ผู้เขียน หัวข้อ: /// กระทู้แสดงความคิดเห็น บทความ รีวิว Nissan Note ///  (อ่าน 14614 ครั้ง)

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
Re: /// กระทู้แสดงความคิดเห็น บทความ รีวิว Nissan Note ///
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 23:27:40 »
"คุณต้องสะสมความเร็วรวมทั้งบุญบารมีตลอดทั้งชีวิต
รวมทั้งระยะทางยาวมากๆๆๆๆๆๆ แถมอาจต้องมีเนินช่วยส่ง เพื่อจะให้เข็ม
ความเร็ว ขึ้นไปแตะระดับ 170 กิโลเมตร/ชั่วโมง"

แสดงว่าควรเจาะกลุ่มลูกค้าสายบุญสินะครับ 5555+

ออฟไลน์ gotodo45

• Newbie
  • *
Re: /// กระทู้แสดงความคิดเห็น บทความ รีวิว Nissan Note ///
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 07:02:56 »
ได้ไปดูตัวจริงมาแล้วครับ บางจุดขอเทียบกับ Swift ที่ไปดูวันเดียวกัน

ตัวรถสวยมาก สวยแบบฉีก Eco Car ตัวอื่นหมดยกเว้น Mazda 2 กับ Swift ภายในก็ค่อนข้างชอบ ชิ้นพลาสติกแอบให้สัมผัสดีกว่า H-1 ที่ใช้อยู่ (เทียบกับตอนวางแขนข้างประตู) เบาะหน้าไม่โดดเด่นอะไร+น่าจะมีที่วางแขนคนขับติดมาให้ แต่เบาะหลังคือดีงาม ตัวเบาะผมไม่เห็นว่าจะต่างกับ Swift คือพอนั่งได้ แต่ที่วางขาตัวนี้โล่งจนผมประหลาดใจ (ปกติอยู่กับรถใหญ่ที่ห้องโดยสารเล็กอย่าง e34)

ด้านอัตราเร่ง ยังไม่เคยขับ Eco Car ตัวอื่นเลยเทียบอะไรไม่ได้ ผมว่ามันอืดจริงๆ แหละ ไม่เหมาะกับพวกชอบเหยียบเร่งแซงเอาซะเลย เหมาะเอาไว้ขับเรื่อยๆ มากกว่า ซึ่งถ้าคุณไม่ได้ชอบเหยียบแซงอยู่แล้วก็อย่าเพิ่งมองข้ามความดีของตัวรถเลย มันมีดีหลายอย่างพอจะกลบเรื่องนี้ได้อยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2017, 09:15:02 โดย gotodo45 »

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 07:50:26 »
ไม่น่าเชื่อว่าความเร็วสูงขับมั่นใจกว่าmazda2. น่าสนใจ
แล้วไม่เห็นมีเฟียตต้าเป็นคู่เทียบเลยครับ

ปล.พิมพ์ผิดเยอะเหมือนกันครับ...

ออฟไลน์ kira&friend

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 08:35:25 »
ขอบคุณครับพี่จิมมี่ พี่จิมมาตั้งกระทู้เองเลย

จะว่าไปผมเสียดายนิสสันโน้ตตรงเครื่องเนี่ยแหละครับ ถ้าทำให้แรงกว่านี้ ก็ดีครับ ให้รู้สึกถึงความต่างกว่ามาร์ชไปเลย

สวัสดีครับ ผมเป็นผู้ชาย นะครับ ขับรถเป็น มีใบขับขี่แล้ว ก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่รู้จะบอกอะไรมากกว่านี้ดี

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 08:36:21 »
ติดเรื่องกำลังเครื่องยนต์ และ ระบบส่งกำลัง เท่านั้นที่ดูด้อยไปครับ โดยเฉพาะใน HLM ที่ชาวเรานิยมรถกำลังดีๆกันทั้งนั้น

ส่วนนอกนั้นการใช้งานรวมๆผมว่าผ่านนะ ความรู้สึกเท่าที่นึกออกตอนเช่าขับรุ่นนี้ที่ญี่ปุ่น 4-5 วัน 1200 กม.เทียบกับรีวิว ได้ความรู้สึกคล้ายๆกัน (ตอนนั้นนั่ง 3 คนพร้อมสัมภาระ เติม 91 ได้เฉลี่ย 18 กม/ลิตร ในและนอกเมืองปนๆกันไป คิด กม.หารด้วย จำนวนลิตร)

ที่ชอบมากคือ บนความเร็ว 100-120 กม/ชม บนทางด่วน ให้ความรู้สึกสบายๆ มั่นใจ ไม่เหมือนขับรถเล็กๆ ตรงนี้ชอบมาก  เสียงลม เสียงจากภายนอกก็ทำได้ดีตามแบบฉบับนิสสัน น่าพอใจเมื่อเทียบกับ L33 และ sylphy

ส่วนกำลังเครื่อง ถ้าตามๆกันไปไม่ได้อัดแข่งกับใคร ก็ไม่ได้ถึงกับวิ่งไม่ไหว ปัจจุบันถึงขับรถแรงกว่านี้ ก็ขับแบบไปเรื่อยๆอยู่แล้ว

ส่วนตัวก็เก็บไว้พิจารณาในอนาคต(เพราะติดใจจากที่เช่าขับ) ที่จริงอยากได้ตัวล่าง แต่เบาะดันพับ 60-40 ไม่ได้ คงรอให้ตัวบนมีโปรฯลดลงมาเท่าตัวล่างค่อยน่าสนใจครับ

คู่กับ note nismo

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2017, 08:58:38 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 08:55:24 »
เห็นยางติดรถแล้ว ส่ายหน้า... นิสสันควรจะจัดหนักยางนิดนึง เหมือนที่เคยจัด GR-90 ให้ Juke นะเนี่ย  :-\
ตัวรถจะดีกว่านี้อีกถ้าได้ยางเกรดสปอร์ตขึ้นมาอีกสักนิด เลิกเถอะเอายางรุ่นที่ฟีดแบ็กไม่ค่อยจะดีมายัดให้ลูกค้า

ส่วนอัตราเร่ง ถ้าออกมาทรงนี้ ขับจริงๆ ไม่อิงทอปสปีด ขับได้จริงบนถนนเมืองไทยทางไกลนะครับ
แต่ก็ยังน่าผิดหวังเกินไปอยู่ดีสำหรับรถที่ออกมาภายหลังตั้ง 7 ปี ตอนแรกผมก็เข้าใจว่าจะเอา 1.2 DIG-S มาเหมือนกัน
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 09:32:32 »
เคยเห็นคนดูถูก V platform ว่าแย่ยังงั้นยังงี้
ค่ายอื่นมีวิศวกรรมเหนือกว่า ลงทุน R&D เยอะกว่า
ผมว่าไม่ใช่แล้ว

แค่ช่วงล่าง setting ให้มันดีๆ ใช้ช็อคอัพ สปริงที่เหมาะสม
จัดการน้ำหนักดีๆ เท่านี้จบปิ้ง

Eco car อืดแทบทุกคันครับ ถ้าจะเร่งจริงๆ ลดเกียร์ลง กดปุ่ม overdrive หรือ กด sport
เท่านั้นเอง ส่วนช่วงคลานๆ ในเมือง ขับเรื่อยๆ ไปส่งลูกส่งแม่ มันก็ประหยัดดีนะครับ

Mazda 2 เป็นค่ายแรกที่ทำให้ภายในดูน่านั่ง ตกแต่งดี แต่ว่ามันแคบมาก
Note นี่เป็นตัวแรกที่ผมรู้สึกสบายๆ โอ่โถงนิดๆ ในระดับรถ 5 ประตู
Yaris เสียตรงงานออกแบบกับหลังคาวัสดุสีดำล้วน ผิวของผ้าก็ดูดๆ เสียวๆ เวลาผิวถูๆ
Note ผมไม่มีอะไรติ พับเบาะไม่เรียบ มีแผ่นมาต่อให้เรียบมาให้ซื้อก็ยังโอเค
หัวไม่ชิดจนเกือบติดแบบ Almera และดูห่างกว่าของ Yaris
พวงมาลัยดูคล้ายทรงของ Xtrail minor change ถึงว่าทำไมมันดูสวย เพราะมันข้ามขั้น segment
ไป 3 อันดับเลย ไม่เหมือน Mitsubishi ใช้พวงมาลัย Mirage กับ ASX

สุดท้ายรอลุ้นยอดขายว่าชะตากรรมจะเหมือน Pulsar มั้ย เพราะ user เยอะๆ
ของแต่งก็จะตามมา คนใช้ก็อุ่นใจอะไหล่ระยะยาว ใช้ไปไม่หนาวใจบนท้อนถนน  :D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 09:37:13 »
ตัวเลขรหัสรุ่นแก้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ
ส่วนตำแหน่งอื่นๆที่พิมพ์ผิด ขอไปถ่าย Facebook Live ใน Motor Show ก่อน
แล้วเดี๋ยวจะกลับมาแก้ไขครับ ขออภัยครับ

ออฟไลน์ Vanda

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 11:01:21 »
ขอบคุณบทความดีๆครับ อ่านแล้วก็รู้สึกสงสาร Nissan ขอให้ผ่านพ้นอุปสรรคไปโดยเร็ว
เดี๋ยวคงหาเวลาไป Test Drive จะได้รู้กันว่าพอจะสอยสีแดงมาไว้ในบ้านรึป่าว...ข้อดีก็เยอะอยู่นะ
แล้ว Navara PPV คืบหน้าอย่างไรบ้างครับตอนนี้?...

ออฟไลน์ ohaboy

• Full Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 11:38:39 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 15:08:06 »
อืดชิหาย  :P

แต่วันนี้เห็นคันนึง ขนาดภายนอกแลใหญ่อยู่ครับ ตามสไตล์นิสสัน

ออฟไลน์ sr30dett

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 15:42:11 »
ชอบ ช่วงท้ายที่เขียนไว้มากครับ นิสสัน คือค่ายรถที่ยิ่งใหญ่ในอดีต แต่ปัจจุบัน แทบไม่เหลือ ความเป็น ราชสีห์เลย
พี่ จิมมี่เขียนได้ดีครับ ผมว่า ผู้บริหารเปิดใจจะรับฟังตรงนี้รึเปล่า หรือยังอ่านรีพอร์ตหรือแนวทางแก้ปัญหา จากคนที่ไม่รู้ไม่เข้าใจ หรือไม่เคยใช้นิสสันด้วยซ้ำ

ทุกวันนี้ คุณมีของดีในมือ แต่ไม่ใช้ให้เป็น ตลกดี เชื่อไหม ถ้าเขาทำดีๆ นะ ป่านนี้ นิสสันไปไกลกว่านี้แล้วครับ บริษัทนี้ ในมือ มีทั้งเครื่องดีๆ บอดี้เยี่ยมๆเยอะ
toyota เป็นตัวอย่างที่ดี honda เองก็ด้วย กลับกัน mazda เองก็โชว์ให้เห็นถึงอะไรบางอย่าง ไม่ต้องพูดถึง f และ c ผมว่า ถ้าผู้บริหารฉลาดพอ เขาพลิกเกมไปแล้ว

เรากำลังเดินทางไปดูจุดสุดท้ายที่จะเกิดขึ้น หรือ การกลับมา จะรอคอยดูครับ จากใจคนใช้นิสสันมาตลอด แล้วยังกัดฟันซื้อ มันอยู่

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 17:47:02 »
ผมพบแล้วว่าต้องเชื่อมกระจังหน้าแบบนี้ด้วยสติ๊กเกอร์สีดำครับ
balance จึงจะไม่เสีย โฉมไมเนอร์ตัวนี้ลากกระจังหน้าต่ำลงมาอีกน่าจะอีก 1-2 นิ้ว
ทำเอาเสียศูนย์ด้านหน้าไปเลย หลายคนจึงชอบหน้าตัวก่อนไมเนอร์
มีวิธีเดียว คือทำตามภาพ แล้วจบครับ สมส่วน ไม่ดูหน้าตาแปลกๆ
แต่ถ้าเป็นคนไม่ชอบทำกระจังดำๆ ก็เป็นอีกเรื่องก็คงจะมองว่าไม่สวย

ปล.แปะลิงค์ เพราะไอแพดผมย่อภาพไม่ได้ครับ

https://scontent.fbkk2-4.fna.fbcdn.net/v/t31.0-8/17620323_1234186346636227_6145131123445304971_o.jpg?_nc_eui2=v1%3AAeHhHhk5fXTVsxFsVRbhXabXyTt1ZR-TXu6oTri4a2GsBbbr4q9N67AP3s88-imDkaQ8naHhppllkYjWzaC2TomhYEqLRcxN-7Sf1gKyRC6yPQ&oh=19ad18959a49e5d4f021a76521bb5c6a&oe=596720A7

https://scontent.fbkk2-4.fna.fbcdn.net/v/t31.0-8/17546980_1234186453302883_7372644303781778988_o.jpg?_nc_eui2=v1%3AAeEeut-EhCnlmrGX9S3spXRp8PZnGWErEJuOQR30uFPWQT7a9c1r1qYyv7IQd3aRIJWABMm6c3DWK9alsngx88eodrc2UIOiFVX_IfOclZ3qKw&oh=68fb4a8eb3024bdc8c04c62e8319b485&oe=595D9C7A

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 19:03:09 »
เห็นยางติดรถแล้ว ส่ายหน้า... นิสสันควรจะจัดหนักยางนิดนึง เหมือนที่เคยจัด GR-90 ให้ Juke นะเนี่ย  :-\
ตัวรถจะดีกว่านี้อีกถ้าได้ยางเกรดสปอร์ตขึ้นมาอีกสักนิด เลิกเถอะเอายางรุ่นที่ฟีดแบ็กไม่ค่อยจะดีมายัดให้ลูกค้า

ส่วนอัตราเร่ง ถ้าออกมาทรงนี้ ขับจริงๆ ไม่อิงทอปสปีด ขับได้จริงบนถนนเมืองไทยทางไกลนะครับ
แต่ก็ยังน่าผิดหวังเกินไปอยู่ดีสำหรับรถที่ออกมาภายหลังตั้ง 7 ปี ตอนแรกผมก็เข้าใจว่าจะเอา 1.2 DIG-S มาเหมือนกัน

ของนาวาร่าตัวล้อ 18 ก็โอเคนะครับ Toyo made in japan เลยทีเดียว แต่หาซื้อข้างนอกไม่ได้ตัวแทนไม่ได้สั่งมา ขายส่งโรงงานนิสสันอย่างเดียว ตามร้านยางจะเป็นอีกรุ่นนึงแทน ผมกำลังเล็งๆอยู่ว่าจะเอาดีมั้ยหรือจะกลับไปคบ Yoko AT แบบคันเดิมดี 555

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 19:14:49 »
รถมันokผมชอบเลยละแต่........ว่าเอาจริงๆนะใส่เทอร์โบชาร์ทเจอร์กะฉีดตรงมาเถอะผมขับอย่างมีความสุขแต่ว่าผมคงต้องใส่เทอร์โบชาร์ทเองครับเพราะรถมันดีแล้วครับผมมองตัวVLไว้แล้วครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 23:15:03 »
เรื่องดีไซน์มันเหมือนแจ๊สตกยุค กับเบาะหลังที่ leg room เยอะแต่นั่งไม่สบาย
ส่วนเรื่องเครื่องผมกลับเห็นว่าคนไทยส่วนนึงมองความประหยัดกับความกว้างขวางเป็นหลักนะ almera มันถึงยังขายได้
ส่วนใครจะแต่งซิ่งภายหลังก็คงไม่น่ายาก ยิ่งรถช่วงล่างดีก็น่าเล่นกว่าซื้อแจ๊สมาแต่ง(ถ้าตัดเรื่องยางแล้วบอกความเร็วสูงมั่นใจกว่าสองนิดๆ)
แต่ตลกกับอุปกรณ์ความปลอดภัยที่ไปกระจุกตรงกระจกมองหลังมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2017, 23:22:49 โดย Jacob »

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 00:06:57 »

ของนาวาร่าตัวล้อ 18 ก็โอเคนะครับ Toyo made in japan เลยทีเดียว แต่หาซื้อข้างนอกไม่ได้ตัวแทนไม่ได้สั่งมา ขายส่งโรงงานนิสสันอย่างเดียว ตามร้านยางจะเป็นอีกรุ่นนึงแทน ผมกำลังเล็งๆอยู่ว่าจะเอาดีมั้ยหรือจะกลับไปคบ Yoko AT แบบคันเดิมดี 555

ปกติของค่ายรถนี้แหละครับขนาด Teana J32 เครื่อง2.0 ยังให้ BS B390 มาเลยดีหน่อยรุ่นปัจจุบันให้ Primacy Lc

แถมหน่อยขนาด Camry รุ่น mc หลังๆให้ Dunlop sp 270 ผลงานออกมาแย่กว่า ER33 อีก

ปกติของค่ายรถครับ บางล็อตได้ยางดี บางล็อตได้ยางห่วย
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 06:13:22 »
เรื่องดีไซน์มันเหมือนแจ๊สตกยุค กับเบาะหลังที่ leg room เยอะแต่นั่งไม่สบาย
ส่วนเรื่องเครื่องผมกลับเห็นว่าคนไทยส่วนนึงมองความประหยัดกับความกว้างขวางเป็นหลักนะ almera มันถึงยังขายได้
ส่วนใครจะแต่งซิ่งภายหลังก็คงไม่น่ายาก ยิ่งรถช่วงล่างดีก็น่าเล่นกว่าซื้อแจ๊สมาแต่ง(ถ้าตัดเรื่องยางแล้วบอกความเร็วสูงมั่นใจกว่าสองนิดๆ)
แต่ตลกกับอุปกรณ์ความปลอดภัยที่ไปกระจุกตรงกระจกมองหลังมากกว่า

ผมชอบแจ๊สรุ่นที่แล้ว แต่พอมารุ่นใหม่ดูปูดๆ บวมๆ ยังไงไม่รู้ครับ
เลยคิดว่าโน้ตที่ดูคล้ายแจ๊สรุ่นที่แล้วถือเป็นข้อดีนะ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 09:12:53 »

OP/AT 255/60 หายากเหมือนกันครับ

แต่คราวก่อนผมติดต่อร้าน ส.อึ้ง.... ตรงวงเวียน 22 เขาก็หายางแปลกๆ ให้ผมได้หลายตัวนะ

เคยมีในนี้หลังไมค์ถามผมเรื่องยาง X-Trail T32 2.5 แตก เขาก็หาได้ทันทีเลย Dunlop เบอร์ประหลาดด้วย

OEM จริงๆ น่าจะงัดได้ครับ ลองๆ ดู
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 11:44:13 »
คนไทยเรายังมีคนกลุ่มใหญ่มากๆ ที่ไม่ได่้มองเรื่องอัตราเร่ง เป็นสื่งสำคัญ แต่มองราคา การใช้งาน และรูปร่างหน้าตา สำคัญกว่า

และด้วยหน้าตา และ ราคาแบบนี้ ไม่อยากบอกเลยว่า น่าจะขายดีเฉียดๆ พันคัน ต่อเดือนได้เลยครับ

แต่คงยากที่จะไปเขย่ายาริสลงมาได้ คือไม่รู้ว่าถ้าเอาเครื่อง 1.5 มาลง ราคาจะกระโดดไปขนาดไหน ถ้าพอๆ กับแจ๊สเหนื่อยแน่ๆ

ไม่คิดว่าฝรั่งโง่ครับประมาณตัวแบบนี้ถูกต้องแล้ว คืองยอมรับให้ได้ว่าไม่ใช่เจ้าตลาด ทีจะตั้งราคาสูงๆ แล้วขายได้ แม้ตัวรถจะดี

ปล. คหสต. ถ้าผมมีงบจำกัด และต้องซื้อรถใช้งานซักคัน รับรองว่าโน็ตเป็นตัวเลือกที่ 1 ที่จะซื้อครับ

เพราะทรงรถ ดูแล้วแต่งสวยได้ไม่ยาก  ภายในก็ดูดี เรื่องเครื่องถ้าไม่เน้นการขับ มันก็พาไปไหนต่อไหนได้ก็แล้วกัน

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 00:33:04 »
ถ้างบ 640,000-650,000 ผมคงออก City รุ่น V หรือ V+ อย่างไม่ลังเล  รถให้ทุกอย่างที่ควรจะมี ช่วงล่างดี นุ่มนวล เครื่อง-เกียร์ดีมาก ใช้ E85 ขับค่อนข้างเร็วยังสามารถทำได้ 14 กม./ลิตร  ตอนจะเข้ารถแค่จับมือจับรถก็ปลดล็อกให้ทันที  อยากให้นิสสันใส่ใจในรายละเอียดเหมือน Honda บ้าง  รถ Honda รุ่นปัจจุบันพัฒนาดีขึ้นมาก  แต่ Nissan มีแต่ถอยหลังลงคลอง