ผู้เขียน หัวข้อ: //Toyota Hilux สอบผ่าน Moose Test ของสื่อฯสวีเดน หลังปรับปรุงระบบ VSC - ลมยาง//  (อ่าน 8133 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Toyota Hilux สอบผ่าน Moose Test ของสื่อฯสวีเดนเจ้าเดิม
หลังกลับไปแก้ไข ปรับปรุงระบบควบคุมเสถียรภาพการทรง
(VSC : Vehicle Stability Control) และ เซ็ตลมยางใหม่

Headlightmag ในฐานะที่เคยเผยแพร่บทความเรื่อง Toyota Hilux
สอบตก Moose Test ไป จึงต้องนำความคืบหน้าในเรื่องนี้มานำเสนอ
คุณผู้อ่านอีกครั้ง

รายละเอียดทั้งหมด อ่านได้ที่ link ด้านล่างนี้
http://www.headlightmag.com/news-toyota-hilux-upgraded-vsc-for-moose-test/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2017, 16:08:34 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ Krongbun

:D อะไรหน่ะ

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
ไอ้ก้านยาวๆ ข้างหน้า กะข้างหลัง เอาไว้ทำไรครับ..
..แล้วรถคันที่ที่ไม่มีระบบ ช่วยต่างๆ นี่ ก็ เหมือนเดิมเปล่าครับ..

ออฟไลน์ Staples

สรุปคือ เป็นที่รถ Toyota เองที่พัฒนา VSC ไม่ดีเพียงพอ พวกที่ออกตัวล้อฟรี ด่าค่ายที่ทดสอบลำเอียง ว่ายังไงบ้างละครับ

ออฟไลน์ johnlee

ไอ้ก้านยาวๆ ข้างหน้า กะข้างหลัง เอาไว้ทำไรครับ..
..แล้วรถคันที่ที่ไม่มีระบบ ช่วยต่างๆ นี่ ก็ เหมือนเดิมเปล่าครับ..

น่าจะเป็น เซนเซอร์วัดเความเอียงนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2017, 14:41:59 โดย johnlee »
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ johnlee

ส่วนคันที่ไม่มี VSC

ก็กดคันเร่งกันเบาๆ

อย่าไปจี้ท้ายตามรถยี่ห้ออื่นเขามาก อิอิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Visual

ส่วนประเทศที่ลูกค้าเค้าบอกว่าการทดสอบนี้ไม่มีมาตรฐาน ไม่มีประโยชน์ในชีวิตประจำวัน ก็คงได้ใช้แบบเดิมไปสินะครับเพราะลูกค้าเค้าพอใจอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องปรับปรุง  ::)

ออฟไลน์ Stp

สรุปคือ ทำช่วงล่างรถมาห่วย หรือ เซตค่า VSC แบบห่วยๆ หรือว่า ห่วยทั้งคู่  ;D
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ chanphoto

ออกมาแบบนี้ ก็กรรมของคนที่ซื้อก่อนอ่ะดิ คิดว่าระบบจะช่วยได้ แต่จริงๆแล้วไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไหร่เลย...

จ่ายเงินไป แต่แทบไม่ได้อะไรกลับมา

ออฟไลน์ opor

• Jr. Member
  • **

น่าจะเป็น เซนเซอร์วัดเความเอียงนะ

บาร์กันคว่ำ ครับ ในบทความบอกไว้

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ดูคันล่างที่ถอดกันชนออก ไฟสวยดีนะ ออกแบบกระจังดี กันชนดีๆสวยได้ง่ายๆ

ออฟไลน์ recycleman

แล้วรีโว่ที่วิ่งๆกันบนถนนเมืองไทยจะมีสักกี่คันละครับที่มี vsc/trc

สรุปก็คือขับระวังๆกันต่อไป

ออฟไลน์ Twooka

• Newbie
  • *
ส่วนประเทศที่ลูกค้าเค้าบอกว่าการทดสอบนี้ไม่มีมาตรฐาน ไม่มีประโยชน์ในชีวิตประจำวัน ก็คงได้ใช้แบบเดิมไปสินะครับเพราะลูกค้าเค้าพอใจอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องปรับปรุง  ::)

ตามนี้เลย  ถ้าการทดสอบนี้ไม่มีมาตรฐาน จะแก้ทำไม  หลับตาใช้กันต่อไปเถอะ
ปล  ของที่บ้านมีคันหนึ่ง วีโก้  ยกล้ออย้างนี้ละ  แต่ เขาบอกรถแรง ผมนี้งง

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ต้องเพิ่มน้ำหนักหน้าหลังใช่มั้ย

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ดูคันล่างที่ถอดกันชนออก ไฟสวยดีนะ ออกแบบกระจังดี กันชนดีๆสวยได้ง่ายๆ

ใช่ครับ สวยโคตร ยามเมื่อถอดกันชนหน้าทิ้ง

ออกแบบกันชนดีๆ กระจังหน้าดีๆ สวยได้จริง

ออฟไลน์ onbit40

• Full Member
ไอ้ตอนพัฒนา มันเอา อมาร็อค กับ เรนเจอร ไปผ่าทำไม? ผ่าเพื่อจะได้ทำให้ไม่เหมือน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เข้าใจว่าไอ้แท่งนั่นน่าจะกันตะแคงรึเปล่า หาก Fail ขึ้นมา

แต่ด้วยน้ำหนักและความยาว จะมีผลต่อการทดสอบรึเปล่านี่สิ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ไอ้ตอนพัฒนา มันเอา อมาร็อค กับ เรนเจอร ไปผ่าทำไม? ผ่าเพื่อจะได้ทำให้ไม่เหมือน

มวลมันไม่ได้ห่างกันเยอะครับ
รถยังไม่ฟูลโมเดลทำอะไรไม่ได้เยอะ

ออฟไลน์ TNP

เอาคลิปเก่ามาโพสต์ เผื่อใครอยากจะดู จะได้เปิดได้ทันที

ออฟไลน์ mamaman

แหม ที่บอกรุ่นอื่นนี่ ผ่านกันนะ

ในบ้านเรา ไม่เห็นใส่ VSC ใก้น มีแต่รุ่น TOP

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery

แหม ที่บอกรุ่นอื่นนี่ ผ่านกันนะ

ในบ้านเรา ไม่เห็นใส่ VSC ใก้น มีแต่รุ่น TOP

แสดงว่าเจ้าอื่นที่ผ่าน เพราะ มี VSC เหรอครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Staples

แสดงว่าเจ้าอื่นที่ผ่าน เพราะ มี VSC เหรอครับ

มี VSC ทุกเจ้าครับ ตอน Test ครั้งแรก VSC ของ Revo ห่วย จนเทสไม่ผ่าน จน Toyota ยอมพัฒนา VSC ตัวเองให้ผ่านการทดสอบนี้ สวนก่อนหน้านี้ที่แถๆ ช่วย Brand คืออะไรไม่รู้ ถ้ามีสมบูรณ์จริง Toyota คงไม่แก้หรอก

ออฟไลน์ oatekung

เมืองไทยก้อเหมือนเดิม
ฟอจูนเนอร์ นี่ตกถนน บ่อยมาก
รถเยอะด้วยมั้ง :'(

ออฟไลน์ mamaman

มี VSC ทุกเจ้าครับ ตอน Test ครั้งแรก VSC ของ Revo ห่วย จนเทสไม่ผ่าน จน Toyota ยอมพัฒนา VSC ตัวเองให้ผ่านการทดสอบนี้ สวนก่อนหน้านี้ที่แถๆ ช่วย Brand คืออะไรไม่รู้ ถ้ามีสมบูรณ์จริง Toyota คงไม่แก้หรอก

ต่อให้มันผ่าน แล้ว
แต่ รุ่นขายบ้านเรา ไม่ว่า กะบะค่ายไหน VSC ก็ไปอยู่รุ่น Top
กรณี ขับแบบ นี้ ชีวิตจริง ไม่มี VSC จบข่าวๆ แน่

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ปรับแก้ vsc แล้วช่วยได้ขนาดนี้เลยหรือครับนี่  :o

ออฟไลน์ SM.

นั่นคือเรื่องของรถ spec เมืองนอก ใช่มั๊ยครับ

ออฟไลน์ Kiengkai 1234

• **
สังเกตุรถที่ตกถนนบ่อยคือตัวล่างๆ ตัวช่วยโล้นๆ แต่ว่าเครื่องแรง

ออฟไลน์ MUK

เพิ่มแรงม้าแรงบิดมาโดยตลอด แต่ไม่เพิ่มคุณภาพช่วงล่างและระบบความปลอดภัย แต่คนซื้อก็ชอบมองความแรงอย่างเดียว เมื่อคนชอบ ค่ายรถก็ต้องชูจุดขายที่คนชอบ และยังมีบอกไม่แรงอีกไปจัดโปรแกรมใหม่อัดเข้าไปอีก แต่อื่นๆแทบไม่ลงทุน แล้วระบบช่วงล่างเดิมๆก็ยากที่จะเอาอยู่  ระบบความปลอดภัยถ้าค่ายรถไม่ใส่ใจใส่มาให้ ทุกรุ่น คนซื้อส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ใส่ใจอะไร เพราะซื้อตามงบประมาณ แล้วใครควรจะเป็นคนแก้ไขให้ดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ sarawut66

• **
ผมคนนึงละที่จะไม่ซื้อ revo

ออฟไลน์ Auto

ต่อให้มันผ่าน แล้ว
แต่ รุ่นขายบ้านเรา ไม่ว่า กะบะค่ายไหน VSC ก็ไปอยู่รุ่น Top
กรณี ขับแบบ นี้ ชีวิตจริง ไม่มี VSC จบข่าวๆ แน่
  ขับรถท่านจะเอาแค่ VSC  กันเหรอ    ที่จริงมันควรมีระบบอื่น ๆ เข้าไปด้วย  เ่ช่น 4x4  vsc trc  ebd   สุดท้ายพออ๊อพชั่นมันขึ้นมาก็ไปกองตัวท๊อป 1.139 ล้าน รีโว่อยู่ดีซึ่งคนทั่วไปก็มองกันอีกว่า    เกินความจำเป็น