ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีแก้อาการหลับในหน่อยครับ  (อ่าน 6582 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
ขอวิธีแก้อาการหลับในหน่อยครับ
« เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 22:26:13 »
ช่วงหลังๆมานี้ผมมีหลุดๆไป 2 ครั้งละ ยังดีแค่เสี้ยววิ ดีงสติกลับมาทัน
ปัญหาคือเวลาใช้ความเร็วคงที่ แล้วมันเกิดอาการง่วง
(เมื่อก่อนขับ 110-120 เหมือนจะตื่นตัวมีสมาธิตลอด หูตาไว แต่พอลองมาขับแช่ 70-80 ร่างกายเริ่มเนือยๆ จนเผลอหลับใน สะดุ้งอีกทีเกือบข้ามเลน)

ท่านใดเคยเป็นบ้างครับ มีวิธีแก้แนะนำไหมครับ
ขอบคุณครับ

ปล.ไม่ได้ต่อต้านกฏหมายนะคับ แค่อยากปรับตัว

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

Re: ขอวิธีแก้อาการหลับในหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 22:29:41 »
น้ำเย็น พร้อมให้จิบตลอด ผ้าเย็นแช่ในแก้วพร้อมน้ำแข็ง ง่วงก็เอามาเช็ดหน้า ดื่มน้ำ ก็พอช่วยได้ครับ ผมทำวิธีนี้ประจำ

ส่วนเครื่องดื่มแก้ง่วง มีคนใช้ LIPO+ซุปไก่ กินพร้อมกัน แต่ผมไม่เลยลอง

ออฟไลน์ HLRx

• Hero Member
Re: ขอวิธีแก้อาการหลับในหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 22:31:53 »
ไม่ได้ลามกนะ ผมนึกถึง เรื่อง Sex กับสาวๆ  ถ้ายังไม่ตื่น ก็ปลุกน้องชายซักหน่อย  ตราบใดที่น้องชายยังตื่น ตาเราหลับไม่ลง แน่ๆ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 22:36:26 »
ผมมีอาการเดียวกันครับ ขับทางไกลช้าๆจะง่วงครับ

วิธีแก้คือ จอดรถนอนครับ 2-30 นาที ตื่นมาล้างหน้าล้างตาครับ

ไม่ฝืนครับ เคยชนเพราะหลับในมาแล้ว  ไม่เอาอีกแล้วครับ

ออฟไลน์ siegfried

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 22:40:34 »
ผมหาหมากฝรั่งรสเย็นๆ ติดรถไว้ เวลาเริ่มง่วงก็หยิบมาเคี้ยว ขับต่อได้ประมาณ 20 นาที ถ้ายังง่วงอีก ผมจอดงีบนะ ถึงช้าดีกว่าไม่ถึง

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 22:43:59 »
เมื่อก่อนถูกส่งไปประจำภาคใต้ ขับรถยาวเส้นตรงง่วง เคยหลับในครั้งแต่ไม่เป็นอะไร แวะร้านข้างทางขอพริกขี้หนูสดเม้ดนึง ตาสว่าง น้ำลายยืดตลอดางเลยครับ ตั้งแต่นั้นมา เวลาขึ้นล่องกรุงเทพ ในรถมีพริกขี้หนู 1-3 เม็ดติดรถประจำ ไม่เสียเวลาคอยแวะพัก เพราะข้างนอกอากาศร้อน ในรถแอร์เย็น มันพาง่วงหนักเข้าไปอีก ลองดูครับ เผ็ดแต่ปลอดภัย

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 22:48:20 »
เปิดเพลงมันส์ๆ ดิ้นอยู่ในรถนั่นแหละ

ถ้าไม่ไหวต้องจอดครับ  เคยจะลงข้างทางทีนึงรู้สึกตัวก่อน

ได้สติมานี่จะตกถนนอยู่ละ ดีว่าดึงขึ้นทัน

ออฟไลน์ ww

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 22:50:17 »
ตัวรถก็มีผล เกียร์mtง่วงช้ากว่าatโดยเฉพาะพวกcvtไร้อารมณ์ รถช่วงล่างดีขับสนุกชวนให้ง่วงน้อยกว่ารถช่วงล่างนิ่มๆย้วยๆนั่งสบาย
เคยลองกับตัวเองแล้วได้ผล
ปรับทิศทางแอร์ไม่ให้โดนตัวเลย โดยเฉพาะใบหน้า ปรับอุณภูมิเพิ่มขึ้นเล็กน้อย
ถ้ายังไม่หายง่วงให้ปิดแอร์ เปิดกระจกลงนิดหน่อย ให้เสียงลมตีกับขอบกระจก โดนลมจะไม่ค่อยง่วง (แต่หน้าร้อนอากาศร้อนจนแสบผิว ทำตอนหน้าหนาวโอเคระดับนึง)
ปรับองศาเบาะให้ชันกว่าเดิมอีกนิด
มีเพลงแนวrock ปลุกใจเอาไว้ฟัง
หาคนคุยด้วย (ระวังคุยเพลินจนลืมทาง) ถ้าไปกันหลายคนก็แอบฟังว่าเขาคุยเรื่องไรกัน555
กดคันเร่งเพิ่มความเร็วขึ้นอีกนิดจากความเร็วตอนง่วง10-20km/hr
พยายามคิดและมองรถเลนตรงข้าม รถด้านหลัง รถด้านหน้าว่ารถยี่ห้ออะไร ปีไหน แต่งรถแนวไหน
จอดพักยืดเส้น หาอะไรเย็นๆดื่ม กาแฟ สปอนเซอร์ กระทิงแดง น้ำเย็น น้ำหวาน
ไม่ไหวก็เปลี่ยนให้คนอื่นขับ
ไปคนเดียวก็แวะจอดนอน(ยังไม่เคยถึงขั้นนี้)

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 22:50:56 »
จอดหลับจริงไปเลยครับ
ซักสองชั่วโมง
ตื่นมาอีกทีสดชื่น
ขับไปได้อีกนาน

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 22:51:25 »
ผมจะง่วงบ่อยมากเพราะแต่ตื่นเช้ามืด ถ้าวันไหนขับรถต้องนอนพักกลางวันต่อให้ระยะทางไปกลับแค่200กม.ก็ง่วงได้ครับ

1. แว๊ะปั้มครับงีบสัก10-20นาทีล้างหน้าดื่มอะไรเย็นๆหรือกาแฟกระป๋องค่อยไปต่อ

2. ถ้าแว๊ะงีบไม่ได้จิบน้ำเย็นครับ แต่ถ้าหยุดจิบเมื่อไหร่ตาพริ้มพร้อมนอนทันที

3. ก่อนเดินทางดื่มกาแฟกันไว้ล่วงหน้าก่อนครับเพราะร่างกายเราสะสมความเหนื่อย เหนื่อยแล้วก็ง่วงเราต้องกินกาแฟกันไว้ก่อน ขากลับก็เติมอีกสักกระป๋องครับอยู่แน่นอน

4. อย่าคิดอะไรเพลินๆครับ เพ่งสมาธิไปที่การขับรถ เพราะตอนเราง่วงเราจะคิดอะไรเพลินๆแล้วหลุดไปแปปเดียวฟื้นขึ้นมาใหม่ อีกอย่างความง่วงเกิดจากความเครียดด้วยครับ เพราะงั้นอย่าเครียดเดี๋ยวง่วงเร็ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2017, 22:57:12 โดย kritsada »
C.kritsada

ออฟไลน์ clound

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 23:12:05 »
ปกติ ถ้าง่วง ผมจะเร่งแรงๆ มุดๆ สักพักนึง แซงให้พ้นทุกคันที่มันช้าๆอยู่ ชิดขวานักก็แซงซ้ายไปเลย แซงแหลก แล้วเหยียบ ไม่พ้นก็เบรค หาช่องใหม่
สักแปปก็หายง่วงแล้วครับ เพราะร่างกายจะตื่นตัวทันที อะดรีนาลีนสูบฉีด(พิมพ์ถูกไหมหว่า)
แต่ทั้งนี้ ถ้าไปหลายคน อาจจะตื่นตัวกันหมดทั้งรถ อาจจะโดนบ่นหูชาได้ครับ

ออฟไลน์ pongsak_877

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 23:17:51 »
ง่วงก็จอดนอนครับ วิธีแก้ที่ดีที่สุด

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 23:18:26 »
เคี้ยวหมากฝรั่ง > หาของกิน น้ำ กาแฟ หรือ ขนม > เปิดเพลงมันๆ ดังๆ > จอดแวะปั๊มยืดเส้นยืดสาย > หาที่จอดนอนพัก หรือ หาคนเปลี่ยนกันขับ (ถ้ามี) ครับ

ปล. บางทีผมเปิด Drive by Jimmy Re-Run ฟังเวลาขับรถ รู้สึกไม่ค่อยง่วงเท่าไหร่ครับ ฟังแล้วสนุกนี้ ได้คิดอะไรตามไปเรื่อยๆ ไม่ง่วงครับ  :)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 23:23:07 »
เริ่มง่วงๆ ยังพอไปไหวผมชอบเปิดหน้าต่าง ลดฝั่งซ้ายทั้งสองบานลงนิดนึง ลมจะวนมาตีหน้าคนขับพอดี
ถ้าที่สุดแล้วไม่มีคนเปลี่ยน ก็หาปั๊มจอดงีบครับ ขั้นต่ำ 30 นาที
ตื่นมาล้างหน้า ใส่กาแฟกระป๋องกับน้ำเย็นๆ เท่านี้ก็ไปต่อได้อีกหลายชั่วโมง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ sabuy

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 23:24:01 »
ผมเคยเป็นวูบไปเสี้ยววิ รู้สึกตัวรถเอนขวานิดๆ แต่ยังไม่ออกจากเลน
ขับทางไกล แล้วง่วง
ผมเริ่มจากใช้ หมากฝรั่ง เดนทีน ไอซ์ สีดำ เคี้ยว 2 เม็ด
จะรู้สึกเหมือนมียาหม่องในปากเลยครับ

ถ้ายังง่วงก็กาแฟหรือเครื่องดื่มเย็นๆข้างทาง หรือปั๊ม
ประมาณกินปั๊มนี้ ฉี่ปั๊มหน้า กินปั๊มหน้า ฉี่ปั๊มถัดไป

ถ้ายังง่วงอีก ผมจอดหาที่นอนเลยครับ สัก 5 นาที ก็ดีขึ้นแล้วครับ
ถ้าไม่ไหว เริ่มถึงจุดที่รู้สึกว่าใกล้จะวูบ ผมจอดนอน สถานเดียวครับ
ไม่คุ้มเสี่ยงครับ

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 23:27:41 »
ถ้าง่วงผมจะจอดพักทุก 30 นาทีแล้วลงเดินรอบๆรถสัก ๕ นาทีเพื่อให้ตื่นเลยครับ นั่งนานๆแล้วมันง่วง หรือหาเกมส์เล่นเกมส์ในที่นี้คือคิดว่าจะแซงรถคันหน้ายังไง คิดว่าไอ้คันหน้ามันจะทำอะไร ไปเรื่อยๆพอได้คิดแล้วมันจะไม่หลับ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 23:27:51 »
รู้ตัวว่าง่วง ให้จอดงีบเลย เอนเบาะงีบ ไม่กี่นาทีก็สดชื่น
งีบนะ ไม่ใช่หลับยาว
แค่สะดุ้งก็หายเป็นคนละอารมณ์แล้ว

ผมก็เกือบตายเพราะหลับในมาแล้วครับ ไม่มีคู่กรณี แต่ไปตกอีกเลน

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 23:38:31 »
จอดนอนครับ เพราะถ้ารู้ว่าตัวเองเสี่ยงต่อการหลับใน ก็หมายถึงว่าร่างกายเราถึงที่สุดแล้ว อย่าฝืนเลยครับ วูปเดียวจริงๆมันห้ามไม่ได้

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 23:47:52 »
อ้าปากค้างไว้ครับเท่าที่จะทำได้

เค้าบอกว่า หากอวัยวะสักส่วน มีท่าทางที่ผิดแปลกไปจากเดิม  ร่างกายจะไม่สามารถนอนหลับได้ครับ

เช่น อ้าปากค้างไว้ คือฝีน อวัยวะด้านปาก

หรือให้แลบลิ้นไปตลอด  ยังไง คุณไม่มีทางหลับ

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 00:11:46 »
หาปั็มจอดนอนครับ ไม่ไหวอย่าฝืน
นอนสัก15-30 นาที จะขับต่อได้อีก 3-4 ชั่วโมง

ถ้ากลัวนอนยาวก็ดับเครื่องเปิดกระจกนินึง แล้วก็นอน ความร้อนและเหงื่อจะเป็นตัวกระตุ้นให้ตื่นครับ
ตื่นมาล้างหน้าล้างตา น้ำเย็นๆๆสักขวด แล้วก็ไปต่อครับ

ผมเคยหลับในรถด้านขวาตกไปคูกลาง ดีที่หักกลับมาทัน รถหลังเบรกกันบานนน
และผมเคยรถหลับในอัดท้ายมา ดีที่ความเร็วพอๆๆกันเลยไม่เสียหายมาก

นอนเถอะครับ ไม่เป็นภาระของเพื่อนร่วมถนน
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 00:31:12 »
ถ้าไกลมากๆจนง่วง ปกติผมแวะล้างมือล้างหน้า ซื้อเครื่องดื่ม ลูกอม หน่อยก็หายแล้วครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 00:50:05 »
สำหรับผม กาแฟสักแก้ว หรือ โค้กสักกระป๋องก็โอเคแล้วครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 01:05:22 »
espresso ร้อน เพียวๆ ไม่เติมอะไรเลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 01:27:47 »
ถ้าเริ่มง่วงนิดๆ อาศัยแวะปั้มล้างหน้า ยืดเส้นสาย กาแฟ+ขนมปังให้พอเคี้ยว ถ้าง่วงมากแวะเข้าสถานีตำรวจ ขอนอนจุดที่ปลอดภัยสักชั่วโมง หรือเปลี่ยนคนขับถ้ามีใครขับได้ไปด้วย เดี๋ยวนี้ไม่กล้าฝืนแล้วครับ ไม่คุ้มค่าเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 07:36:55 »
กาแฟ/ชาเขียว อย่าเปิดครูสคอนโทรล เปิดเพลงที่ชอบเพลงแอคทีฟๆหน่อยน้องไปด้วยจะแก้ง่วงครับ ถ้ามีคนในรถนั่งมาด้วยก็ชวนคุยไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 08:54:34 »
อ๋อ ไม่ใช่นอนไม่พอ แต่เป็นคนหลับง่ายใช่ไหมครับ

แวะปั๊มล้างหน้า M100, มะขามเปรี้ยว ๆ, double espresso 

เปิดกระจกขับรถ

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 09:01:17 »
เอาขำๆก่อนนะครับ ทะเลาะกับแฟนข้างๆครับ รับลองตื่น หน้าแดงร้อนวูบวาบเลยหายง่วง

มีหลายวิธีครับ ที่ผมลองๆก็ กาแฟเข้มๆ กินน้ำบ่อยๆจะได้แวะปั้มบ่อยๆล้างหน้าด้วย กินของเปรี้ยวๆ หรือคุยกับคนข้างๆไปเรื่อยๆก็พอช่วยได้ ถ้าไม่ไหวจริงๆควรแวะพักครับสัก ชั่วโมงนึง ก็ดีขึ้นครับเดินทางปลอดภัยนะครับ
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 09:43:57 »
น้ำอะไรก็ได้น้ำแข็งเต็มเเก้ว ถือมือนึงดูดไปเรื่อยๆครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 10:32:50 »
ผมไม่ขับรถนานครับ   คือจะขับติดต่อกันนานเกิน 2-3 ชั่วโมงไม่มีแล้ว   เกิน 200 km  ก็ไม่ทำ 
คือขับนานกว่านี้จอดแวะปั๊มเลย    แต่ถ้าง่วงจะสตาร์ทเครื่องเปิดฝากระโปรงรถระบายอากาศ  เปิดแอร์นอนในรถ  บางทีหลับไปชั่วโมงกว่าก็มีครับ  ตื่นมาก็ขับไปต่อ   ผมนอนในรถประจำครับ  แต่ต้องเปิดฝากระโปรงรถนะ   แง้มกระจกนิดหน่อย

ถ้ารีบจริงก็คงไปตั้งแต่เมื่อวานแล้วครับ  ไม่ขับรถเร่งรีบ  ปลอดภัยไว้ดีกว่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 10:45:01 »
หลับครับ แล้วตื่นมาเดิน ล้างหน้า หาอะไรกินนิดๆหน่อย แล้วค่อยไปต่อ

ถ้าจอดไม่ได้จริงๆ ก็พยายามขยับตัวไว้ครับ แล้วก๋อย่าขับรถตามคันหน้าคันเดิม ต้องเปลี่ยนคัน เปลี่ยนเลนบ้างครับ