ผู้เขียน หัวข้อ: การ "ช่างหัวมัน" กับพวกตั้งใจผิดกฎ มารยาท จราจร ทำให้คนพวกนี้ได้ใจ ?  (อ่าน 7831 ครั้ง)

ออฟไลน์ artimo

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวผมถ้าต้อง "ช่างหัวมัน" เพราะต้องการปกป้องตัวเองมากกว่า พวกนี้มันด้านทน
ไม่มีชีวิตจิตใจ จิตสำนึก+สมองความคิด+การอบรมสั่งสอน=ขับเคลื่อนรถด้วยความไร้
ระเบียบวินัย ไม่สนใจคนรอบข้าง เอาตัวเองเป็นศูนย์กลางจักรวาล ฯลฯ และนับว่าคนจำพวกนี้
จะมีมากขึ้นเรื่อยๆ เพราะเห็นคนอื่นทำได้ ตัวเองก็ย่อมทำได้ เพราะไม่มีมาตรการจากเจ้าหน้าที่
บ้านเมือง
ที่ไม่เข้าใจเลยจริงๆ ก็คือทำไมหน่วยงานราชการที่เกี่ยวข้องมาคอยดูแลกำกับหรือทำอะไรสักอย่าง นี่เปล่าเลย
ปล่อยให้ถนนกลายเป็นสนามรบ ไร้กฎ ไร้ระเบียบวินัย อยู่แบบนี้
ทั้งๆ ที่ประเทศไทยมีอุบัติเหตุมากเป็นอันดับ2ของโลกแล้ว หรือว่าต้องการคว้าแชมป์ให้ได้ก่อน.

ออฟไลน์ kongonline

• **
เอาจริงๆ นะ ปัญหานี้จะโทดไม่โลกสวย โทดคนคุมกติกา
เหมือนกีฬาฟุตบอล กรรมการอ่อนๆ คุมเกมไม่ได้มันก็เกมแรงขึ้นเรื่อยๆ เพราะทุกคนอยากชนะ
ตำรวตเองก็เช่นกัน เมื่อคุย มอไชต์ ตุ้กๆ รถเมล์ไม่ได้ คนปกติก็ไม่ยอมซิ รีบเหมือนกัน
มันก็บานปลายไปกันใหญ่

กฎอยู่ในมือคนคุม ถ้าคุณไม่คุมให้อยู่ใครจะยอมทำตาม เสียประโยชน์ตัวเอง

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
ใครมาแทรกคิว เลี้ยว ซ้ายหรือ u-turn เอาปืนยิงหัวมันเลยดีไหม

ทำได้แต่คิดในใจ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

บ้านนี้เมืองนี้ ปืนมันเกลื่อนครับ ไม่ใครอยากจะไปยุ่ง ตายเอาง่ายๆ

เต็มที่ก็คงต้องปลูกจิตสำนึกของคนรุ่นใหม่ โดยให้คนรุ่นเก่า(ที่มีปัญหา)สอน(คงจะได้เรื่อง)

และอีกนัยยะหนึ่งก็คือเพิ่มบทลงโทษผู้กระทำผิดให้หนักหน่วงและรุนแรง ถึงขั้นเพิกถอนใบขับขี่ ปรับให้หนัก โดยไม่มีข้ออ้างใดๆ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
การที่เรา ช่างหัวมัน อาจจะเพราะเราไม่อยากไปยุ่ง กลัวจะเกิดอันตรายกับตัวเองและคนในรถ ตัวรถ หลายอย่างครับ เท่าที่ทำได้แค่เพียงพยายามบอก สอน คนรอบข้าง โดยเฉพาะเด็กรุ่นหลัง ว่าอะไรถูก อะไรควร

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ขับรถวันนี้ เป็นตัวอย่างให้ลูกหลานในวันหน้า

::)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ J_Serie5

ถ้าไม่แก้กฏหมายให้แรงเหมือนในต่างประเทศ บอกเลยว่าต้องทนรับสภาพครับ กฏหมายไม่แรง คนไม่กลัว ก็เป็นที่มาของการทำผิดกฏหมาย ถามจริงใครจะกล้าปรับกฏหมายแรงๆแบบต่างประเทศ? คนคิดน่ะมี แต่ใครจะออกตัว?

ออฟไลน์ CarameLon

เมื่อก่อนเคยไม่ยอม เดี๋ยวนี้ตั้งแต่ข่าวทะเลาะกันแล้วจบด้วยปืนมาถี่ๆ
ผมก็เริ่มยอมๆไป ยังไม่อยากนอนข้างทางอย่างไร้ค่า
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Barracuda

นี่ประเทศไท "ใครๆก็ทำกัน" ส่วนเราทำใจเอาครับ ทำใจๆ เจอกันไม่กี่นาที ให้เค้าไปเจอคู่ที่สาสมกับเค้าเถอะครับ ทุกวันนี้เหตุการณ์มันรุนแรงหนักขึ้น ไม่มีแนวโน้มจะดีขึ้นเลยไล่บี้กันกลางถนนเจอคลิปทุกวัน ผมมันใจไม่พอ หมอบดีกว่า ยอมดีกว่า เปิดกระจกยกมือไหว้ แตรเอาออกไปเลยคิดสะว่าไม่มี คนรักเราห่วงเรายังรออยู่

ออฟไลน์ kiwiwi

มีใครบอกได้บ้างครับ

พวกเล่นเกม คุยไลน์ คุยโทร แต่งหน้า ทำผม ดูหนัง ดูละคร กินข้าว ป้อนข้าวลูก เหม่อลอย ชิลๆ ไม่แอ๊คทีฟ  ขับช้าแช่ขวา ไทยมุง

ซึ่งเป็สาเหตุหลักจริงๆที่ทำให้เกิดรถสะสม ถึงขั้นติด บางแยกติดหนักด้วย 30 วิไปได้ไม่ถึง 6 คัน

พวกเราจะจัดการกับพวกนี้ยังไงดี
หรือว่าช่างพวกนี่มัน ้พราะพวกนี้มันทำผิดกฏจราจรน้อยกว่าเหรอ???

ออฟไลน์ ฺBurmicon

• Full Member

พวกเล่นเกม คุยไลน์ คุยโทร แต่งหน้า ทำผม ดูหนัง ดูละคร กินข้าว ป้อนข้าวลูก เหม่อลอย ชิลๆ ไม่แอ๊คทีฟ  ขับช้าแช่ขวา ไทยมุง

ซึ่งเป็สาเหตุหลักจริงๆที่ทำให้เกิดรถสะสม ถึงขั้นติด บางแยกติดหนักด้วย 30 วิไปได้ไม่ถึง 6 คัน

พวกเราจะจัดการกับพวกนี้ยังไงดี
หรือว่าช่างพวกนี่มัน ้พราะพวกนี้มันทำผิดกฏจราจรน้อยกว่าเหรอ???

ถ้าจ่ะจัดการจริงๆ ก็คงมีแต่ผู้บังคับใช้กฎหมายเท้านั้นครับที่ทำได้ ส่วนพวกเราๆก็คงได้แต่ถ่ายรูปส่งตำรวจ สร้างกระแสต่อต้าน ประจานกันไปเรื่อยๆ

ถ้าจ่ะไปมีเรื่องตรงๆ อาจจ่ะโดนลูกตะกั่วแทนครับ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .

อันนี้ นอกจาก พฤติกรรมที่กล่าวมาแล้ว มีส่วน

ตร.ที่คุมสัญญาณไฟ หรือ ที่ตั้ง auto

แบ่งเวลาสัญญาณไฟไม่ดีครับ ก็มีส่วนครับ

อย่าง 3 แยก 4 แยก จริงๆ ต้อง 1:1

แต่ในเมื่อรถอีกทางมากกว่า ก็ปรับให้เหมาะสม เป็น 1:1/2

แต่ที่เป็นปัญหา เพราะ 1:1/4 , 1:1/6 หรือ อาจจะมากกว่า ครับ

คนคุมกฎระเบียบ ต้องมีวิจารณญาณ มากกว่า ที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน ครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Fly to dream

ทำอะไรไม่ได้จริงๆครับ ถ้ากฏหมายมันไม่คุ้มครองคนถูกแบบ 100%
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SUBzero

• **
ให้คนไทยแต่งงานกับฝร้่ง  กับญี่ปุ่น  ให้หมดห้ามแต่งกันเอง เพื่อขอแบ่ง gene หรือ dna เขามา จะรอให้คิดได้เอง ทำเอง คงใช้เวลาเป็นร้อยปีแน่ :'( :'( :'(

ไม่เกี่ยวมั้งครับ ผมอยู่สุขุมวิท ฝรั่งญี่ปุ่นขี่มอเตอร์ไซ ย้อนศร หมวกกันน๊อกไม่ใส่ ฝ่าไฟแดง มีให้เห็นทุกวันครับ  :'( :'( :'(
คงอยู่เมืองไทยนานไป เลยซึมซับวัฒนธรรมไทยไปแบบไม่รู้ตัวมั้ง ::) ::) ::)

ออฟไลน์ neutrino

ตำรวจเป็นอุปสรรค ครับ
ผมว่าสิ่งแรกสุดในการปฏิรูปของประเทศคือตำรวจครับ(ได้ยินอ้างบ่อยเลย ได้งบน้อย,กำลังคนน้อย,มีเวลาน้อย,บลา บลา.

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมมองว่าเป็น habitualization ให้พวกมันได้ใจครับ

อย่างวันก่อนเห็นรถบรรทุกเล็กหยุดเอาดื้อๆ ให้ Mercedes ผ่านไป ไม่นานพวกนี้ก็หลงตัวเอง

ออฟไลน์ Darkart

ตร. ไม่จับเอง ปล่อยไปซะงั้น เลยได้ใจ ทำจนเป็นเรื่องปกติครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์