ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเลือกรถที่เน้นการขับขี่ที่สนุก เลือกคันไหนครับ ?  (อ่าน 6242 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bon9989

• Jr. Member
  • **
ถ้าเลือกรถที่เน้นการขับขี่ที่สนุก เลือกคันไหนครับ ?
รถใช้งานคนเดียว ไม่เน้นความกว้างห้องโดยสาร
เน้นแค่การขับขี่สนุกอย่างเดียวครับ

1. ฮอนด้า Jazz รุ่นS เกียร์ออโต้ ราคา 594000  บาท
    เปลี่ยนโช้คเดิม เป็นสตรัทปรับเกลียว H-Drive ราคา 29000 บาท
    เปลี่ยนล้อกระทะ เป็นล้อน้ำหนักเบา  Enkai  RPF 1(Japan)แท้  ขอบ 15  ราคา 28000 บาท
    เปลี่ยนยางเป็น Bridgestone Re003  ขนาด 195/55/R15  ราคา 12000 บาท
    ราคารวมทั้งหมด  663000 บาท

2. มาสด้า 2 ดีเซล รุ่น XD Sport เกียร์ออโต้ ราคา 680000 บาท

:) :) :)  ขอบคุณครับ    :) :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2017, 09:03:11 โดย Bon9989 »

ออฟไลน์ juonmgt

• Jr. Member
  • **
ถ้าตามตัวเลือกนี้ก็ต้องเป็น ข้อ 1 ละครับ เพราะรถเดิมๆ จากโรงงาน ต่อให้เซ็ทช่วงล่างเน้นขับสนุกขนาดไหน ก็ยังต้องคำนึงถึงความสบายในการโดยสารอยู่

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
เน้นขับสนุก ผมมองว่า CVT มันไม่ได้ทำให้รู้สึกสนุกเท่าไหร่ครับ
ผมเลือก ข้อ 2 Mazda 2 Diesel ล่ะกัน
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
คิดว่าจะทำต่อเพิ่มม้าเป็น 200+ มั๊ยละครับ ถ้าคิดจะเพิ่มก็ข้อ 1 เลย
แต่ถ้าจะทำแค่นั้น เลือกข้อ 2 ครับ ตอนนี้ส่วนลดก็เยอะอยู่ครับ มาสด้า 2 เดิมๆ แก้มยางมันสูง(185/65/15) เข้าโค้งแรงๆมันย้วย
ไปเปลี่ยนเป็นแก้มเตี้ยๆสัก 50-55 เพิ่มหน้ากว้างหน่อย ก็สนุกขึ้นเยอะเลยครับ มีตังอีกสักหมื่นกลางๆ เอาไปรีแฟลชต่อก็มันส์เลยครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ lexus

2 diesel turboครับ ช่วงล่างและเครื่องยนต์ ขับสนุกกว่า 1.5na cvtมากกกกกกก

ออฟไลน์ earrt

• Sr. Member
เอา jazz แบบมี paddle สิครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้าเน้นขับสนุก ผมยังชอบ feeling ของเกียร์ A/T มากกว่า CVT อยู่ดีครับ

ผมมี Jazz GK 1.5CVT กับ Mazda2 1.3A/T

ชอบอารมณ์ของเกียร์ Mazda2 1.3A/T มากกว่า แม้ว่าโดยรวมจะช้ากว่า Jazz 1.5CVT ก็ตาม

ยิ่งถ้าเป็น Mazda2 1.5D A/T ผมว่ายิ่งสนุกกว่าแน่นอนครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
ผมย้ายจาก jazz ge มาเป็น  2 ดีเซล  ..   

ผมชอบ feeling การขับ 2 ดีเซล มากกว่า  ขับสนุกกว่า

jazz ge ข้อเสียคือ มันกระด้างเกินไปสำหรับผม

่ยิ่่งคุณเอา jazz gk  ไปใส่สตรัทปรับเกลียว H-Drive  แล้วด้วย .. ผมเคยนั่งรถในคลับอยู่คันหนึ่ง .. กระด้างสุดๆ .. นั่งนานแล้วมึนหัวมาก
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ tnp_super

ผมคาดว่า 2 ดีเซลน่าจะสนุกกว่า

ออฟไลน์ Ponthakorn

ถ้าจะสนุก jazz m/t ซิครับ(ไม่รู้ยังมีอยู่รึเปล่า) สับสามสับสี่นี่รู้เรื่องเลย

ออฟไลน์ ps000000

เดิมๆกะรถแต่งอืมมน่าคิด

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
ถ้าตามตัวเลือก ผมไป มาสด้าไม่ต้องคิดเลยครับ ช่วงล่างเดิมๆก็เพียงพอแล้ว เบรคเดิมๆ พอเอาอยู่ แต่ถ้าเป็นฮอนด้า เดิมๆ ช่วงล่างไม่จบ เบรคไม่จบ ต่อให้ใส่สตรัท เปลี่ยนล้อยาง เชื่อว่า ยังไงต้องทำระบบเบรคเพิ่มแน่นอนครับ ความเร็วต่ำหัวทิ่ม ความเร็วสูงเอาไม่อยู่ อีกอย่างนึง การขับสนุกผมเน้นไปที่อรรถรส เกียร์cvt ไม่สามารถทำให้รู้สึกแบบนั้นเลยครับ แนะนำเป็นเกียร์ธรรมดาดีกว่า
ปล.ที่บ้านใช้ civic fb แต่งช่วงล่างนิดหน่อย แม็ก17 225 กับมาสด้า2 โฉมเก่า ช่วงล่างเดิม แม็ก16 205 ช่วงล่างในความเร็วสูง ให้ความมั่นใจพอๆกันเลยครับ มาสด้าขับสนุกกว่าด้วย ถ้ามีอู่หรือช่างประจำผมแนะนำรถมือ2 เกียร์ธรรมดา มาทำเพิ่มเอง ถูกใจกว่าครับ jazz gd ge civic fd ราคารถ150000-350000 ค่าบูรณะ ไม่เกิน 150000 จบกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2017, 11:50:25 โดย UpToGu »

ออฟไลน์ Alcatraz

วันนึงใช้รถแยอะแค่ไหนครับ หรือใช้ยาวแค่ไหน ถ้าใช้แยอะและไม่ยาวไปมาสด้า เพราะรถใส่สรัทบางทีร่างกายล้าๆ มันก็เหนื่อยได้ ดีเซลประหยัดน้ำมันกว่า แต่ถ้าถามความสนุกแจ็สแต่งให้ได้มากกว่า มันไม่ได้มีแค่เรื่องการขับขี่ แต่อนาคตเกิดมีเงินขึ้นมานิดหน่อยเราก็ค่อยๆแต่งเพิ่มโน่นนี่ได้อีก ไปจนถึงเซ็ทเทอร์โบ ความสนุกมันอยู่ตรงนี้

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
คุณจอร์จจูนเนอร์เคยบอกผมว่า mazda 2 ดีเซล รีแมพแล้วจะกลายเป็นรถคนละคัน

ซึ่ง Jazz เทียบไม่ได้เลยครับ ถ้าคุณจะออก Jazz ป้ายแดงมาโมหนัก ๆ ใส่โบ ผมเสียดายรถครับ

ออฟไลน์ rotaryman

คนแต่งรถไม่มีทางใช้เดิมๆจากโรงงานแน่นอนถึงคุณใช้ Mazda 2 อย่างไงก็ต้องเอาไปทำต่อ และถ้าโมต่อแน่นอนว่ามันต้องเหนือกว่า Jazz ในงบประมาณการโมเท่ากัน เพราะพื้นฐานรถมันดีกว่าครับ :)

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

ผมเชียร์แจ๊สมาแต่งต่อครับ cvt ก็พุ่งนะครับ ไหลๆเลย ช่วงล่างแน่นๆสนุกครับ
ความรู้สึกผมดีเซลต้องเกียร์ mt แบบในกระบะรอบมาไวอยู่แล้วเกียร์4นี้แซดๆเลย

ออฟไลน์ Darkart

เดิมๆทั้งคู่ ใส่ของเหมือนกัน เลือก Mazda2 D
มีแต่งเพิ่มเติมอีก เลือก Jazz M/T ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ koko86

ผมเชียร์มาสด้าสองครับ เหตุผลคือ
- ช่วงล่างเดิม สนุกอยู่แล้ว
- ยางเดิมแก้มสูงอาจจะย้วยนิดๆเวลเข้าโค้งก็จริงแต่ ทางตรงเจอหลุมเจอเนินก็รูดไปเลยไม่ต้องเบรค(เวลามุด)
- เห็นด้วยกับความเห็นข้างบน รถใส่สตรัท หนึบขึ้นก็จริง แต่นั่งนานๆมีมึน(คหสต)
- 2 ถ้าจำไม่ผิด เกียร์ออโต้มีโหมดแมนน่วล ฟิลลิ่งเหมือนเกียร์ธรรมดากว่า ใช้งานได้จริงเวลาซิ่ง
- 2ประหยัดกว่าขับยาวๆอาจคุ้ม
- ข้อเสียของดีเซลตัวนี้คือรอรอบนิดนึงเท่านั้นเอง
- อนาคตเงินเหลืออยากแต่งเครื่องมีturboอยู่แล้วน่าจะจูนไปได้ไกลกว่าและประหยัดค่าแต่งกว่า

ออฟไลน์ paeybu

ถ้า jazz เกียร์ธรรมดาเลือก jazz ครับ

ออฟไลน์ vantipz

Mazda2 ดีเซลไปรีเฟรช+ของถึงนี่เหมือนได้รถคนละคันเลยนะครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เชียร์ 2 นะครับสำหรับคุณ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าคิดจะแต่งแล้วยังไงก็ไม่จบครับ เลือกมาสด้าสองดีกว่าเพราะสุดท้ายก็แต่งเหมือนกัน
ได้ดีเซลเทอร์โบประหยัดกว่า ไปต่อได้ไกลกว่าในแง่การใช้งานในชีวิตประจำวัน ทุกวัน
แต่ถ้าคุณซิ่งจ๋าทะลุโลก แต่งโหดทะลุนรกหรือพวกเปลี่ยนยันเครื่อง ก็ไปแจ๊สเถอะ

ออฟไลน์ Akara

ขับสนุกอย่างเดียวไม่ต้องคิดจิ้มไปที่ 2 แต่ถ้าอยากฟินๆในหลายๆโอกาศ หรือแม้นแต่อยากจะสนุกตอนจอดในที่มิดชิด(ตั้งวงเล่นไพ่มั้ง)ก็ย่อมได้ ไปอีกตัวเลือก

ออฟไลน์ CarameLon

เห็นอวยมาสด้ากันเยอะเลือกมาสด้าก็ดีครับขวัญใจวัยสะรุ่น
ผมไปนั่งข้างเพื่อนขับไปกินข้าวเที่ยง เหมือนนั่งในซอยแคบๆแถวบ้าน ปวดหลัง  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Noncyclopedia

สนุกเป็นไงหราครับ

นั่งเมื่อยๆขับนานๆไม่สนุกครับ. มาสด้า2 มันขับแล้วสนุก แต่มันขัยไม่สนุก
เดิมๆแจ๊สแรงกว่า. 

Cvtมัมไร้ชิวิตชีวา. แต่มันเร็วครับ

สรุป ขับมันแจ๋ส. คล่องแคล่วมาสด้า2

ออฟไลน์ SM.

2 ครับ

ออฟไลน์ arte

ถ้าขับสนุกๆ นอกเมืองลากยาวๆ ขอเลือก jazz แต่ถ้าสนุกในเมือง กดๆ หยุดๆ เบรคๆ กดๆ ขอเลือก ดีเซลครับ

ออฟไลน์ ARJUN

• Newbie
  • *
เห็นอวยมาสด้ากันเยอะเลือกมาสด้าก็ดีครับขวัญใจวัยสะรุ่น
ผมไปนั่งข้างเพื่อนขับไปกินข้าวเที่ยง เหมือนนั่งในซอยแคบๆแถวบ้าน ปวดหลัง  8)
ผมว่าเบาะของมาสด้า2 กับ bmw s1 แทบจะแคบพอๆกันเลยนะครับ :D
Mazda3 skyactiv 2.0s 2014
Bmw 3series 320d LCI F30 2016

ออฟไลน์ plus

jazz gk  ครับ 

ออฟไลน์ PunTam

ถ้า Jazz GK เป็นเกียร์ธรรมดา (ซึ่งไม่มีขายแล้ว) ผมเลือก Jazz
แต่ถ้าขับเดิมๆ ไม่ได้แต่งอะไรมาก ผมเลือก Mazda 2 ดีเซลครับ