ผู้เขียน หัวข้อ: ทำใม GT-R ถึงได้แรงนัก  (อ่าน 11578 ครั้ง)

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
ทำใม GT-R ถึงได้แรงนัก
« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 12:25:05 »
ผมได้ติดตาม GT-R มาพอสมควรครับ ผมสงสัยว่าทำใมมันถึงได้เร็วซะขนาดนั้นเมื่อเทียบกับเครื่อง และราคา อย่างเช่นในการวิ่งที่สนาม Nürburgring ใช้เวลาไป
7.29.03 (ตัวธรรมดา 480 hp/1740 kg), 7.25(ตัว specV ~551 PS/~1590 kg) เร็วกว่า Ferrari 430 Scuderia(490 PS/1493 kg) 7.39 และพอๆกับ Ferrari Enzo(660/13,645 kg) 7.25.3

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
Re: ทำใม GT-R ถึงได้แรงนัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 13:04:03 »
ผมว่าการวิ่งจับเวลาในสนามคดเคี้ยวอย่าง The Ring

การควบคุมของรถขับเคลื่อนสี่ล้อสร้างความแตกต่างได้ไม่น้อยกว่ากำลังเครื่องยนต์นะครับ

ถ้าวัดกันทางตรงคงเป็นอีกเรื่องหนึ่ง ;D
"Lose who you are to save what you love."

conan_murder

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 13:13:26 »
ผมว่าเพราะเทคโนโลยีช่วยมันเยอะมากเลยครับ

preme123

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 13:40:26 »
GTR VS 458 จิ อิอิ

หรือต้อง GTR VS 911  R8 ไรงี้จิคับ ขับ 4เหมื่อนกันครับ

ผมคิดว่า  GTR รุ่นนี้ได้มีการแก้ ปัญหา น้ำหนักตัวถังได้แล้วคับ เป็นรุ่นแรกที่ไม่มีปัญหา เรื่อง เบรก และ การถ่ายเทน้ำหนักแล้วล่ะคับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 13:53:18 »
เทคโนโลยีระดับโรโบ้ค้อพติดล้อไงครับ
ระบบขับเคลื่อนสี่ล้อแสนกลที่ถ่ายกำลังไปซ้ายขวาหน้าหลังให้เหมาะได้กับทุกโค้ง
แต่นั่นล่ะครับคือจุดอ่อนของมัน เพราะรถถูกทำขึ้นมาให้เกาะโค้งมาก มากจนยางเองก็รับไม่ไหว
ถ้าให้แล่นรอบ The Ring หลายรอบ ยางจะไปซะก่อน

นิตยสาร Motor Australia เคยทดสอบไว้ ให้ข้อสรุปว่าเนื่องจากภารกรรมที่ยางต้องรับ
ทั้งระบบขับเคลื่อนที่พยายามใช้แรงเกาะมาก และน้ำหนักตัวถังที่..ให้ตายเหอะ 1.7 ตัน
ทำให้ยางมักจะกลับบ้านเก่าก่อนเสมอ

อันนี้ไม่เคยมีการทดสอบ แต่ผมเชื่อเหลือเกินว่าถ้า GT-R เป็นระบบขับหลังมี LSD ธรรมดา
รถพวกนั้นคงเคี้ยว GT-R ได้สบายบรื๋อ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 15:14:27 »
ถ้าน้ำหนักเบากว่านี้เยอะๆจะน่ารักมากครับ

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 15:18:33 »
แสดงว่าใช้เทคโนโลยีสูงเหมือนกันนะ ขนาดน้ำหนักก็เยอะซะขนาดนั้นไม่ใช่น้อยๆเลย เล่นเอา เจ้ากบน้อย ต้องทำ GT2 RS มาเพื่อกำหราบ

ออฟไลน์ Big X

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 15:24:50 »
อาจเป็นเพราะอานิสงค์จากระบบ ATTESA E-TS ที่พัฒนามายาวนาน และเปิดตัวในปี 1985 กับรถ Nissan Mid-4 (แต่ก็ทีหลัง Quattro 555+)

ระบบนี้จะทำให้ GT-R คมกริบในทุกๆโค้ง บวกกับระบบเฟืองที่ขบกันในเวลา 0.2 วิ กับอัตราทดเกียร์ที่เพอร์เฟค(เกียร์ 1 4.056 เฟืองท้าย 3.7 ในขถะที่ 911 เกียร์ 1 3.82 เฟืองท้าย 3.44) ไม่แปลกที่ GT-R จะออกตัวได้เร็วกว่า 911 Turbo(2007)

และด้วยน้ำหนักตัวที่มาก ทำให้ไม่ค่อยจำเป็นต้องออกแบบตัวถังให้มี Downforce มากๆแบบ F1 ผลคือ ค่าสัมประสิทธิ์แรงเสียดทาน ต่ำเพียง 0.27 cd ด้วยปัจจัยทั้งหมดนี้ทำให้ GT-R วิ่งในสนามด้วยเวลาที่พอๆกับซูเปอร์คาร์ชั้นนำของโลก ;D

ออฟไลน์ V10ThLnD

• The coup
  • Newbie
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 16:10:53 »
ในที่สุดก็มีประเด็น The Ring มากระตุกต่อมอยากโพสของผมเข้าซะแล้ว   ;D

ก็คงเหมือนที่หลายๆคนคิดไว้แหละครับ ว่าคงน่าจะเป็นที่เจ้าระบบขับเคลื่อน 4 ล้อ สุดล้ำจะไฮเทค  ที่คอยเข้ามาช่วยเหลือผู้ขับขี่  แต่ติดอยู่นิดนึงตรงที่ว่ามันต้องแลกมากับน้ำหนักตัวมหาศาลขนาดนั้น  แล้วทุกอย่างใน GT-R มันมาพร้อมกับความไฮเทคไปซะหมด จนผมมักจะเรียกมันว่า Digital Monster เลยนั่นแหละ ผมเองจึงมีข้อกังขาขึ้นมาในใจเล็กๆว่า ตกลงแล้วเจ้า GT-R เนี่ย  มันเร็วได้เพราะคอมพิวเตอร์ป่ะเนี่ย เลยไม่ค่อยจะโปรดมันซักเท่าไหร่ เพราะส่วนตัวผมคิดว่า คนขับควรจะเป็นส่วนที่บริหารจัดการการขับขี่สิ มันถึงจะเรียกว่าการขับรถ มันควรจะเร็วด้วยเทคนิคและประสบการณ์นะมันถึงจะถูก  >:(

แต่ก็ต้องยอมรับจริงๆนั่นแหละครับว่า ไม่เพียงแต่ในสนามแข่งเท่านั้น ไปหาอ่านเอาได้เลยครับว่าพวกฝรั่งเค้าออกจะโปรดปรานเจ้า GT-R ที่บนถนนธรรมดาๆ มันสามารถวิ่งได้เร็วจริงๆ แทบจะไม่ต้องหวั่นเลยว่าสถาพอากาศจะแย่ขนาดไหน ฝนจะตก Trackจะเปียก หิมะเหรอ ระบบขับ 4 ของมันจะพาคุณๆวิ่งกันได้บนสภาพถนนแย่ๆพวกนี้อย่างสบายๆเลยล่ะ แน่นอน  มาในราคาที่ถูกกว่าพวก Supercar หลายเท่าด้วย

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 16:36:53 »
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=ZZL8uPemi3k[/youtube]

หนักจังเลยนะ GT-R นี่ ไม่รู้เฉพาะระบบขับสี่ของเค้าอย่างเดียวนี่หนักเท่าไหร่
ได้ข่าวว่าหนี Focus RS ไม่ออก แต่ RS ก็แซงไม่ได้นะครับ

ปล. B-road นะครับ เกือบตก ใน Nurburgring นี่จะเห็นฝุ่น GT-R หรือป่าว :-\

ขอบคุณเจ้าของรูปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2010, 16:41:33 โดย IncarRus »

ออฟไลน์ V10ThLnD

• The coup
  • Newbie
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 16:37:54 »
ส่วนด้านการทำเวลาต่อรอบใน The Ring ได้ดีนั้นมันมาจากหลายๆปัจจัยนะ
ไล่กันตั้งแต่วิธีที่ใช้ในการจับเวลาเลย ซึ่งทั้งสองวิธีต่างก็มีระยะทางที่ไม่เท่ากันด้วย (ข้อมูลใน Wikipedia มีบอกไว้ครับ)

แล้วเรื่องที่ว่า เวลาต่อรอบจะดีได้นั้น ผมว่าไม่จำเป็นต้องมาจากระบบขับ 4 ครับ  ไปดู Lamborghini-LP670-4 SV สิ ขับ4 เหมือนกันแต่ก็เวลาไล่เรี่ยกับรถขับสองหลายๆคันอยู่ จะเร็วหรือไม่นั้น ผมว่ามันอยู่ที่ส่วนผสมทั้งหมดของรถแต่ละคันมากกว่า ทั้ง Power+Handling - Weight x Balance = ?

ส่วนเรื่องน้ำหนักเนี่ย ยังไงซะผมคิดว่า การลดน้ำหนักตัวให้เบาลง แล้วชดเชยด้วย Aerodynamic ที่เหมาะสมนั้นเป็นเรื่องที่สำคัญกว่ามาก เพราะถ้าลำพังแค่น้ำหนักตัวที่เบาลงก็ส่งผลถึงสมรรถนะโดยรวมทุกด้าน ไม่ว่าจะอัตราเร่ง Handling  Brake เปลี่ยนไปแน่ๆครับ ฉะนั้นไอ้การที่คิดว่าเอาน้ำหนักตัวมากดรถไว้แทน Downforce จะได้ลดค่า cd เนี่ย ผมว่ามันฟังดูแปลกๆอยู่นะ เหมือนจาได้ไม่คุ้มเสีย  ลำพังแค่ออกแบบ Aero ให้ดีให้ถูกต้อง แล้วก็ลดแรง Lift ด้านใต้ท้องให้น้อยลง ประกบ Diffuser ใส่หางหลังที่สร้างแรงกดได้ดี แล้วก็ลดน้ำหนักในส่วนที่ไม่จำเป็นให้เบาลง  Work กว่าชัวร์ๆ ไม่เชื่อลองไปหาดูเจ้า Gumpert Apollo สิ อิอิ ผมยอมจะสู่ขอเจ้านี่ มากกว่าอีอ้วน 1001 ม้า Bugatti Veyron แน่ๆ ล่ะ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นว่าจะวิ่งใน The Ring ได้เร็วหรือไม่  ปัจจัยหลักๆที่สำคัญก็คงเป็นคนขับล่ะครับ รถคันเดียวกันแต่เปลี่ยนคนขับคนละคนก็ได้เวลาไม่เท่ากันแล้ว   แล้วรองลงมาก็คงเป็นความคุ้นเคยต่อรถคันนั้นๆ ของคนขับครับ ลองไปดาดูได้เลย มีผลทดสอบ GT-R ใน The Ring ที่ทดสอบโดยสื่อต่างประเทศอื่นๆ ทำเวลาเอาไว้ใน The Ring นั่นแหละ  ไม่มีใครทำเวลาได้ดีกว่าที่คนของทางฝ่าย Nissan ทำไว้ได้เลย แม้กระทั้งคนของทาง Porsche เองเอา GT-R ไปขับ ยังได้ไม่เท่ากับที่์ Nissan เค้าทำไว้เลยนะ ขอบอก ขอบอก   ;D

ออฟไลน์ Big X

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 18:52:04 »
ครับ มันเป็นเพียงข้อสันนิษฐานเฉยๆ  :D คือผมว่าทีมวิศวกรเค้าคงจะพยายามลดน้ำหนักแล้วอะครับ โดยใช้อลูมิเนียมในส่วนที่ใช้ได้ให้มากที่สุด  ถ้าจะให้เบากว่านี้ก็ต้องพึ่งคาร์บอนไฟเบอร์มากขึ้น ซึ่งจะทำให้รถแพงขึ้น

มันเป็นเพียงข้อสันนิษฐานอีกเช่นเคย ถูกผิดขออภัยด้วยครับ  ;D น้องใหม่

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 21:52:01 »
มาในราคาที่ถูกกว่าพวก Supercar หลายเท่าด้วย

GT-R ก็ถือว่าเข้าข่ายซูเปอร์คาร์แล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 22:16:58 »
ผมเคยเล่นใน NFS SHIFT
อยากจะบอกว่าช่วงล่างดีมาก อย่างที่ว่ากันแหล่ะ

( spec V )  ;D :D ;) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2010, 21:45:16 โดย prai »

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 22:39:43 »
ผมเคยเล่นใน NFS SHIFT
อยากจะบอกว่าช่วงล่างในดีมาก อย่างที่ว่ากันแหล่ะ

( spec V )  ;D :D ;) :)

ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 00:39:00 »
ดูคลิปจนจบ
ไม่เห็นมีว่าGT-R จะแข่งกับ Ford ตรงไหน
แค่ทดสอบฟิลลิ่ง ขับตามๆกันไป
จะบอกว่าหนี RS ไม่ออกคงไม่ใช่ GT-R ไม่ได้อัดเลยด้วยซ้ำ

เค้าแค่ขับตามกันไปบนเส้นทางเดียวกัน เพื่อรีวิวการขับขี่เฉยๆเท่านั้นเอง

ตอนท้ายเค้าก็สรุปว่า GT-R นั้นสมบูรณ์แบบในทุกๆด้าน แต่ถ้าอยากได้ความสบายในการใช้งานทุกๆวัน Ford RS เป็นตัวเลือกที่ดีทีเดียวแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 01:35:25 »
ใน TOP GEAR บอกว่า THE RING เป็นสนามที่บริษัทรถมาทดสอบวิ่งแต่ผลที่ออกมากลับทำให้รถที่ถูกทดสอบใน THE RING มาวิ่งบนถนนได้แย่มากๆ  แต่ไม่ NISSAN GT-R
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 05:52:29 »
ไม่เห็นมีว่าGT-R จะแข่งกับ Ford ตรงไหน
ในหนังสือเค้ามีเพิ่มเติมหนะครับ 
เค้าบอกว่า "GT-R มองกระจกหลังทีไรก็เจอ RS" ;D

ปล. ผมเอาขี้ปากฝรั่งมาบอก ก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าเค้าอัดไหม๊ หรือทดสอบสภาวะใดบ้าง
แต่ที่ดูจากคลิปแล้ว คงขับไม่ซีเรียสกันเท่าไหร่อะครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 14:40:59 »
ดูคลิปจนจบ
จะบอกว่าหนี RS ไม่ออกคงไม่ใช่ GT-R ไม่ได้อัดเลยด้วยซ้ำ

เค้าแค่ขับตามกันไปบนเส้นทางเดียวกัน เพื่อรีวิวการขับขี่เฉยๆเท่านั้นเอง

ตอนท้ายเค้าก็สรุปว่า GT-R นั้นสมบูรณ์แบบในทุกๆด้าน แต่ถ้าอยากได้ความสบายในการใช้งานทุกๆวัน Ford RS เป็นตัวเลือกที่ดีทีเดียวแค่นั้นเอง

ไม่สมบูรณ์แบบครับ ไม่ประหยัดน้ำมัน

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 15:40:27 »
ดูคลิปจนจบ

ไม่สมบูรณ์แบบครับ ไม่ประหยัดน้ำมัน
ถ้าประหยัดอีกก็ เทพอวตาร แล้วครับ  :D

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 20:40:37 »
ดูคลิปจนจบ

ถ้าประหยัดอีกก็ เทพอวตาร แล้วครับ  :D

+1ครับ

ออฟไลน์ #PETH#

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 13:24:02 »
เพราะมัน born to be ครับ 55