข้าบ่อยสุด = ptt เพราะมี 7-11 , amazon , ห้องน้ำสะอาดกว่าปั๊มอื่น , ดูสว่างปลอดภัยกว่าปั๊มอื่นเวลากลางคืน , มีกล้องวงจรปิด 

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 08:36:39 »
ต้องยอมรับว่าครบวงจรครับ