ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับ BSI ครับ  (อ่าน 4364 ครั้ง)

ออฟไลน์ keng

• Sr. Member
สงสัยเกี่ยวกับ BSI ครับ
« เมื่อ: เมษายน 28, 2017, 13:00:16 »
ตามความเข้าใจของผม BSI คือฟรี ค่าบำรุงรักษา ตลอด 5-6 ปี (แล้วแต่ใครจะได้เงื่อนไขที่ 5 หรือ 6 ปี)

ส่วนวารันตี ซึ่งคือการรับประกันชิ้นส่วน อะไหล่ คุณภาพรถยนต์ ถ้ามีปัญหาเกิดจากการใช้งานปกติ สามารถเคลมได้

โดยใช้สิทธิ์จากวารันตี ซึ่งก็แล้วแต่ว่าจะได้วารันตีคุ้มครองมากี่ปี (วารันตีนี้ รถทุกแบรนด์ก็จะมีมาให้ แล้วแต่ว่าจะคุ้มครองกี่ปี )

ถ้าข้อความด้านบนนี้ ผมเข้าใจผิด สมาชิกสามารถชี้แนะได้ครับ

1 ผมอยากทราบว่า BMW คิดค่าโปรแกรม BSI เพิ่มในราคาตัวรถมาอีกเท่าไหร่ครับ

2 ปกติ BMW เข้าเช็คศูนย์ที่ระยะทางทุกกี่กิโลเมตรครับ

3 ถ้า BMW เข้าเช็คตามระยะทางหนึ่งครั้ง เสียค่าใช่จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

จุดประสงค์ที่ผมถามคือ ถ้าโปรแกรม BSI มีราคาสูง คนที่ใช้รถน้อย ซื้อรถพ่วง BSI มาก็จะไม่คุ้ม

ใช่หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: สงสัยเกี่ยวกับ BSI ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2017, 16:41:28 »
ตามนั้นแหละครับ ถูกต้อง
1.จริงยุคก่อนช่วงEเจนสุดท้ายก่อนF BSIต้องเสียเงินซื้อเพิ่มแต่จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ รอท่านผู้รู้น่าจะช่วยได้
2.ทุกหมื่นเหมือนรถยุ่นทั่วไป แต่หน้าปัดอาจจะแจ้งให้เข้าก่อนเพราะมันมีอัตราการคิดการสึกหรอ(จริงๆปกติหลายๆคนก็เข้าก่อน ไม่ว่ารุ่นไหนยี่ห้อไหน)

ส่วนคนใช้น้อยมันก็ไม่ได้เกี่ยวอะครับ ใช้น้อยก็ต้องเช็คตามเดือนยืดได้ถึง5-6ปี ใช้มากก็ตามไมล์ ถ้าใช้เยอะไมล์เกินก็ต้องเสียตังแล้ว สรุปมันก็พอๆกัน
ถ้าอยากถามหาความคุ้มลองตัดBSIออกแล้วลดราคาลงอีกจะดูโอเคกว่าไหม เพราะยังไงก็มีวารันตีอยู่ละในกรณีอะไรแพงๆเสียก็เปลี่ยนฟรี
แต่ถ้าทำแบบนั้นBMคงจะเพิ่มค่าเซอร์วิสเข้าไปอีกแน่ๆ

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2017, 17:18:04 »
ขอช่วยตอบครับ

เข้าใจถูกตามนั้นครับ

1 คิดเพิ่มจากตัวรถมาเท่าไหร่ ไม่ทราบได้ อย่างแท้จริง มีแต่การประเมินคร่าวๆ ว่าแสนถึงสองแสนบาท

2 ของผมเช็คตามที่ไฟเตือน โดยเฉลี่ยจะอยู่ที่ประมาณ 8000+ ครับ

3 เซอร์วิส Aก็ราวๆ 7-8000 อัพ(น้ำมันเครื่อง กรองน้ำมัน) หากเป็นB เพิ่มกรองแอร์ อากาศ ก็หมื่นอัพ

เอาที่วารันตีห้าปีหรือหกปีไม่จำกัดระยะดีกว่าครับ BSI ถึงไม่ซื้อก็มา 5 ปั แสนโลครับ คุณไม่เอาเค้าก็ไม่ลด แต่ถ้าที่ซื้อปีที่หก อีกสองหมื่นโล บางทีมีเงินเค้าก็ไม่ขายนะครับ นอกจากโปรฟรีแถมให้ หรือจะเปิดขายเป็นคราวๆไปครับ
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ rokrok

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2017, 20:24:15 »
BSI เฉพาะ 2 ปีหลังของผม บิลประมาณ 200k ได้ครับ
พอดีว่าของมันเสียเยอะหน่อย บิลเลยแพง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2017, 21:42:41 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

ส่วนตัวผมใช้รถปีละไม่น่าเกิน 12,000 กิโลเมตร 5 ปี คงไม่เกิน 7 หมื่นกิโลเมตร

เดิมผมมีความคิดว่า มูลค่าโปรแกรม BSI น่าจะมีมูลค่าที่บวกรวมมากับราคารถ

คงจะอยู่แถวๆ 3-4 แสนบาท (อันนี้ผมคิดเองนะครับ เดาล้วนๆ)

ถ้าเข้าเซอร์วิสตามระยะ ก็คงไม่ถึงสิบครั้ง เลยลองมาคำนวณดูว่าคุ้มรึเปล่า

ขอถามเพิ่มอีกนิดครับ รวมทุกรอบที่เข้าเซอร์วิส ตั้งแต่ป้ายแดงจนถึงเจ็ดหมื่นกิโลเมตร

ค่าใช้จ่ายในการดูแลตามระยะ จะมีโอกาสถึงสามแสนมั้ยครับ

ออฟไลน์ rokrok

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 04:13:45 »

ส่วนตัวผมใช้รถปีละไม่น่าเกิน 12,000 กิโลเมตร 5 ปี คงไม่เกิน 7 หมื่นกิโลเมตร

เดิมผมมีความคิดว่า มูลค่าโปรแกรม BSI น่าจะมีมูลค่าที่บวกรวมมากับราคารถ

คงจะอยู่แถวๆ 3-4 แสนบาท (อันนี้ผมคิดเองนะครับ เดาล้วนๆ)

ถ้าเข้าเซอร์วิสตามระยะ ก็คงไม่ถึงสิบครั้ง เลยลองมาคำนวณดูว่าคุ้มรึเปล่า

ขอถามเพิ่มอีกนิดครับ รวมทุกรอบที่เข้าเซอร์วิส ตั้งแต่ป้ายแดงจนถึงเจ็ดหมื่นกิโลเมตร

ค่าใช้จ่ายในการดูแลตามระยะ จะมีโอกาสถึงสามแสนมั้ยครับ

Service เองไม่ถึงหรอกครับ

แต่ BSI มันดันรวมอย่างอื่นที่คนใช้รถปกติคงไม่เปลี่ยนกันไวขนาดนั้น เช่น โช้ค, จานเบรก และอีกมากมาย
และบางรายการที่เซอไพร้มา เขาก็เปลี่ยนให้ มันก็มีสิทธิถึงเอาได้นะครับ

มันก็เหมือนซื้อประกันอะครับ รถเราดันไม่เป็นอะไรเลย มันก็ไม่คุ้ม แต่ดวงตกขึ้นมาก็คุ้มใช่ย่อยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 08:18:59 »
การคิดราคา BSI หรือ วารันตี ในแต่ละปีนั้น ตอบยากครับ เพราะไม่เท่ากัน แต่จำไว้ง่ายๆก็คือ ปีแรกจะถูกสุด ยิ่งเก่า จะยิ่งแพง เนื่องจากมีความเสี่ยง มีโอกาสถูกเคลม เพิ่มขึ้น

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 13:24:13 »
BSI มีครั้งแรก ตอนเปิดตัว E60 ครับ 525iSE ตอนนั้น 4.3 ล้านกับ 525i 3.8 ล้าน

ส่วนราคา BSI 5 ปี เท่าที่จำได้น่าจะ 120,000 ครับ (BMW Thailand แจงราคาให้)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 13:43:06 »
BSI มีครั้งแรก ตอนเปิดตัว E60 ครับ 525iSE ตอนนั้น 4.3 ล้านกับ 525i 3.8 ล้าน

ส่วนราคา BSI 5 ปี เท่าที่จำได้น่าจะ 120,000 ครับ (BMW Thailand แจงราคาให้)

ถ้าตามนี้ถือว่าไม่แพงครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 13:45:06 »

Service เองไม่ถึงหรอกครับ

แต่ BSI มันดันรวมอย่างอื่นที่คนใช้รถปกติคงไม่เปลี่ยนกันไวขนาดนั้น เช่น โช้ค, จานเบรก และอีกมากมาย
และบางรายการที่เซอไพร้มา เขาก็เปลี่ยนให้ มันก็มีสิทธิถึงเอาได้นะครับ

มันก็เหมือนซื้อประกันอะครับ รถเราดันไม่เป็นอะไรเลย มันก็ไม่คุ้ม แต่ดวงตกขึ้นมาก็คุ้มใช่ย่อยครับ

อืม ก็จริงครับ ถ้าต้องจ่ายเองตามรายการที่ว่ามา นึกถึงค่าเซอร์วิสกับอะไหล่ มึนเลยครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 13:45:51 »
การคิดราคา BSI หรือ วารันตี ในแต่ละปีนั้น ตอบยากครับ เพราะไม่เท่ากัน แต่จำไว้ง่ายๆก็คือ ปีแรกจะถูกสุด ยิ่งเก่า จะยิ่งแพง เนื่องจากมีความเสี่ยง มีโอกาสถูกเคลม เพิ่มขึ้น

ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 08:32:24 »
BSIที่เพื่อนและน้องผมเจอมาทาง0ก้มีการเคลมอะไหล่อื่นๆนอกเหนือจากรายการBSIให้ฟรีเหมือนกันครับ
BMW 750E M SPORT