ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับระหว่าง new vellfire กับ new xc 90 ครับ  (อ่าน 6306 ครั้ง)

ออฟไลน์ Itoat

• Newbie
  • *
จะซื้อเป็นรถครอบครัวครับ มีผมกับแฟน ลูก2คน พี่เลี้ยง 2คน ครับ
ใช้ในเมืองกับไปต่างจังหวัด เดือนละครั้งครับ ระยะทาง 400-500โล
อยากถามผู้ใช้หน่อยครับ ว่า การขับขี่ ความมั่นใจ ช่วงล่าง ความนิ่ม อาการโคลง ต่างกันเยอะมั้ยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
Re: สอบถามครับระหว่าง new vellfire กับ new xc 90 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 15:51:45 »
ถ้าต้องไปแถว 3 ผมไปโตต้าครับ  ;D

ออฟไลน์ kez

Re: สอบถามครับระหว่าง new vellfire กับ new xc 90 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 15:54:57 »

เลือกแบบรถก่อน   จะเอา suv หรือ mpv  ต่างกันมาก

การขับ การนั่ง การเกาะถนน   ความอเนกประสงค์

ออฟไลน์ pforu

• Full Member
  • Reflection of the Future...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 15:59:10 »
ถ้าสองคันนี้ ผมเลือก Vellfire ผมลูกสาม เมียหนึ่ง และพี่เลี้ยง 2 คน อยากแนะนำ Kia grand carnival ให้ลองพิจารณาอีกสักรุ่น ผมใช้อยู่ตอบโจทย์รถครอบครัวจริง ภาพลักษณ์ไม่หนี รถเก๋งมากถ้าขับเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2017, 16:04:22 โดย pforu »
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ aekoy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 16:15:29 »
ไปลองนั่งกันทั้งหมดเลยครับ ขึ้นลงสะดวกคงต้องเป็น MPV
เน้นความปลอดภัยของผู้โดยสาร volvo ขับทางไกลแนะนำตัวดีเซล แต่ถ้านั่งไกลมากๆไปขอทดลองขับได้ครับ บางศูนย์จะมีทริปให้ลองรถ 1 วันเต็มๆ 300 km ไม่แน่ใจตัวนี้มีที่นั่งสำหรับเด็กให้มาหรือเปล่า
grand canival ก็สวยดีนะครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ Nutcracker

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 16:15:45 »
ใช้ alphard อยู่ และเคยใช้ xc90 มาครึ่งเดือนครับ
ภาพรวม alhard เหมะกับการใช้ในเมืองมากครับ ทั้งการเซ็ทเกียร์ พวงมาลัยและช่วงล่างบอกกับความสบายๆแบบบรถญี่ปุ่น
แต่เมื่อขับทางไกล เหมาะกับการขับเรื่อยๆชิวๆมากกว่า ส่วน volvo xc90 ที่ผมใช้เป็นเครื่อง diesel เสียงเครื่องผมให้ถือว่าเงียบกว่า benz w212 e250cdi นิดหน่อย แต่สู้ 520d ไม่ได้
พวงมาลัย ไม่มีชีวิตชีวา สู้ alhard ไม่ได้ครับ ผมว่านำ้หนักพวงมาลัย toyota ยุคนี้ทำได้ดีอยู่แล้วด้วย
ส่วนช่วงล่าง volvo xc90 ถือว่านิ่งๆหนึบๆไม่กระด้างทุกช่วงความเร็ว แต่ความหนึบก็มีผลให้คนคุ้นชินกับรถญี่ปุ่นจะรู้สึกว่ามันเครียดๆนิดหน่อยคือมันไม่รู้สึกลอยๆครับ ต้องถามตัวเองว่าชอบแบบไหนครับ ส่วนย่านความเร็วสูง หายห่วงครับไปถึง 200kph สบายๆ อาจจะหวิวตอนเข้าโค้งยาวๆนิดหน่อยครับ

ถ้าในกรณีออก ตจว เดือนละหนถือว่าออก ตจว บ่อย ผมอยากได้รถที่ขับมั่นใจหน่อย จิ้ม xc90 ครับ มี autopilot ที่เหมาะกับการเดินทางไกลด้วยครับ

ทั้งหมดนี้เลือกโดยคุณโอเคกับ ลักษณะรถที่ต่สงกัน การบำรุงรักษาและขายต่อแล้วนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2017, 16:32:05 โดย Nutcracker »

ออฟไลน์ bmw fin

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 16:17:56 »
velfire เลยครับ ขับดีมาก ไม่โคลงเลย

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 16:41:50 »
Xc ชนะหมดเหลือแค่ มันเข้าไปแถว3ยากอะครับ
ยิ่งมีเด็กใส่คาร์ซีทที่แถวสอง จะเข้าออกไปแถวสามยากมาก
Vellfire มันเข้าออกสะดวกไม่ต้องปีนขึ้นไม่ต้อง พับเบาะเข้าแถวสาม
ชนะที่การเข้าออกของผู้โดยสาร

ก็คงต้องไปลองให้เห็นครับว่าจะทำไง
เพราะอย่าลืมว่า สมมุติเหตการจริง
คุณขับรถมาเทียบรับ ทุกคนหน้า รพ หรือห้าง

พี่เลี้ยงสองคน ยกเด็กออกจาก รถเข็น แล้วจะทำไงต่อ
ต้องมีคนสองคน รับเด็กไว้
เอารถเข็นเก็บท้าย ปิดท้าย
ปรับเบาะแถวสองให้พี่เลี้ยง สองคนปีนเข้าแถวสาม

ปรับเบาะแถวสอง แล้ววางเด็ก
คุณและภรรยากลับขึ้นมานั่งรถ ขับออกไป

ขณะที่ รถตู้
คุณขับมาจอด
 รับท่านผู้บัญชาการเมียขึ้นรถเลยคนแรก
กดเปิดประตูไฟฟ้าสามบานจากที่นั่ง
พี่เลี้ยงเอาเด็กวางเบาะแถวสอง
พี่เลี้ยงพับรถเข็นไปเก็บข้างหลัง คุณกดปิดประตูหลัง
พี่เลี้ยงขึ้นรถ เดินไปแถวสาม คุณกดปิดประตูสองข้าง
ไปเลย

มันต่างกันมากนะ

ออฟไลน์ pforu

• Reflection of the Future...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 16:57:31 »
Xc ชนะหมดเหลือแค่ มันเข้าไปแถว3ยากอะครับ
ยิ่งมีเด็กใส่คาร์ซีทที่แถวสอง จะเข้าออกไปแถวสามยากมาก
Vellfire มันเข้าออกสะดวกไม่ต้องปีนขึ้นไม่ต้อง พับเบาะเข้าแถวสาม
ชนะที่การเข้าออกของผู้โดยสาร

ก็คงต้องไปลองให้เห็นครับว่าจะทำไง
เพราะอย่าลืมว่า สมมุติเหตการจริง
คุณขับรถมาเทียบรับ ทุกคนหน้า รพ หรือห้าง

พี่เลี้ยงสองคน ยกเด็กออกจาก รถเข็น แล้วจะทำไงต่อ
ต้องมีคนสองคน รับเด็กไว้
เอารถเข็นเก็บท้าย ปิดท้าย
ปรับเบาะแถวสองให้พี่เลี้ยง สองคนปีนเข้าแถวสาม

ปรับเบาะแถวสอง แล้ววางเด็ก
คุณและภรรยากลับขึ้นมานั่งรถ ขับออกไป

ขณะที่ รถตู้
คุณขับมาจอด
 รับท่านผู้บัญชาการเมียขึ้นรถเลยคนแรก
กดเปิดประตูไฟฟ้าสามบานจากที่นั่ง
พี่เลี้ยงเอาเด็กวางเบาะแถวสอง
พี่เลี้ยงพับรถเข็นไปเก็บข้างหลัง คุณกดปิดประตูหลัง
พี่เลี้ยงขึ้นรถ เดินไปแถวสาม คุณกดปิดประตูสองข้าง
ไปเลย

มันต่างกันมากนะ
คนไม่เคยใช้ ประตูสไลจะไม่เข้าใจ สะดวก สบายกว่ามาก และชอบเทียบกับ suv ppv หรือ mpv พื้นฐานปิคอัพ ว่ามี 7 ที่นั่งเหมือนกัน ลองขึ้นลงนั่งแถวสามจริง จริงจะรู้ว่าไม่ใช่ที่คนทั่วไปคิดเลย
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 17:48:11 »
ที่บ้านผมใช้ estima ACR50 เบาะเด็ก 2 ตัว ยังเข้าแถว 3 ลำบากเลยครับ (ตอนนี้เบาะเด็กยังต้องหันหลังอยู่) อีกสักพักอาจจะสบายขึ้นหน่อย

SUV 5+2 ที่นั่งไม่อยากจะคิดเลยครับว่ามันจะทุลักทุเลแค่ไหน  :'(

ออฟไลน์ mile

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 17:59:40 »
vellfire ครับเชื่อผมแล้วคุณจะรู้สึกว่ามันง่ายทุกการเดินทาง

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 18:21:05 »
เป็นผม เอา XC90 แบบไม่ลังเลเลย

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 18:31:00 »
ต้องมีสัมภาระไหมครับ
ต้องมีรถเข็นเด็กไปด้วยไหม
แคร์พี่เลี้ยงต้องนั่งสบายไหม

คืองี้ครับผมใช้ Vellfire ตัวล่าสุด
จะบอกเลยว่ารถนั่งสบายตั้งแต่เบาะหน้า
ยันเบาะสุดท้าย

แต่มันแทบจะไม่มีที่สำหรับใส่สัมภาระเลยนะครับ
ผมไปเที่ยวหัวหินกับครอบครัวยังต้องให้รถกระบะ
ใส่สัมภาระวิ่งตามไปอีกคันเลยนะครับ

กรณีที่ไม่แคร์ว่าพี่เลี้ยงจะต้องนั่งสบายด้วย
ผมอยากให้เลือก XC90 มากกว่า ถ้ามีสัมภาระ
พอประมาณ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Hot Hatch

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 18:35:35 »
เคยใช้ xc90 ทั้งเก่าและใหม่
เคยใช้ Alphard เก่า

ถ้ามองในด้านการขับขี่ XC90 เหนือกว่าครับ

แต่ถ้ามองในเชิงครอบครัว ผมเลือก new vellfire ครับ

การขึ้น-ลง, การเข้าออกเบาะแถว 3, ความจุตอนขนของ สะดวกสบายกว่าชัดเจนครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 19:39:04 »
ผมเพิ่งเจอโจทย์นี้. สุดท้ายเลือก รถตู้ครับ.
Xc90. แถวสามไม่สุนทรีเลยครับ.
สงสารคนนั่ง. บวกกับ. ความโปร่งสบายของรถตู้เดินทางผ่อนคลายกว่า

ออฟไลน์ artimo

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 20:46:29 »
ดูจากจำนวนสมาชิกแล้ว ไป Vellfire แบบไม่ต้องคิดมากเลยครับ สะดวกกว่ากัน
การเข้าออก ไปมาหากัน ย้ายที่นั่งไม่ทุลักทุเล
ส่วนXC90 บางสถานการณ์อาจมีอึดอัดเล็กน้อย

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 21:27:44 »
กับจำนวนสมาชิกที่มาก
ผมใช้ความปลอดภัยเป็นตัวตั้งครับ
ลูกพี่ลูกน้องก็เคยเจอโจทย์นี้ ระหว่าง Alphard ตัวเก่า กับ XC90 สุดท้ายจิ้มเอา XC90 ด้วยเหตุผลความปลอดภัยมาก่อน ส่วนการนั่งก็ไม่ได้ยุ่งยาก พ่อ แม่ ลูก พี่เลี้ยง 1 นั่ง 2 แถวหน้า ส่วนพี่เลี้ยงอีกคนก็ให้นั่งแถว 3 ใช้มาหลายปีจนหลานๆโตขึ้น พี่เลี้ยงเหลือคนนึง ก็ยังใช้ XC คันนี้อยู่ครับ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 22:04:17 »
xc90 เป็น suv ที่เบาะหลังสบายที่สุดแล้ว เท่าที่เคยลองนั่งดูคือค่อนข้างสบายไม่ค่อยอึดอัด

แต่ถึงสบายอย่างไรก็ยังแพ้แถวสามอัลพาร์ดขาดลอย ที่บ้านใช้รุ่นเก่าอยู่ ผมสูง170นั่ง กทม ยันเพชรบูรณ์แถวสามสบายๆ

นี่ยังมีอีกกรณีนอกจากเรื่องการเข้าออกคือเรื่องนั่งกันเต็มแล้วสัมภาระจะเก็บพอหรือเปล่า เท่าที่ประมาณผมกว่าxcไม่น่าจะพอ

แต่เคยใช้alphardขนเพื่อนไปต่างจังหวัด2คืน หกคน สบายๆครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 01:13:00 »
ถามหาการขับขี่ ความมั่นใจ ถ้าเป็นผมจะเลือกXC90

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 11:21:08 »
ผมใช้ xc90ปี11 ร่วมแชร์ข้อมูลครับ
1ขับรถเร็ว
2เน้นความปลอดภัยเป็นพิเศษ
3พี่เลี้ยงตัวเล็ก(คนนั่งแถว3ตัวเล็ก)
4ใช้รถน้อยหรือ นั่งเต็มคันน้อย
   ถ้าเป็นแบบ ข้อ 1-4 ก็xc90
   ถ้าผมเองมีลูก2คน จะเลือก Alphad/vellfire แน่นอน
   ด้วยนั่ง เข้า-ออกสบายกับการเปิด-ปิดประตู

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 11:51:18 »
ตายโจทย์ไป vellfire ครับ สบายกว่าเยอะ พี่เลี้ยงดูแลลูกได้ง่ายกว่าด้วยครับ เบาะก็เดินไปเดินมาได้ เด็กๆชอบแน่ๆ หลังคาโปร่งถ้ใช้ในเมืองไม่อึดอัด เป็นเหมือนบ้านสำหรับเด็กๆครับ พอเด็กๆโตก็ยังใช้ได้เหมาะกับครอบครัวอยู่ดีครับ แต่ผมว่าAlphard Hybridก็น่าสนใจ เพราะขับ4นี่แหละ ขับไปต่างจังหวัดก็สบาย

ส่วนXC90ผมว่ามันเหมาะตอนที่เด็กๆโตแล้ว แบบจะไปเที่ยวที่ทุรกันดาร ดอนป่า นอนเตนท์ ขึ้นเขาลงเขา ได้อย่างปลอดภัย ผมว่าถึงตอนนั้นXC90จะเหมาะครับ

ออฟไลน์ zman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 12:55:02 »
ผมเพิ่งโดนโจทย์นี้เหมือนกันครับ  ลูกผมเพิ่ง 6 เดือน ตอนนี้จะไปไหนที มี ผม , แฟน, ลูก ( นั่ง Car seat ) , พี่เลี้ยง และ ย่า หรือ ครอบครัวแฟน  เดิมทีไม่เคยมีคำว่า Volvo อยู่ในหัว ด้วยความที่ไม่ชอบ Design รุ่นเก่า ๆ จนกระทั่ง XC90 ตัวใหม่ออกมา  แต่ในใจก็ยังเหยียด ๆ ที่ว่า Geely จากจีนเป็นเจ้าของไปแล้ว จนกระทั่งได้ไปดูในงาน Motor show และ พบว่าภายในสวยมากกกก ระบบ Sensus มีอะไรให้เล่นมากมาย รูปโฉมภายนอกดูดีผิดหูผิดตาความเป็นลุงเชยอย่าง Volvo และ มี 7 ที่นั่ง ซึ่งผมลองไปนั่งเอง ก็นั่งได้ ไม่ถึงกับสบายแต่ ใช้งานได้จริง   เดิมทีผมมี MB C200 อยู่ อายุรถก็ 7 ปีแล้ว  ก่อนมีน้องแฟนเพิ่งออก mini Cooper มา ซึ่งตอนนี้ถูกผลักภาระมาให้ผมใช้ และ มี  H1 ไว้ใช้ที่บริษัทฯ กับ กรณีเดินทางดีเดียวเกิน 7 คน   โจทย์ผมคือ ถ้าจะเปลี่ยนคงต้องเปลี่ยน MB เพราะอายุแก่สุด  ส่วน mini รถภรรยา ห้ามแตะต้อง ! 

ตัวเลือกจึงมาเป็น Alphard / Vellfire และ XC90  ระหว่างนั้นผมเริ่มหาข้อมูล XC90 ดูแทบทุกคลิปทดสอบที่มีใน Youtube อ่าน Review มากมาย เพราะกลัวกับชื่อเสียง ที่เลื่องลือ จนกระทั่งตัดสินใจจะไป Vellfire  กำลังจะจอง เซลล์ Volvo ก็โทรมาขอให้ไปลองรถตัว Plug in Hybrid พอไปลอง ก็ชอบ เมื่อโดน Promotion เร้าใจ สุดท้ายหวยเลยมาออกที่ XC90 T8 ครับ  ผมว่าหลังจากที่ Volvo ออกจาก Ford มาเป็น Geely ทีมงานที่สวีเดน ดูตั้งใจทำรถตัวนี้มาก หลาย ๆ ระบบเรื่องความปลอดภัยดีมากอย่างที่ผมไม่เคยคิดว่าจำเป็นตอนที่เลือกรถในอดีตมาก่อน  สำหรับผมถ้าต้องมีรถแค่คันเดียว และ ใช้หลักๆ แค่ครอบครัวไม่ค่อยมีแขก หรือ คนอื่นมานั่งบ่อยโดยที่เราเป็นคนขับ ผมจะเลือก Alphard / Vellfire  แต่ถ้ามีรถอื่นอยู่บ้าง ผมจะเลือก XC90 ครับ เพราะถึงที่สุด สุนทรียะภาพในการขับ ระบบความปลอดภัย  ความสุขเมื่ออยู่ภายในรถ เป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดในการเลือกครับ.

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 08:05:11 »
ถ้าลูกๆยังเล็กๆ XC90 น่าใช้ครับเพราะตัวรถคุณภาพสูงมากๆ แต่ถ้าลูกๆอายุเกิน6ขวบแล้วยังไงๆ Vellfire Alphardกินขาดเรื่องความสะดวกสบายและการใช้งานครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 11:54:07 »
XC นั่งไม่หมดหรอกครับ ไหนจะคน ไหนจะของ ไปพวกรถตู้ดีกว่าครับ