ผู้เขียน หัวข้อ: โค้งสุดท้ายก่อนเสียเงิน Benz W212 มือสอง กับ Camry 2.0G ป้ายแดง  (อ่าน 11490 ครั้ง)

ออฟไลน์ napanku74

• Jr. Member
  • **
ช่วยผมตัดสินใจหน่อยครับ
ระหว่าง
Mercedes-Benz E250 CGI หรือ E300 CGI W212 มือสองปี 2011-2013
กับ
Toyota Camry 2.0G ป้ายแดง 1,399,000
ทั้งด้านสมรรถนะ เครื่องยนต์ เกียร์ ช่วงล่าง การซับแรงสะเทือน คุณภาพรถ
และสำคัญที่สุด คือความคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
Camry ครับ

ออฟไลน์ Watis

• Newbie
  • *
พึงขาย ml250  ปี12ไปกลับมามองtoyota. ครับ

ออฟไลน์ napanku74

• Jr. Member
  • **
พึงขาย ml250  ปี12ไปกลับมามองtoyota. ครับ
เพราะอะไรเหรอครับ inbox มาก็ได้ครับ

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
ถ้าคุ้มค่า ผมว่า Camry ระยะยาวสบายตัวกว่าทั้งเรื่องศูนย์และอะไหล่ รวมถึงเรื่องไม่จุกจิกด้วยครับ

แต่ Benz ก็จะได้เรื่องภาพลักษณ์ กับสมรรถนะบางอย่างที่รถญี่ปุ่นไม่ได้ครับ

สรุป ถ้าเป็นผม เลือก Camry ครับ (เผลอๆหามือสองด้วย ได้ราคาต่ำลงไปอีก 2-3แสน)

ยกตัวอย่างนะครับ
http://www.taladrod.com/w30/iCar/CarDet.aspx?cid=1880725
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2017, 19:27:51 โดย norrarac »

ออฟไลน์ Mekkub

• Sr. Member
เห็น camry model change เพิ่งเปิดตัวไปที่เมกาเมื่อต้นปีที่ผ่านมาเองครับ ไม่รู้จะเข้าไทยเมื่อไหร่ ถ้าภายในปีนี้ผมว่ารอดีกว่าไหมครับ แต่รูปร่างมันดูคล้ายๆอัลติสตัวปัจจุบันเลยนะผมว่า

ออฟไลน์ GoatGoat

ความคุ้มค่าของคุณคืออะไรล่ะครับ
หาความคุ้มค่าจากการใช้งานรถก็ซื้อแคมรี่
แต่หาความคุ้มค่าจากภาพลักษณ์ในบ้านเราก็ซื้อตราดาวครับ

ออฟไลน์ oatekung

ถ้าโดนลูกโหน่งชน ผมอยากอยู่ในเบนซ์มากกว่าโตโยต้านะ ไม่รู้ดิ  :'(
ถ้ามีตังค์ซ่อมปีละ1-2แสน กดเบนซ์ครับ
อีคลาสจริงมันต้อง 3 ล้าน แต่คุณซื้อล้านกว่า
มีคนโดนแทนคุณเป็นล้านแล้ว ส่วนตัวผมว่าคุ้มอ่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2017, 19:45:30 โดย oatekung »

ออฟไลน์ popo

MBครับ
 ถ้าไม่เตยใช้MB ก็ใช้ให้หายข้องใจ ไม่ชอบก็ขาย
มาซื้อ Camry Model Change สรุปได้ใช้ทั้งสองคัน ไม่คาใจ

ออฟไลน์ Sammy_

MBครับ
 ถ้าไม่เตยใช้MB ก็ใช้ให้หายข้องใจ ไม่ชอบก็ขาย
มาซื้อ Camry Model Change สรุปได้ใช้ทั้งสองคัน ไม่คาใจ
เห็นด้วยครับ ต้องลองด้วยตัวเองจริงๆ

ออฟไลน์ PM_SW

• Audi A4 B5
Mercedes ครับ
สำหรับผม ผมมองว่ารถยุโรป มือสอง คุ้มค่ากว่า ญี่ปุ่นมือ1 ครับ

ได้ทั้ง ภาพลักษณ์ และ สมรรถณะที่รถญี่ปุ่นให้ได้ไม่เพียงพอ

เรื่องการดูแลรักษา เข้าอู่นอกถูกกว่าศูนย์เยอะครับ อะไหล่บางอย่างก็สั่งเองบ้าง

ลองมาใช้รถยุโรปดูครับ แล้วจะติดใจ

เท่าที่ทราบ..
W212 E300 เป็นเครื่อง 6สูบ 3.0 n/a 7เกียร์
ส่วน E250 CGI เป็น 1.8 4สูบ Turbo มีทั้ง 5 เกียร์ และ 7 เกียร์

รถสมบูรณ์มากก็ยิ่งดีครับใช้สบาย แต่ถ้าต้องซ่อม ก็ถือเป็นประสบการณ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2017, 22:15:00 โดย Poom Prakasit »

ออฟไลน์ Nonnics

Camry ครับ สบายหายห่วงอีกนานเรื่องจุกจิก

E class ตกรุ่น เริ่มเก่ามีเรื่องต้องทยอยซ่อมตามอายุ

ออฟไลน์ Stp

บางทีคำพูดของคนอื่น ก็ไม่สู้เราได้สัมผัสด้วยตนเองครับ หลายครั้งเราอ่านว่าทำไมไม่ทำแบบนี้ ทำไมโง่ที่เลือกแบบนั้น ทั้งที่ตัวเขาเองก็ไม่เคยได้สัมผัสของจริง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ kritsada

ถ้าสบายใจระยะยาว 5 ปีแรกขับอย่างเดียวไม่ซ่อม camry ครับ

ถ้ามีอู่นอกที่ไว้ใจได้ก็ไป MB ครับ อะไหล่บางชิ้นไม่จำเป็นต้องของศูนย์เสมอไป ของเทียบก็ใช้ได้ทนนานเหมือนกันครับถ้าเราหมั่นดูแล ราคาอะไหล่ค่ากรองน้ำมันเครื่อง ค่าชิ้นส่วนที่ต้องเปลี่ยนตามระยะบอกตรงๆว่าแพงกว่ารถญี่ปุ่น2เท่าเลยนะครับ แต่เวลาขับรถพวกนี้แล้วไปขับรถญี่ปุ่นจะรู้สึกว่ารถญี่ปุ่นเบามากขับ camry acv40 ของญาติยังรู้สึกว่ารถมันเบาไปรึเปล่า ลองพิจรณาดูครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ rotaryman

รถยุโรปมือ 2 ถ้ารู้จักอู่ดีๆผมว่าไม่น่ามีอะไรมั้งครับ แต่ถ้าไม่อยากวัดดวงเล่นพี่โตป้ายแดงน่าจะสบายใจกว่าครับ

ออฟไลน์ mothsan

E class ตัวนี้เผลอๆ ขับดีกว่า Camry ป้ายแดงนิดเดียว เป็นผมไป Camry
แต่ถ้าตัวเลือกเป็น E coupe ไป coupe อย่างไม่ต้องคิดเลย สวยงามตามท้องเรื่อง แต่ราคาก็แพงกว่า

ส่วนตัวผม ไม่ชอบซื้อรถมือ2
ผมจะซื้อป้ายแดงเท่านั้น ในงบที่ผมมี

ถ้าผมมี 1.5 ล้าน ผมก็จะซื้อรถญี่ปุ่น และจะไม่ซื้อรถยุโรปมือ2

รถยุโรป ซื้อมือ2มา ก็ต้องเอามาซ่อมอีกเป็นแสน เดี๋ยวเป็นนู่น เป็นนี่
ที่ผมพูดแบบนี้ เพราะผมเคยใช้มาก่อน 

ดังนั้น การซื้อรถยุโรป มือ2 มันมีค่าใช้จ่ายเป็นเงาตามตัวมาอีกเพียบ โดยที่คนไม่เคยใช้ จะไม่รู้ เพราะนึกไม่ถึง
ถ้าซื้อผ่อน มือ2 ดอกก็แพงกว่า  โดยรวมแล้ว ผมว่าเอารถใหม่ป้ายแดงดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ติ่งมาเต็ม

ของงี้ต้องลองให้หายสงสัย

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ผมไม่ค่อยกล้าซื้อรถมือสองสักเท่าใดครับ แม้จะเคยซื้อมือสองมาคันนึงแล้วใช้ไปปีกว่าก็ไม่เจอเสียอะไรหนักๆ ไม่กล้าเพราะดูรถไม่ค่อยเป็นครับ

ยิ่งเป็นตัวที่คุณดูไว้ด้วย W212 มีทั้งรถศูนย์ รถเกรย์ ออฟชั่น เสปค หลายแบบ ของคนรู้จัก W212 ก่อน Facelift เห็นมีปัญหาไปอยู่อู่ 3-4 เดือน

ถ้าเป็นผมมีเงิน 1.4 ล้าน แล้วคิดจะซื้อเงินสด ผมจะโยกไปบางส่วนเอาไปดาวน์ E220d ตัวใหม่แทน ดาวน์ 25% ก็ประมาณ 8 แสนกว่า ผ่อนเดือนละ 5 หมื่นกว่า 48 เดือน
หรือถ้าคิดว่า E ใหม่แพงไปแล้วอยากได้รถยุโรป อาจจะไปมอง BMW 318i แล้วกลั้นใจซื้อมาใช้ ด้วยราคาที่เพิ่มอีกไม่มาก ประมาณนี้ครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
 ถ้ามีรถสำรองอยู่แล้ว 1คัน
 ถ้ามีงบซ่อมบำรุงได้เดือนละ 1หมื่น
 ถ้ารถคันนี้ใช้ประโยชน์ด้านการงานได้ดีกว่า

ถอยเบนซ์มือสองได้ครับ ถ้า 2ข้อแรกไม่ได้เอา Camry ป้ายแดงดีกว่า
 ผมว่าถุงจะท็อปของ Camry ก็ยังให้อิมเมจแบบเบนซ์ไม่ได้
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
 ถ้ามีงบซ่อมบำรุงได้เดือนละ 1หมื่น
 ถ้ารถคันนี้ใช้ประโยชน์ด้านการงานได้ดีกว่า

ถอยเบนซ์มือสองได้ครับ ถ้า 2ข้อแรกไม่ได้เอา Camry ป้ายแดงดีกว่า
 ผมว่าถุงจะท็อปของ Camry ก็ยังให้อิมเมจแบบเบนซ์ไม่ได้

"ถ้ามีงบซ่อมบำรุงได้เดือนละ 1หมื่น"

:o :o :o

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ shogun

ผมเลือก Benz ครับ

รถยุโรปมือสอง ถ้าเข้าอู่ค่าใช้จ่ายก็ไม่ได้แพงจนรับไม่ได้ และไม่ได้แพงกว่ากว่ารถญี่ปุ่นเข้าศูนย์สักเท่าไหร่หรอกครับ แต่สิ่งที่ได้รับตลอดเวลาของการใช้รถคือสมรรถนะ ความมั่นใจในการขับขี่ และความปลอดภัยที่มากกว่ารถญี่ปุ่นแน่ๆ (ไม่นับภาพลักษณ์ที่คนอื่นมองว่าดีกว่า) ถ้าเจอรถที่สภาพดีจริง บำรุงรักษาอย่างถูกต้องตามระยะ ยังไงผมก็เอารถยุโรปครับ

ถ้ากังวลเรื่องบำรุงรักษา ในงบที่จะซื้อ W212 ลองไปหา BMW F10 ที่มี BSI ติดมาให้อุ่นใจสักนิดก็น่าจะพอได้นะครับ พอจะหมด BSI ก็เคลมชุดใหญ่สักทีแล้วใช้ต่อได้อีกนาน เว้นแต่ชอบ Benz อย่างเดียวจริงๆ ก็ไป W212 ครับ

ออฟไลน์ muza

ในความคิดผม นะครับ
มือ1 ซื้อมาใช้
มือ2 ซื้อมาซ่อม
ถ้าต้องใช้ทุกวันไป รถมือ 1 ครับ

แล้วก็ ซื้อสดไหมครับเพราะ ดอกรถมือสองจะสูงกว่ามือหนึ่งอยู่พอตัว

สรุป ถ้ามีรถสำรอง และ เป็น เงินก้อน ที่ใช้ซื้อรถในทีเดียว
จะซื้อมือสองก็ไม่เสียหายครับ ^^

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
Benzขับดีกว่าcamryแบบรู้สึกได้ แต่camryก็เป็นรถที่ดีมากเช่นกัน(รถแม่ผมใช้อยู่)

อยากให้เทียบเรื่องเดียวก่อนตัดสินใจคือค่าบำรุงรักษา Camryต่ำมากๆเมื่อเทียบกับE

Eนอกจากเปลี่ยน นมค ครั้งละ5-8พัน ของเหลวอื่นๆก็เปลี่ยนถี่กว่าและแพงกว่ามาก 3-5เท่าตัว เทียบจากที่ผมใช้F10ซึ่งใกล้เคียงEclass กับcamryแม่ผม ซึ่งcamryเข้าปีที่5ไม่เคยมีอะไรเสียเลย

Eอะไหล่แพงกว่ามาก ระบบซับซ้อนกว่าเลยมีโอกาสพังเยอะกว่า ยางแพงกว่าขึ้นอยู่กับขนาดล้อ ค่าประกัน3-4หมื่น/ปี มีโอกาสเจอของราคาหลักแสนพังเช่นหัวฉีด เกียร์ หลักหลายหมื่นเช่นระบบไฟ ecu แค่ไฟหน้าข้างละ6-7หมื่น ชิ้นส่วนส่วนมากหลักหมื่นขึ้นเช่นจานเบรกทั้งชุด เทอร์โบ เกิดอุบัติเหตุทีถ้าไม่มีประกันชั้น1ก็แย่อยู่

ออฟไลน์ SM.

อะไรคุ้มค่า??? ตอบยากนะครับ

ถ้ามีเงิน มีอู่ซ่อมเก่งๆรู้จัก ก็ Benz ก็ได้ครับ ถ้าไม่มี camry สบายใจกว่านะครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่

"ถ้ามีงบซ่อมบำรุงได้เดือนละ 1หมื่น"

:o :o :o

555

แค่เผื่อไว้เฉยๆครับ พี่ผมใช้ก็ไม่ได้ซ่อมอะไรขนาดนั้น เพราะรถยุโรป 5ปี เผื่อเจอดีเข้าไป 555
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ V221

ถ้าหารถสภาพดีๆราคาไม่แพง Benzก็ถือว่าคุ้มครับเพราะมือแรกเค้าSufferไปเยอะแล้ว
BMW 750E M SPORT

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เคยมีเบนซ์รึยังครับ ถ้าไม่เคยก็จัดไปเลย ไปลองให้รู้ ไปเจอให้จำ ไปเอามาให้หายอยาก

หลายคนที่ผมรู้จัก เคยใช้เบนซ์รุ่นเก่า โลว์เทคหน่อย ไม่ค่อยซ่อม ไปออกป้ายแดงรุ่นใหม่ๆ บ่นอุบ มีบ้างที่ไม่บ่นเรื่องซ่อม

แค่A-Class w176 ไม่นานนี้รถลูกค้าผมมาสั่งชุดซ่อมเกียร์ เจอค่าแรงช่างไป5หมื่นก็บ่นละ ผมว่าถ้าเจอหนักๆแบบจอกลางคอนโซลเสีย หรือกล่องคุมระบบอะไรสักตัวคงต้องมีขายรถทิ้งแน่ๆ

แคมรี่ตัวใหม่ก็ใช่ย่อยนะครับ กดสตาร์ทเงียบเริ่มเห็นกันประปรายไม่แพ้เบนซ์ ดีตรงศูนย์เยอะแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ Sit: )

ไปลองขับครับ
ถ้าไม่รู้สึกว่าต่างหลับตาจิ้มเลยครับ
แต่ถ้าชอบเบนซ์ w212 กลับมาตั้งหลักว่าจะซ่อมที่ไหน
มีรถสำรองไหม งบซ่อมเบนซ์ต้องเป็นก้อนรอไว้ครับ มันไม่มาเท่าๆกันทุกเดือน บางช่วงหายไปก็ถือว่าสบายไป

ออฟไลน์ tom46

อารมณ์คล้ายๆผมตอนออกรถเลยครับ

ตอนนั้นผมก็จะออก แคมรี่/แอคคอร์ด ป้ายแดง กับรถยุโรปมือสอง แต่ของผมอาจจะไม่เหมือนกับ จขกท นะครับ ของผมตอนนั้น การตัดสินไม่ได้ขึ้นกับตัวรถ แต่ไปขึ้นอยู่กับ ไฟแนนซ์ 555

สรุปว่าตั้งแต่ตอนนั้น ผมได้ขับ BMW มา 11 ปีละ ^^
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN