ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อเลนซ้ายกลายเป็นเลนแซง เบื่ออย่างแรงช้าแช่ขวา  (อ่าน 11059 ครั้ง)

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
เร็วแช่ขวา.....เร็วได้แค่ไหน....ไม่เกินที่กม.กำหนดไว้  :-X
160ก็แช่ขวาไม่ได้ เมื่อไหร่จะเข้าใจกันสักที่

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
เราท่านทราบกันอยู่แล้วครับ. เลนขวาให้ที่เร็วกว่าแซงไป.  แต่กว่าจะเข้าซ้ายไม่เหมือนกัน. บางคันแซงแล้วเข้าเลย.  บางคันลากยาวไปอีกหน่อย.   บางคันขอมันส์อีกลากขวาไปไกลหน่อย.  แล้วค่อยเข้าซ้าย :)

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
เร็วแช่ขวา.....เร็วได้แค่ไหน....ไม่เกินที่กม.กำหนดไว้  :-X
160ก็แช่ขวาไม่ได้ เมื่อไหร่จะเข้าใจกันสักที่

ตามกฏหมายถ้าคันหลังเร็วกว่า แล้วไปขับตันทางไว้ก็ผิดกฏหมายครับ ต่อให้คุณขับ M7 แช่น 350 แล้วมี Veron ขับจี้มา 400 คุณก็ต้องหลบครับ (เอาตัวเลขเวอร์ๆให้เห็นภาพ)

กฏจราจรประเทศนึงแถวนี้มันกากมาก ระบบดูแลแทบไม่มีเลย ทำได้มากสุดขับรถความเร็ว 100 บนทางสี่เลนโล่งๆ ส่วนพวกแช่ ขีบงี่เง่า เปิดไฟหาหมอก ฯลฯ เบื่อ กับระบบกฏหมายบางประเทศ >:(  >:(

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมไม่แคร์ ดีเสียด้วยซ้ำ ผมไม่ชอบยิงยาวขวาโล่ง ๆ มันเซ็งครับ

ออฟไลน์ Barracuda

คนเดิมๆหน้าเดิมที่ไม่เข้าใจเรื่องแช่ขวา แถ-ลง เรื่องแช่เพิ่มนอกจากขับไม่เกิน 90 เพราะกลัวกล้อง เลนซ่ายรถเยอะ บลาๆ ลืมไปข้างหน้าโล่ง ข้างหลังมีรถมาจี้อยู่

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ให้คิดซะว่าเหนือฟ้ายังมีฟ้าไม่ว่าจะขับใช้ความเร็วเท่าไหร่ คุณจะรีบเพียงไหนย่อมมีคนเร็วกว่าคุณ รีบร้อนกว่าคุณ ต่อให้ขับ200km/hแต่จู่ๆมีรถที่ขับมาจี้ตูดด้วยความเร็ว201km/h แม้คันหลังจะเร็วกว่าแค่1km/h ก็ต้องตบซ้ายให้ทางไป ไม่ใช่ใช้ตรรกะ “ต้องเร็วเท่าไหร่ถึงต้องหลบให้" เข้าใจนะครับ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ bravo

เราท่านทราบกันอยู่แล้วครับ. เลนขวาให้ที่เร็วกว่าแซงไป.  แต่กว่าจะเข้าซ้ายไม่เหมือนกัน. บางคันแซงแล้วเข้าเลย.  บางคันลากยาวไปอีกหน่อย.   บางคันขอมันส์อีกลากขวาไปไกลหน่อย.  แล้วค่อยเข้าซ้าย :)

คือเอาง่ายๆ ครับ ไม่ต้องเคร่งครัดแบบตึงเป๊ะก็ได้

แซงแล้ววิ่งขวายาวๆ ถ้าไม่ขวางใคร ก็ไม่มีใครไปว่า ไม่มีใครเดือดร้อน

แต่เมื่อไรก็ตาม ที่เห็นรถคันข้างหลังมาเร็วกว่า ก็ให้สัญญานไฟ แล้วหลบลงซ้ายให้เขาไป แค่นี้แหละครับ เพียงพอแล้วสำหรับการใช้ถนนร่วมกัน

ออฟไลน์ amsa

• Jr. Member
  • **
  • เอาใจเขา ใส่ใจเรา

คือเอาง่ายๆ ครับ ไม่ต้องเคร่งครัดแบบตึงเป๊ะก็ได้

แซงแล้ววิ่งขวายาวๆ ถ้าไม่ขวางใคร ก็ไม่มีใครไปว่า ไม่มีใครเดือดร้อน

แต่เมื่อไรก็ตาม ที่เห็นรถคันข้างหลังมาเร็วกว่า ก็ให้สัญญานไฟ แล้วหลบลงซ้ายให้เขาไป แค่นี้แหละครับ เพียงพอแล้วสำหรับการใช้ถนนร่วมกัน

หลบแล้วกลับ มา ไม่มีรถตามหลัง ไม่มีใครว่า แถมสรรเสริญ ว่าขับรถเป็น ประเทศเราน่าอยู่ขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ TheZero

• Sr. Member
บางที เจอพวก เ_ย ขับรถแช่ขวา พอเราออกซ้ายแซง ไม่พอใจ เร่งเครื่องมาแซงคืน  กูงง!

บางที เจอพวก เ_ย ขับรถแช่ขวา พอเราออกซ้ายแซง ไม่พอใจ เร่งเครื่องมาแซงคืน  กูงง!

ขอ งง ด้วยคน

ผมก็เคยเจอมากับตัวเองครับ

ออฟไลน์ oppa

• Newbie
  • *
เห็นหัวข้อแบบนี้มาบ่อย มากๆ ผมก็ไม่เคยตอบเลย เลยอยากออกความเห็น ซักครั้ง

ตามหัวข้อ ผมว่าคนที่ขับช้า ก็ควรจะต้องหลบให้ คนที่มาเร็วกว่าถูกต้องแล้ว
แต่ความเร็วที่เราขับกัน มันก็ควรต้องอยู่ในกฎระเบียบ ตามกฎหมาย  ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่ใช่เพื่อใคร ก็เพื่อคนใช้รถใช้ถนนทั้งสิ้น
ถึงแม้ว่าบางคน จะขับรถเก่งขนาดไหน แต่เหตุไม่คาดฝัน ก็สามารถเกิดได้ทุกเมื่อ 

ขับรถต้องเห็นใจซึ่งกันและกัน ต่างคนก็ต่างมีเหตุผล เราก็ไม่ได้ไปสอบถามพวกเค้า ว่าขับช้า เพราะอะไร ขับเร็วเพราะอะไร
แต่โดยส่วนตัวผมเอง ผมจะขับให้ห่างพวกที่ วิ่งมา 140+ ขึ้นไป แล้วแช่ขวาไว้ตลอด     

ออฟไลน์ mothsan

ต่อไปรถขับช้าจะเป็นพวกพวงมาลัยขวา
รถขับเร็วจะเป็นพวงมาลัยซ้าย ดีไหมครับ จะได้แซงสะดวก 555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ช้าแช่ขวา ขับความเร็วตามกม.
แต่ขับแช่ขวา 60หรือ300 ก็ผิด กม.
ทีแบบนี้ทำเป็นไม่รู้ อิๆ

เห็นหลายคำตอบรู้เลยใครบ้างทำตัวมึนๆชอบแช่ขวา พยายามหาเหตุผลรวมถึงขอความเห็นใจซึ่งกันและกัน แต่ไม่เห็นใจเพื่อนร่วมทาง ใครชอบขับเร็วบ้าง ตีนผีบ้าง แบบนี้ปล่อยมันไปตายก่อนเลยครับเข้าซ้ายไว้ดีกว่าอย่าแช่

ออฟไลน์ mark2015

ทุกวันนี้ผมคนนึงละ ขับแช่ขวา แต่เร็วเฉลี่ย 130-150 ถ้าใครมาเร็วกว่าก็หลบให้ ส่วนเวลาแซง แซงซ้ายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2017, 17:10:13 โดย mark2015 »
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ประเภททางดีๆ ขับได้เลนไหนก็ได้ชิลๆ แบบนั้น คนแช่ขวาก็คงแช่อยู่นั่น แต่ผมคงไม่
เจอของจริงภูธรขับ ทางบ้าๆ บอๆ รถใหญ่เพียบ เดี๋ยวก็เลิกด่าพวกขับขวาตามกฎเอง

และจุดนี้ พวกขับเร็วไม่ดูตาม้าตาเรือ ถ้าไม่มีธุระฉุกเฉินเร่งด่วน
คุณมีสิทธิ์อะไรมาด่าคนอื่นที่พยายามขับตามกฎแล้ว
เพราะถ้าอ้างว่าต่างกรรมต่างวาระ ช่วยดูสถานการณ์ด้วยว่า มันหลบได้หรือหลบไม่ได้

ไม่ใช่ว่า 80 ต้องหลบ 90 90 ต้องหลบ 100 100 ต้องหลบ 110 110 ต้องหลบ 120 120 ต้องหลบ 120+ ตลอดเวลา
ถนนมันไม่ได้สามารถทำได้แบบนั้นตลอด มานั่งคิดเคสอุดมคติแล้วก็มโนไปเองว่าคนอื่นขับขวางทาง เพราะแค่ "เร็วกว่า"

เสียดายประเทศไทยไม่ได้ระบุความเร็วควบคุมให้ชัดเจนแต่ต้น มันควรจะทำแบบ 100 กม./ชม. ทั่วประเทศไปเลย
ไม่งั้นเดี๋ยวก็มานั่งศรีธนญชัยกันอีก หรือโวยวายกันอีกว่า เสียเวลา ช้า ทางบ้านเรายาว จะมีรถแรงไว้ทำไม บลาๆ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Volta

พวกแช่ขวามันจะพาลทำคนอื่นเขาเดือดร้อนไปด้วยน่ะสิครับ
เมื่อช่วงบ่ายผมขับอยู่บนทางด่วน อยู่เลนซ้ายสุด วิ่งมาเรื่อยๆ 90-100
เหลือบมองกระจกข้างเห็น BMW แซงซ้ายเพื่อหนีรถช้าแช่ขวา

BMW คันนั้นปาดเขามาเลนซ้าย และปาดเข้าเลนกลาง เกือบจะเฉี่ยวตูดรถผมไปนิดเดียวเอง
ไม่อยากจะคิดว่าถ้าเฉี่ยวตูดผมที่ความเร็วขนาดนั้น รถผมคงหมุนคว้างและอาจตกทางด่วน เหมือนเคสรีโว่ก็เป็นได้
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Darkart

เมื่อเลนซ้ายช้า ออกขวาแซง วิ่งยาวๆไปก่อน ถ้ามีรถมาเร็วกว่า ก็ตีไฟเลี้ยวเข้าซ้าย หรือเลนซ้ายไม่ว่าง ตีไฟเลี้ยวค้างไว้ เพื่อให้รถมาเร็วกว่ารู้ กำลังเข้าเลนซ้าย
เมื่อเลนขวาช้า หาช่องว่างๆแซงซ้ายตามจังหวะความเร็ว แซงแบบมีมารยาทครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ alpha14

พวกแช่ขวามันจะพาลทำคนอื่นเขาเดือดร้อนไปด้วยน่ะสิครับ
เมื่อช่วงบ่ายผมขับอยู่บนทางด่วน อยู่เลนซ้ายสุด วิ่งมาเรื่อยๆ 90-100
เหลือบมองกระจกข้างเห็น BMW แซงซ้ายเพื่อหนีรถช้าแช่ขวา

BMW คันนั้นปาดเขามาเลนซ้าย และปาดเข้าเลนกลาง เกือบจะเฉี่ยวตูดรถผมไปนิดเดียวเอง
ไม่อยากจะคิดว่าถ้าเฉี่ยวตูดผมที่ความเร็วขนาดนั้น รถผมคงหมุนคว้างและอาจตกทางด่วน เหมือนเคสรีโว่ก็เป็นได้
นี่แหละครับปัญหาใหญ่กับคนขับรถดีๆ เจอพวกแช่เป็นเหตุ แบบนี้ผมเจอหลายครั้งละ หัวเสียเลยจะรีบขับเข้าไปจี้มันหรือไม่ก็ปาดให้รู้ตัว ว่าทำคนอื่นเขาเกือบตาย!

ออฟไลน์ atx2000gt

• Jr. Member
  • **

มาอีกแล้ว 555~ สร้างปมสร้างอคติ แล้วชีวิตจะมีความสุขยังไง คนที่ดูความสมเหตุสมผลออกว่าทำไมอยู่ขวาก็ดีไป แล้วคนเจ้าอารมณ์ หรือวัยรุ่นเขาจะทำยังไง เราผู้ใหญ่ควรเขียนสิ่งดีๆ บอก ต่อๆกันดีกว่ามัย ? จง เป็นสุขๆเถิด...

มาอีกแล้ว 555~ สร้างปมสร้างอคติ แล้วชีวิตจะมีความสุขยังไง คนที่ดูความสมเหตุสมผลออกว่าทำไมอยู่ขวาก็ดีไป แล้วคนเจ้าอารมณ์ หรือวัยรุ่นเขาจะทำยังไง เราผู้ใหญ่ควรเขียนสิ่งดีๆ บอก ต่อๆกันดีกว่ามัย ? จง เป็นสุขๆเถิด...

คุณหมายถึงใคร สร้างปมสร้างอคติครับ

ผมเอาข่าวจากสื่อไทยรัฐ มาแชร์ มาพูดคุย

ลองคิดดูว่า ถ้าเรื่องนี้ไม่สร้างปัญหาใหเกับส่วนรวม สื่อยักษ์ใหญ่ อย่างไทยรัฐ เขาจะเอามาลงข่าวหรือเปล่า

อย่างบนทางด่วน แช่ขวาด้วยเหตุผลอะไร ถึงจะสมเหตุสมผล ช่วยอธิบายนิดครับ

อย่าบอกนะว่า หลบหลุม  ;D

ออฟไลน์ bmmac

เสริมให้อีกอันหนึ่ง คือ ออกมาปุ๊บ เข้าขวาทันที
ไม่รู้จะเข้าขวามาทำแมวอะไร อยู่ซ้ายก่อนก็ได้
ความเร็วของรถสัมพันธ์ กันแล้วค่อยเข้าขวา
นี่พวกเล่นออกขวามาเลย ออกมาก็ช้ากว่าคันอื่น

คุณหมายถึงใคร สร้างปมสร้างอคติครับ

ผมเอาข่าวจากสื่อไทยรัฐ มาแชร์ มาพูดคุย

ลองคิดดูว่า ถ้าเรื่องนี้ไม่สร้างปัญหาใหเกับส่วนรวม สื่อยักษ์ใหญ่ อย่างไทยรัฐ เขาจะเอามาลงข่าวหรือเปล่า

อย่างบนทางด่วน แช่ขวาด้วยเหตุผลอะไร ถึงจะสมเหตุสมผล ช่วยอธิบายนิดครับ

อย่าบอกนะว่า หลบหลุม  ;D

โดนใจมากครับ หลบหลุมตลอดทาง เส้น กท โคราช ผมขับทุกอาทิต ไม่จำเป็นต้องอยู่ขวาตลอดครับวิ่งเลนกลางได้สบายๆครับ อย่าแช่

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ผมไม่เชื่อว่า คุณ Barracuda ขับกรุงเทพ-โคราช ทุกอาทิตย์
สักแต่ประเมินด้วยความคิดหรือทัศนคติตัวเอง แล้วก็มโนไปเองว่าคนอื่นช้าแช่ขวา

ผมถามคุณตรงๆ เลยครับ ว่ามีช่วงไหนที่สามารถไหลยาวๆ เลนอื่นได้โดยไม่มีรถบรรทุก
คำว่าไหลยาวๆ นี่คือไหลเป็นสิบๆ กิโลเลยนะ ไม่ใช่เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา แซงกลับเข้าเลนกลาง
แล้วบอกว่าวิ่งได้ ไม่เห็นต้องขวาตลอด มันมีไม่เกิน 3 ช่วงครับ

พูดจาแบบนั้นมันเป็นวาทกรรมแบบจงใจเอาดีเข้าตัวน่ะ มาดูข้อเท็จจริงดีกว่า

ขาออก

ช่วงออก กทม. - ธรรมศาสตร์ : วิ่งกลางได้ตลอดจริงรึ รถมันเยอะจนถึงนวนคร
ธรรมศาสตร์ - แยกกาญจนาภิเษก : วิ่งเลนกลางได้นิดหน่อย ระยะทางสั้นๆ
แยกกาญจนาภิเษก - วังน้อย - หินกอง : ช่วงนี้ผมก็ไม่ค่อยวิ่งขวา เพราะกล้องเยอะ และจุดกลับรถกลางถนนเยอะ ผมขี้เกียจเล็ง
หินกอง - สระบุรี ก่อนถึงแยกต่างระดับเขาสามหลั่น : ไม่วิ่งขวา คุณจะเจอมหกรรมรถบรรทุก ยิ่งถ้าไหลพหลยาวๆ เข้าสระบุรี เจอไซต์ก่อสร้างอีก
สระบุรี - แก่งคอย : ช่วงนี้แหละที่วิ่งกลางได้มากที่สุดแล้ว แถมถ้าวิ่งขวา ล่าสุดกล้อง 4 จุด แน่ะครับ จับที่ 100 ถ้วนๆ ด้วย แต่เลนกลางวิ่งเกินไม่โดน  :-X
แก่งคอย - กลางดง : ผมไม่เชื่อว่าคุณไหลเลนกลางได้ ยกเว้นจะวิ่งช่วงที่ไม่มีรถจริงๆ เช่น เช้ามากๆ วันเสาร์ ถ้าปกติรถเต็มทุกช่องทาง ไม่มีหรอกช้าแช่ขวา แถมป้ายมันก็บอกจำกัดความเร็ววิ่ง 90 ด้วยซ้ำ ทั้งสองเลนขวา เลนซ้าย 60-80 ไม่เชื่อไปสังเกตดู
กลางดง - ปากช่อง : ช่วงนี้ไหลได้แต่ไม่กี่ กม. แล้วก็จะเป็นช่วงไหลลงเขายาวๆ ก่อนถึงปากช่อง รถบรรทุกไหลตามมาไม่ทัน แต่ปลายเนินอันตรายเพราะทางไม่ดี ยกเว้นจะหักเข้าปากช่องไปเลย
ปากช่อง - ลำตะคอง : บายพาส คุณลองเจอสภาพถนนเถอะ ถ้าวิ่งเลนกลางได้รอบละหลายๆ กิโล วิ่งไปคนเดียวเถอะครับ แต่ถ้าเข้าตัวเมือง ก็เข้าได้ แล้วก็วิ่งสบายๆ เลนไหนก็ได้ เพราะถนนมันแค่ 2+2 ไม่ใช่ไฮเวย์ใหญ่
ลำตะคอง - ต่างระดับสีคิ้ว : ทางแบบนั้น ช่วงขึ้นเขาคุณไม่มีทางวิ่งเลนกลางได้แน่นอน เพราะรถบรรทุกแซงกันแล้วไหลลงเนิน ผมไม่เสี่ยง จังหวะลงเนินก่อนถึงสวนท้าวสุรนารี ใครวิ่งกลางจะโดนรถบรรทุกไล่หมด ยกเว้นช่วงที่เลยแยกเข้าเขื่อนแล้ว อันนั้นจะพอไหลได้จนถึงต่างระดับสีคิ้วเพราะถนนกว้างขึ้น
ต่างระดับสีคิ้ว - แยกบายพาสโคราช : ช่วงนี้เอาจริงๆ ผมไม่วิ่งเลนใน ผมวิ่งนอกเลย ตั้งแต่มีแยกทางขนาน เพราะข้างในมันมีจุดกลับรถกลางถนนเยอะ บางทีใช้เวลามากกว่าด้วย
โคราช .... ถึงแล้ว

ขากลับก็กลับกันนิดหน่อย แตกต่างกันตรง ทางลงเขายาวๆ กลางดง-มวกเหล็ก-แก่งคอย
ที่ถ้าคุณไม่วิ่งขวา รถบรรทุกเวลาลงเนินคุณไปเสี่ยงคนเดียวเถอะ สงสัยวิ่งตอนถนนโล่งอย่างเดียวถึงได้พูดได้
แล้วก็มาไล่ตามจิกตามกัดผมหลายความเห็น โดยผมไม่ได้โต้ตอบ แบบเหมือนมีความคิดดีอยู่คนเดียว
แล้วก็ช่วงตั้งแต่เลยต่างระดับสายเอเชียมา ตรงนั้นไม่ต้องวิ่งขวาแล้ว เพราะถนนพอใช้ได้ เลนกลางไม่ได้เลวร้ายอะไร

อย่างผม เวลาผมขับรถเข้ามาทำงานเช้าวันจันทร์ ออกจากโคราชตีสาม รถไม่ได้เต็มทุกเลนยกเว้นช่วงลงเขา
ผมนี่แทบจะวิ่งกลางตลอดยกเว้นช่วงมวกเหล็ก-แก่งคอย แบบนี้ผมคงเป็นคนดีในสายตานักเล่นบอร์ดเลยรึ
ก็ไม่ มันไม่ได้แปลว่าผมขับดีหรือขับไม่ดี

แต่ถ้าผมวิ่งช่วงรถเต็ม แล้วให้ผมวิ่งเลนกลางตลอดเพื่อเอาโล่ว่าผมไม่ได้วิ่งขวา
โดยที่รถใหญ่ประกบหน้าหลังเนี่ยนะ? ผมไม่ทำหรอกครับ มันเบรกกะทันหันทีผมก็บี้แบนละ คุณก็ทำไปคนเดียวเถอะ
เวลารถเต็มๆ รถบรรทุกมันแซงกันเอง 2-3 เลน รวดเดียว ทำยังกับขับตลอดไม่เคยเจอ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/