ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านที่มีพฤติกรรมขับรถดังนี้ กรุณาออกมาแสดงตัวให้ผมชื่นใจหน่อยครับ  (อ่าน 13317 ครั้ง)

ออฟไลน์ Barracuda

• Hero Member
ข้อที่ไม่เอาเปรียบคนอื่นผมทำได้ 100% 4 5 6 7  และเกลียดสุดๆพวกตีไฟฉุกเฉินจอดซื้อของในซอย

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

1. ทำทุกครั้งที่เลี้ยว เปลี่ยนเลน แซงเลนสวนก็เปิดไฟตอนแซงและกลับเข้าเลนตัวเอง
2. ไม่เคยแซงซ้ายครับ ถ้าจะวิ่งเลนซ้ายคือตัวเองตั้งใจจะออกเลี้ยวซ้าย หรือทางคู่ขนานเท่านั้น ถ้าแซงต้องแซงขวาเท่านั้น (ปกติถ้ามี 3 เลน ผมจะวิ่งเลนกลางครับ แต่ถ้ามี 2 เลน ผมวิ่งขวาถ้าไม่มีรถตามมาข้างหลัง แต่ถ้ามีรถตามมาและเร็วกว่าผม ผมจะวิ่งเลนซ้าย)
3. ไม่เคยฝ่าไฟแดงครับ พอเห็นไฟเหลืองก็หยุดแล้ว ต้องคอยสังเกตว่ามีทางม้าลายหรือเปล่า ช้าหน่อยไม่เป็นไรครับ
4. กลับรถชิดขอบด้านในเสมอครับเพราะรถที่ขับประจำเป็นรถเล็ก
5. ออกจากซอยก็วิ่งซ้ายตลอดครับ แต่ถนนหน้าหมู่บ้านมี 3 เลน เลนซ้ายสุดเสียเป็นพื้นที่จอดรถ บางครั้งต้องไปโผล่เลนกลางเลยครับ
6. ไม่คิดจะจอดซ้อนคันเลยครับ
7. ไม่เคยปาดหน้าใครครับ ไม่รู้จะปาดทำไม
8. ใครจะปาดใครจะทำอะไรก็ทำไปครับ เราขับของเรา ถ้าเขาอยากจะปาดก็จะชะลอให้ แต่ไม่ค่อยเจอใครปาดครับ อาจจะเป็นเพราะขับเว้นจากคันหน้าในระยะที่พอจะมีรถแทรกเข้ามาอีกคันได้ พอมีรถเข้ามาจึงไม่รู้สึกว่าถูกปาดครับ

แต่รู้สึกตัวเองมีข้อเสียตรงที่ขับรถไม่ชอบเหยียบเบรค ติดนิสัยผ่อนคันเร่ง จนบางทีเกือบถูกคันที่ตามหลังมาชน (เอาจริงๆ ผมขับแต่เลนกลาง สังเกตดูรถที่วิ่งเลนกลางตลอดมักไม่ค่อยเหยียบเบรคนะ) ตัวผมก็คิดว่าเราจะเหยียบเบรคทำไม ผ่อนคันเร่งมันก็ช้าตามที่ใจเราต้องการแล้ว (เหยียบเบรคบ่อยแล้วเปลืองน้ำมันเห็นได้ชัดเจน) จะได้เหยียบเบรคจริงๆ ก็ตอนเจอรถคันหน้าหยุดนิ่ง รถติดหรือเจอลูกระนาด

ผมอ่านจบ ผมนึกขึ้นได้ว่าผมก็ไม่ค่อยเบรคเหมือนกัน ผมชินกับรถแล้ว กะระยะได้โดยที่ใช้เบรคน้อยมาก ผมไม่แน่ใจว่ามันเป็นข้อดีหรือข้อเสียนะครับ แต่ทีดีแน่ ๆ คือประหยัดน้ำมันครับ

ถ้ารถไหลเรื่อยๆ ความเร็วคงที่ ไม่ค่อยมีปัญหาครับ
ส่วนใหญ่จะอยู่ในกลุ่มรถกระบะส่งของแช่ขวา ที่ใช้ Engine Break สับเกียร์ลงเพื่อลดความเร็ว บางทีเราขับตามมาชิลๆ รู้ตัวอีกทีก็เกือบจะไปจิ้มท้ายเขาแล้ว

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ข้อที่ไม่เอาเปรียบคนอื่นผมทำได้ 100% 4 5 6 7  และเกลียดสุดๆพวกตีไฟฉุกเฉินจอดซื้อของในซอย

ถ้าโดนเฉี่ยวกระจกข้างหลุด ผมจะสมน้ำหน้า และสะใจมว๊ากกก

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
ยาวนิดนึงนะครับ ผมอยากตั้งกระทู้นี้มานานแล้ว

ถนนและสภาพการจราจรบ้านเรา ถ้ามัวขับแบบโลกสวย คงจะไปไม่ถึงไหนกันพอดี

ผมเชื่อว่าทุกคนไม่มีใครขับถูกกฏเป๊ะ ๆ แต่จะมีใครไหมครับที่...

1.เปิดไฟเลี้ยวตลอดทุกการเคลื่อนไหว เปิดไฟเลี้ยวแซงซ้าย แซงไม่ได้ก็เปิดไฟเลี้ยวขวากลับเข้าเลนเดิม

เป็นครับ ทำจนเป็นนิสัยไปแล้ว รถผมอายุ 20 ปีแล้ว ก้านไฟเลี้ยวยังไม่พังเลยครับ

2.แซงซ้ายได้โดยที่ไม่ต้องคล่อมเลน ซึ่งคุณคงมีเทคนิคของคุณ บอกผมด้วยนะ

ของผมพยายามชิดขอบเลนที่จะออกแซงไว้ก่อน เช่น จะแซงออกขวา จะชิดขอบขวาของเลน มองกระจกข้างขวาซ้ายและหลังละค่อยเปิดไฟเลี้ยวขวาออกไป แต่ถ้าเกิดว่าเจอคนที่ขับช้าแช่ขวา ก็จะอยู่ชิดขอบซ้ายของเลนตัวเอง ละก็จะดูกระจกมองข้างซ้ายขวาหลัง ละค่อยเปิดไฟเลี้ยวออกไป แต่ถ้าแซงไม่ได้ ก็อ่านที่ข้อ 1

3.ไม่ฝ่าไฟแดงเป็นอันขาด ใครจะฝ่าก็ฝ่าไป แถมคุณจะจอดเว้นที่เผื่อมอไซค์ข้างหน้าด้วยซ้ำ คุณเชื่อว่าสัญญาณไฟคือความยุติธรรม

ไฟแดงถูกกฎหมายเสมอครับ ส่วนจะจอดให้มอไซด์อยู่ข้างหน้าหรือไม่ ต้องดูเลนที่ตัวเองจอดครับ สมมุติว่าถนนมี 4 ช่องทาง ผมจอดตรงไฟแดงคันแรกพอดี แน่นอนว่าซ้ายสุด(1)กับขวาสุด(4) อาจจะต้องเว้นให้มอไซด์ที่จะเลี้ยวซ้ายและเลี้ยวขวาไปตามช่องทาง แต่ถ้าผมจอดอยู่ช่องที่ 3 ผมก็ไม่เคยเว้น ยกเว้นว่าตรงทางแยกนั้นตีเส้นตารางมอไซด์ให้จอดครับ  พูดถึงฝ่าไฟแดงอาจารย์ผมตอนสมัยเรียนมหาวิทยาลัย แกเล่าให้ฟังว่า ไฟเขียวปุ๊ปแกเหยียบคันเร่งเต็มที่ ปรากฎว่ามีมอไซด์ฝ่าไฟแดงออกมา พุ่งชนกับรถแกเข้ากลางลำ มอไซด์เสียชีวิตคาที่ ทั้งๆที่แกไม่ได้เป็นคนผิดแต่ก็ต้องช่วยค่าทำศพให้กับผู้เสียชีวิตด้วย ละก็ต้องซ่อมรถตัวเองด้วย แกเลยแนะนำว่า ถ้าไฟเขียวปุ๊ป รอสัก 1-2 วิ หันซ้ายขวา ละค่อยพุ่งออกไป ซึ่งผมก็ทำแบบนั้นมาตลอดครับ

4.เลี้ยวเข้าซอย หรือกลับรถโดยชิดขอบ ไม่มักง่ายตีวงกว้างเลี้ยวจากกลางถนนเด็ดขาด

รถผมวงเลี้ยวไม่ได้กว้างขนาดรถสิบล้อครับ ฮ่าๆ

5.ออกจากซอย เลาะออกซ้าย ไม่ยอมตัดไปขวาสุด ถ้าไม่ว่างจริง ๆ

ใช่ครับ

6.ไม่มีทางจอดรถซ้อนคันแล้วเปิดไฟฉุกเฉินให้ชาวบ้านหลบกันเอง ยอมจอดไกลเดินไกล แต่ไม่ยอมจอดทุเรศ ๆ

บอกตามตรงผมไม่เคยจอดรถซ้อนคัน กลัวเขามาด่าบุพการีไม่สั่งสอน ซื้อใบขับขี่มา หรืออะไรก็ตามแต่แนวๆนี้  เพราะยังมีชีวิตยังหายใจ ยังมีแรงเดินก็เดินไป คนที่เดินไม่ได้ พิการ หรือป่วยด้วยโรคต่างๆ เขาอยากเดินจะตายครับ เดินเหอะครับ ออกกำลังกายด้วย อย่าขี้เกียจ

7.ไม่ยอมปาดหน้าใครเด็ดขาด ถึงรถเราจะเร็วพอก็ไม่ยอมทำ ใครจะว่าป๊อดก็ช่าง

ขับเว้นช่องซ้ายขวาสลับฟันปลา ผมก็ไปทั้งอย่างนั้นครับ แซงซ้ายขวาไปเรื่อยๆ ตามที่ช่องทางจะไปได้โดยไม่เกิดอุบัตเหตุ เพราะผมเชื่อว่าทุกคนต้องเคยเจอขับช้าแช่ขวา เร็วกว่าคันซ้ายแค่นิดเดียว

8.คุณจะไม่ยอมถูกใครปาดหน้าด้วย คุณจะมีวิธีกันแบบพระเอก ไม่ใช่ผู้ร้าย ใครก็โกรธคุณไม่ลง

ไม่เคยโกรธครับ เพราะความรีบแต่ละคนไม่เท่ากัน ทุกอย่างย่อมมีเหตุและผล อาจจะท้องเสีย ปวดขี้ หรือบิดามารดาป่วย หรือต้องรีบไปรับผู้ใหญ่บริษัท อะไรก็ว่าไปครับ

แค่ 8 ข้อนี้ก็หล่อจะแย่แล้วครับ ใครมีสกิลพระเอก กรุณาให้ความเห็นด้วยครับ

ผมไม่ใช่พระเอก ไม่ใช่พระรองอะไรใดๆครับ อาจจะขวางโลกซะด้วยซ้ำ อันไหนขอความร่วมมือได้ก็ทำ ผมถือคติที่ว่า ถ้าไม่ยึดติดกับอะไรที่ไม่สบายใจแล้ว ใจเราก็เป็นสุข  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2017, 14:55:01 โดย Sagittarius Toshi »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เรื่องปาดนี่เฉยๆ แต่พวกจะเลี้ยวเข้าซอยไม่เปิดไฟเลี้ยว จะจอดไม่ให้สัญญาณไฟ โคตรเกลียด
ส่วนข้อ1 ถ้าโล่งจริงๆ ไม่มีผลอะไร ผมไม่เปิด
ที่เหลือก็ตามๆนั้น

ออฟไลน์ maijung123

• Newbie
  • *
พยายามจะไม่ผิดกฏนะครับแต่สุดท้ายแล้ว ทำหมดครับอะไรที่ผิด เช่นจอดที่ห้ามจอด ปาดหน้าตีนสะพานบางครั้ง คนขอทางไม่ให้ในจังหวะที่รีบ จี้ตูดเลนขวา ไฟเลี้ยวเปิดบ้างไม่เปิดบ้าง อารมณ์ร้อนอยู่แล้วอยู่หลังพวงมาลัยร้อนขึ้นอีก ทุกวันนี้พยายามเปลี่ยนซึ่งก็ดีขึ้นในหลายๆข้อ

ออฟไลน์ zeriw009

อะไรที่ถูกที่ควรผมทำหมดครับ เพราะผมไปไหนมาไหนแบบครอบครัว ลูกก็จะคอยจดจำพฤติกรรมการขับขี่ของเรา สอนลูกไปในตัวครับ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ยาวนิดนึงนะครับ ผมอยากตั้งกระทู้นี้มานานแล้ว

ถนนและสภาพการจราจรบ้านเรา ถ้ามัวขับแบบโลกสวย คงจะไปไม่ถึงไหนกันพอดี

ผมเชื่อว่าทุกคนไม่มีใครขับถูกกฏเป๊ะ ๆ แต่จะมีใครไหมครับที่...

1.เปิดไฟเลี้ยวตลอดทุกการเคลื่อนไหว เปิดไฟเลี้ยวแซงซ้าย แซงไม่ได้ก็เปิดไฟเลี้ยวขวากลับเข้าเลนเดิม

เป็นครับ ทำจนเป็นนิสัยไปแล้ว รถผมอายุ 20 ปีแล้ว ก้านไฟเลี้ยวยังไม่พังเลยครับ

2.แซงซ้ายได้โดยที่ไม่ต้องคล่อมเลน ซึ่งคุณคงมีเทคนิคของคุณ บอกผมด้วยนะ

ของผมพยายามชิดขอบเลนที่จะออกแซงไว้ก่อน เช่น จะแซงออกขวา จะชิดขอบขวาของเลน มองกระจกข้างขวาซ้ายและหลังละค่อยเปิดไฟเลี้ยวขวาออกไป แต่ถ้าเกิดว่าเจอคนที่ขับช้าแช่ขวา ก็จะอยู่ชิดขอบซ้ายของเลนตัวเอง ละก็จะดูกระจกมองข้างซ้ายขวาหลัง ละค่อยเปิดไฟเลี้ยวออกไป แต่ถ้าแซงไม่ได้ ก็อ่านที่ข้อ 1

3.ไม่ฝ่าไฟแดงเป็นอันขาด ใครจะฝ่าก็ฝ่าไป แถมคุณจะจอดเว้นที่เผื่อมอไซค์ข้างหน้าด้วยซ้ำ คุณเชื่อว่าสัญญาณไฟคือความยุติธรรม

ไฟแดงถูกกฎหมายเสมอครับ ส่วนจะจอดให้มอไซด์อยู่ข้างหน้าหรือไม่ ต้องดูเลนที่ตัวเองจอดครับ สมมุติว่าถนนมี 4 ช่องทาง ผมจอดตรงไฟแดงคันแรกพอดี แน่นอนว่าซ้ายสุด(1)กับขวาสุด(4) อาจจะต้องเว้นให้มอไซด์ที่จะเลี้ยวซ้ายและเลี้ยวขวาไปตามช่องทาง แต่ถ้าผมจอดอยู่ช่องที่ 3 ผมก็ไม่เคยเว้น ยกเว้นว่าตรงทางแยกนั้นตีเส้นตารางมอไซด์ให้จอดครับ  พูดถึงฝ่าไฟแดงอาจารย์ผมตอนสมัยเรียนมหาวิทยาลัย แกเล่าให้ฟังว่า ไฟเขียวปุ๊ปแกเหยียบคันเร่งเต็มที่ ปรากฎว่ามีมอไซด์ฝ่าไฟแดงออกมา พุ่งชนกับรถแกเข้ากลางลำ มอไซด์เสียชีวิตคาที่ ทั้งๆที่แกไม่ได้เป็นคนผิดแต่ก็ต้องช่วยค่าทำศพให้กับผู้เสียชีวิตด้วย ละก็ต้องซ่อมรถตัวเองด้วย แกเลยแนะนำว่า ถ้าไฟเขียวปุ๊ป รอสัก 1-2 วิ หันซ้ายขวา ละค่อยพุ่งออกไป ซึ่งผมก็ทำแบบนั้นมาตลอดครับ

4.เลี้ยวเข้าซอย หรือกลับรถโดยชิดขอบ ไม่มักง่ายตีวงกว้างเลี้ยวจากกลางถนนเด็ดขาด

รถผมวงเลี้ยวไม่ได้กว้างขนาดรถสิบล้อครับ ฮ่าๆ

5.ออกจากซอย เลาะออกซ้าย ไม่ยอมตัดไปขวาสุด ถ้าไม่ว่างจริง ๆ

ใช่ครับ

6.ไม่มีทางจอดรถซ้อนคันแล้วเปิดไฟฉุกเฉินให้ชาวบ้านหลบกันเอง ยอมจอดไกลเดินไกล แต่ไม่ยอมจอดทุเรศ ๆ

บอกตามตรงผมไม่เคยจอดรถซ้อนคัน กลัวเขามาด่าบุพการีไม่สั่งสอน ซื้อใบขับขี่มา หรืออะไรก็ตามแต่แนวๆนี้  เพราะยังมีชีวิตยังหายใจ ยังมีแรงเดินก็เดินไป คนที่เดินไม่ได้ พิการ หรือป่วยด้วยโรคต่างๆ เขาอยากเดินจะตายครับ เดินเหอะครับ ออกกำลังกายด้วย อย่าขี้เกียจ

7.ไม่ยอมปาดหน้าใครเด็ดขาด ถึงรถเราจะเร็วพอก็ไม่ยอมทำ ใครจะว่าป๊อดก็ช่าง

ขับเว้นช่องซ้ายขวาสลับฟันปลา ผมก็ไปทั้งอย่างนั้นครับ แซงซ้ายขวาไปเรื่อยๆ ตามที่ช่องทางจะไปได้โดยไม่เกิดอุบัตเหตุ เพราะผมเชื่อว่าทุกคนต้องเคยเจอขับช้าแช่ขวา เร็วกว่าคันซ้ายแค่นิดเดียว

8.คุณจะไม่ยอมถูกใครปาดหน้าด้วย คุณจะมีวิธีกันแบบพระเอก ไม่ใช่ผู้ร้าย ใครก็โกรธคุณไม่ลง

ไม่เคยโกรธครับ เพราะความรีบแต่ละคนไม่เท่ากัน ทุกอย่างย่อมมีเหตุและผล อาจจะท้องเสีย ปวดขี้ หรือบิดามารดาป่วย หรือต้องรีบไปรับผู้ใหญ่บริษัท อะไรก็ว่าไปครับ

แค่ 8 ข้อนี้ก็หล่อจะแย่แล้วครับ ใครมีสกิลพระเอก กรุณาให้ความเห็นด้วยครับ

ผมไม่ใช่พระเอก ไม่ใช่พระรองอะไรใดๆครับ อาจจะขวางโลกซะด้วยซ้ำ อันไหนขอความร่วมมือได้ก็ทำ ผมถือคติที่ว่า ถ้าไม่ยึดติดกับอะไรที่ไม่สบายใจแล้ว ใจเราก็เป็นสุข  ;D

ผมคิดไม่ถึงเลยจริง ๆ คนพิการเค้าอยากเดินจะตาย แต่เดินไม่ได้ ก็จริงนะครับ

ผมอยากให้รถบนถนนทั้งหลาย มีคนแบบคุณ และพวกเราที่มาให้ความเห็นกันกันครับ

การจราจรจะคล่องตัว และปลอดภัย การขับรถ ไม่ใช่เรื่องเครียดอีกต่อไป

เรื่องปาดนี่เฉยๆ แต่พวกจะเลี้ยวเข้าซอยไม่เปิดไฟเลี้ยว จะจอดไม่ให้สัญญาณไฟ โคตรเกลียด
ส่วนข้อ1 ถ้าโล่งจริงๆ ไม่มีผลอะไร ผมไม่เปิด
ที่เหลือก็ตามๆนั้น

ผมเชื่อว่าคุณ JM` มีประสบการณ์สูงกว่าผมมากครับ ขอให้สอนเพื่อน ๆ สอนน้อง ๆ ในการขับรถต่อไปด้วยนะครับ

พยายามจะไม่ผิดกฏนะครับแต่สุดท้ายแล้ว ทำหมดครับอะไรที่ผิด เช่นจอดที่ห้ามจอด ปาดหน้าตีนสะพานบางครั้ง คนขอทางไม่ให้ในจังหวะที่รีบ จี้ตูดเลนขวา ไฟเลี้ยวเปิดบ้างไม่เปิดบ้าง อารมณ์ร้อนอยู่แล้วอยู่หลังพวงมาลัยร้อนขึ้นอีก ทุกวันนี้พยายามเปลี่ยนซึ่งก็ดีขึ้นในหลายๆข้อ

สมัยอยู่กทม ขับวีโก้ของบริษัท ผมก็เข้าขั้นไอ้บ้าเหมือนกัน แต่ขับวีออสเกียร์ออโต้ กับซูซุกิแครี่ กลับซิ่งไม่ออก 55555

เพื่อนคนอื่นแย่งกันขับวีออสเพราะขับง่าย แต่ผมชอบวีโก้มันส์สาดด

ต้องเปลี่ยนนิสัยครับ ชนะใจตัวเองได้ ชนะหมดทุกอย่างครับ

อะไรที่ถูกที่ควรผมทำหมดครับ เพราะผมไปไหนมาไหนแบบครอบครัว ลูกก็จะคอยจดจำพฤติกรรมการขับขี่ของเรา สอนลูกไปในตัวครับ

ขอบคุณครับ พ่อผมขับรถคล่อง แต่ความเรียบร้อยยังสู้ผมไม่ได้ครับ ถ้าผมมีลูก ผมจะสอนเค้าให้ความปลอดภัยมาก่อนความเร็วเสมอครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
คำด่าว่าโลกสวย แรกๆมันมาจากเด็กวัยรุ่นที่ชอบไปนั่งร้านเกมส์วันๆไม่ทำอะไร หิวก็สั่งผัดกระเพรามานั่งกินน่าคอมฯ
พอเจอคนมาดุด่าว่ากล่าวว่า ควรตั้งใจเรียนนะหรือเอาแต่นั่งเล่นเกมส์ไปวันๆมันจะเสียเวลาชีวิตนะ หรือชีวิตนี้ควรคิดทำอะไรดีๆบ้าง คนพวกนี้ก็จะด่ากลับว่าจะมายุ่งอะไรไม่ได้ไปหนักหัวใคร อย่ามาโลกสวย ประมาณนี้...........

เวลาทำอะไรดีๆอย่างเช่นพยายามขับรถให้ถูกกฎแล้วจะโดนด่าว่าโลกสวยก็ทำไปเถอะครับไม่ต้องสนใจ
ช่วงนี้ฮิตคำว่าโลกสวย สักพักมันก็จะสรรหาคำอื่นมาด่าแทนอยู่ดี....สังคมออนไลน์ทุกวันนี้มันก็วิบัติขึ้นเรื่อยๆ

ผมเองไม่ได้ขับตามกฏเป๊ะๆ 100% หรอกครับ อย่างเรื่องขับเร็วมุดซ้ายขวามั่วซั่วไปหมดอย่างที่ผมชอบว่าคนอื่น  บางทีผมก็ทำ....

แต่ผมพยายามจะไม่ฝ่าฝืนกฏ เช่นพยายามขับไม่เกิน 120 (บางช่วงต้องเร่งแซงทางเลนขวาก็มีเกินบ้าง)
ไม่แช่ขวา (ยกเว้นกำลังแซงรถหลายๆคัน หรือข้างหน้าอีก 1-2 กม.จะเลี้ยวขวา ใครมาจี้ผมก็ไม่หลบให้)
หยุดให้คนข้ามทางม้าลายถ้าหยุดทัน (ผมขับรถยี่ห้อ INDY ชอบให้คนมอง)
ไม่วิ่งไหล่ทาง ยกเว้นว่าจะเลี้ยวซ้ายข้างหน้าแต่รถติดทางตรง
ไม่แทรกตามคอสะพาน หรือตามทางเบี่ยง (เหมือนไปแซงคิวชาวบ้าน)
ขับมุดซ้ายขวาแล้วอันตราย (ผมดูคลิปอุบัติเหตุบ่อยๆ หลังๆเริ่มปลงเริ่มขับช้าลงเรื่อยๆ)

อีกเรื่องที่ผมแนะนำให้ใส่ใจ คือการเปิดไฟเลี้ยวก่อนเปลี่ยนเลน มันช่วยให้เราสื่อสารกับรถรอบข้างได้ง่ายและขับรถสะดวกมากขึ้น
ถ้าเปิดแล้วรถคันหลังเร่งเครื่องมาปิดทางไม่ให้เข้าก็อย่าได้หวั่นไหว เดี๋ยวมันต้องมีคนนีน้ำใจให้เข้าเลนได้บ้างแหล่ะครับ

ผมจะตอบว่าผมทำแบบ จขกท ได้แค่บางข้อ และบางเวลา และบางสถาณการณ์เท่านั้น
และขอ +10000000000000  ความเห็นนี้ครับ เพราะตรงใจผมมาก

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ไม่อยากเอาเปรียบใครบนท้องถนน และก็ไม่อยากถูกใครเอาเปรียบเช่นกัน

ถ้าใครที่กำลังทำผิดกฏ ก็อย่ามาเรียกร้องน้ำใจจากคนที่เขาทำถูก  8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ทำได้เกือบหมด ยกเว้นข้อ 4 กับ 8

ข้อ 4 เมื่อก่อนทำได้เพราะชินกับรถ ตอนนี้ทำไม่ได้ กว้างไปบ่อยมาก  :'(
ข้อ 8 เมื่อก่อนขับชิดคันหน้ามากขึ้นเพื่อไม่ให้โดนปาด แต่เดี๋ยวนี้ใครจะแทรกก็เข้ามาเหอะ ผมกะระยะด้านหน้ายังไม่ถูกเท่าไรเลย

ส่วนข้อ 2 เว้นระยะจากคันหน้าเพิ่มขึ้นให้มีมุมมองกว้างขึ้นจนมองเห็นชัดๆ และพอตัดสินใจจะออกก็เปิดไฟเลี้ยวไว้เลย(ผมก็ไม่เข้าใจว่าเวลาจะแซงทำไมบางคันมันจี้คันหน้าไปเพื่ออะไร) และถ้าไม่โล่งจริงไม่ออกครับ  ก็ไม่ต่างกับเปลี่ยนเลนธรรมดาๆนี่ล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2017, 16:05:11 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ Pete_208

• Newbie
  • *
ทำได้ทุกข้อครับ ยกเว้นข้อ 7 แต่ผมปาดเฉพาะพวกช้าแช่ขวาครับ

ออฟไลน์ subzero4554

• Newbie
  • *
เฮ้ยจริงๆผมทำนะ เพียงแต่บางครั้งรีบๆ ข้อ 3 ไฟส้มผมเหยียบใส่ 555 ส่วนเรื่องแซง ถ้าให้ผมแซงซ้ายล่ะก็ผมไม่เปิดไฟเลี้ยวหรอก

ออฟไลน์ Koong

นิสัยที่ผมไม่ชอบและไม่เคยอยากจะทำเลย    และเป็นนิสัยที่สมควรประนามมากที่สุดในความคิดผมก็คือ

นิสัย(สันดาน)แตกแถวไปแทรกข้างหน้า   
   แตกแถวออกซ้ายไปวิ่งไหล่ทางเมื่อรถติดแล้วไปเบียดเข้าขวาข้างหน้า
   แตกแถวออกจากเลนที่รอกลับรถไปอยู่เลนรถทางตรง แล้วไปเลี้ยวตัดหน้ารถมี่เขาอยู่ในแถว แถมขวางทางรถที่จะไปทางตรง
   แตกแถวไปแทรกซ้ายตามคอสะพานข้ามแยก แซงคิวรถที่เขาต่อคิวกันมา ขวางรถทางตรงที่จะขึ้นสะพาน

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
ผมครับ. จะหย่อนหน่อยก็ข้อ2-8 ข้ออื่นตึงเป๊ะ

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

ลืมอีกข้อนึงนะครับ
-ไม่วิ่งไหล่ทางตอนรถเยอะๆ
~~

ออฟไลน์ PAN

ทำทุกอย่างยกเว้นข้อ7ครับ เห็นรถช้าขับเลนขวาทำคนอื่นช้าเป็นแถวยาวแล้วอดไม่ได้จริงๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

เปิดเป็นส่วนมาก เน้นการจราจรที่มีรถรอบกาย  ถ้าแซงแบบถนนมอเตอร์เวย์ เปิดเวลามุดช่องแคบๆ

ไม่เคยคล่อมเลนครับ  ขับเข้าโค้งก็เช่นกัน ขับอยู่ในเลนไม่ได้นี่พิจารณาตัวเองได้เเล้ว ยกเว้นตัดโค้งเวลารถโล่งขี้เกียจเลี้ยวเยอะอันนี้ไม่ว่ากัน

ทำครับ ยกเว้นไฟแบบกวนตีน เห็นแน่ๆว่าเขียว ไม่กระพริบเหลืองแล้วแดงเลย อันนี้ไม่ไหวถ้ามาเร็วๆ  อีกอันรถจ่อท้าย อันนี้ต่อให้แดงแล้วผมก็ไม่หยุด ไม่อยากโดนชนท้าย

ไม่ได้ขับสิบล้อ ผมไม่เคยตีวงครับ กระบะเลี้ยวไม่พ้น กดคันเร่งหนักๆให้ท้ายปัดก็พ้นแล้วถ้ารีบๆ

ทำครับ

จอดให้คนในรถลง แล้วผมก็ขับออกไปหาเอง

;D ;D ;D I'm, Devil

บางครั้งก็เป็นพระเจ้า บางครั้งก็เป็นปีศาจ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ PM_SW

• Audi A4 B5
ผมทำ ข้อ 1, 3, 5, 6

- ผมเป็นคนค่อนข้างให้ความสำคัญกับสัญญาณไฟเลี้ยวมากๆ คนอื่นจะได้รู้ว่าเราจะไปทิศทางใด ไม่ใช่สักแต่ขับ ลอยเป็นอากาศ

3.ไม่ฝ่าไฟแดงเป็นอันขาด ใครจะฝ่าก็ฝ่าไป แถมคุณจะจอดเว้นที่เผื่อมอไซค์ข้างหน้าด้วยซ้ำ คุณเชื่อว่าสัญญาณไฟคือความ

- มันอันตรายมากๆครับ ผมเกือบโดนคันหลังชนเพราะผมเบรกตั้งแต่ไฟเหลือง

- ถึงว่าง ผมก็เลาะซ้ายไปก่อนครับ ปลอดภัยเรา และหากมีคันหลังต่ออกซอย เค้าจะได้ไม่ติดยาวด้วย

- กีดขวางทางจราจร และ อันตรายต่อทรัพย์ของตัวเองด้วยครับ จอดทั้งที ไม่เดือดร้อนชาวบ้าน และปลอดภัยเราดีกว่า

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ที่ผมทำพยายามแบบเคร่งครัดเลย

ข้อ 2. ไม่ว่าจะแซงซ้ายหรือขวา ผมจะเปลี่ยนเลนไปเลย พอแซงแล้วเว้นระยะสักนิดแล้วก็กลับมาเลนเดิมครับ
ข้อ 6. ปกติผมจะจอดในช่องครับ ถ้าจะจอดส่งก็จอดในจุดที่กำหนดไว้ แต่บางทีก็จอดซ้อนคันบ้างแต่ต้องจอดในที่ได้รับอนุญาตแล้วใส่ N ปลดเบรคมือเสมอครับ ที่สำคัญจะไม่จอดช่องคนพิการ หรือขว้างประตูทางเข้า-ออกเด็ดขาด (อันนี้ผมเกลียดมากๆ)

อีกอย่างที่ทำทุกครั้งคือ หลบรถพยาบาล รถกู้ชีพครับ ไม่ว่าจะต้องอ้อมหรือไปผิดทาง ผมหลบไว้ก่อนเสมอ เพราะคิดเสมอว่าเราอยู่ในรถคันนั้นเอง ส่วนรถตำรวจที่เปิดไซเรนครับ หลบเท่าที่จะหลบได้ครับ

ที่ผมพยามยามทำให้เคร่งครัด แต่บางสถานการณ์มันก็พลาดโดยที่ไม่ตั้งใจ

ข้อ 1. พยายามตั้งสติเปิดทุกครั้งที่เลี้ยวและเปลี่ยนเลนครับ แต่มันก็มีหลุดๆไปบ้างแต่ไม่บ่อย
ข้อ 3. ปกติไม่เคยและไม่คิดจะฝ่าไฟแดงครับ ทั้งไฟแดงตามแยกและไฟแดงสำหรับคนข้ามถนนครับ แต่ฝ่าไฟเหลืองมีบ้างครับ บางทีมันเบรคไม่ทันจริงๆ ก็เร่งให้พ้นแยกก่อนจะแดงครับ

ที่ผมทำแต่บางทีมีเผลอๆบ้าง

ข้อ 4. มีเลี้ยวเข้าซอยจากไปเลน 2 บ้าง ถ้าซ้ายสุดมักมีรถจอดขว้าง
ข้อ 5. ก็มีเลยไปเลน 2 บ้างครับ เพราะบางทีเจอรถจอดซ้ายสุดขว้าง  ส่วนตัดขวางถนนถ้าไม่ว่างจริงๆ ไม่ทำครับ
ข้อ 7. บางทีแอบมุดบ้าง แต่จะไม่ปาดกระชั้นชิดหรือทำให้คันหลังเบรคกะทันหันเด็ดขาด ยกเว้นมองให้เห็นจริงๆ
ข้อ 8. ถ้าขอทางกันดีๆ ผมให้ตลอดนะ ขนาดมอไซต์มันจะแทรก บางทีผมกดพับกระจกข้างให้ ยกเว้นเจอรถที่มันแย่ๆจริง (โดยเฉพาะมอไซต์ที่ขี่ได้......สุดๆ) บางทีมันยั้วๆก็ไม่ให้ทางมัน

อีกอย่างที่พยายามจะทำให้เป็นนิสัยคือ ไม่จอดทับทางม้าลาย ทางเลี้ยวเข้า-ออกครับ และไม่ขว้างชาวบ้านหากรู้ว่าไปไม่ได้ครับ แต่ยังชอบเผลอๆอยู่บ่อยๆ  ;D
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ SM.

ผมไม่เปิดไฟเลี้ยวซ้าย เวลาออกจากซอย เพราะถือว่ารถขวา มองไม่เห็นอยู่แล้ว อ่ออ เวลาออกจากซอย ผมชิดซ้ายตลอดนะ

ออฟไลน์ E.P.W

• Jr. Member
  • **
ชอบกระทู้นี้ครับผมก็ทำทุกข้อยกเว้นข้อ 8 ครับ นึกไม่ออกจริงๆว่าไม่ยอมให้ปาดแบบพระเอกทำไง

ส่วนใหญ่แล้วเห็นรถมาเร็วๆผมจะหลบให้ตลอดถ้าซิกแซกมาแล้วจะมาแซงผมซึ่งอยู่ขวาสุด

ผมจะผ่อนคันเร่งให้โดยส่วนมาก แต่ถ้าดูแล้วไม่ผ่านหรือว่าช่องเหลือน้อยผมจะรีบปิดช่องก่อนที่เค้าอยู่หน้าผมได้

แล้วรีบเร่งแล้วไปหลบให้ข้างหน้าโดยเปิดไฟเลี้ยวบอกครับ

แต่ก็ยอมรับครับมีวันที่ผมขับรถนิสัยไม่ดีอยู่เหมือนกันครับ แต่พยายามจะไม่ทำครับ

ออฟไลน์ Tan Int

ถ้าผมอารมณ์ดีผมก็จะพยายามทำตามนี้หมดครับ 5555 แต่ส่วนมากจะตกไปข้อสองข้อ แล้วแต่อารมณ์แต่ละวัน
: ทำอยู่แล้ว และหัวร้อนเวลาเห็นคันข้างหน้าไม่เปิด คือให้เดาใจเหรอ

2.แซงซ้ายได้โดยที่ไม่ต้องคร่อมเลน ซึ่งคุณคงมีเทคนิคของคุณ บอกผมด้วยนะ
: ทำอยู่แล้ว ไม่มีเทคนิค ก็มองกระจกดีๆเปิดไฟแล้วไปเลย

: เมื่อก่อนชอบฝ่าถ้ามันเลยไป 1-2 วิแต่ตอนนี้ไม่ กลัวกล้อง 55555 และเผื่อที่ให้มอไซค์เพราะขี่รถทั้งสองแบบ รู้ว่าคนขี่มอไซค์จะคิดยังไง

: ก็ทำอยู่แล้ว แต่อันนี้ดูสถานการณ์ อย่างตอนเช้ายืมรถเพื่อน(วีโก้) แล้วเข้าซอยแคบ ก็ดูรถหลังก่อน โล่งพอก็ตีรถออกห่างปากซอยหน่อยๆ

: ก็ต้องเป็นอย่างนี้อยู่แล้ว

: อันนี้ไม่ทำถ้ารีบ 555555 ถ้าจอดรถไม่เกินห้านาทีจริงๆก็จะปิดท้ายไปก่อน

: ไม่ปาดยกเว้นคันนั้นมันน่ารำคาญจริงๆ เช่นช้าแล้วแช่ขวามาสามสิบวิไม่คิดจะหลบ

: ถ้าแทรกเลนแบบไม่มีเหตุอันควรผมไม่ยอม แต่ถ้าออกจากซอย เลี้ยวข้ามถนนที่อันตรายจะยอม
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Activehybrid

ผมทำตลอดทุกข้อและอื่นๆอีกมากมาย มันติดเป็นสันดานผมแล้ว แม้อาจจะมีพลาดบ้างนานๆที แต่ผมขับรถมีมารยาท ไม่กวนใจเพื่อนร่มทางเป็นที่ตั้งเสมอ

มีแต่ผมที่เจอคนขับรถโง่ๆบ่อยๆ ก็พยามปล่อยไป ไม่แบกไว้ เบื่อสุดก็พวกไม่มองกระจกหลัง แล้วมาเลนขวา หรือพวกช้าแช่ขวา

ออฟไลน์ rattypor

• Newbie
  • *
ลักษณะที่ว่ามาผมทำมาตลอดชีวิตครับในการขับรถ ในเมืองไทยคนอย่างเราอาจจะหายากหน่อยสัก 5% ที่น่าแปลกคือ ไม่สามารถแยกลักษณะนิสัยการขับรถตามราคารถหรือ
Class รถ ได้ เคยเจอ Tiger เก่าๆ ขับดีมาก เจอ S class ขับแย่ได้ใจ หรือเจอ Mazda2 บ้เดิมๆปาดซ้าย ขวา แล้วมาเจอ Civic แต่งซิ่งแต่ขับนุ่มนวล

แต่ที่ประเทศพัฒนาแล้วอย่าง usa japan england singapore คนกว่า 95% ขับแบบจขกท และผมครับ

ออฟไลน์ IS

• Jr. Member
  • **
1 - 7 ผมทำหมดครับ นอกจากมันเป็นมารยาททางสังคมการใช้ถนนร่วมกันแล้ว
มันยังเป็นความปลอดภัยส่วนตัวของผู้ขับขี่ด้วย
ยังมีเพื่อนผมสายซิ่งบางท่านบอกกับผมว่า "มึ*เป็นยีราฟที่ขับรถน่ารักมาก"
ผมว่าเรื่องพวกนี้อยู่ที่จิตสำนึกด้วยครับ

คหสต. ครับ

ออฟไลน์ zashiro

• Newbie
  • *
-ผมเปิดตลอดครับ บางทีเผลอเปิดตอนกลับรถบนเกือกม้าอีก  ::)

-ข้อนี้อ่านแล้วงงๆ ปกติถ้าเจอรถช้าแช่ขวา ก็จะแซงซ้ายแหละครับ (แต่ถ้าขับทางไกล ผมแซงทุกเลน ปาดไปปาดมา แต่ไม่ใช่ในระยะกระชั้นชิดที่ทำให้คันหลังต้องเบรคอ่าครับ ไหล่ทางไม่แซงอันตรายไป)

-ปกติไม่ฝ่าไฟแดงครับ แต่ส่วนมากเจอไฟเขียว พอวิ่งมาถึงเส้นเปลี่ยนเป็นไฟเหลือง จะหยุดก็ไม่ทันก็เลยต้องเร่งอย่างเดียว (ผมจะชอบแยกที่มีเวลานับ หรือ มีไฟเขียวกระพริบก่อนที่จะเปลี่ยนเป็นเหลืองมากกว่า จะได้หยุดรถทัน)

-ข้อนี้ไม่ทำ และก็ไม่ชอบคนที่ทำ เพราะทำให้รถคันหลังต้องช้ามาชะลอด้วย

-ตามนั้นครับ ผมไม่รีบ

-ไม่ทำครับ เดินไกลดีกว่า ผมห่วงรถจอดกลางถนนโดนชนโดนเฉี่ยวมา วุ่นวายแน่นอน

-ไม่ทำครับ กลัวมีเรื่อง

-ถ้ามีรถมาจ่อตูด ผมหลบให้ตลอดแหละครับ เพราะปกติผมขับแค่ 120 กม/ชม ใครอยากแรงเชิญเลยจร้าาา เลยไม่ค่อยโดดปาดหน้ามั้งครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ผมคนนึงล่ะ ทำได้ทุกข้อ มากกว่านั้นด้วย แถมขับไม่เกินลิมิต ยกเว้นต้องทำเวลาเร่งด่วนจริงๆ แบบมีเหตุฉุกเฉิน (ยกให้ผมเรื่องนะ)

ถ้าจะไม่ผ่านในสายตาพวกชาวเน็ต ก็มีประเด็นคลาสสิกที่ชอบตีความกันเรื่อง "ช้าแช่ขวา" แบบผิดๆ นั่นแหละครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ nitinside

• Newbie
  • *
 8) 8) 8)
ได้หมดยกเว้น 7 ครับ ไม่พอใจเมื่อเเจอขับช้าแช่ขวา ยกไฟสูงก็แล้วบีบแตรก็แล้วเลยต้องเอาสักหน่อย

ชอบกระทู้นี้ครับผมก็ทำทุกข้อยกเว้นข้อ 8 ครับ นึกไม่ออกจริงๆว่าไม่ยอมให้ปาดแบบพระเอกทำไง

ส่วนใหญ่แล้วเห็นรถมาเร็วๆผมจะหลบให้ตลอดถ้าซิกแซกมาแล้วจะมาแซงผมซึ่งอยู่ขวาสุด

ผมจะผ่อนคันเร่งให้โดยส่วนมาก แต่ถ้าดูแล้วไม่ผ่านหรือว่าช่องเหลือน้อยผมจะรีบปิดช่องก่อนที่เค้าอยู่หน้าผมได้

แล้วรีบเร่งแล้วไปหลบให้ข้างหน้าโดยเปิดไฟเลี้ยวบอกครับ

แต่ก็ยอมรับครับมีวันที่ผมขับรถนิสัยไม่ดีอยู่เหมือนกันครับ แต่พยายามจะไม่ทำครับ

แบบที่คุณอธิบายมานั่นแหละครับ วิธีกันแบบพระเอก คือคุณพยากรณ์ไว้แล้ว ตอนที่มองกระจกแล้วเห็นเค้าซิกแซกไปมา ไฟเลี้ยวก็ไม่เปิด ปาดเค้าไปทั่ว เราก็ไม่ให้ทางครับ หึหึหึ

เค้าก็ไม่รู้ตัวด้วยว่าโดนบัง เพราะเราปิดช่องไว้ตั้งแต่เค้ายังมาไม่ถึงแล้ว

ขอบคุณที่ชอบกระทู้นี้ ผมตอบเหนื่อยเหมือนกันนะครับ 555

ผมไม่เปิดไฟเลี้ยวซ้าย เวลาออกจากซอย เพราะถือว่ารถขวา มองไม่เห็นอยู่แล้ว อ่ออ เวลาออกจากซอย ผมชิดซ้ายตลอดนะ

ผมเปิดครับ มือมันอัตโนมัติไปเอง

ผมครับ. จะหย่อนหน่อยก็ข้อ2-8 ข้ออื่นตึงเป๊ะ

ขอบคุณครับ

ลืมอีกข้อนึงนะครับ
-ไม่วิ่งไหล่ทางตอนรถเยอะๆ

ผมทำไปแล้วครับ ตบะแตก แต่ไม่บ่อยครับ ต้องติดหนักสาหัสจริง ๆ แบบเทศกาล หรืองานกาด หรืองานบวชลูก อบต อะไรประมาณนี้

ทำทุกอย่างยกเว้นข้อ7ครับ เห็นรถช้าขับเลนขวาทำคนอื่นช้าเป็นแถวยาวแล้วอดไม่ได้จริงๆ

มองหน้าพอแล้วครับ ไม่ต้องปาดหรอกครับ อิอิ

เปิดเป็นส่วนมาก เน้นการจราจรที่มีรถรอบกาย  ถ้าแซงแบบถนนมอเตอร์เวย์ เปิดเวลามุดช่องแคบๆ

ไม่เคยคล่อมเลนครับ  ขับเข้าโค้งก็เช่นกัน ขับอยู่ในเลนไม่ได้นี่พิจารณาตัวเองได้เเล้ว ยกเว้นตัดโค้งเวลารถโล่งขี้เกียจเลี้ยวเยอะอันนี้ไม่ว่ากัน

ทำครับ ยกเว้นไฟแบบกวนตีน เห็นแน่ๆว่าเขียว ไม่กระพริบเหลืองแล้วแดงเลย อันนี้ไม่ไหวถ้ามาเร็วๆ  อีกอันรถจ่อท้าย อันนี้ต่อให้แดงแล้วผมก็ไม่หยุด ไม่อยากโดนชนท้าย

ไม่ได้ขับสิบล้อ ผมไม่เคยตีวงครับ กระบะเลี้ยวไม่พ้น กดคันเร่งหนักๆให้ท้ายปัดก็พ้นแล้วถ้ารีบๆ

ทำครับ

จอดให้คนในรถลง แล้วผมก็ขับออกไปหาเอง

;D ;D ;D I'm, Devil

บางครั้งก็เป็นพระเจ้า บางครั้งก็เป็นปีศาจ

ระวังด้านมืดครอบงำนะครับ 555 ผมก็ชอบตัดเลน เร่งออกจากโค้งเร็ว ๆ นั่นแหละผมเลย

แต่ถ้ามีรถอยู่ข้างหน้า หรือข้างหลัง ผมจะไม่ตัดเลนครับ

ผมทำ ข้อ 1, 3, 5, 6

- ผมเป็นคนค่อนข้างให้ความสำคัญกับสัญญาณไฟเลี้ยวมากๆ คนอื่นจะได้รู้ว่าเราจะไปทิศทางใด ไม่ใช่สักแต่ขับ ลอยเป็นอากาศ

3.ไม่ฝ่าไฟแดงเป็นอันขาด ใครจะฝ่าก็ฝ่าไป แถมคุณจะจอดเว้นที่เผื่อมอไซค์ข้างหน้าด้วยซ้ำ คุณเชื่อว่าสัญญาณไฟคือความ

- มันอันตรายมากๆครับ ผมเกือบโดนคันหลังชนเพราะผมเบรกตั้งแต่ไฟเหลือง

- ถึงว่าง ผมก็เลาะซ้ายไปก่อนครับ ปลอดภัยเรา และหากมีคันหลังต่ออกซอย เค้าจะได้ไม่ติดยาวด้วย

- กีดขวางทางจราจร และ อันตรายต่อทรัพย์ของตัวเองด้วยครับ จอดทั้งที ไม่เดือดร้อนชาวบ้าน และปลอดภัยเราดีกว่า

เป็นผมถ้าฝ่าไฟเหลืองทันผมฝ่า แต่ไม่ฝ่าไฟแดงครับ

แนะนำว่าให้ฝ่าไปเลยครับ จริง ๆ นะครับ เพราะคันหลังก็จะฝ่าเหมือนกัน เค้าอาจจะเบรคไม่ทันก็ได้

ที่ผมทำพยายามแบบเคร่งครัดเลย

ข้อ 2. ไม่ว่าจะแซงซ้ายหรือขวา ผมจะเปลี่ยนเลนไปเลย พอแซงแล้วเว้นระยะสักนิดแล้วก็กลับมาเลนเดิมครับ
ข้อ 6. ปกติผมจะจอดในช่องครับ ถ้าจะจอดส่งก็จอดในจุดที่กำหนดไว้ แต่บางทีก็จอดซ้อนคันบ้างแต่ต้องจอดในที่ได้รับอนุญาตแล้วใส่ N ปลดเบรคมือเสมอครับ ที่สำคัญจะไม่จอดช่องคนพิการ หรือขว้างประตูทางเข้า-ออกเด็ดขาด (อันนี้ผมเกลียดมากๆ)

อีกอย่างที่ทำทุกครั้งคือ หลบรถพยาบาล รถกู้ชีพครับ ไม่ว่าจะต้องอ้อมหรือไปผิดทาง ผมหลบไว้ก่อนเสมอ เพราะคิดเสมอว่าเราอยู่ในรถคันนั้นเอง ส่วนรถตำรวจที่เปิดไซเรนครับ หลบเท่าที่จะหลบได้ครับ

ที่ผมพยามยามทำให้เคร่งครัด แต่บางสถานการณ์มันก็พลาดโดยที่ไม่ตั้งใจ

ข้อ 1. พยายามตั้งสติเปิดทุกครั้งที่เลี้ยวและเปลี่ยนเลนครับ แต่มันก็มีหลุดๆไปบ้างแต่ไม่บ่อย
ข้อ 3. ปกติไม่เคยและไม่คิดจะฝ่าไฟแดงครับ ทั้งไฟแดงตามแยกและไฟแดงสำหรับคนข้ามถนนครับ แต่ฝ่าไฟเหลืองมีบ้างครับ บางทีมันเบรคไม่ทันจริงๆ ก็เร่งให้พ้นแยกก่อนจะแดงครับ

ที่ผมทำแต่บางทีมีเผลอๆบ้าง

ข้อ 4. มีเลี้ยวเข้าซอยจากไปเลน 2 บ้าง ถ้าซ้ายสุดมักมีรถจอดขว้าง
ข้อ 5. ก็มีเลยไปเลน 2 บ้างครับ เพราะบางทีเจอรถจอดซ้ายสุดขว้าง  ส่วนตัดขวางถนนถ้าไม่ว่างจริงๆ ไม่ทำครับ
ข้อ 7. บางทีแอบมุดบ้าง แต่จะไม่ปาดกระชั้นชิดหรือทำให้คันหลังเบรคกะทันหันเด็ดขาด ยกเว้นมองให้เห็นจริงๆ
ข้อ 8. ถ้าขอทางกันดีๆ ผมให้ตลอดนะ ขนาดมอไซต์มันจะแทรก บางทีผมกดพับกระจกข้างให้ ยกเว้นเจอรถที่มันแย่ๆจริง (โดยเฉพาะมอไซต์ที่ขี่ได้......สุดๆ) บางทีมันยั้วๆก็ไม่ให้ทางมัน

อีกอย่างที่พยายามจะทำให้เป็นนิสัยคือ ไม่จอดทับทางม้าลาย ทางเลี้ยวเข้า-ออกครับ และไม่ขว้างชาวบ้านหากรู้ว่าไปไม่ได้ครับ แต่ยังชอบเผลอๆอยู่บ่อยๆ  ;D

ขอบคุณคุณ ToRToNGPaT ครับ

ใจดีจังครับ มีพับกระจกด้วย พับไฟฟ้าใช่ไหมครับ แต่ผมไม่เคยทำนะครับ

แล้วถ้าขอทางดี ๆ แต่มาจ่อทั้ง ๆ ที่รู้ว่าแซงไม่ได้ แล้วไม่ยอมต่อแถว อันนี้ผมก็ไม่ให้ไปครับ ใจร้าย 5555

แต่ถ้าจังหวะห่างแบบพอก้ำกึ่ง บางทีผมก็ให้นะครับ

นิสัยที่ผมไม่ชอบและไม่เคยอยากจะทำเลย    และเป็นนิสัยที่สมควรประนามมากที่สุดในความคิดผมก็คือ

นิสัย(สันดาน)แตกแถวไปแทรกข้างหน้า   
   แตกแถวออกซ้ายไปวิ่งไหล่ทางเมื่อรถติดแล้วไปเบียดเข้าขวาข้างหน้า
   แตกแถวออกจากเลนที่รอกลับรถไปอยู่เลนรถทางตรง แล้วไปเลี้ยวตัดหน้ารถมี่เขาอยู่ในแถว แถมขวางทางรถที่จะไปทางตรง
   แตกแถวไปแทรกซ้ายตามคอสะพานข้ามแยก แซงคิวรถที่เขาต่อคิวกันมา ขวางรถทางตรงที่จะขึ้นสะพาน

ผมก็ไม่ทำนะครับ วิ่งไหล่ทางไปแทรกขวาเบียดมอไซค์ ขวางชาวบ้านเค้าวุ่นไปหมด

แต่มีแยกนึงแถวบ้าน ผมชอบอยู่เลนเลี้ยวขวา พอเขียว ผมก็เบียดกลับเข้าเลนตรง คือมันก็ไม่ดี แต่ผมทำที่แยกนั้นแยกเดียวครับ รถน้อยและไฟเขียวตรงกับขวาพร้อมกัน

ส่วนเวลาไป ตจว ผมไม่ทำแบบนี้เลย เพราะไม่ชำนาญทางครับ

เปิดเลนพิเศษเวลาเร่งด่วนผมก็ไม่ทำครับ ชิดซ้ายสุดบนทางด่วนผมก็ไม่ทำ

ยกเว้นเหตุการณ์ไม่ปกติ อย่างเทศกาลปีใหม่สงกรานต์ช่วงโคราชรถคลาน ๆ กันไป อันนั้นผมวิ่งไหล่ทางครับ ไม่ไหวจริง ๆ ตอนปีใหม่ที่ผ่านมาผมก็ทำครับ ไปแค่เขาใหญ่ แต่เสียเวลาเพิ่มขึ้นเป็นชั่วโมง

ผมคนนึงล่ะ ทำได้ทุกข้อ มากกว่านั้นด้วย แถมขับไม่เกินลิมิต ยกเว้นต้องทำเวลาเร่งด่วนจริงๆ แบบมีเหตุฉุกเฉิน (ยกให้ผมเรื่องนะ)

ถ้าจะไม่ผ่านในสายตาพวกชาวเน็ต ก็มีประเด็นคลาสสิกที่ชอบตีความกันเรื่อง "ช้าแช่ขวา" แบบผิดๆ นั่นแหละครับ

บางคนเห็นคันหน้าแค่แว๊บเดียวก็ไปตัดสินแล้วว่าเค้าช้าแช่ขวา ก็เอาไปด่ากันสนุกปากตามกระแสครับ

พฤติกรรมที่แย่กว่าช้าแช่ขวามีเยอะแยะครับ

ที่จริงผมชอบรูปใหม่คุณแมวดราม่านะครับ แนวดี อยากได้เป็นเสื้อยืด 55555

ทำได้เกือบหมด ยกเว้นข้อ 4 กับ 8

ข้อ 4 เมื่อก่อนทำได้เพราะชินกับรถ ตอนนี้ทำไม่ได้ กว้างไปบ่อยมาก  :'(
ข้อ 8 เมื่อก่อนขับชิดคันหน้ามากขึ้นเพื่อไม่ให้โดนปาด แต่เดี๋ยวนี้ใครจะแทรกก็เข้ามาเหอะ ผมกะระยะด้านหน้ายังไม่ถูกเท่าไรเลย

ส่วนข้อ 2 เว้นระยะจากคันหน้าเพิ่มขึ้นให้มีมุมมองกว้างขึ้นจนมองเห็นชัดๆ และพอตัดสินใจจะออกก็เปิดไฟเลี้ยวไว้เลย(ผมก็ไม่เข้าใจว่าเวลาจะแซงทำไมบางคันมันจี้คันหน้าไปเพื่ออะไร) และถ้าไม่โล่งจริงไม่ออกครับ  ก็ไม่ต่างกับเปลี่ยนเลนธรรมดาๆนี่ล่ะ

เพิ่งเปลี่ยนรถใหม่สินะครับ อิอิ