ผู้เขียน หัวข้อ: เขาจะคิดว่าผมเล่นกับเขาใหม  (อ่าน 4479 ครั้ง)

ออฟไลน์ arte

• Sr. Member
เขาจะคิดว่าผมเล่นกับเขาใหม
« เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 21:00:29 »
วันนี้ได้โอกาสควบ 320d ป้ายยังแดง มาคุยเรื่องงานที่ขอนแก่น เส้นทางจากชลบุรี เขาปัก โคราช ขอนแก่น ปกติจะขับไม่เร็ว แต่เดินทางไกลก็ยืนพื้นที่ 120-140 มีช่องก็ออกซ้าย แล้วเข้าขวาแต่ถ้า 50:50 จะไม้เข้า ช่วงออกจากโคราชก็มี camry 2.0 พยายามเร่งหนี ออกซ้ายไหล่ทางก็มี ทั้งปาด แต่อย่างว่าผมยืนพื้นที่ 140 ถ้าเขากดมากกว่านี้ผมก็ไม่ตาม แต่เนื่องจากรถมันเยอะเหมือนเขาก็หนีไม่ออก หรือเหมือนผมจี้เขา ทั้งที่ลิมิตผมอยู่เท่านี้แล้วสักพักก็มี dmax มาจ่อตรูด สักพักก็มาปาดใกล้ ๆ แล้วก็ไป ไปบี้กับแคมรีคันก่อนหน้า แต่ผมก็ไม่ตามนะเพราะ รถมันเยอะ แล้วไฟแดงก็เยอะ ยังงัยก็หนีไม่กันพ้น แต่พอมีช่องผมก็ไป เลยเหมือนผมไปเล่นกับเขาเลย สองคันนั้นก็เหมือนจะหนีกันใหญ่เลย ผมก็ขำกับแฟนว่าเขาคิดว่าเราจะแข่งกับเขาใหม แล้วสักพักก็มี c180 มา แรกๆก็เหมือนไม่มีอะไร ก็น่าจะอยู่ 140 ผมก็ 140 ผมก็ตามอยู่ห่างๆหลังสักพัก พอมีช่องผมก็แซงเขา เขามีช่องเขาแซงกันไปมาตามจังหวะและโอกาส สักพัก c180เหมือนจะไปเล่นกับ dmax กับ แคมรี ไปกันใหญ่เลยอันนี้เดาจากเหตุการณ์นะครับ จริงๆเขาอาจจะไม่ได้เป็นอย่างที่ผมคิดก็ได้ ประเด็นเริ่มมีอยู่ว่าหลังจากผลัดกันขึ้นลงสักพัก ใหญ่ๆ dmax  กับ แคมรีหายไปจากระบบ อาจจะหนีตอนติดไฟแดง เหลือ ผมกับ c180 ติดไฟเแดงคันแรกคนละเลน แล้วพอไฟเขียวผมก็เร่งออกตัวนำ แต่ไม่ได้ออกแรงนะครับ พอได้สัก 10-20 เมตร ก็ยกคันเร่งแล้วปล่อยไหลเพราะประมาณ 100 เมตร ก็มีไฟแดงอีกอัน สักพัก c180 ก็มาตีคู่เหมือนท้ารบเลย แต่พอปล่อยไหลแล้วยังไม่ถึงไฟแดงผมก็เร่งต่อแต่ไม่แรงแล้วปล่อยไหล สักพัก c180 ก็มาตีคู่อีกจะแซงก็ไม่แซง  พอดีเจอปั้มก่อนเลยแวะปั้มให้แฟนเข้าห้องน้ำทุกอย่างก็จบลงเท่านั้น เลยคิดว่า เขาจะคิดว่าเราไปหาเรื่องหรือไปเล่นกับเขาหรือเปล่า ถ้าเจ้าของรถทุกท่านเป็นเพื่อนสมาชิกในนี้ก็ขอแจ้งในที่นี้ว่า ผมไม่ได้คิดจะแข่งจะรบกับใครนะครับผมก็ขับประมาณนี้เหละ ก่อนหน้านี้แฟนก็บอกไม่แซงไปเลย ผมก็บอกว่า ลิมิตอยู่แค่นี้ มากกว่าไม่ปลอดภัย แต่ก็มีครั้งหนึ่งหงุดหงิดก็กด 160 หายหมดเลย สักพักก็มาตามตรูดอยู่ดี ก็เลยเลิก ไม่ดีกว่า กับมา140 เหมือนเดิม อยากหนีก็กดให้มากกว่านี้แล้วกัน
ยาวหน่อย ขอบคุณที่ทนอ่านครับ อ้อลืมบอกมีช่วงหนึ่งก็มี มาสด้าสามรุ่นก่อนหน้าสีฟ้ามาจ่อตรูด ที่ 140 เหมือนกันเหมือนจะมาเล่นด้วยแต่รถมันเยอะ คันหน้าเบรคกระทันหันผมก็เบรคตาม มาสด้าสามก็น่าจะเบรคหัวทิ่มอยู่เหมือนกันสักพักก็หายไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2017, 21:13:22 โดย arte »

ออฟไลน์ Cola P.

• Jr. Member
  • **
Re: เขาจะคิดว่าผมเล่นกับเขาใหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 21:18:37 »
คราวหน้าน่าจะกดสั่งสอนซักหน่อยนะครับ แซงแบบยาวๆขาดๆไปซักพัก แล้วค่อยผ่อนให้เค้าแซงไป ให้เค้ารู้ว่าคันไหนแรงของจริง

ขำๆนะครับ ^ ^
BMW 530e G30
BMW 320d F30
NISSAN TEANA 230 JK
BMW 318i E46
MITSUBISHI LANCER 1.6 GLXi
SUZUKI VITARA 1.6 JLX 4WD

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: เขาจะคิดว่าผมเล่นกับเขาใหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 21:30:52 »
เค้าเจอคนที่ขับเท่าๆกันเลยอัดตามครับ

ผมก็วิ่งทางไกลเจอแบบนี้บ่อยๆแต่ไม่ได้แข่งนะ

ขากลับสงกรานต์ผมเอาเฟียสต้ากลับมาก็ใช้ความเร็ว

120-130 ก็มี 320d GT xกx 373 มาตามผม แต่ผมไม่เล่นไหล่ทางแซงมุดไปตามเลนที่มี เค้าก็ตามผมไปเรื่อยๆแต่ถ้าผมติดข้างหน้าทั้งสองเลน พี่เค้าไปไหล่ทางทันที แต่ผมไม่ตาม เพราะอันตราย เดี๋ยวก็ไปเจอกัน
ผลัดกันตามผลัดกันนำ ตั้งแต่สุราษฎร์ธานียันประจวบคีรีขันธ์ ผมแยกเข้าเมืองไปหาของกินเลยแยกกัน

แต่ก็มาเจอกันอีกช่วงเพชรบุรี ผมใช้ทางขนานวิ่งได้เร็วกว่ามาก รถไม่มีเลยต่างกับเลนใน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Gunn

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 21:51:00 »
ขับรถเห็นใจเพื่อนร่วมทางกันบ้างก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 21:51:12 »
ธรรมชาติของคน มีความดิบ ความห่าม (เหมือนสัตว์)
แต่สติ จิตสำนึก ศีล สมาธิ ปัญญา คือ ตัวบอกระดับคุณภาพของความเป็นคน

เดินทางปลอดภัยครับ :)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ w_th

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 22:09:07 »
เค้าเจอคนที่ขับเท่าๆกันเลยอัดตามครับ
ครั้งแรกที่ผมได้ขับสาย 44 (southern)
ตอนนั้นประมาณสามทุ่มกว่า ผมก็อาศัยเกาะรถทะเบียนเจ้าถิ่นไปครับ acv30 2.4 เค้าแช่ 160 ผมก็อาศัยตามห่างๆ อาศัยไลน์ ไม่ได้แซง
ถ้าเค้าคิดจะหนี ผมคงตามไม่ทัน ทางโล่งมาก รถผม D seg. แค่ 2.0

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 23:31:40 »
ไม่ได้เล่นมั้งครับแค่จะไปแต่มันไปไม่ได้ หรือ จขกท คิดไปว่าจะเล่นกับเค้าแต่ไม่เล่นดีกว่าแบบนี้รึเปล่า รถมันเยอะอยากไปเร็วต้องทำแบบนั้นแหล่ะมั้งเดา ถ้าแบบนี้คิดว่ากดหนีได้ลองดูครับเพราะยังไงมันก็ตามกันทันยุดี แวะปั้มจบ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 23:48:53 »
ครั้งแรกที่ผมได้ขับสาย 44 (southern)
ตอนนั้นประมาณสามทุ่มกว่า ผมก็อาศัยเกาะรถทะเบียนเจ้าถิ่นไปครับ acv30 2.4 เค้าแช่ 160 ผมก็อาศัยตามห่างๆ อาศัยไลน์ ไม่ได้แซง
ถ้าเค้าคิดจะหนี ผมคงตามไม่ทัน ทางโล่งมาก รถผม D seg. แค่ 2.0

ใช่ครับ ขับตามสักคันห่างๆปลอดภัยดีด้วย เค้าเบรกเราเบรก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 23:53:35 »
ออก ตจว บ่อยๆ ก็คงจะชินขึ้น มีออกถมไปครับเหตุการณ์แบบนี้

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 00:50:59 »
เจอประจำครับ บางทีก็แอบขำในบางจังหวะที่เขาน่าจะมุดได้ง่ายๆแต่ไม่ยอมเข้า
ช่องออกกว้างก็ไม่เสียบ จังหวะดีๆก็ไม่ไป
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ rokrok

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 01:33:01 »
เรียกว่า พอสนุกๆ อะไรงี้ครับ

เพราะผมเป็นนะ ถ้าขับไวอยู่ แล้วมีอีกคันมาขับด้วย บางทีเขาแค่เห็นเราขับไว เขาก้เลยตาม แต่ไม่ได้จะเล่นกะแซงอะไรครับ

แต่มันก็ทำให้เราเกร็งนะ บางจังหวะจะช้า ก็แบบ อ่าว ข้างหลังก็ดันอยู่นี่หว่า

หรือเราเป็นคนขับตามก็ดี ก็รุ้สึกว่าคันหน้าเขาก็จะพยายามเร่งหนี

ต้องเรียกว่า ขับตามๆกันเล่นๆ มากกว่ามั้งคร้บ

ออฟไลน์ zeriw009

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 08:12:55 »
เรื่องขับรถเร็วช้าแล้วแต่มุมมองส่วนบุคคลครับ บางคนซื้อรถหรูแรง แบรนด์ยุโรป แต่ขับไม่เคยเกิน 120  เพียงเพราะต้องการภาพลักษณ์และความปลอดภัย ขับช้าก็โดนบ่นว่าเสียของ ขับเร็วก็หาว่ากร่าง บางคนที่ใช้รถยี่ปุ่น รถกระบะ เพราะเค้าคิดว่าพอเพียงแล้วสำหรับเขา แต่พอขับเร็วก็โดนบ่นว่าเกรียน ช่างกล้า ถุงลมมันมีกี่ใบถึงได้ขับเร็วขนาดนั้น ขับช้าก็โดนเหยียดว่ารถกระป๋อง แต่ก็มีบางจำพวกทั้งหรูและสามัญ ที่ยอมใครไม่เป็น ต๊อปไฟใส่ไม่ได้ กดแตรใส่ไม่ได้ โดนแซงแบบกระชั้นชิดไม่ได้ (สิ่งเหล่านี้ถ้าไม่จำเป็นผมจะไม่ทำเด็ดขาด เพราะรู้ว่ามีคนประเภทนี้เยอะ เดี๋ยวยาว)

ขออภัยเจ้าของกระทู้ เม้นท์ออกมาไกลครับ 555
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 08:15:31 »
ผมขับร้อย-ร้อยยี่สิบ  แต่เวลาง่วง  ผมก็เล่นกับคันที่พอสูสีกัน  ไม่ขี่กันมากนัก   แตไม่เกินสิบนาที  พอตาสว่างแล้วก็เลิก  ....

ยกเว้น กะบะ   รถเล็ก 

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 09:30:43 »
เจอแบบนี้บ้างก็ถือว่าสนุก มีสีสันดีครับ

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 11:33:10 »
เขาคงขับรถมานาน เลยหาไรตื่นเต้นทำแก้ง่วง :D
~~

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 13:14:23 »
ผมว่าไม่นะครับ

เข้าใจว่าคุณตื่นเต้นเกินไป.  มันเป็นแค่จังหวะของแต่ละคัน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 14:47:36 »
ผมว่าไม่นะครับ

เข้าใจว่าคุณตื่นเต้นเกินไป.  มันเป็นแค่จังหวะของแต่ละคัน
ผมชิวมากเลย ไม่ได้ตื่นเต้นอะไรเลยครับ เส้นนั้นผมวิ่งบ่อย

ออฟไลน์ a14

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 06:33:28 »
ทุกคนมโนกันได้ วันนึงคุณอาจเจออะไรที่แรงกว่า 320d แล้วขับชิวๆ แต่คุณตามเค้าไม่ทัน แล้วคุณอาจคิดว่าเค้าเล่นกับคุณ หรือซิ่งหนีคุณก็ได้
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 08:23:17 »
ทุกคนมโนกันได้ วันนึงคุณอาจเจออะไรที่แรงกว่า 320d แล้วขับชิวๆ แต่คุณตามเค้าไม่ทัน แล้วคุณอาจคิดว่าเค้าเล่นกับคุณ หรือซิ่งหนีคุณก็ได้
อ่านแล้วงง แต่ก็พอเข้าใจเจตนาได้ครับ สำหรับ dmax กับ แคมรี ก็พอเข้าใจได้ ผมก็เห็นบ่อย แต่การที่ c180 มาตีคู่ ที่ความเร็ว 80-90 สองรอบก็ชวดให้คิดได้ครับ ผมไม่ได้คิดว่ารถแรงอะไรหรอกครับ ถ้าเจอรถที่แรงกว่า ผมก็ขับ 140 อยู่ดี เขาจะช้ากว่าผมก็แซง เขาเร็วกว่าผมก็ไม่ตาม ที่ผมตั้งกระทู้นี้ เผื่อมีคนรู้จักกับเจ้าของ c180 แล้วแจ้งกับเขาว่า ผมขับที่ความเร็วนี้ ไม่ได้คิดจะแข่งกับใคร แรกๆดูเหมือนจะดันเขา แต่พอเขามากกว่า 140 ผมก็ไม่ตาม แต่สถาพการจราจรทำให้ยังงัยก็หนีกันไม่พ้นหรอก จังหวะที่ผมชลอหลังจากออกจากไฟแดงก็เพราะ เห็นไฟแดงอีกอัน และการชลอครั้งที่สองเพื่อจะเข้าปั้ม คิดในทางตรงข้ามก็เหมือนจะชลอเพื่อเล่นกับเขา แต่ที่จริงก็ตามที่บอกจ้างต้น จึงอยากจะแจ้งให้เขาทราบมา ณ ที่นี้ครับ ผมไม่อยากให้เพื่อนร่วมทางมองว่าขับรถที่แรงกว่าแล้วกร่างดันชาวบ้าน มันไม่ใช่นิสัยผม รถแรงไม่แรงดูที่ท้ายรถก็รู้แล้วครับ จึงไม่จำเป็นต้องแสดงอาการบ้าพลังแต่อย่างใด ผมก็เคยขับ civic 1.7 รุ่น 10 กว่าปี เข้าใจความรู้สึกนี้ดีระดับหนึ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2017, 08:30:08 โดย arte »

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 10:04:55 »
ขับเร็วกว่ากฎหมายกำหนดทุกคันครับ ที่เล่ามาน่ะ รวมถึงตัวคุณด้วย
ถ้าไม่ได้รีบมีธุระเร่งด่วนอะไร ขับ 140 ก็ถือว่าอันตรายมากแล้ว
ชนขึ้นมา คุณอาจปลอดภัย แต่คนรอบข้าง ผู้สัญจรบนถนน ไม่ปลอดภัย

กฎหมายมีกำหนดไว้หมด
ที่กล่าวมาล้วนทำผิดกฎหมายทั้งนั้น
การที่เราจะรู้ว่าเขาเล่นด้วยกับเรารึเปล่า แสดงว่าเราก็ต้องขับเร็วพอสมควร ถึงสามารถตามติดดูพวกเขาได้
ดังนั้นไม่ว่าเขาจะเล่นด้วยกับเราหรือไม่ ก็ไม่ควรขับเร็วครับ

ปกติผมจะขับ 80-100 ถ้าวิ่งเส้น motor way ก็ 110 เต็มที่ที่เร็วสุดในชีวิต ก็ 120 ตอนเร่งแซง
ขับ 100-110 เหมือนไม่เร็ว แต่ข้างนอกมองมานี่เร็วมากๆแล้วครับ
ถึงคนที่ขับรถเร็ว (ไม่ได้หมายเฉพาะจขกท.) ขับช้าๆกันเถอะครับ

อุบัติเหตุส่วนหนึ่ง ก็เพราะขับกันเร็วนี่ล่ะครับ
แล้วไม่ใช่เรื่องดี ที่จะมานั่งอวด นั่งชมกัน กันว่ารถคันนั้นดีขับเร็วนิ่งมาก รถเราดีเหยียบนิดทิ้งคันหลังกลายเป็นมด
อะไรแบบนั้น

ฝากไว้นิดครับ
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 11:15:00 »
ขับเร็วกว่ากฎหมายกำหนดทุกคันครับ ที่เล่ามาน่ะ รวมถึงตัวคุณด้วย
ถ้าไม่ได้รีบมีธุระเร่งด่วนอะไร ขับ 140 ก็ถือว่าอันตรายมากแล้ว
ชนขึ้นมา คุณอาจปลอดภัย แต่คนรอบข้าง ผู้สัญจรบนถนน ไม่ปลอดภัย

กฎหมายมีกำหนดไว้หมด
ที่กล่าวมาล้วนทำผิดกฎหมายทั้งนั้น
การที่เราจะรู้ว่าเขาเล่นด้วยกับเรารึเปล่า แสดงว่าเราก็ต้องขับเร็วพอสมควร ถึงสามารถตามติดดูพวกเขาได้
ดังนั้นไม่ว่าเขาจะเล่นด้วยกับเราหรือไม่ ก็ไม่ควรขับเร็วครับ

ปกติผมจะขับ 80-100 ถ้าวิ่งเส้น motor way ก็ 110 เต็มที่ที่เร็วสุดในชีวิต ก็ 120 ตอนเร่งแซง
ขับ 100-110 เหมือนไม่เร็ว แต่ข้างนอกมองมานี่เร็วมากๆแล้วครับ
ถึงคนที่ขับรถเร็ว (ไม่ได้หมายเฉพาะจขกท.) ขับช้าๆกันเถอะครับ

อุบัติเหตุส่วนหนึ่ง ก็เพราะขับกันเร็วนี่ล่ะครับ
แล้วไม่ใช่เรื่องดี ที่จะมานั่งอวด นั่งชมกัน กันว่ารถคันนั้นดีขับเร็วนิ่งมาก รถเราดีเหยียบนิดทิ้งคันหลังกลายเป็นมด
อะไรแบบนั้น

ฝากไว้นิดครับ
ชักจะไปกันใหญ่แล้ว เจตนารม คือต้องการสื่อสารผ่านเวบยานยนต์ระดับประเทศไปยังเจ้าของรถท่านอื่นว่าผมคิดเห็นอย่างไร เผื่อเขาอาจจะเข้ามาเห็นบ้างครับ ไม่ได้คิดโอ้อวดแต่อย่างใด และก็ขอขอบคุณครับสำหรับเป็นห่วงในการขับรถเร็วปกติผมก็ขับ 80-90 แหละครับ แต่ถ้าทางไกล ก็ 120 เร่งแซง 140 ยอมรับว่าผิดกม. แต่ขับรถทางไกลสัก 600-800 โล จะให้ขับ 80-90 คงไม่ไหวครับ ผมขอขับเร็วแต่ไม่เบียดไม่ปาดรักษารยะพอครับ จบนะครับ