ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเกิดเหตุการแบบนี้ vsc จะช่วยได้มากน้อยแค่ไหนครับ  (อ่าน 11635 ครั้ง)

ออฟไลน์ siwakorn

• Sr. Member
ถ้าเกิดเหตุการแบบนี้ vsc จะช่วยได้มากน้อยแค่ไหนครับ
คือเมื่อวานนี่เลย ผมได้เกิดเหตุแบบเดียวกันนี้ โดยที่รถมอไซด์ปาดออกมาเพื่อจะกลับรถ ซึ่งตรงนั้นมันปิด ผมได้ทำการหักหลบซึ่งก็หลบพ้นแต่ระหว่างหักกลับเข้าเลน อยู่ๆรถก็เสียหลักครับหมุนไปคว่ำอยู่ในร่องกลางถนน แต่โชคดีไม่มีใครเป็นอะไร รถผมก็รุ่นเดียวกับในคลิปนี่แหละครับ altis 1.8e ปี 2012 มีแต่ abs กับถุงลม 2 ใบ เลยสงสัยว่าถ้ารถเรามี vsc ผมจะเอารถอยู่กว่านี้ไหมครับ

ออฟไลน์ paeybu

ส่วนตัว ผมว่าช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

คันในคลิปนี่รถพี่คณะผมเลย โชคดีไม่เป็นอะไรมาก
ผมว่าระบบช่วยการทรงตัวมีประโยชน์ทุกอย่างเลยนะครับ มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

ขอบคุณครับ ผมก็คิดว่ามันน่าจะช่วยได้บ้าง คันใหม่คงต้องเลือกที่มี vsc บ้าง แล้วแต่รุ่นหลังๆดีหน่อยรู้สึกจะใส่มาตั้งแต่ตัวต่ำยันตัวทอป นี่กลิ่น airbag ระเบิดยังติดจมูกผมอยู่เลยครับเฉียดตายมาก

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
น่าจะช่วยตอนหัก

ออฟไลน์ tnp_super

ผมว่าช่วยได้ถ้าไท่เกินลิมิตของระบบนะครับ

ออฟไลน์ CNX

กระทู้ก่อนๆ นี้
BMW หักหลบมอไซส์
การทรงตัวดีดลยครับ
สติ ทักษะคนขับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Newhang

vsc เกิดมาเพื่อสิ่งนี้แหละครับ
เหมือนตอนที่ทดสอบในต่างประเทศเป๊ะ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ขอตอบว่า VSC, ESP ช่วยได้ครับ

แต่ถ้าเจอแบบนี้อีก ไม่จำเป็นต้องหักหลบครับ กดแตรยาว เบรคเต็มที่ จับพวงมาลัยให้แน่นๆครับ
ถ้าต้องชนก็ชนครับ แต่คนในรถปลอดภัย ที่เหลือให้ประกันจัดการครับ
ยิ่งมีกล้องหน้ารถ ประกันยิ่งจัดการง่ายครับ จ่ายเบี้ยประกันแล้วก็ต้องใช้เขาให้เป็นประโยชน์ครับ

หมา แมว คน มอเตอร์ไซด์ตัดหน้า ผมมุขนี้ตลอดครับ ที่ชนจริงๆก็คือหมา คนหรือมอเตอร์ไซด์ เจอแบบนี้ก็รีบหลบกันทั้งนั้นครับ
จะด่าบุพการีผมที่หลังผมก็ไม่สนใจครับ เพราะไม่ได้ยิน
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Nyquist

มอไซด์ต้นเหตุไม่คิดจะจอดดูเลย เหลือเชื่อจริงๆ

ผมทำใจชนไม่ได้จริงๆครับคือถ้าเมื่อวานนี้ผมไม่หลบแล้วชน เขาทั้งสามคนน่าจะไม่รอดแล้วคงเป็นคดีความที่ใหญ่พอตัว มอไซด์ที่ตัดหน้าผมซ้อนสามมากันเลยเชียว แต่ส่วนตัวก็ประมาทเองที่ไม่เบาให้มากกว่านี้นึกว่าจะหลบได้แต่เขาเบี่ยงมาต่อเลยหักเยอะไปหน่อย

ออฟไลน์ Hakosuka

ช่วยได้เยอะครับ

ออฟไลน์ YenChar

ช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบาได้
รถไม่ถึงกับนิ่งสนิท แต่มันช่วย"เก็บอาการ" ไม่ให้ตัวรถสะบัดขนาดนี้

เคสมอไซต์ปาดหน้า เป็นผม ผมชนครับ

ไม่รู้นะ เวลาโดนปาดเข้ามา ผมมักเลือกที่จะชน แต่ก็ดูขนาดรถที่ปาดเข้ามาเป็นหลัก

ผมเคยโดนกระบะปาดเข้ามา ผมเบรคแล้วเกร็งพวงมาลัย ชนแบบตั้งใจเบนไปหามันนิดๆ
ผลคือกระบะคันนั้นเสียหลักท้ายปัดแล้วคว่ำไปเอง รถผมแค่แก้มข้างรถบุบนิดหน่อย

อย่างเพื่อนผมขับอัลติส เคยโดนมาสด้า3ของเด็กเอแบคมุดแล้วปาดเข้ามาบนเส้นบูรพา
เพื่อนผมเลือกที่จะเบรคแล้วหักพวงมาลัยสวนเข้าไป
ผลคือคันที่ปาดเข้ามานั่นล่ะเสียหลักไปเอง

แต่เคสเดียวกัน ถ้าโดนปาดเข้ามาแล้วเราหลบไปในทางเดียวกับคันที่ปาด
มันเป็นเหมือนแรงส่งให้รถเรายิ่งเสียหลัก (ขึ้นอยู่กับน้ำหนักรถคันที่ปาดและรถเราด้วย)

อยู่ที่ประสบการณ์ ถ้าใจไม่เหี้ยม หักหลบแล้วเป๋ VSC ช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ tarahlm

ช่วยได้ครับ ถึงจะไม่ได้ขับรถเก่งมากก็ช่วยได้ส่วนหนึ่ง

ในกรณีนี้ ดูจากคลิบ รถเก๋งขาวก็ไม่ได้ขับเร็วมาก เวลาเกิดเหตุการณ์ในชีวิตจริง หมุนได้ง่ายเหลือเกินนะครับ

เหตุการณ์นี้ ถ้าเป็นผู้มีประสบการณ์ขับรถมานานๆ อาจจะ(แต่ไม่แน่ใจนัก)พอคาดเดาว่า รถมอเตอไซด์อาจจะตัดเลนเข้ามา
อาจจะชลอ เหยียบเบรก ให้มอเตอไซด์ตัดข้ามผ่านหน้าไปได้

รู้สึกดีครับ ที่หลายคนเห็นประโยชน์ VSC ESP มากขึ้น ผิดกับแต่ก่อนมักมีหลายเสียงบอกไม่จำเป็น
ตัวเองขับดีขับระวังอยู่แล้วตลอดเวลา

อันนี้คลิปเหตุการของผมเองเมื่อวานครับ ผมก็ประมาทเองส่วนนึงที่ไม่เบามากกว่านี้คิดว่าเขาจะไม่ออกมาขนาดนั้น

ขอร้องอย่าซ่ำผมนะครับผมเข็ดแล้วคราวหลังจะระวังให้มากขึ้นครับ แต่ตอนนั้นมาไม่เร็วนะแรกๆอาจเห็นว่าเร็วแต่ช่วงนั้นผมเบรกรอนิดหน่อยแล้วครับ

ออฟไลน์ rut191

ขับmazda3 เคยเจอแบบนี้เบรคก่อน คิดว่าไม่น่าอยู่มองซ้ายแล้วหักแทบตกจากเบาะ มันไวมากแต่รอดนะ เหวอไปแปปนึงจากขับ100กว่าเหลือ60พอตั้งสติได้ค่อยเหยียบต่อ555

ออฟไลน์ I-PULSE

อันนี้คลิปเหตุการของผมเองเมื่อวานครับ ผมก็ประมาทเองส่วนนึงที่ไม่เบามากกว่านี้คิดว่าเขาจะไม่ออกมาขนาดนั้น

ขอร้องอย่าซ่ำผมนะครับผมเข็ดแล้วคราวหลังจะระวังให้มากขึ้นครับ แต่ตอนนั้นมาไม่เร็วนะแรกๆอาจเห็นว่าเร็วแต่ช่วงนั้นผมเบรกรอนิดหน่อยแล้วครับ
คุณตัดสินใจถูกจริงๆครับที่หักหลบ ไม่งั้นเรื่องยาวและเสียหายหนักแน่ๆ

ออฟไลน์ Sammy_

ช่วยได้ครับ แต่อาจจะไม่มาก เพราะว่าจากการหักพวมาลัยของ จขร ที่มีการหักหลบค่อนข้างมาก แถมจังหวะสอง มีการหักพวงมาลัยมากยิ่งกว่าจังหวะแรก ทำให้รถเสียหลักอย่างแรง

รถผมมี ESC แล้วเคยหักแรงๆแบบนี้ รถก็เอาไม่อยู่ครับ และที่สำคัญถ้าเราพยามจะแก้อาการเอง  ESC จะงง แล้ว Esc ก็จะช่วยอะไรไม่ได้มาก

ออฟไลน์ Stp

มอเตอร์ไซต์ สิ่งมีชีวิตที่พร้อมจะแถมาได้ตลอดเวลา ถ้าผมเห็นแนวโน้มผมจะบีบแตรยาวๆ ใส่ก่อนเลย

เดี๋ยวนี้บางคนกลัวที่จะใช้แตร มากกว่ากลัวอุบัติเหตุหนักที่อาจจะเกิดขึ้นเสียอีก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Cheze_Cake

Vscมันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้เลยครับ ช่วยได้เเน่นอน100เปอเซ็นต์

ตอนจังหวะรถโยกออกซ้ายเเรงๆ(เพื่อหลบมอไซส์) พอเข้าเลนส์ ท้ายมันจะปัดครับ (ตอนนี้เสียการควบคุมเเล้วครับ)ทำให้รถเเถไปขวาอีกที
เเต่กรณีมีVsc>>Vscมันจับล้อขวาตั้งเเต่โยกซ้ายเเรงๆเเล้วครับ พอเข้าสู่เลนส์ Vscจับล้อฝั่งซ้ายอีกที ไม่ให้เเถออกขวา

ไฮคันทรีผมเนี่ยเเหละ เจอเหตุการณ์ที่ต้องหักออกซ้ายเเบบในคลิปเลย หักหลบที่กั้นทางพลาสติกสีส้มความเร็วประมาณ90km/hr รู้สึกเลยว่ารถมันช่วยดึงขวา ดึงซ้ายให้เรา ฟิลลิ่งเเบบโครตหนึบ (หนึบเพราะระบบมันช่วยมันดึงขวาที ดึงซ้ายทีให้เรา)
พ้นตรงนั้นมา เอ๋อไปประมาณ30วิ ตอนนั้นถ้าไม่มีVsc มีหมุนเเน่ๆ ถ้าไม่หมุนก็ชนเเม่งต้องเสียเวลาเรียกประกันอีก

ปล.มอไซส์ในคลิปเเม่งโครตเเย่ จะรู้ตัวไหมเนี่ยว่าเค้าต้องเสียสละลงข้างทางเพื่อชีวิตคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2017, 11:52:10 โดย Cheze_Cake »
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ Cheze_Cake

ขอบคุณที่เเชร์ประสบการณ์ครับ เห็นคลิปเเล้วเตือนใจตัวเองได้เลยครับว่า เห็นท่าไม่ดีชะลอเป็นทางที่ดีที่สุด อย่าให้ต้องไปถึงต้องใช้ระบบควบคุมเลย
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ขับมาเร็วๆ เห็นมอไซตั้งท่าจะออกมา บีบแตรใส่ก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ CJ.

ถ้ามีก็ช่วยครับ เคยเหมือนกัน แต่ในคลิปดูเหมือนหักเยอะออกไปกว้างมาก
เห็นคลิปแบบนี้ทุกคลิปเลย มอเตอร์ไซค์มันไปเฉยๆทุกคลิป

เพราะฉะนั้นถ้าเจอเหตุแบบนี้ควรทำไงครับ เบรคให้เต็มที่พร้อมชนไปเลย
จะดีกว่าหักหลบแล้วเราเสี่ยงตายใช่มั้ย หรือขนาดนี้แล้วชนมันเราจะโดนประมาทร่วมมั้ย?
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ oatekung

ขับใจดีมากเกินครับ จะตายทั้งคันเอานะครับ
เจอแบบนี้ จับพวงมาลัยแน่นๆ เบรคตรงๆสุดแรง ได้แค่ไหนเอาแค่นั้นครับ หลบไปเจอเสาไฟหรือต้นไม้จะตายกันทั้งคันนะครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

คลิป จขกท รถมันอันเดอร์แล้วครับ เห็นได้ว่าหน้าไปแต่รถไม่ไป แล้วยังฝืนหักพวงมาลัยเพิ่มเพื่อให้รถไป เป็นการแก้อาการที่ผิดวิธี ผลมันก็ออกมาแบบในคลิป ถ้ามีระบบ vsc มันก็พอช่วยให้คุมได้ง่ายขึ้น แต่มันก็ขึ้นอยู่กับทักษะคนขับอยู่ดี อย่าหวังพึ่งแต่ระบบช่วยเหลือ

มีอีกอย่างที่ทำให้เกิดเหตุนี้ขึ้น คือ พวงมาลัยโตโยต้าเซ็ทมาฟรีแยอะ ดังนั้นการหมุนให้ไปในจุดที่ต้องการต้องใช้รอบหมุนแยอะ พอเสียอาการ การแก้ก็ต้องหมุนกลับแยอะ ทำให้การคุมค่อนข้างลำบาก การจับพวงมาลัยก็ทำให้จบในวงแขน 9 และ 3 นาฬิกาไม่ได้ ต้องขยับ ทำให้มือพันอีก

ออฟไลน์ Newhang

อยากรู้ความเร็วครับ เมื่อก่อนผมขับfiesta ก็หักหลบประมาณนี้ที่ความเร็ว120 รถมีอาการเหมือนกัน2-3ครั้งก่อนจะเข้าสู่ปกติ แต่ผมไม่รู้ว่าเพราะระบบคุมทรงตัวรึเปล่า เพราะผมก็สนใจแต่คุมรถให้อยู่อย่างเดียว ไม่ได้ดูหน้าปัดไฟกระพริบ

แต่ในคลิปเหมือนยิ่งประคองยิ่งเสียอาการ

ออฟไลน์ h0661036

ถ้าไม่กดเบรก แต่ใช้วิธีหลักหลบสั้น ๆ จะเป็นการตัดสินใจที่ถูกหรือเปล่าครับ เห็นแบบในคลิปที่ 2 ผมไม่กล้ากดเบรกแล้วหักเลยครับ  โอกาสคนในรถจะเสียชีวิตแทนมีสูง 

อยากรู้ความเร็วครับ เมื่อก่อนผมขับfiesta ก็หักหลบประมาณนี้ที่ความเร็ว120 รถมีอาการเหมือนกัน2-3ครั้งก่อนจะเข้าสู่ปกติ แต่ผมไม่รู้ว่าเพราะระบบคุมทรงตัวรึเปล่า เพราะผมก็สนใจแต่คุมรถให้อยู่อย่างเดียว ไม่ได้ดูหน้าปัดไฟกระพริบ

แต่ในคลิปเหมือนยิ่งประคองยิ่งเสียอาการ

แรกๆก็ 120นี่แหละครับแต่ช่วงนั้นผมเห็นเริ่มชุมชนก็ลดมาที่น่าจะ100นึงได้พอใกล้ๆพอก็เบรคก่อนหักหลบ คาดว่าช่วงหักหลบน่าจะ 80-90 ครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

คลิป จขกท แถวเพชรบุรีใช่ไหมคับ...แล้วรถ จขกท รุ่นไหนนะคับ มี ABS ไหมคับ

คลิป จขกท แถวเพชรบุรีใช่ไหมคับ...แล้วรถ จขกท รุ่นไหนนะคับ มี ABS ไหมคับ

ถนนมิตรภาพครับ ขอนแก่นนครราชสีมา ผมมาจาก มหาสารคามกลับปากช่องครับ รถเป็น altis 1.8 ปี2012 ครับ มี abs ครับ แต่ไม่มี vsc
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2017, 13:05:15 โดย siwakorn »