ผู้เขียน หัวข้อ: การที่ Honda City 2017 ไม่ให้ซุ้มล้อพลาสติก ส่งผลอะไรต่อการใช้งานบ้างครับ  (อ่าน 15661 ครั้ง)

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
การที่ Honda City 2017 ไม่ให้ซุ้มล้อพลาสติก ส่งผลอะไรต่อการใช้งานบ้างครับ
พอดีแฟนจะถอย เห็นตัวใหม่ตัดกระทั้งซุ้มล้อพลาสติก เห็นเนื้อเหล็กเต็มไปหมด เลยเครียดไปต่างๆ นานเช่น หินดีดไปโดนเนื้อเหล็ก จะเป็นสนิมในอนาคตไหม แถมเวลาลุยน้ำ ก็โดนน้ำซัดเต็มๆ ด้วย

เลยสอบถามหน่อยว่า มีผลต่อการใช้งานในอนาคตไหม ถ้าต้องเสียเงินเพื่อเบิกมาใส่ และถ้าแพงมาก อาจมีชอยส์เป็นคันอื่นเพิ่ม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ chanphoto

• Sr. Member
brv ไม่มีเหมือนกันครับ รอฟังด้วยคน

ออฟไลน์ mothsan

ซุ้มล้อหน้า หรือ ล้อหลัง ครับ
ผมว่าล้อหลังเนี่ย ไม่มีกันตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ สำหรับ B segment

ถ้าอยากมีก็ซื้อ C segment เอาครับ
ก่อนจะถามว่าส่งผลอะไร ต้องเข้าใจหน้าที่ของมันก่อนครับ ว่ามันมีไว้เพื่ออะไร ถึงจะรู้ว่าไม่มีแล้วมันจะเป็นไง

หลักๆ ผมว่าไม่มีก็ไม่เป็นปัญหา แต่เสียงซุ้มล้อหลังจะดังแค่นั้นครับ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ท่าน จขกท. หมายถึง กรอบพลาสติก ที่กรุอยู่ด้านในซุ้ม หรือครับ? ผมนึกภาพไม่ออก

BRV ไม่มีหรือครับ ถ้าอย่างนั้น โมบี้ คงหมดสิทธิ์  :-X
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

พวกนี้ไม่มี เบิกของตัวก่อน MC ใส่ น่าจะได้น่ะ

ท่าน จขกท. หมายถึง กรอบพลาสติก ที่กรุอยู่ด้านในซุ้ม หรือครับ? ผมนึกภาพไม่ออก

BRV ไม่มีหรือครับ ถ้าอย่างนั้น โมบี้ คงหมดสิทธิ์  :-X

ใช่แล้วครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
รถผมก็ไม่มีนะ ด้านหลัง ก็ยังไม่เจอปัญหาอะไรนะครับ อาจจะแค่เสียงดัง หรือ ไม่สวยแค่นั้นครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมว่าไม่ส่งผลนะครับ แต่มันไม่สวยอย่างแรง

ถึงจะถอดล้อออกมาล้างซุ้มก็ไม่มีทางสวยเหมือนใหม่

ส่วนซุ้มล้อพลาสติก เอาผ้าเช็ดลวก ๆ แล็วเอาน้ำยาทางยางมาเช็ดซ้ำ ก็ดำมันสวยยังกะรถจอดโชว์รูมเลยครับ

ออฟไลน์ Auto

ข้อเสีย

1. เสียงดัง การเก็บเสียงจะไม่ดี
 2. โคลนเลอะขึ้น กระเด็นเข้าตามซอกมากขึ้น
 3. ไม่สวย

ข้อดี ลดต้นทุน    นอกนั้นมองข้อดีไม่เห็นเลย

ออฟไลน์ CJ.

ถ้าจำไม่ผิดซุ้มหน้าเป็นพลาสติก ซุ้มหลังเป็นสักหลาด

สรุปคือนอกจากตัดสักหลาดออกแล้ว พลาสติกก็หายด้วยหรือครับ  :-X

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=57289
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ akewizard

ถ้าไม่ใช่พวกรถที่ใช้ลุยได้หน่อยๆ ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยใส่ซุ้มกันโคลนมาให้ครับ
เวลารถวิ่งเร็วๆแล้วลมมันจะเข้าไปพัดวนในซุ้มล้อ ทำให้เกิดเสียงดังและ Aerodynamic ใต้ท้องรถไม่ดีด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2017, 18:29:14 โดย akewizard »

ออฟไลน์ tvm

คิดเยอะไปครับ
อย่าอะไรมากกะรายละเอียดบางอย่างที่บางคนเขาติงเลย
เขาขับกันเป็นพันๆคัน สบายๆ ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ไม่มีก็คงไม่เป็นไรมั๊งครับ
มีหรือไม่มี น้ำและโคลนก็เข้าไปได้อยู่ดี

เผลอๆ การที่มีจะทำให้มันเข้าไปสะสมด้วยซ้ำ

แต่รถที่มีสปอทไล้ท์ตรงกันชน ควรจะมีนะครับ
ไม่งั้นน้ำดีดเต็มๆเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถที่มีผมว่ามันสะสมความชื้นนะ ล้างให้กลับมาดำดังเดิมยากด้วย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ noybat

• Newbie
  • *
มีดีกว่าไม่มีแน่นอนครับ
...Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT

ออฟไลน์ ps000000

หมายถึงสิ่งนี้ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ AutoPlace

• Full Member
เอ้า.... เขาตัดออกไปเลยหรอครับ ชิ้นนี้

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
มีผลต่อเรื่องเสียงจากล้อ จะได้ยินชัดขึ้น ...

mazda 2 ตัว 4 ประตู   ล้อหน้ามีเต็ม , ล้อหลังมีแค่ 1 ใน 3 ครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Arm

สักหลาดบุซุ้มล้อหลังไม่ใช่พลาสติกครับ จขกท.

ตัดออกก็มีทั้งดีและเสีย

ดีก็บริษัทรถลดต้นทุนใส่อ็อพชั่นที่เราเห็นด้วยตาเยอะขึ้นไงครับ
เสียก็ เสียงพื้นถนน,เสียงรีดน้ำ

ขนาด Altis ทุกคันยังไม่มีมาให้เลยครับอย่าไปเครียด  ::)

88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Joii

สักหลาดบุซุ้มล้อหลังไม่ใช่พลาสติกครับ จขกท.

ตัดออกก็มีทั้งดีและเสีย

ดีก็บริษัทรถลดต้นทุนใส่อ็อพชั่นที่เราเห็นด้วยตาเยอะขึ้นไงครับ
เสียก็ เสียงพื้นถนน,เสียงรีดน้ำ

ขนาด Altis ทุกคันยังไม่มีมาให้เลยครับอย่าไปเครียด  ::)
ตามนี้ครับ คนละอันกัน http://community.headlightmag.com/index.php?topic=57289

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ No Trespassing

วีออสบ้านผมซุ้มล้อหลังก็มีแค่พลาสติกยึด ไม่มีสักหลาดหรือแผ่นซับเสียงอะไร ผ่านไป 10 ก็ยังไม่เห็นผุ

อัลติสหน้าหมู ก็ไม่มีแผ่นสักหลาดดังกล่าว ใช้แถบทะเลด้วย แต่ก็ไม่มีสนิมนะครับ

ซุ้มล้อเค้าพ่นสโตนการ์ดมาให้แล้ว จะคล้ายๆกับตัวป้องกันหินกระเด็น รวมถึงป้องกันสนิมครับ

ออฟไลน์ final

ซุ้มล้อหน้ามีเหมือนเดิมครับ เป็นพลาสติก
ซุ้มล้อหลังโดนตัดออกครับ เป็นสักหลาด

ผมว่ายังไงมีก็ดีกว่าไม่มีนะ เรื่องสนิมอาจจะเกิดหรือไม่เกิดนี่ตอบยากครับ ถ้าเกิดก็คงพร้อมๆ กับช่วงล่างที่ต้องอายุรถเยอะๆ หน่อย แต่เรื่องเสียงดังนี่คงดังกว่าเดิมแน่ๆ

เพราะเป็นส่วนที่มองไม่ค่อยเห็นและผลเสียก็ไม่ชัดเจนเลยโดนลดต้นทุนแบบนี้แหละครับ ไม่อยากจะคิดเลยว่าส่วนที่มองไม่เห็นแน่ๆ จะโดนขนาดไหน

ใช่ครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

ไม่ให้แผ่นนี้มา จริงเหรอครับ ผมนึกว่าสักหลาดซับเสียงในซุ้มล้อหลัง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ No Trespassing

ไม่ให้แผ่นนี้มา จริงเหรอครับ ผมนึกว่าสักหลาดซับเสียงในซุ้มล้อหลัง

ผมว่าไม่น่าใช่ครับ

ผมไปจอง City SV (ไม่ Plus) เมื่อวาน พลาสติกซุ้มล้อหน้าตามรูปก็มีปกติ ยกเว้นซุ้มล้อหลังเท่านั้น ที่เป็นพลาสติกธรรมดาๆ ไม่ใช่สักหลาด

ถ้าไม่มีก็ประหลาดแล้วครับ

ออฟไลน์ hutchubang

• Newbie
  • *
HRV มีพลาสติกที่ซุ้มล้อหน้า และมีสักกะหลาดที่ซุ้มล้อหลัง ขนาดมีแล้วยังดังลั่นเลยครับ  :-X

ออฟไลน์ iamwutdy

ล้อหลัง c segment หลาย ๆ รุ่นก็ไม่มีนะครับ

ออฟไลน์ SLuang

ล้อหลัง ไม่มีแต่ไหนแต่ไรแล้วนี่ครับ
ใครบอกก่อน mc มี ไม่จริงครับ  ขนาดรุ่นท็อป ปี 12 ยังไม่ได้เลยครับ
แจ๊ซ ตัวท็อป ก็ไม่มีเหมือนกัน