ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไปได้ไหมถ้า cvt ยุดต่อๆมา จะไม่มี loss หรือน้อยมากๆ  (อ่าน 3160 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
ตามนั้นครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
เคยอ่านผ่านๆในเว็ปนี้

CVT ยุคต่อไปไม่ใช้สายพาน
น่าจะเป็น accord hybrid หรือเปล่าไม่แน่ใจ

Loss คงน้อยมากๆ

ออฟไลน์ lay

ไม่มีเลยคงจะยาก  แต่ตอนนี้ก็ดีขึ้นมากแล้ว   ใจผมเชียร์cvtนะและคิดว่ามันจะดีขึ้นได้อีก

ออฟไลน์ Sammy_

จริงๆ CVT ที่มี loss น้อยผมยกให้ CVT ของ Punch นะครับ (เดิมคือ ZF) เป็น CVT ที่ใช้ ครัช แทนการใช้ ทอร์คคอนเวอร์เตอร์ แต่ปัญหาคือมันกระตุกในรอบต่ำๆ
คนที่ใช้ Mini R50 จะรู้ดีว่าอาการนี้มันน่าเบื่อมาก และอาการนี้ก็ส่งผลมาถึง CVT รุ่นใหม่ๆด้วย

ออฟไลน์ Ruksadindan

รอวันที่นักวิจัยจะหาเกียร์ที่ loss เป็น 0 ได้ครับ มีกฎไว้ก็แหกเอา

ออฟไลน์ Jacob

รอวันที่นักวิจัยจะหาเกียร์ที่ loss เป็น 0 ได้ครับ มีกฎไว้ก็แหกเอา
รถไฟฟ้าไงไม่มีเกียร์ นั่นคืออุดมคติที่แท้จริง
แต่ cvt ยังไงก็ loss มันคือสายที่พันอยู่บนกรวย ถึงมีแรงเสียดทานสูงก็มีระยะฟรีแน่

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
น่าจะยากครับ ยังไงก็มีแรงเสียดทานจากการทำงานอยู่ ยิ่งถ้าเป็นแบบ Belt-Pulley นี่หวังยากมากๆ เจอแรงหนืดจากน้ำมันเกียร์อีก

ถ้าจะ Loss เข้าใกล้ 0 นี่ คงต้องใช้เหล็กไหลเป็นตัวกลางเลยมั้ง  :-X
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Newhang

ผมว่า cvt ดีๆก็ lossน้อยแล้วครับ  แต่เกียร์ atปกติ ที่ไม่ดี loss เยอะก็ยังมีให้เห็นอีกพอสมควร

ออฟไลน์ TorTy

E CVT ที่ใช้ฟันเฟืองแทนสายพานก็ดีมากแล้วครับจะให้เป็น 0 เลยคงเป็นไปไม่ได้เพราะมันเป็นระบบส่งกำลังจาดเครื่องยนต์มาอีกทียังไงก็ต้องมีเสียเปล่าไปบ้าง

ออฟไลน์ Nerdys

• Sr. Member
CVT ตัวนั้นคงไม่ใช่ของ Jatco แน่นวล   :-X

ออฟไลน์ J_Serie5

เทคโนโลยีพัฒนาดีขึ้นทุกวัน แต่ trend อนาคต Full EV มาแน่นอน เลิกกังวลเรื่อง CVT ไปเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

ต่อไปอาจจะมีอะไรใหม่ๆ มาแทน CVT ด้วยซ้ำนะครับ หรืออาจจะไม่ต้องมีเกียร์เลยก็ได้