ผู้เขียน หัวข้อ: /// กระทู้แสดงความคิดเห็น บทความ รีวิว Nissan Note ///  (อ่าน 14681 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เสร็จแล้วครับ
คราวนี้ ยาวหน่อย และจะแรงหน่อยนะครับ
หวังดี ด้วยความเป็นห่วงล้วนๆ ลองอ่านกันดู

http://www.headlightmag.com/full-review-2017-nissan-note/

แสดงความเห็นได้ตามอัธยาศัย

ออฟไลน์ ps000000

Re: /// กระทู้แสดงความคิดเห็น บทความ รีวิว Nissan Note ///
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 13:57:14 »
ผมก็หวังดีต่อยี่ห้อนี้

เพราะผมเคยเป็นแฟนคลับมา 17ปี

ก็มีความผูกพัน

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
Re: /// กระทู้แสดงความคิดเห็น บทความ รีวิว Nissan Note ///
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 14:00:27 »
ตรงๆ แบบนี้ ละ ผมชอบ จากใจเลยผมใช้ Nissan มาตลอด BigM B12 A31 Navara แต่ถ้ายังสภาพแบบนี้ ขอลาขาดแบรนด์นี้ ทำรถได้ อืดบรม รับไม่ได้อะ ถึงตัวรถจะดีแค่ไหนถ้า เร่งไม่ทันใจ หงุดหงิด ไม่มีความสุข ไปยี่ห้อ เจ้าๆ สบายใจกว่า ยิ่งตัว Navara นี้เจ็บใจสุดๆ รูน๊อตประหลากกว่ายี่ห้ออื่นๆ หาล้อแม็ก รุ่น/ลาย/สี ถูกใจ หาใส่ไม่ได้เลย เช็ง!!!!! 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2017, 14:23:26 โดย locomotive »

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 14:02:03 »
ผมก็ชอบนิสสันมากครับ ถึงจะยังไม่มีโอกาสได้ใช้หลังจาก A31 เลยสักคัน...

นี่สิครับแฟนตัวจริง รักแล้วเจอไม่ดีก็ติ ไม่ใช่รักแบบลืมโลก ปิดหูปิดตา ไม่กล้าให้คนติ

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆอีกเช่นเคยครับ

ออฟไลน์ rattypor

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 14:07:26 »
เยี่ยมมากครับ พี่ J!MMY วิจารณ์ตรงไปตรงมาเหมือนเคย อืดก็บอกอืด
ไม่เหมือนบาง Web บอกดีทุกคันเพราะกลัวเขาไม่ให้ Review อัก

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 14:34:30 »
โห รถจะอืดไปไหน  :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ SINGHA

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 14:36:25 »
ขอบคุณครับสมกับการรอ ::)

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 14:39:05 »
"Mr. Antoine Barthes ชาวฝรั่งเศส ซึ่งเคยเป็นกรรมการผู้จัดการใหญ่ของ
Nissan ในกรุง Budapest ประเทศ Hungary ซึ่งบินมารับตำแหน่งกรรมการ
ผู้จัดการใหญ่ แทนคนเก่า เมื่อ 28 ตุลาคม 2017 จึงเข้ามาสะสางปัญหาต่างๆ
รวมทั้งเรื่องยอดขายของบริษัทที่ไม่เติบโต แถมยังจะลดลงอย่างต่อเนื่องเสีย
ด้วยซ้ำ"

2016 หรือเปล่าครับ ^^

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 15:08:18 »
ขอบคุณครับ  :-*

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 15:14:46 »
ออกเร็วกว่า  Review Mazda 2 อีกนะครับพี่จิมมี่  ::)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 15:23:06 »
อัตราเร่งน่าเป็นห่วง จะเร่งแซงอะไรก็ต้องก่ะระยะให้ดี ถ้าเป็นรถพ่วง รถ 10 ล้อ ควรคิดให้ดีก่อนตัดสินใจแซง

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 15:33:48 »
สำหรับนิสสันคันสุดท้ายที่ผมยอดรับมันคือ Teana J32 ครับ

หลังจากนั้น Sylphy ก็น่าผิดหวัง X-Trail ก็ขาดไเกิน

Juke ไม่ชอบก็เกรียจ March Almera นี้ผมยี้เลยอ่ะ

เหลืออะไรให้สาวก N ได้รุ้สึกดีบ้างไหมนิสสันไทยแลนดดด

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 15:52:29 »
ผมไปดูมาเมื่อวานประทับใจมากเลยครับ
ประกอบออกมาดูดีมาก
เรื่องอืด เพราะเจ้านี่ถูกจับมาอยู่กลุ่มอีโค่มันก็ได้เท่านี้ผมโอเค
ถ้าทั้งอืด ทั้งกินดุก็คงไม่ไหว
ผมยังติดใจเรื่องหน้าตามากกว่า เห็นในรูปรู้สึกยังไม่ค่อยสวย
ตัวจริงก็ตามนั้น แต่ว่าบรรยากาศตอนนั่ง คุณภาพ ความประณีต ตัวรถดูหนักๆ
มันเหมือนรถประกอบญี่ปุ่นยังไงยังงั้น ไม่ใช่ Almera, March ที่เหมือนรถประกอบอินเดีย
ดูเบาๆ โล่งๆ มาก

ผมว่าถ้าไม่ใช่ขาซิ่งแบบคนส่วนใหญ่ในเว็บ Note ตัวนี้ทำออกมาถูกใจคนชอบรถ
แบบกลางๆ แบบผมมาก (ปกติขับอีโค่คาร์มาหลายคัน แต่พอมาซื้อคัมรี่ เกลียด 2.0 จะเอา 2.4 ให้ได้
อัลติสตัวที่แล้วก็ต้องถอย 2.0 แต่อีโค่ 1.2 ก็ขับได้ ไม่รังเกียจ)

ถ้าเชื่อมกระจังบนกับกระจังล่างให้เป็นชิ้นเดียวกันได้น่าจะสวย
แต่จะเชื่อมแบบไหนดี ตอนนี้หน้าเดิมๆ กระจังหน้าดูห้อยจัง  ;D

ออฟไลน์ KITTYBEAR

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 16:05:04 »
นอกจากหน้าตารถ ที่ต้องดูสวยถูกใจแล้ว
เรื่องการวางเครื่องยนต์ สำหรับรถที่จะขายในเมืองไทยนี่ ... ก็สำคัญไม่แพ้กัน
ใครอ่านเกมขาดนี่ เข้าวินสบายๆเลยนะครับ

เรื่องนี้ ทำให้ผมย้อนนึกถึงไปเมื่อ 2 ปีก่อน ตอนที่ HR-V กำลังจะเข้ามาขาย
พอทุกคนรู้ว่า เป็นเครื่อง 1800 ...
ตอนแรกๆ หลายคนผิดหวัง ว่าทำไม ไม่เอา 1500 แบบญี่ป่นมาขาย
จะเปลี่ยนเป็น 1800 ทำไม ... เพื่ออะไร
เวลาผ่านไป จนถึงตอนนี้แล้ว ...แทบไม่มีใครบ่นเสียดายเครื่อง 1500 ให้ได้ยินอีกเลย
เรื่องนี้ ต้องยกความดีความชอบให้กับ หัวหน้าทีมชาวญี่ปุ่นและทีมงานจริงๆ ที่ทำการบ้านมาอย่างดี

ย้อนกลับมาที่ NOTE 
ไม่รู้ว่า ทางทีมนิสสัน เดินเกมมาถูกทางแล้วรึเปล่า ?
แต่จากบทความของคุณจิมมี่ ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2017, 16:47:07 โดย KITTYBEAR »

ออฟไลน์ Narak-Man

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 16:55:26 »
เป็นรถที่จัดสเปกได้ดูดี ถ้าได้เครื่อง1.5และยางดีๆ จะเป็นอะไรที่น่าใช้มากๆ #แก้ตัวใหม่เอาMircaวาง1.5มาลุยเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 17:39:47 »
ถ้า Note ไปไม่รอด NMT น่าเป็นห่วงมากๆๆ

ออฟไลน์ pond 1991

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 17:42:24 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 17:54:57 »
คิดว่า ทาง Nissan ดูสูตร Yaris หรือ Almera ของตัวเองเป็นตัวอย่างเพราะยังไงคนก็ซื้อเพราะรถกว้างเรื่องเครื่องไม่ใหญ่ไม่เป็นไหรกว้างพอ แต่ถึงอย่างไรก็ตามน่าจะมีเครื่องเทอร์โบมาให้บ้างนะ

ออฟไลน์ masuoka

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 18:01:30 »
อัตรสเร่งถือว่าอันตรายมั้ยครับกับการขับขี่บ้านเรา

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 19:06:32 »
อัตรสเร่งถือว่าอันตรายมั้ยครับกับการขับขี่บ้านเรา

ในเมืองที่รถวิ่งช้าก็โอเคอยู่ แต่นอกเมืองซึ่งรถส่วนมากขับไว ต้อวเหยียบลุ้นกันที่เดียวเวลาเร่งแซง แต่ถ้าขับเรื่อยๆ รอรถว่างๆแล้วค่อยแซงก็ไม่มีปัญหาครับ
~~

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 20:50:39 »
ขอบคุณครับ

เท่าที่อ่าน ผมไม่อยากให้มันเป็น Eco Car เลย (ถึงแม้คนจากนิสสันจะบอกว่ามันเป็น B-Seg ทั้งๆที่คันนี้เข้าร่วมโครงการ Eco Car เพื่อประโยชน์ทางภาษีและการตั้งราคาขาย :-\) เครื่องยนต์และระบบส่งกำลังถ้าได้ 1.5 มาทำให้ไม่อืดอาดคงดีกว่านี้ไม่น้อย และเติมเต็ม B-Segment ที่ขาดหายไปของนิสสันได้ และข้อเสียหลักๆผมว่ามันคือเบรก ถ้ามีการตอบสนองอย่างในบทความจริงผมว่าแย่มาก เร่งก็ช้า เบรคก็ไม่ค่อยจะหยุด จะขับในเมืองคงหงุดหงิดน่าดู หรือจะขับต่างจังหวัดก็เครียดตอนจะเร่งแซง

มันเหมือนเอารถมาแบบขาดๆเกินๆ  และที่คิดไม่ตกคือเหตุผลอะไรที่นำรถที่อายุตลาดผ่านไป 4 ปีเข้าไปแล้วมาทำตลาดเอาในบ้านเรา  :-\

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 21:00:04 »
ผมอยู่ขอนแก่นเห็น nissan noteป้ายแดง4คันแล้วครับ ขับสวนนี่ยังเหลียวหลังมองโดยเฉพาะสีแดงสวยมาก คุณแม่ผมก็มองๆไว้ขับในเมือง อืดไม่สนใจขอแค่กว้างนั่งสบายพอ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 21:08:27 »
วันนี้เห็นโผล่มาทีเดียวป้ายแดงหลายคัน คงเพิ่งได้ส่งรถที่จองค้างไว้นะครับ
แต่จะบอกว่า เหยียบกันน่าดูนะ

สุดท้ายผมว่าพาลจะกลายเป็นเหยียบกันกระจายแบบ Almera ที่ว่าอืดๆ นี่สิ
คือถ้าออกตัวจากจุดหยุดนิ่งมันคงอืดมาก เช่นออกตัวตอนไฟเขียว หรือตอนกลับรถ
แต่คนที่ใช้ Almera เขาน่าจะใช้ปุ่ม sport กันจนชิน + กับเท้าหนักจนชิน และจับจังหวะได้
ผลคือซิ่งกันไปทั่ว แต่มาแพ้ตามกติกาของเว็บเลยได้ภาพลักษณ์อืด เหยียบไม่ออก ใช้ออกต่างจังหวัด
อันตราย แซงไม่พ้น ขึ้นเขาไม่ได้ ว่ากันไป จะไปส่งผลต่อยอดขายมั้ย คิดว่ามีแน่
อาจทำให้ดับได้เลย แต่คิดว่าคนที่ซื้อไปแล้ว และใช้งานในแนว Almera แบบที่เล่าไป
คงจะชอบตัวนี้มาก

เพราะส่วนตัวรู้สึกเลยว่าเจ้านี่มาเบอร์หนึ่งตอนนี้เลยถ้าจะเลือกรถเล็ก 5 ประตู
ตอนเข้าไปนั่งข้างหลังนี่ถึงกับตกใจเลย ทำไมมันโปร่งโล่งสบายรู้สึกดีแบบนี้
พวงมาลัยดูดีมากกก ทั้งรุ่นมีปุ่มและรุ่นไม่มีปุ่มเลย แล้วทำไมต้องเลือก 2
รุ่น 1.3 ที่ประหยัดมาก แต่แคบ และรุ่น 1.5 ดีเซลที่ขับดีมาก แต่รุ่นอื่นๆ ที่ทั้งใหญ่ทั้ง
แรงและขับดีก็มีให้เลือก

เรื่องเหยียบนี่ผมว่ามันอยู่ที่คนด้วย ผมใช้เครื่องแรง เครื่องเล็ก ผมเหยียบไม่หนีกันมาก
พอดีเป็นคนใจเย็นตอนขับรถ ส่วนคนที่เหยียบหนักๆ เท่าที่เห็น เครื่องใหญ่เครื่องเล็กอัดหนัก
ตลอด มีปุ่ม sport ใช้ตลอดเป็นต้น ส่วนผมตอนขับ March ของพี่สาว ได้กดปุ่มที่ว่านานน้านนน
จะกดที ก็ยังขับใช้งานแถวสมุทรปราการได้ปกติ ซึ่งรถบรรทุกเยอะโคตรๆ

เรื่องยอดขาย ก็เสียว Note จะไปไม่รอดอยู่ครับ แต่ Nissan น่าจะมีอะไรดึงให้คนมาดูรถ
เยอะๆ เช่นมาทดลองขับที่โชว์รูมแถมบัตรนั่นนี่ ควรกวาดให้คนมาสัมผัสเยอะๆ ค่ายอื่นก็เคยทำ
ควรทุ่มงบโปรโมทมากกว่านี้ ผมว่าสมัย Sylphy น่าจะทุ่มโปรโมทไปเลยเต็มๆ ตัวเดียวให้ดัง
แต่ต้องเอาเงินไปผลิต Pulsar น่าเสียดายเงินก้อนนั้นมากๆ แบ่งเอาไปทำอะไรอย่างอื่นได้อีกเยอะ

ที่จริงบ้านพี่ผมก็ขับซิ่ง แต่ไม่มีใครบ่นเรื่อง March อืดกันสักแอะ แต่เขาไม่ชอบอ่านเว็บรถกัน
เลยคงไม่โดนไซโคในโลกออนไลน์มากมั้ง
ดังนั้นผมว่า กลุ่มลูกค้าของ Nissan Note น่าจะมีนะ แต่ต้องทำการบ้านการตลาดเยอะๆ
จะมาหวังพึ่งสื่อโฆษณาทางเว็บเป็นหลักคงยาก เพราะโดนไซโคเรื่องอืดไปแล้วเรียบร้อย
ผมว่ายังงั้นนะครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 21:17:22 »
เพิ่มเติม
ว่าด้วย eco car ภายในกว้างๆ
ก่อนหน้านี้ ผมชอบ Yaris สีขาวตัวกระจังหน้าสีดำมากครับ
ภายในกว้างจริง นั่งสบาย แต่ๆๆๆๆ

พอมาเจอ Note
ภายนอกสวยทุกมุมยกเว้นด้านหน้า
แต่ภายในมันเยี่ยมมากกกก

เพราะ Yaris ออกแบบและใช้วัสดุมาแบบดูเป็นรถถูกมาก
แต่ Note ดูดีมีสง่าราศีกว่าเยอะ และ option คือจบ

เอาใจเชียร์ Note ครับ ถ้าสนใจรถแนว eco car บอดี้ภายในต้องใหญ่ๆ
มี Yaris, Ciaz, Almera ผมว่าลองไปดู Note ดูนะๆๆ

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 21:37:02 »
"คุณต้องสะสมความเร็วรวมทั้งบุญบารมีตลอดทั้งชีวิต
รวมทั้งระยะทางยาวมากๆๆๆๆๆๆ แถมอาจต้องมีเนินช่วยส่ง เพื่อจะให้เข็ม
ความเร็ว ขึ้นไปแตะระดับ 170 กิโลเมตร/ชั่วโมง"
ผมอ่านแล้วโคตรฮา  ;D

เหมือนฝรั่งNissanยังก่งก๊งกับตลาดเมืองไทย จะทำB-Seg.แต่เอรเครื่อง1.2มาลง
จริงๆถ้าใจป้ำเอาเครื่องพ่วงซุปเปร์ชาร์จนี้มาลง ชูจุดขายเครื่องแรงแต่ประหยัดน้ำมัน ขายแพงกว่านี้อีกแสน ทำเบาะกับภายในให้สมราคา อาจจะปลุกกระแสได้มากกว่านี้ เหมือนที่Mazdaเอาดีเซลมาลงใน2จนขายดิบขายดี

ถ้ายังทำได้แค่นี้ก็เงียบง่อยต่อไป ชะตากรรมคงไม่ต่างกับ Plusar Note
ปล. ตัวแต่งNissmoสวยจุงเบย

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 22:11:37 »
ใช้นิสสัน มาร์ช และไปดู Note มาแล้ว ถ้าจะเลือกคันต่อไป ผมคงเอาไม่

Brio amaze 1.2 V ก็เป็น 2 sedan 1.3 Std ครับ

ออฟไลน์ FXXK IT

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 22:16:54 »
จริงควรอัพไป B-segment แล้วยัด 1.5 หรือ 1.2 Turbo มานี้จบเลยนะครับ เทรนมันไปทางนั้นหมดแล้ว ถ้ามาแบบนี้ไม่ต้องห่วงเลยขายกระฉูด

เครื่อง 1.2 นั้ง 4 คน+ของอีกไม่ต้องห่วงเลย 0-100 คง 20 กว่าวิ นึกถึงเวลาเดินทางไกลหรือว่าเร่งแซง คงขับไป สวดมนไป

ออฟไลน์ bluishpenta

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 22:21:27 »
อ้างถึง
Nissan เริ่มปล่อยรถยนต์รุ่นแรกที่สร้างขึ้นจากพื้นตัวถัง V-Platform หรือ
Nissan March / Micra K14 ออกมาเป็นครั้งแรก ที่เมืองไทย เมื่อวันที่
13 มีนาคม 2010 จากนั้น ตามด้วยเวอร์ชัน Sedan ในชื่อ Nissan Sunny/
Almera ในงาน Guangzhou Motor Show เมื่อ 20 ธันวาคม 2010 ก่อน
ส่งมาเปิดตัวในเมืองไทยด้วยชื่อ Nissan Almera เมื่อ 7 ตุลาคม 2011

Nissan March / Micra K14? K14 เพิ่งเปิดตัวไปเมื่อเร็วๆ นี้ ไม่ใช่หรือครับ? หมายถึง March K13 หรือเปล่าครับ?

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 22:57:48 »
ตำแหน่งทางตลาด ราคา และเบาะนั่งที่นั่งไม่สบายจากMarch น่าจะถูกแก้ไขได้แล้วนะNissan

ไม่จำนะ บทเรียนTiidaรถดีแต่ราคาหลงทาง

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 23:11:57 »
ไม่เข้าใจตรรกะNissanจริงๆ
พยายามจะเป็น B-seg แต่ภายในทำได้ดูราคาถูกมากทั้งที่เวอร์ชั่นต่างประเทศมันก็ดูดี
พอมาไทย พวงมาลัยพลาสติก, มาตรวัดตกยุค, กล้องรอบคันไม่ต่อกับจอหลัก ฯลฯ

หรือเรื่องขุมพลัง ทั้งๆที่เอา Xtrail มาเปิดตลาดนิสสันไฮบริดไว้แล้ว
แทนที่จะเอา E-power มาสานต่อ ก็ปล่อยให้โดดเดี่ยวอยู่แบบนั้น แล้วหันมาใช้เครื่องอีโคคาร์แทน

เห้ออออออออออออออออออออออ