ผู้เขียน หัวข้อ: ผมยังรู้สึกสังหรณ์ใจกับ Nissan จังเลย  (อ่าน 11564 ครั้ง)

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Sr. Member
  • Excimo G
ผมยังรู้สึกสังหรณ์ใจกับ Nissan จังเลย  :'( :'( :'(

ทำไมสู้ยุคพรประภาไม่ได้เลย

การตลาดห่วยมาก พักหลังๆเนี่ย

แล้วจะมี Sylphy,Teana,X-Trail,Navara จะ Minorchage มั้ยเนี่ย เลิกบ่นเลิกว่าเกลียด V-Shape ซะที เมืองนอกยังรับได้เลย

March ใหม่จะมาไทยหรือไหม

เอาคนMazdaมาดูแลเรื่องของแบรนด์Nissan แต่ทำไมทำไม่เหมือนตัวเองอยู่Mazdaเลย

Sylphy ผมก็ว่าน่าใช้ แต่ก็ขายได้ระดับหนึ่ง

Teana รถดี ที่คนเมิน ผมว่าเหมือน Sylphy สูบลม สวยสู้ J32 (2009-2011) ไม่ได้

X-Trail กินยาผิดสูตรหรือป่าว Hybrid ยังขายได้ดีกว่า เครื่องสันดาปภายใน (Camry,Accord Hybrid ยังขายได้น้อยกว่าเครื่องสันดาปเลย)

Navara เอาพี่แบงค์ วงแคลช์ ก็แล้ว หญิงลี ก็แล้ว เท่ง,โหน่ง ก็แล้ว ยอดขายก็สู้ Triton ไม่ได้ ทั้งที่ Triton หน้าห่วยกว่า

ค่ายนี้ ออพชั่น ขาดๆเกินๆ ตามอารมณ์

และเรื่องศูนย์เป็นงัยบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2017, 09:33:46 โดย Multitronic »
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - NewJeans Bunnies - PiXXiE - FFK Village

2001 Nissan Cefiro 2.0 ExecutiveV6 (A33)
2004 Toyota Estima Hybrid (AHR30)
2014 Nissan Teana 2.0 XL (L33)
2017 Honda HR-V 1.8 E (RU3)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: ผมยังรู้สึกสังหรณ์ใจกับ Nissan จังเลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 09:36:41 »
เห็นด่าๆ กันแบบนี้ Note ขายดีนะครับ
ส่วน Sylphy กับ Teana ตอนนี้น่าจะใกล้ปิดตัวแล้ว ไม่ Minorchange แล้ว เค้าคงจะเอาดีทางด้าน Ecocar + SUV มากกว่า

ถ้าผมเป็นผู้บริหารจะเอา Kicks กับ เงินใคร มาขาย

ออฟไลน์ winit2014

Re: ผมยังรู้สึกสังหรณ์ใจกับ Nissan จังเลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 09:41:48 »
Sylphy -Teana เห็นทีจะต้องปิดฉากตามตลาดAussieครับ :'(

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 09:43:11 »
 ;D ผมพึ่งรู้น่ะนี่ว่า Note ขายดี จริงอ่ะ มันเปิดขายมาตั้งแต่มกราแบ้ว ส่วมอบรถ มีนาที่ผ่านมาก

จนบัดนี้ ผมเห็นมัน 2 คัน พอๆกับ Civic HB เลยอ่ะ

Nissan ในยุคพรประภา ผมว่ารุ่งเรืองที่สุดแล้ว

ออฟไลน์ sr30dett

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 09:46:53 »
นิสสัน เสียชื่อไปศูนย์ บริการ และ ปัญหาสินค้าที่ อะไหล่ มีปัญหาเยอะมาก และ เป็นกันทั่วไป

คล้ายๆ เคสเดียว กับ ford และ chev

ถ้าจะกู้ชื่อ คือ อัดโปร และ ลดราคา อัด option อย่างเดียว คือทำยังไงก็ได้ให้ขายได้
และ กล้าที่กัดฟัน เปิดตลาดช่องว่าง nissan ยังมีโปรดัก ชูโรง อยู่แต่ไม่เอามาเปิดตัว เพราะหลายเหตุผล หลักๆก็กลัวเจ็บตัวนี่เหละ
เป็นผมจะไม่ยกเลิก mt และหา 6 speed มาใส่ให้ ขายได้น้อย แต่ก็ยังขายได้อะนะไม่ก็บ้าจี้ เอาตัวล่างสุด ใส่เครื่องโทรโบ mt เลย

ถ้าจะซื้อใจคนเก่าๆ ก็ ออกแคมเปญ เพิ่ม warranty ให้ หรือ เปิดอกรับ เคลมไอ้ที่เป็นเคส ดังๆทั้งหลายแหล่
ส่วนที่เหลือ คนมันไม่ซื้อค่ายนี้ด้วย ดีไซน์ คงทำอะไรไม่ได้ละ ครับ
ในเมื่อ มันมีค่ายอื่น เขาออกแบบ ถูกใจรสนิยมคนไทยมากกว่า

• Excimo G
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 09:47:16 »
Sylphy -Teana เห็นทีจะต้องปิดฉากตามตลาดAussieครับ :'(
ก็ Nissan บ้านเราเอง ไม่ยอม Minorchage จะไปรอดได้ไง
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - NewJeans Bunnies - PiXXiE - FFK Village

2001 Nissan Cefiro 2.0 ExecutiveV6 (A33)
2004 Toyota Estima Hybrid (AHR30)
2014 Nissan Teana 2.0 XL (L33)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 09:47:54 »
;D ผมพึ่งรู้น่ะนี่ว่า Note ขายดี จริงอ่ะ มันเปิดขายมาตั้งแต่มกราแบ้ว ส่วมอบรถ มีนาที่ผ่านมาก

จนบัดนี้ ผมเห็นมัน 2 คัน พอๆกับ Civic HB เลยอ่ะ

Nissan ในยุคพรประภา ผมว่ารุ่งเรืองที่สุดแล้ว

ได้ยินว่ายอดส่งรถเดือนมีนาประมาณ 2000 คันเลยนะครับ อาจจะไม่ได้ขายดีแบบโตโยต้า แต่ผมว่าก็ดีในแบบนิสสันครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 09:57:29 »
ผมเคยใช้นิสสันสมัยก่อน ทรงมวยดีนะ

รถทน วัสดุดี อะไหล่ไม่แพงเว่อร์

หลังๆ มา ทำไมเป็นแบบนี้ก็ไม่รู้ 55555

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 10:04:15 »
ยุคพรประภา ในความคิดผม ถือเป็นยุคที่ดีที่สุดของนิสสันในเมืองไทย เพราะรู้ใจคนไทยเป็นอย่างดี

ยุคก่อนศูนย์บริการจะเป็นหลัก ช่างรุ่นเก่ามีการอบรมที่ดีมาก มีความรู้และความเข้าใจในตัวรถเป็นอย่างดี ถ้ามีโอกาสเข้าศูนย์นิสสันที่อายุเกิน 20 ปีขึ้นไป เช่น ลาดพร้าว หรือ วิภาวดี จะเห็นรถเก่าๆอย่างซันนี่ บี11 บี13 นีโอ เซฟิโร่ แม้กระทั่งบิ๊กเอ็ม ยังเข้าใช้บริการอยู่ เพราะรถเหล่านี้เกิดในยุคก่อน หรือ ยุครอยต่อระหว่าง NMT กับ พรประภา คนยังเชื่อถือในคุณภาพตัวรถ

รวมถึงการขายรถที่ทุกคนสามารถเข้าถึงได้ เราถึงได้ยินสโลแกนว่า เพื่อนที่แสนดี

แต่นิสสันยุคหลังศูนย์บริการเริ่มด้อยคุณภาพลง ตัวรถจากเดิมที่ทนทาน ไว้ใจได้ กลายเป็นรถที่จุกจิก มีปัญหามากขึ้นกว่าเดิมเยอะ เพราะถูกบีบบังคับด้วยต้นทุน ศูนย์บริการที่เปิดใหม่ก็พยายามแก้ให้ แต่เพราะตัวรถคุณภาพด้อยลงกว่ายุคก่อน เลยทำให้แก้ปัญหาไม่จบ

หรือบางทีศูนย์เองก็งี่เง่า แทนที่จะเคลมให้หมดปัญหา กลับดึงเวลาไว้ พอหมดประกันรถมีปัญหาก็ดันมาเสนอเปลื่ยน ซึ่งก็เข้าใจว่าต้องรักษาผลประโยชน์ของตัวเอง แต่ก็ต้องเข้าใจลูกค้าด้วย ยุคสมัยมันเปลื่ยนไปแล้ว ลูกค้ามีทางเลือกมากขึ้น ถ้าเค้าไม่พอใจก็เปลื่ยนไปใช้ผลิตภัณฑ์อื่นแทน

ผมเองเคยเป็นลูกค้านิสสันอุดหนุนเจ้ามาร์ชเหมือนกัน แต่ปัจจุบันขายไปแล้วหันไปขับเจ้าตลาดยักษ์ใหญ่แทน ถึงจะผ่อนแพงกว่ามาก แต่ซี้อความสบายใจครับ

เพิ่มเติม

ผมคิดถึงท่าน ดร.ถาวร พรประภา

ถ้าท่านยังอยู่ นิสสันคงเจริญรุ่งเรืองกว่านี้เยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2017, 10:17:21 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 10:08:01 »
เสื่อม 1 - ยุคศึกสายเลือดตระกูลพรประภา
เสื่อม 2 - เอาไอ้ปลื้มมาโฆษณารุ่น Tida
เสื่อม 3 - อะไหล่จากซัพพลายเออร์น้ำเข้าจากอินเดีย
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 10:10:30 »
ส่วนตัวผมว่า Nissan เครื่องนะอึดดี
ยกเว้น Big-M ฝาแดง กินน้ำมันเครื่ิองมากเลย

ผมใช้ เชล เฮลิก ไฮไมเลจ

ไม่กินเท่าไรนะครับ
5000 โลหายไปครึ่งลิตรเอง
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

• Excimo G
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 10:11:07 »
;D
คิดเหมือนกันเลย เพื่อนที่แสนดีของสยามกลกาล

• Excimo G
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 10:14:57 »
ส่วนตัวผมก็ชอบ Nissan นะ โดยเฉพาะ
Frontier D22,Navara D40,Teana J32 09-11,Sunny NEO,Fiarady Z,GT-R,Cube,March,NV UTE,Tiida etc.

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 10:17:27 »
หลังๆจัดออฟชั่นไม่ถูกใจตลาดด้วยล่ะครับ ไอสิ่งที่อยากให้มีก็ไม่มี ไอสิ่งที่ลูกค้าไม่จำเป็นต้องใช้เท่าไรก็ใส่มาให้

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 10:18:46 »
ใครซื้อ Note นะ ช่างกล้าจัง ;D

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 10:20:28 »
ส่วนตัวผมก็ชอบ Nissan นะ โดยเฉพาะ
Frontier D22,Navara D40,Teana J32 09-11,Sunny NEO,Fiarady Z,GT-R,Cube,March,NV UTE,Tiida etc.

รถพวกนี้ัมันยุคใหม่ครับ

ยุคดั้งเดิม คือ B11 เซฟิโร่ ช้างเหยียบ Big-M เซดริก สแตนซ่า เออร์แวน แวนเน็ต บูลเบิร์ด

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 10:39:58 »
ไม่ใช่แฟนนิสสันแต่ขออกความคิดเห็น

ผมว่าหลังๆมาดีไซน์มันไม่สวยเอาซะเลย 

ถ้าลองไล่ Timeline มาเรื่อยๆ

B11 สวยในยุคของมันครับ  ปัจจุบันถ้าทำดีๆเก็บงานมันยังคงความสวยได้อยู่

B13 ผมว่าดีไซน์มันสวยเลยอะ  เอามาแต่งจับใส่ล้อแม็ก โหลด   ปัจจุบันก็ยังสวยอยู่

Primera  กับ Presea สองตัวนี้ผมว่าในยุคมันก็สวยมากนะครับ   แถมถ้าวิ่งตอนนี้ก็ยังดูแปลกตาและสวยอยู่

แต่ผมมายุค  Sunny>Sunny Super NEO ,  คือผมว่ามันไม่สวยดีไซน์มันตกยุค  มันไม่อมตะเหมือนรุ่นก่อนหน้า  อุตส่าห์ทำกระจังหน้าแบ่งสองข้างเหมือนรุ่นพี่ (CEFIRO)  มันไม่สง่าเท่าทำให้ดูยังไงก็ไม่สวย 

พอมายุค Tida  เริ่มดีขึ้น  และตัวถัดมา Pulsar,Sylpy  ผมว่าสวยแต่ดีไซน์ยังตามหลังค่ายอื่นอยู่   

ที่สวยที่สุดของ NISSAN ในใจผมคงเป็น "นกสีฟ้า" ทุกวันนี้เวลาผ่านอู่ตรง  ลาดพร้าว-วังหินที่รับซ่อม "นกสีฟ้า" ผมยังเหลียวมองทุกครั้ง   

ส่วน D-seg   A31-33 ผมว่าสวยมาตลอด  แต่แบรนด์แข็งไม่สู้  TกับH   เท่านั้นเอง 

Pickup มาตกม้าตายตอน  NP300  Optionเปิดตัวทีแรกโคตรกระจอก แล้วปรับมาเรื่อยๆจนวันนี้ OPTION 2017 แค่"พอได้"  แต่สู้ค่าย  "อเมริกัน" ไม่ได้เลย (จริงๆกระบะญี่ปุ่นทุกค่ายผมมองว่าตามหลังมะกันหมด)

ส่วนตัวถ้าหากไปจากประเทศไทย  ผมเองก็คงเฉยๆ แต่ก็แอบเสียดาย D-SEG สวย    :-X :-X :-X   

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 10:40:49 »
30กว่าปีก่อน ยอดขายสูสีโตโยต้า

จำได้ 160j ,120Y , สแตนซ่า ,RZ1 , FX , บลูเบิร์ด

ซันนี่คูเป้ ซีดาน ตลอดจนเซฟิโร่รุ่นแรกฮือฮามาก

กับราคาล้านนิดๆสำหรับรถญี่ปุ่น

จากนั้นมาค่อยๆถดถอย ไม่รุ่งเรืองเหมือนเก่า

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 10:51:21 »
ที่บอกว่ายุครุ่งเรืองต้องเป็นยุคที่รุ่นพ่อยังอยู่มากกว่า   ตอนนี้พวกบริษัทชิ้นส่วนก็ยังเป็นลูกหลานของตระกูลพรประภาอยู่ไม่ใช่เหรอ

ที่หนักใจสุดน่าจะเป็นพวกนายแบงค์ที่ปล่อยกู้ให้ NISSAN ประเทศไทยมากกว่า :'(

ออฟไลน์ Por SC

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 10:54:29 »
รถคันแรกของบ้านครับ พ่อซื้อตอนปี 2535 เครื่องเบนซิน 1.6
เมื่อกลางปีที่แล้วเปลี่ยนปั้มติ๊ก กับ ซ่อมแอร์หมดไป 3,800 บาท
พ่อก็ขับไปทำงานทุกวัน เคยถามแกว่าจะซื้อคันใหม่มั้ย? แกก็บอกขับคันเดิมนี้แหละ :o

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 11:01:22 »
อุปกรณ์ใส่มากับรถผมว่าไม่ได้แย่ แต่ที่เขาวิจารณ์กันเพราะ หน้าตา (แย่) เหมือนกันไปหมด ถ้าสวยแบบ Mazda แล้วเหมือนกันหมดคงไม่มีบ่น ไหนจะพวงมาลัยทรง...นั่นอีก กว่าจะขยับตัวช้าเหลือเกิน

ยังไม่นับเรื่องเครื่องยนต์ Nissan ที่ไม่เคยเน้นประหยัด ตัวเลขชาวบ้านเขาพัฒนาไปตั้งเยอะแล้ว ยุคนี้คนซื้อรถคิดหลายเหลี่ยมหลายสไตล์ เรื่องค่าใช้จ่ายคนคิดเยอะอยู่แล้วด้วย

เอาฝรั่งเอาญี่ปุ่นมาบริหารแบบสไตล์ไทยๆ ถ้าทัศนคติไม่แจ่มพอ  พังมาหลายบริษัทแล้ว ยิ่งเจอพวกทัศนคติหลงตัวเองซวยแน่ บ้านเราขายของง่ายซะที่ไหน ดราม่าก็เยอะอีก

ปล. Mazda ขายดีมากมายขนาดนี้ แต่ไปดูตารางดูแลรักษา SkyActiv ดันระบุน้ำมันเกียร์แบบ Lifetime ไม่ต้องเปลี่ยนถ่ายเลย อนาคตเหมือนวางยาตัวเองชัดๆ ตูมใหญ่ด้วยนะถ้าเกิดขึ้น
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ HIHI

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 11:12:10 »
ผมว่าไม่น่าเป็นห่วงนะครับ อาจะไม่บูมเหมือนเก่าเพราะหน้าตาไม่ค่อยถูกใจคนไทย แต่คนที่ชอบก็ยังมี ในราคาเดียวกัน nissan จะได้ความนุ่ม เงียบ และห้องโดยสารที่กว้างกว่า อะไหล่ไม่แพงมาก ศูนย์บริการเยอะ ดีแย่ปะปนกันไป ดูจากยอดจดทะเบียนเดือนกุมภาก็ยังอยู่ที่5 ชนะ mazda และ ford  นะครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 11:31:55 »
ผมคิดว่าต้องรอดูรุ่นที่ใช้เอกลักษณ์ใหม่มา
กับรอเครื่องยนต์รุ่นใหม่ๆ ที่จะเข้ามาครับ เคยแว่วๆ กับข่าวที่ว่าจะเอาเครื่องเทอร์โบมาผลิตไทย
จริงรึเปล่าไม่รู้ ส่วน eco car รอลุ้นพวก 1.2 ไฮเทคทั้งหลาย

ออฟไลน์ Jay s.bradshaw

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 11:51:51 »
       แถวบ้านผมโชว์รูม mitsu toyota nissan ตั้งติดกันเลยครับ แต่ nissan ดูเงียบเหงาสุดเลย ไปถามเซลล์เรื่องรถ teana x-trail มีข้อมูลน้อยครับ เซลล์บอกไม่ค่อยได้ขายเลย แต่มองว่าหลังๆมานี้ nissan ดูดรอปลงไปเยอะในแง่ความน่าสนใจของตัวรถ คุณภาพของอะไหล่ ข้างบ้านมีมาร์ช เห็นแปบๆก็ซ่อม หม้อน้ำบ้าง พัดลมบ้าง บลาๆ ทั้งที่รถแค่ใช้ขับไปทำงาน ไม่ได้ใช้งานหนัก
        ส่วนตัวผมเอาใจช่วยนะครับ จากที่เคยใช้ j32 250xv เป็นรถที่ขับดีครับ นุ่มเงียบ เครื่องก็แรงใช้ได้ แต่ก็กินน้ำมันพอสมควรนะ ตอนจะเปลี่ยนยังเล็งๆ L33 แต่พอไปลอง ผมว่ามันขาดสเน่ห์ของความเป็น teana ไป เลยตัดทิ้งไป
      รอดูกันต่อไปว่า NMT จะแก้เกมส์ยังไงต่อไปนะครับ :)
My garage :Mercedes-AMG GLC43 Coupe’ 4MATIC , Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 4WD, Benz E 300e AMG Dynamic (w213), Toyota Alphard 2.5S C-package
and Tesla model ....???

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 12:15:34 »
มันมีปัญหาทั้งตัวผลิตภัณฑ์และงานบริการ แก้ไขยาก

รถไม่ตอบโจทย์ตลาด ไม่สวยสะดุดตา สมรรถนะก็ดีแค่บางด้าน

งานบริการนับวันก็สาละวันเตี้ยลงๆ  :-X

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 12:20:25 »
nissan teana j31 ถึงดีไซน์ อาจไม่ได้สวยมาก แต่ v6 วัสดุภายในดีมาก แถมทนทาน

รุ่นใหม่ๆ เดี่ยวนี่ แตก นั่นร้าว ไม่นับอะไหล่เครื่องยนต์ต่างๆ ว่าจะแจ๊คพ๊อตมั้ย แถมศูนย์ก็ใช่ว่าบริการดีสักเท่าไร

ปล. ยุคนี้ brand loyalty ไม่ค่อยมีละ ถ้าห่วยใครจะเสียเงินเพราะแค่ต้องการ brand 

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 12:23:41 »
สมัยทำการตลาดมาสด้า ก็ทำออฟชั่นมาสด้าขาดๆเกินๆ พอMC ก็ออฟชั่นครบ

มาทำนิสสัน ออฟชั่นก็ขาดๆ ใช้มุกเดียวกับตอนทำมาสด้า

โลกมันไปไกลเเล้ว

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 12:51:55 »
รุ่นใหม่ๆ อะไหล่ไม่ทน อะไรที่ไม่ควรเสียก็ดันทำไม่ทน เช่น พัดลมไฟฟ้า ลูกปืนล้อ ระบบแอร์  ซึ่งอันหลังขอบอกว่าไม่เหมือนดัทสัน หรือนิสสัน รุ่นก่อนๆ ที่ใช้มาตั้งแต่ แอร์ KIKI ยังไงก็เย็น ทนๆ

หลังๆ มาคุณภาพส่วนประกอบ ไม่ดีเอามากๆ 

รถที่บ้าน ใช้วิ่งแค่ ไปกลับที่ทำงาน ในกรุงเทพฯ ถนนเส้นเดิมๆ ถามว่าระหว่างรถซึ้ตี้คาร์ อีโค่คาร์ คนละยี่ห้อ คนละรุ่น ยี่ห้อื่นๆ เขาไม่มปัญหาที่เดิมซ้ำๆ เช่น ลูกปืนล้อแตก เคลมตั้งแต่ มีประกันยันหมดประกันแล้วก็เปลี่ยนไปแล้ว 5รอบ ในระยะแค่ 1.2แสนกิโลฯ ถามว่า รถยี่ห้อตลาดอื่นๆ เขาเปลี่ยนกันขนาดนี้ไหม รวมระยะประกันแล้ว พัดลม 3ตัว ลูกปืนล้อ ถ้าจำไม่ผิด ปาเข้าไป 7-8ตัว (มั๊ง)

เพื่อนๆ ในคลับ นิสสัน แต่ละรุ่น ตั้งแต่เซฟิโร่ มาหลายๆ คนบ่นนะครับว่า .... "คันต่อไป  ไม่ใช่นิสสัน แน่ๆ " ผมว่า เสียหายมากๆ ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่น ที่ลูกค้ามีความจงรักภักดีกับเแบรนด์แบบแทบจะแฝดฝาเดียวกัน คันต่อไป ต่อๆ ไปหรือ บอกต่อๆ ก็ยี่ห้อนั้นๆๆ  ผิดกับคนใช้นิสสัน .............. เข็ด มากๆ รถดี แต่อะไหล่ประกอบดันห่วย  พอใจนะครับ ...ศูนย์การเคลม ผมไม่เคยไม่พอใจ แต่ไม่พอใจตรงที่ คุณภาพของที่มาประกอบ มีปัญหาแล้วแก้ไม่ได้ เช่น มาร์ช อัลเมรา มีปัญหาเยอะมาก แต่พอออก ซิลฟี่  JUKE ก็ยังปล่อยให้มันมีปัญหาตรงจุดเดียวกันได้ ............... ไม่เรียกว่า ลาก่อน จะเรียกว่าอะไร

รู้ว่าปัญหาอยู่ตรงไหน ไม่แก้ ปล่อยมันผ่านมากี่รุ่น ก็ไอ้จุดเดิมๆ ใครเขาจะไหวกับคุณล่ะ นิสสัน มีแต่กระบะเก่าๆ  รถเก๋งรุ่นที่แล้ว ที่ยังพอคบหาได้ ในลักษณะมือสอง รุ่นใหม่ๆ เสียเปรียบตั้งแต่เกิด... คือ อืด เน้นกว้าง พอนั่งเยอะๆ ยิ่งอืด ยิ่งอืดยิ่งเร่ง ยิ่งกินน้ำมัน จบ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2017, 12:58:04 โดย tongtom »

ออฟไลน์ artimo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 13:00:41 »
ความเห็นส่วนตัวคิดว่า Nissan ก็คงทำได้แค่นี้แหละครับ ช้าเกินไปแล้ว
     -ขาดความสดใหม่ของผลิตภัณฑ์ ไม่มีนวัตกรรมใหม่ๆ ที่แตกต่างจากแบรนด์อื่นแถมภาพรวมยัง
สู้เขาไม่ค่อยจะได้ คู่แข่งพัฒนานำหน้าไปมากแล้ว
     -สินค้าที่มีในมือตอนนี้ยังไม่ค่อยโดนใจคนไทย การออกแบบ ขาดๆ เกินๆ
     -จุดขาย จุดแข็งที่ตัวเองเคยมี ก็ไม่สามารถรักษาเอาไว้ได้
     -เพิ่มเติมคือไม่ควบคุมดูแลศูนย์บริการโดยภาพรวมให้ดีได้ เทียบเท่าแบรนด์อื่นๆ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 13:41:22 »
สมควรกลับไปญี่ปุ่นได้ละครับยี่ห้อนี้
ที่ผมเจอมาแบบทุเรศสุดๆคือ ไม่มีเศษตังค์
เหรียญทอนผมตอนเอารถเข้าเช็ค แล้วลืมคิด
ส่วนลดให้ 10% เมื่อโทรนัดหมายล่วงหน้า บอกง่ายๆ
กันเลยหนูลืมค่ะพี่ เรื่องแบบนี้มันเกิดขึ้นได้ยังไงครับ 
Eventually i've made my home country,Thailand.