ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆเคยขับรถเร็ว โดยตั้งใจ ทั้งที่จริงๆไม่รีบไหมครับ  (อ่าน 6313 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
หาเรื่องคุยเล่นกับเพื่อนๆครับ..

ปกติ เวลาขับในกรุงเทพฯ ปริมาณรถหนาแน่น ผมมักจะขับด้วยความระมัดระวัง พยายามเข้าเลนให้ถูก ต่อคิว  ขอไฟเลี้ยว และทำใจเย็นๆ

แต่เมื่อไร ที่ออก ตจว. ไม่ว่าจะรีบหรือไม่ ผมจะขับเร็วในระดับหนึ่ง (120+) ปาดขวา-ซ้าย เร่ง จี้ เพื่อหาช่องทางที่โล่งที่สุด จนคุณแฟนถามว่า จะรีบไปเพื่อ?

ตรงๆ คือ ผมรู้สึกสนุก กับกับแก้โจทย์ปัญหาข้างหน้าครับ มองยาวๆ คิดวิธีแก้ เผชิญโจทย์ และพยายามแก้ทาง แม้จะมีบางครั้ง ที่เกิดเหตุฉุกละหุกขึ้น แต่ก็เผื่อระยะไว้แล้ว

อารมณ์ล้วนๆครับ บวกกับยังไม่เคยเกิดอุบัติเหตุใหญ่ จึงยังทำอยู่

ขอบคุณ และน้อมรับคำเตือนใดๆ ล่วงหน้าครับ

Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
ผมชอบขับชิวๆไปเรื่อยๆ เวลาถนนโล่งๆ ตจวครับ สักประมาณ 120

แต่ชอบมุดเวลาการจราจรปานกลาง แบบไม่เร็วมากแต่มีช่องให้ไปเรื่อยๆ สนุกดีครับ

แต่ถ้ารถติดแบบในเมืองก็ขับตามไปเรื่อยๆ ไม่ได้มุดอะไร

ออฟไลน์ bravo

ผมขับรถเร็วเป็นนิสัย
ถ้าไป ตจว.ถึงจะมีเวลาในการเดินทางแบบเหลือๆ คือไม่มีกำหนดเวลาว่าจะต้องไปถึงภายในกี่โมง
ถ้าถนนโล่งๆ ผมก็ขับเกิน 140 เพราะไม่รู้จะเสียเวลาไปบนถนน เพื่ออะไร ( ผมยอมรับว่าทำผิดกฎหมาย ) แต่ถ้ารถเยอะๆ ผมก็ขับตามๆ กันไป ไม่ชอบมุดนะครับ

ขับเร็ว รถกินน้ำมัน แต่น้ำมันผมหาเงินมาซื้อเติมได้( ไม่ได้อวดรวยนะครับ)
แต่เวลาที่ผ่านไป ต่อให้โคตรอภิมหาเศรษฐี ก็เอาเงินซื้อเวลาคืนกลับมาไม่ได้ครับ

ส่วนใครจะด่าว่า " ขับรถเร็วแบบนี้ ไม่รู้จะรีบไปตายที่ไหน " ผมเฉยๆ กับประโยคนี้ครับ
เพราะญาติผมและคนที่ผมรู้จัก หลายคนไม่รีบ ขับรถไม่เร็ว แต่ก็เกิดอุบัติเหตุ เสียชีวิตไปหลายคนแล้วครับ
เพราะอุบัติเหตุ เกิดจากหลายปัจจัย ความเร็วเป็นเพียง 1 ในหลายๆ ปัจจัยในการเกิดอุบัติเหตุครับ

ออฟไลน์ Buffy

ส่วนใหญ่เกิดจาก ขับต่างจังหวัดเข้ากรุงเทพเหยียบ 120 มาตลอดทาง  พอเข้าตัวเมือง ยังติดความเร็วอยู่ ก็เหยียบ 120 ตามท้องถนน  พอรู้ตัวค่อยผ่อนคันเร่ง

ออฟไลน์ dekdemo

ขับเร็วแบบมีมารยาท อ่อนน้อม ถ่อมตน รู้น้ำใจบนท้องถนน  ผมนับถือครับ กลับกันกับประเภทขับเร็วไร้มารยาท ผู้ให้กำเนิดสอนให้เหนื่อย จนแช่งแย่งคนมาเกิด จะเปิดไฟสูง บีบแตร จี้คันหน้าจะไปให้ได้ท่าเดียว ใครขวางถือว่าผิด แบบนี้ผมเกลียดมาก

ออฟไลน์ nuntapon.s

ออกจากโรงหนังหลังดูF&F  ซิ่งทุ๊กที

ออฟไลน์ koko86

มีบ้างครับ แต่ส่วนใหญ่โดยทั่วไปจะขับไม่เร็ว คือมองกระจกหลังตลอด ใครอยากแซงก็ชิดซ้ายให้ เรื่องที่ทำให้ขับเร็วเช่น

1. ท่อไอเสียมันมีสองโหมด โหมดเงียบ กับโหมดดัง เปิดโหมดดังทีไร มันจะขับเร็วเกินความจำเป็นไปซะทุกที ไม่รู้เป็นไร
2. เจอใครซักคนที่ยียวน ชวนจัดหนัก ถ้าสติหลุดเมื่อไหร่เมื่อนั้นก็ หวดสุดลิมิตไปเลย อันหลังนี่ นานๆทีจริงๆ

ส่วนใหญ่จะขับช้า เพราะเคยประสบอุบัติเหตุมาก่อน เลยไม่อยากขับเร็วถ้าไม่จำเป็นครับ

ออฟไลน์ Jhinz

• Full Member
ขับเร็วแบบมีมารยาท อ่อนน้อม ถ่อมตน รู้น้ำใจบนท้องถนน  ผมนับถือครับ กลับกันกับประเภทขับเร็วไร้มารยาท ผู้ให้กำเนิดสอนให้เหนื่อย จนแช่งแย่งคนมาเกิด จะเปิดไฟสูง บีบแตร จี้คันหน้าจะไปให้ได้ท่าเดียว ใครขวางถือว่าผิด แบบนี้ผมเกลียดมาก

ปกติผมขับเร็วแบบมีมารยาท (แต่ก็ไม่เกิน130และแซงแล้วเข้ากลางเสมอ) เพียงแต่กรณีเดียวหากเจอคันหน้าที่เป็นพวกช้าแช่ขวา (โดยเฉพาะพวกกั้นทางน้ำไหลชาวบ้าน) ต่อมมารยาทมันหายไปเกือบทุกครั้งครับ เริ่มจากไฟสูง กระพริบไฟขวา และแตร ซึ่งกรณีนี้ขวางถือว่าผิดครับ
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ winit2014

ถ้ารีบก็ทำเวลา ไม่รีบขับเรื่อยๆ100 up :)

ออฟไลน์ clound

• Jr. Member
  • **
ปกติอยู่ต่างจังหวัดครับ เดินทางไกลๆทีไร มันก็ต้องทำเวลา ถ้ามัวช้ามันก็ใช้เวลาเพิ่มขึ้น ช่วงโล่งๆก็ 140-160 ครับ
ตรงไหนเคยโดนในปรับความเร็ว ก็ระวัง ลดความเร็วสักพักนึง
รถก็มีส่วนเยอะนะ ผมใช้โฟกัส mk3 เหยียบ 140 นี่ยังนิ่งมากๆ ไม่รู้สึกว่าหวิว หรือเร็วอะไรเลย  160 ก็ยังคอนโทรลได้สบายๆ
แต่บางทีขับ ranger ยกสูง ก็ขับแค่ 120-140 ครับ 140 รู้สึกว่ามันเริ่มหวิวๆแล้ว
ไม่ใช่รถผมนะครับ รถคุณพ่อ ชอบฟอร์ดจริงๆ ข่าวลบเยอะ ยังไงแกก็ยังเอาแต่ฟอร์ด
ไม่ชอบพวกแช่ขวาเหมือนกันครับ ละบางทีนะครับ คันแช่ขวาก็แช่ไป คันซ้ายก็ขนานกันไป ไม่มีใครแซงใคร ตีคู่กันไปเรื่อยๆ รถหลังก็ตามเป็นขบวน -*-

ออฟไลน์ UpToGu

ปกติ ผมขับหวานเย็นนะครับ แต่วันนี้มีเหตุด่วน ทำให้ขับแบบ เด็กวัยรุ่นหัดซ่า ขับมุดไปมา(แต่เปิดไฟเลี้ยวทุกครั้ง) ไม่รู้โดนด่าพ่อไหม เผอิญ ผบ.ปวดขี้ ขี้จะแตก แกบอกอั้นไม่ไหว ขอปั้มที่ใกล้ที่สุด มีเวลา 2 นาที ครับ ก่อนเขื่อนแตก พูดแล้วก็เหนื่อยใจ 555

ออฟไลน์ Auto Messe

เวลาหงุดหงิดกับเวลาง่วงครับ ขับเพื่อปลุกประสาทให้ตื่นตัว เคยขับยาวลงมาจากเชียงใหม่ขับระวังปลอดภัยมาตลอด พอถึงนครสวรรค์เริ่มเบลอขับช้าเหลือไม่เกิน 100 พอจะถึงอยุธยารถเริ่มเยอะผมเริ่มมึน ตัดสินใจเหยียบแหลกแซงตลอดทางเป็นก็อกสุดท้ายไม่งั้นมีหวังวูบหลับใน ทำให้ประสาทตื่นตัวตื่นเต้นดี พอพ้นช่วงรถเยอะผมก็จอดแวะปั๊มพักล้างหน้าล้างตา แล้วก็ขับวิ่งเข้าไปวิ่งต่อไปในถนนวงแหวนแบบชิลล์ๆ ผู้โดยสารในรถผมเนี่ยทราบดีว่าเวลาผมมึนๆเบลอๆจะหมดสภาพผมจะอัดแหลกทุกครั้งให้พ้นจากรถหนาแน่นแล้วก็จอดพัก

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
เวลาหงุดหงิดกับเวลาง่วงครับ ขับเพื่อปลุกประสาทให้ตื่นตัว เคยขับยาวลงมาจากเชียงใหม่ขับระวังปลอดภัยมาตลอด พอถึงนครสวรรค์เริ่มเบลอขับช้าเหลือไม่เกิน 100 พอจะถึงอยุธยารถเริ่มเยอะผมเริ่มมึน ตัดสินใจเหยียบแหลกแซงตลอดทางเป็นก็อกสุดท้ายไม่งั้นมีหวังวูบหลับใน ทำให้ประสาทตื่นตัวตื่นเต้นดี พอพ้นช่วงรถเยอะผมก็จอดแวะปั๊มพักล้างหน้าล้างตา แล้วก็ขับวิ่งเข้าไปวิ่งต่อไปในถนนวงแหวนแบบชิลล์ๆ ผู้โดยสารในรถผมเนี่ยทราบดีว่าเวลาผมมึนๆเบลอๆจะหมดสภาพผมจะอัดแหลกทุกครั้งให้พ้นจากรถหนาแน่นแล้วก็จอดพัก

จริงๆแล้วที่ผมขับเร็ว และเปลี่ยนเลนไปมา เรื่อยๆ ก็เพื่อไม่ให้ง่วงครับ

ขับชิลๆทีไร ง่วงซึมทุกที 555...
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

ผมยังเป็นวัยรุ่นใจร้อนอยู่ครับ เวลาขับรถจะใช้ความเร็วมากกว่าเพื่อนร่วมทางเสมอ แต่จะมุดจะแทรกก็จะเปิดไฟตลอด ใครเร็วกว่าก็หลบซ้ายให้อย่างเร็ว วิ่งระยะทางไกลๆเช่นทางใต้โดยสภาพการจราจรโคตรโล่ง ผมจะเหยียบ 140 ยืนพื้น เพราะถ้ามากกว่านี้ น้ำมันจะลงไวแบบไร้สาระมาก แถม 140 ในรถยนต์สมัยใหม่ถือว่าเป็นความเร็วที่เหมาะสมกับสมรรถนะแล้ว เร็วกว่านี้จะคุมยากขึ้น ... แต่ถ้าผมเจอพวกไม่มีน้ำใจ ไม่ยอมให้ทาง ชอบเอาเปรียบคนอื่นโดยการแทรกเลนพิเศษหรือมุดโง่ๆทำให้การจราจรเสียระบบ ผมจะรู้สึกหงุดหงิดมาก มันก็ไม่ได้ทำให้ไปไวขึ้น แถมคันอื่นยังต้องแตะเบรคอีก แต่ถ้าเขาไม่ได้มาปาดเรา เบียดเราผมก็ไม่ได้อะไรมาก แต่ถ้ามาทำน่าเกียจใส่ผม ผมไม่ยอม เพราะเวลาขับรถผมก็ให้ใจเพื่อนร่วมทางทุกคน และคนอื่นก็ควรจะให้ใจกับเพื่อนร่วมทางด้วยเช่นกัน ... ปล.ผมมีความรู้สึกว่าขับรถคันไหนก็ไม่มันส์เท่ามาสด้าจริงๆ มาควบเจ้าสามทีไรต้องซิ่งทุกที มันมุดคล่อง ปราดเปรียวดี อัตราเร่งติดเท้า พวงมาลัยช่วงล่างเกีย คมมากๆ ขับทีไรจะซัดไป 150-160 นิ่งๆชิลๆแต่เสียงดังกระหึ่ม แต่พอมาขับฟอร์จูนเนอร์คันใหญ่ๆที่บ้านก็ต้องลดลงมาเต็มที่ยังไงก็ไม่เกิน 140 เพราะถ้าเกินนี้ทุกอย่างในรถจะปั่นป่วนไปหมด พวงมาลัยสั่น เครื่องดัง ช่วงล่างโคตรดีด ถ้ามีโอกาสอยากจะลองเจ้าเอฟบ้างว่าเทียบกับจูนแล้วต่างกันขนาดไหน และถ้าผมทำงานเก็บเงินต่อไปในอนาคต ผมจะเลือกซื้อรถที่มีสมรรถนะที่ดีเป็นอันดับแรก

ปกติ ผมขับหวานเย็นนะครับ แต่วันนี้มีเหตุด่วน ทำให้ขับแบบ เด็กวัยรุ่นหัดซ่า ขับมุดไปมา(แต่เปิดไฟเลี้ยวทุกครั้ง) ไม่รู้โดนด่าพ่อไหม เผอิญ ผบ.ปวดขี้ ขี้จะแตก แกบอกอั้นไม่ไหว ขอปั้มที่ใกล้ที่สุด มีเวลา 2 นาที ครับ ก่อนเขื่อนแตก พูดแล้วก็เหนื่อยใจ 555

น่ากลัวมากครับ คุณ UpToGu พูดจนผมเห็นภาพเลย ขรี้... แตก  :'(

ออฟไลน์ NoBiReacto

ผมก็เคยเป็นครับ555 ปวดท้องท้องเสียขับปาดไปปาดมา ติดไฟแดง100กว่าวิเวลาไฟเขียวออกตัวล้อแทบฟรี5555 

ออฟไลน์ PREM

ขับเร็วทั้งที่ไม่รีบ ผมนี่บ่อยเลยครับ 55555
แต่ส่วนมากจะเร็วเวลาขับต่างจังหวัด ในกรุงเทพก็ไปเรื่อยๆ
ต่างจังหวัดถ้าไปเรื่อยๆ 90-100 ตลอดทางแล้วมันรู้สึกว่าไม่ถึงสักที
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ ฺBurmicon

ในกรุงเทพ ต่อให้รีบก็ได้เร็วสุดแค่คันหน้าครับ  :(

แต่ถ้าใครเคยขับเล่นแถวๆปากช่องเขาใหญ่ตอนรถโล่งๆ จ่ะเข้าใจครับว่าทำไมแถวนั้นเห็นซุปเปอร์คาร์บ่อย

ออฟไลน์ M@<>Ne

• Newbie
  • *

ปกติผมขับเร็วแบบมีมารยาท (แต่ก็ไม่เกิน130และแซงแล้วเข้ากลางเสมอ) เพียงแต่กรณีเดียวหากเจอคันหน้าที่เป็นพวกช้าแช่ขวา (โดยเฉพาะพวกกั้นทางน้ำไหลชาวบ้าน) ต่อมมารยาทมันหายไปเกือบทุกครั้งครับ เริ่มจากไฟสูง กระพริบไฟขวา และแตร ซึ่งกรณีนี้ขวางถือว่าผิดครับ

เห็นด้วยเลยครับเรื่อง "ต่อมมารยาทมันหายไปเกือบทุกครั้ง" ;D ;D

ถ้าเป็นเมื่อก่อนผมเลือกที่จะหาช่องด้านซ้ายแซงนะ :-X :-X

แต่หลังจากผมเจออุบัติเหตุรถชน(เนื่องจากมีรถอีกเลนเข้าตัดหน้าแบบกระชั้นชิด) ผมแทบจะเลิกมุดซ้ายไปเลย :'( :'(

ออฟไลน์ toonze

บ้างที่ถนนมันว่างครับเท้ามันก็ไปเอง แต่ถ้ามีรถข้างหน้าผมก็แค่ถอนเท้าให้ความเร้วลดไม่ได้เข้าไปจี้ตูด

ออฟไลน์ J_Serie5

จขกท อายุน่าจะยังน้อยและยังไม่เคยเกิดอุบัติเหตุหนักๆ เลยยังประมาทครับ ชีวิตของจริงหยอดเหรียญใหม่ไม่ได้นะครับ ถ้าใช้รถดีก็โอกาสรอดมากหน่อย ถ้าใช้รถธรรมดาโอกาสรอดก็ยาก ความเสี่ยงสูงที่จะเกิดอุบัตเหตุ ผมเข้าใจว่าคุณคงทำได้ยาก ต้องเกิดเหตุจังๆเข้ากับตัวเองหรืออายุมากขึ้นถึงจะขับช้าลงเองโดยที่ไม่ต้องมีคนเตือน :-\

ออฟไลน์ JeansZ

บ่อยเลยครับ เพราะสมรรถนะรถมันให้ มีอยู่ครั้งหนึ่ง อัดกับกระบะซิ่ง ต่างคนต่างไม่ยอม สุดท้ายปลายผมไหลกว่า จนแซงกระบะได้ แต่พอเหลือบมามองเข็มไมล์ เกือบแตะ 200 แล้ว รีบยกคันเร่งทันที แต่ตอนนั้นแทบไม่ได้ยินเสียงรถตัวเองเลย ได้ยินแต่เสียงกระบะ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Akara

เหมือน จบกท แต่ไม่เกิน 120

ทางโล่งๆ ยิ่งขับช้าๆชิลๆ ถ้าเดินทางไกลผมพยายามรักษาอารมณ์มากกว่าความเร็วหรือเวลา ถึงที่หมาย รู้สึกเฟรช รู้สึกอยากอาหาร กินอะไรก็อร่อย เที่ยวก็รู้สึกสนุก

ตรงกันข้ามถ้าขับเร็ว ขับมุด เอามันส์ อะดรินาลีนมันหลั่ง ร่างกายจะตื่นตัวอยู่สักพักไม่อยากอาหาร พอพลังบูสหมดก็จะรู้สึกเหนื่อยๆ อยากพัก

ไม่รู้ใครมีอาการเหมือนผมหรือเปล่า หรือเพราะแก่แล้ว อันนี้ไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ Darkart

ขับในกรุงเทพ หรือตามตัวเมืองจังหวัดต่างๆที่ขับผ่าน ขับเรื่อยๆ ตามๆเค้าไป แยกไหนไฟเขียวเวลาน้อยอันนี้รีบหน่อย
วิ่งออกต่างจังหวัด ไม่เกิน 120 กม./ชม. ออกเลนขวาเมื่อจำเป็นหรือแซงพวกขับช้า และรถเกาะกลุ่ม เข้าเลนซ้ายกลับ
มีแซงซ้ายบ้าง มุดบ้าง มุดแบบเนียนๆ ช่องว่างห่างๆหน่อยและชัวร์ (เปิดไฟเลี้ยวทุกครั้ง) หาเลนที่ว่างๆ ไปเรื่อยๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ pongsak_877

แต่ก่อนเป็นนะ ใครมุดเลาะซ้าย ขวา ไปเร็ว มันทำให้ดูเท่ เก่ง หึกเหิม ชนะได้มีความภูมิใจ แต่ปัจจุบันเลิกแระ มุดไปก็มีแต่คนด่าบิดาตามหลัง แรงแต่ที่แคบๆไม่ได้มีประโยชน์ รถแรงจริงๆเล่นกันถนนปิดทางโล่งๆเลย จะ 300km/h+ อะไรก็ว่าไปไม่เดือดร้อนชาวบ้าน

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ขับเร็วทั้งที่ไม่รีบ นาน ๆ ทีครับ 160+ แต่เดี๋ยวนี้กล้องเยอะ เหลือ ไม่เกิน 110

ออฟไลน์ seeker

ไม่รีบผม ไม่เกิน 120 ครับ ถ้ารีบก็ 140 อาจมีเกินนิดหน่อย
แต่เราต้องตื่นตัว คอยมองรอบๆให้ไว ให้ดี เราไม่ชนเค้า เค้าก็มาชนเรา แตร ไฟสูง ช่วยๆกันเตือน

ออฟไลน์ 2k

ไม่แปลกใจที่ทำไมอุบัติเหตุจราจรไม่เคยลดลงมีแต่จะเพิ่มขึ้นทุกปี......ลงหน้าหนึ่งไปถึงชนสนดสยองน่าเศร้าแค่ไหนคนไทยก็จะทำตัวแบบเดิมชีวิตของข้าตัวของข้าคนอื่นตายไม่สน......สังคมไทยต้องแก้ที่สร้างจิตสำนึกความรับผิดชอบต่อสังคมจริงๆ.....  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ประจำอ่ะเพราะขับเร็วปกติอยู่แล้ว

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ถ้าเดินทางไกลไปเหนือไปอีกสาน ผมขับยืนพื้น 150 ตลอดครับ เข้าโค้งด้วยความเร็วเท่ากัน บางทีทางตรงไหลไปถึง 200 ถ้าถนนโล่งและกว้างจริงๆ แต่ถ้าเริ่มมีรถเพิ่มขึ้น ผมจะลดความเร็วลงเหลือแค่ 120 ครับ ยังไงก็ยังเน้นปลอดภัยไว้ก่อน แต่โดยส่วนส่้วนใหญ่แล้วเวลาขับขึ้นเหนือหรืออีสานไกลๆ ผมมักจะไปช่วงที่ไม่ตรงกับเทศกาล หรือเป็นขับวันธรรมดาไปเลย มันเลยค่อนข้างรถน้อย ถึงน้อยมาก
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky