ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบดีไซน์ 2017 Mazda CX-5 vs Honda CR-V ชอบคันไหนกันครับ  (อ่าน 13093 ครั้ง)

ออฟไลน์ @MIN

• Sr. Member
  • Life is beautiful

ผมชอบ  CX5  มากกว่าครับ  ;) ;)
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
ตอบ CX-5 เพราะว่าดูหรู

ผมว่าทุกเซ็กเมนต์ มาสด้าทำหรูเกินกว่าค่ายอื่นมาก

ออฟไลน์ Hakosuka

ชอบ CX-5 มากกว่าครับ ส่วนตัวคิดว่าเส้นสายดูลงตัวกว่า

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมว่า  mazda 2 / cx3  วัสดุภายในดูดีกว่า cx5 g1 ตอนเปิดตัวใหม่ ๆ อีกนะ
cx5 ผลิตในไทย คงดีงามกว่านี้

ถ้าเน้นเฉพาะเรื่องดีไซน์ ขอเลือก cx5 ครับ

ออฟไลน์ carenaruk

ชอบcx5 แต่ชอบเบาะคู่หน้าหนาๆของcrvครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

ถ้าเฉพาะเรื่องดีไซส์ ก็ CX-5 ครับ แต่ถ้าภาพรวมประโยชน์การใช้งาน ก็CR-Vครับ

ออฟไลน์ Visual

ถามคำถามนี้สงสาร CR-V เลย  ::) ::)

ออนไลน์ PAN

เส้นสายเยอะทั้งคู่ แตกต่างกันตรงCX-5ทำออกมาลงตัวมาก ส่วนCR-Vดูพยายามยัดเกินไป ดูยังไงก็เยอะไม่ลงตัว :'(  คหสต.

ออฟไลน์ rtong

CX-5 สวยกว่า  แต่ก็ไม่ลงตัวในบางส่วน
โดนเฉพาะภายในรุ่นที่มีช่องใส่ cd  เหมือนลืมออกแบบเผื่อไว

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
มันต่างกันชัดเจนมากครับ
มีครอบครัวมอง CRV ครับ มันให้ความรู้สึกหรูหราสบาย กว้างขวาง
ถ้าโสดก็ CX5 ครับ สวยดุดัน แต่ความรู้สึกผมมันเคบมากๆครับ อึดอัดไปหมด

ถ้าให้เลือกเดินทางไป ตจว. คงอยากไปกะ cRv มากกว่าครับ

ออฟไลน์ m_mogen

• Jr. Member
  • **
ถ้าเรื่องดีไซด์. ทั้งนอก -ใน.  cx5 ดูล้ำ เส้นน้อย ลงตัว กว่าหลายขุมครับ

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

เอาเฉพาะความสวย

ภายนอก
CX5 9 คะแนน
CRV 6.5 คะแนน

ภายใน
CX5 8 คะแแน
CRV 8.5 คะแนน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2017, 13:57:13 โดย @@@ »

ออฟไลน์ Auto

ความสวยและการขับขี่ Mazda CX5 

ออฟไลน์ Pegasus7700

Cx5 งานออกแบบจะเป็นแนวญี่ปุ่น เกาหลี เอเชียสไตล์
CRV แนวยุโรป บึกบึก
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Sit: )

ภายนอก เครื่องยนต์ ช่วงล่าง ให้ cx5
ภายในท่อนหน้าให้ cx5 แต่ท่อนหลังให้ crv
ขนาดรถโดยรวมให้ crv

แต่หากต้องซื้อรถจริงๆ จะลังเลว่า mazda จะบริการดี ซ่อมจบไหม

ออฟไลน์ Greentea

• Jr. Member
  • **
  • รักในหลวง 💛
CX-5  ภายนอกสวยกว่า ดูเป็นรถคนละยุคกับ CRV เลยยย

ออฟไลน์ mothsan

หน้า ผมชอบ CX5
ด้านข้าง ชอบ  CX5
ท้ายผมชอบ CRV มากกว่า (CX5 เหมือนเอาไฟมาสด้ามาใส่ แต่ท้ายมันใหญ่ มันเลยไม่ค่อยเข้ากัน)

ภายในผมรวมๆ ชอบ CRV มากกว่ากว่า หน้าปัทม์ล้ำเหมาะกับรถยุคนี้มากกว่า  คอนโทรลกลางดูใช้งานสะดวกกว่า
พื้นที่ภายใน CRV ชนะขาดลอย

ออฟไลน์ Nonnics

ชอบดีไซน์แบบกว้างขวาง โปร่งโล่ง แบบ CRV  มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Vipvipvip

รอดู all new cx5 คันจริงก่อนครับ

ออฟไลน์ paeybu

cx-5 แบบตอบง่ายที่สุดเลย

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
รูปร่าง CX5 ไม่ดีเลยครับ รุ่นถัดไป Mazda แก้เรื่องนี้แน่นอน
ซึ่งต้องแก้ตอน full model เท่านั้น CX5 รุ่นปัจจุบันก็รูปร่างไม่ดี
ให้สังเกตุดู CX3 จะรูปร่างดีกว่า คราวนี้พอมัน carry over ไปเป็น CX5 ใหม่
มันก็ยังคงรูปร่างผิดเหมือนเดิม

ส่วน CRV นี่คือ full model change ที่แก้เรื่องรูปร่างมาดีมาก CRV รุ่นที่ผ่านมาทุกรุ่น
เสียเรื่องรูปร่างอย่างเดียวที่ทำให้รถดูเหมือนรถแม่บ้าน

นั่นคือเรื่องของรูปร่างรูปทรง

ต่อมาเรื่องความสวย

CRV รุ่นนี้ออกแบบมาสวยน้อยลง สวยน้อยกว่า CX5
ซึ่งสามารถแก้ไขได้ตอนไมเนอร์เชนจ์ ไม่ต้องรอฟูลโมเดล

ดังนั้นสองรุ่นนี้มีสองเรื่องแยกกันอยู่ชัดเจน
จะเอารูปร่างหรือจะเอาสวย

Teana ก็เหมือนกัน
J32 คือสวย และสวยมาก แต่รูปร่างผิด
L33 คือไม่ค่อยสวย แต่รูปร่างดีมาก

จริงๆ Nissan แก้เรื่อง Teana ไม่สวยได้ง่ายมาก
เอาแบบของ J32 มาครอบบนตัวถัง L33 อันนี้คือจบกลายเป็น
สุดยอดซีดานทันที

ส่วน CX5 กับ CRV
CX5 ทำอะไรเรื่องรูปทรงไม่ได้ ซึ่งมุขรุ่นใหม่ก็แค่เอารุ่นเก่ามายืดหน้าแบบ Revo/Fortuner
แต่ก็ใส่ความหรูเข้ามาเต็มพิกัด ใครชอบตรงนี้ก็แฮปปี้สุดๆ

ส่วน CRV ก็ทำให้สวยขึ้นได้ด้วยการทำไฟหน้าให้เรียวโฉบเฉี่ยวกว่านี้
ออกแบบกันชนกับกระจังหน้าให้ประณีกว่านี้ ไฟท้ายเลือกสักทางจะเป็นแนวนอนหรือแนวตั้ง
ตอนไมเนอร์มันแก้ได้หมดเพราะรูปร่างมันดีอยู่แล้ว แล้วก็ลายล้อที่หลายคนไม่ชอบก็แก้มันได้

ออฟไลน์ tnp_super

ภายนอก-ใน ผมชอบ CX-5 แต่ถ้าให้เลือกเอา CR-V เพราะความอเนกประสงค์

ออฟไลน์ bubball

CX5 ครับ

ออฟไลน์ ps000000

ชอบ CX-5 ใหม่ครับ

ออฟไลน์ triple SSS

• Newbie
  • *
ชอบ CX-5 มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Nazare

พอมาเทียบกันจริงๆจังๆ
ส่วนตัวชอบ CRV มากกว่าครับ
เสือภูเขา Marawuti 1998
Honda Wave100 All new Sticker
Yamaha Grand Filano 2015

ออฟไลน์ zeriw009

Cx-5 ครับ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
ผมว่า CRV มันเหมือนคนหน้าตาดีที่ถ่ายรูปไม่ขึ้นนะ
ตัวจริงมันดูดีกว่าในรูปมากๆ
แต่สำหรับคำตอบกระทู้นี้
...
CX5 ครับ ถถถ
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ NoBiReacto

ชอบ=cx5
ใช่=crv

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
CX-5 ดิ รอไร

หล่อขนาดนี้แคบก็แคบว่ะ 555
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite