ผู้เขียน หัวข้อ: Roewe RX5 มีสิทธิ์มาทำตลาดในไทยโดยแปะแบรนด์ MG  (อ่าน 5858 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
MG Thailand ได้มีการร้องขอไปยังบริษัทแม่ SAIC เพื่อนำ SUV รุ่นที่ขายดีที่สุดคือ Roewe RX5 มาขายในไทย ในแบรนด์ MG

ตอนนี้รอการอนุมัติอยู่

ข้อมูล MGR Motoring

----------------------------

ที่น่าสงสัยคือถ้ามาจริง จะวางตำแหน่งยังไง เพราะก็มี MG GS อยู่แล้ว ถ้าเอามาวางเครื่องมหาซด 2.0T ของ GS แล้ววางราคาแข่งกับพวก C-SUV 1.4-1.5 ล้านน่าจะขายยากแน่ๆ เดือนละ 10-20 คันก็ไม่รู้จะเอามาเป็นภาระทำไม แต่ถ้าเอามาแล้วใส่เครื่อง 1.5 วางราคา 1.1-1.2 ล้าน แล้วขนาดตัวถังใหญ่กว่า GS แล้ว GS 2.0 จะขายยังไง หรือขายมันซ้ำๆ ซ้อนๆ นี่ล่ะ

ออฟไลน์ gf260

• Full Member
Re: Roewe RX5 มีสิทธิ์มาทำตลาดในไทยโดยแปะแบรนด์ MG
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 14:18:00 »
MG Thailand ได้มีการร้องขอไปยังบริษัทแม่ SAIC เพื่อนำ SUV รุ่นที่ขายดีที่สุดคือ Roewe RX5 มาขายในไทย ในแบรนด์ MG

ตอนนี้รอการอนุมัติอยู่

ข้อมูล MGR Motoring

----------------------------

ที่น่าสงสัยคือถ้ามาจริง จะวางตำแหน่งยังไง เพราะก็มี MG GS อยู่แล้ว ถ้าเอามาวางเครื่องมหาซด 2.0T ของ GS แล้ววางราคาแข่งกับพวก C-SUV 1.4-1.5 ล้านน่าจะขายยากแน่ๆ เดือนละ 10-20 คันก็ไม่รู้จะเอามาเป็นภาระทำไม แต่ถ้าเอามาแล้วใส่เครื่อง 1.5 วางราคา 1.1-1.2 ล้าน แล้วขนาดตัวถังใหญ่กว่า GS แล้ว GS 2.0 จะขายยังไง หรือขายมันซ้ำๆ ซ้อนๆ นี่ล่ะ

ก็ขายมันซ้ำๆซ้อนๆไปเลยครับ 5555 เจ๋งดี มาแปลกๆ เผื่อคนชอบ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

Re: Roewe RX5 มีสิทธิ์มาทำตลาดในไทยโดยแปะแบรนด์ MG
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 14:33:26 »
มันก็ Underpinning เดียวกับ MG ZS ที่จะขายในบ้านเราเร็ว ๆ นี้นี่ครับ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 14:38:25 »
เอามาขายลงตลาดสู้ cr-v cx-5 ไปเลยทำอ๊อปชั่นเดียวราคาสักล้านสามพอ..

ออฟไลน์ VORA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 14:43:44 »
อ้าวถ้าเอามาขายแล้ว MG GS model change หละครับจะขายยังไง เพราะ GS ใหม่
มันก็ใช้ platform RX5 ออกแบบไม่ใช่หรือ หรือขึ้น line ประกอบ 2 รุ่น ฝาแฝดซะเลย

อาจแยก design ลูกค้าคนละแบบนะ

ถ้าหรูเรียบ โฮโซ มา RX5
สปอร์ต แมน ไป GS

ราคาต้องมาต่ำนะ เพราะมีแค่ 5 ที่นั่ง
7 ที่นั่งโดน CRV ไปกิน และ CX8 7 ที่นั่งไม่รู้จะมาไม้ไหน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 14:47:49 »
มันก็ Underpinning เดียวกับ MG ZS ที่จะขายในบ้านเราเร็ว ๆ นี้นี่ครับ

Underpinning แปลว่าอะไรนะครับ 555

รู้แค่ว่าโครงสร้างตัวถังเดียวกันหมดเลยครับ ทั้ง GS ZS และ RX5 แต่ RX5 จะยาวกว่า GS ประมาณ 5 ซม. สูงกว่า 2 ซม. ครับ เอาจริงๆ คือมันชนกับ GS เปรี้ยงเลยเซ็กเมนท์เดียวกันเป๊ะ ที่จีนก็ราคาเท่าๆ กันอีกต่างหาก

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 15:10:15 »
ก็ในเมื่อ gs 2.0 ไปไม่รอดก็ควรเอาตัวอื่นมาทำตลาด มันก็ถูกต้องแล้วนี่ ผมว่าสวยกว่า gs เยอะเลย น่าใช้ดี
ตัว gs อาจจะเหลือแค่เครื่อง 1.5

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 15:14:55 »
ผมชอบ RX5 มากกว่า GS อีก ถ้าให้เลือก 2 ตัวผมไป RX5 แบบไม่ลังเล

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 16:30:28 »
หน้ามีความ honda มาก

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 17:10:48 »
ผมว่าคล้าย Volkswagen+audi มากกว่า ส่วน honda ก็คล้ายๆ ค่ายเยอรมันทั้ง 2 เจ้าเหมือนกัน

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 17:21:11 »
ผมว่าคล้าย Volkswagen+audi มากกว่า ส่วน honda ก็คล้ายๆ ค่ายเยอรมันทั้ง 2 เจ้าเหมือนกัน

แว้บแรก ผมนึกถึงสิ่งนี้  ::)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 17:26:24 »

ผมว่าเอามาแค่โคม ที่เหลือพยายามให้คล้ายแบรนด์ยุโรป ยังไงคนจีนก็ชอบรถยุโรปมากกว่ารถญี่ปุ่น โรวี่นี่ไม่เหมือน MG คือไม่มีคอนเส็ปรถสปอร์ตให้ออกแบบภายในมาทื่อๆ ขอแค่ทำยังไงก็ได้ให้ออกมาคนจีนชอบ ซึ่งก็ดูจะได้ผลดี เพราะ RX5 ยอดขายต่อเดือนดีกว่า CRV ในจีนอีกครับ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 19:52:02 »

ผมคิดถึง VW นะ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 20:02:47 »
รถ SUV มองไปมองมาก็รู้สึกซ้ำไปซ้ำมา
มันน่าเบื่อแล้วเหมือนกันนะ
ยิ่งเห็นจีนออกมาแล้วออกมาเล่า มันไม่มีอะไรน่าตื่นตาตื่นใจเลย

สิ่งที่น่าตื่นตาในตอนนี้ผมว่าต้องเล่นเรื่องรูปทรงเท่ๆ ใหม่ๆ
Civic ไม่มีอะไรใหม่เท่ากับรูปทรงที่ล้ำ
Altis ก็สวย แต่รูปทรงมันเก่า

RX5 นี่ รูปร่างสัดส่วน ดูมันซ้ำๆ กับรถอื่นๆ อีกมากมาย เห็นแล้วเบื่อหน่ายยย

ออฟไลน์ VORA

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2017, 09:47:12 »
กลิ่น VW มาเต็มๆมากก
ผมว่าสวยนะ เส้น สัดส่วน ดูลงตัวดี แต่ที่บอก VW ไปมากเลย

เจ้านี่ได้ IF design award 2017 จากเยอรมัน รถที่สวยปีนี้ด้วยนะ
ผมก็คิดว่า ขนาดนั้นเลยหรือ เพราะมันก็ดูเป็นแนวทางของรถยุโรปอย่าง
VW ทั่วไป

นอกจากหนัง ฮอลลีวูด  วงการออกแบบยังอวยจีนอีกด้วย

แต่นับถือจีนนะที่เป็นก้าวกระโดดของเขาในวงการรถยนต์ของเขา

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2017, 09:47:26 »
ผมว่าหน้าคล้าย VW มากกว่านะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2017, 14:26:05 »
ผมว่า MG ทำรถออกมาคล้าย Mazda มากๆ ทั้งการตั้งชื่อก็ด้วย

RX5 ก็ segment เดียวกับ CX-5

i6 ก็คล้าย Mazda6