ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถยนต์Honda ถึงขายดีที่สุดในเกือบทุกSegment ในยุคปัจจุบัน ของประเทศไทย  (อ่าน 13866 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member

เพราะโตโยต้าเล่นตัวในบางรุ่น ออปชั่นน้อยราคาแพง(แต่มักจะโอเคในรุ่นปรับโฉมเพราะเลิกกั๊กแล้ว)
ฮอนด้าก็เป็นรถกลางๆ บางด้านดีกว่าโต บางด้านแย่กว่า เท่าที่ใช้มามันเป็นรถที่ดูจะเปราะกว่าโตโยต้าเล็กน้อย ต้องการการเอาใจใส่นิดหน่อย แต่โตคือใช้ไปเหอะ เสียค่อยซ่อม
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ gf260

• Full Member
ทำไมรถยนต์Honda ถึงขายดีที่สุดในเกือบทุกSegment
มี Segment ไหนขายดีสุดบ้างครับ  :-X :-X

เท่าที่ผมจำได้นะ ไม่เอาแบบดีไตรมาศเดียว หรือ เดือนเดียว (ไม่ได้ดูตัวเลขถ้าปล่อยไก่ก็ขออภัย)
B-Car - Yaris
C-Car - Altis
D-Car - Camry
Cuv - CRV
ฺBuv - HRV
MPV - Sienta

ผมตอบประเด็นว่าทำไม Honda มี Brand ที่คนส่วนใหญ่สบายใจที่จะซื้อ
น่าจะมาจาก ปัญหาไม่มากนัก และสร้างชื่อมานาน มากกว่า แต่ในปัจจุบัน ผมค่อนข้างไม่ชอบนโยบายล๊อคอะไหล่ไว้กับศูนย์ของ Honda เลย ถ้าผมจะซ์้อรถซ่อมงาน ไว้ให้บริษัทใช้ Honda คงไม่อยู่ในข่ายพิจารณาอีกแล้ว

ไม่สนไตรมาศ เอาทั้งปี ขอเอาตัวเลขของ HLM ปี 59 มาละกัน

แก้ไขให้นะครับ

Eco-Car = Yaris
B-Car = City ไม่ใช่ Yaris
C-Car = Civic ไม่ใช่ Altis
D-Car = Camry
Cuv = CRV
ฺBuv = HRV
MPV = Sienta

ตามนี้ครับ

รบกวนขอลิ้งค์  สรุปตัวเลขยอดขายจากทาง hlmได้ไหมครัย หาลิ้งค์ไม่เจอ

เชิญคร๊าบ
http://www.headlightmag.com/sales-report-december-2016/

ออฟไลน์ CarameLon

เข้ามาฮา กับคอมเมน เอิ๊กๆ 8) 8) 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ beercs

เพราะ Toyota ทำรถได้น่าเบื่อกว่า  ส่วนยี่ห้ออื่นไม่ค่อยมีผลอะไร  แข่งกันแค่ 2 ยี่ห้อ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
ในความรู้สึกของผมคือ
Design + Reliable

ดีไซน์สวย (หรืออย่างต่ำๆก็เข้าขั้น "บริโภคง่าย" ลองนึกเล่นๆว่า เอา Subaru ทุกรุ่นมาใส่เปลือกนอกดีไซน์ฮอนด้า แล้วทำราคาให้ไม่ห่างจากเจ้าตลาด ผมว่ายอดขายพุ่ง)
ไม่ค่อยจุกจิก อันนี้ในฐานะที่ใช้ Honda มาสิบกว่าปี ที่บ้าน คนใกล้ตัวก็ใช้ฮอนด้ามาหลายคัน ถือว่าดีมาก คือมันไว้ใจได้ว่าจะไม่เสียในตอนที่ไม่น่าจะเสีย

แต่ข้อเสียที่คงไม่ทำให้ผมเลือกค่ายนี้อีกต่อไปก็มี 3 ข้อ
- ระบบเบรค + ช่วงล่าง สำหรับผมไม่ประทับใจ เบรคแล้วหน้าไม่จิก ดูไหลๆ หวิดจะชนท้ายชาวบ้านหลายครั้งละ
ช่วงล่างตึงตัง
- ช่างกับศูนย์บริการ เข้าใจว่าคนมาใช้บริการเยอะ แต่ที่ผมเจอมาหลายศูนย์นี่แทบจะต้องกราบเท้าให้ซ่อมให้ อะไรที่บอกอาการไปก็จับอาการส่งๆแล้วบอกว่าไม่เห็นเป็นไร ต้องให้เสียถึงขนาดสไลด์ออนมาถึงจะเชื่อว่าเสีย
- ไม่ประทับใจเซลล์ครับ อาจจะเพราะผมอายุสามสิบต้นๆ ดูไม่ค่อยเสี่ย เพราะไปดูรถใหม่นี่ เซลล์สาวๆจะพุ่งเข้าไปหาลูกค้าแก่ๆก่อนเลย อันนี้ขำๆ

ออฟไลน์ cloud

อืมมันสวยจริงๆแหละ toyotaเดี๋ยวนี้ขี้เหนียวออพชั่่นเกิน เลยผลออกมาอย่างที่เห็น

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

รถ option ดี มีอะไรแปลกๆ เยอะ ตรงความต้องการคนส่วนใหญ่

ศูนย์ก็ดีเยี่ยม เข้าใจง่าย ค่าบริการ ไม่แพง (ผมเทียบกับนิสสันและโตโยต้านะครับ)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ทำไมรถยนต์Honda ถึงขายดีที่สุดในเกือบทุกSegment
มี Segment ไหนขายดีสุดบ้างครับ  :-X :-X

เท่าที่ผมจำได้นะ ไม่เอาแบบดีไตรมาศเดียว หรือ เดือนเดียว (ไม่ได้ดูตัวเลขถ้าปล่อยไก่ก็ขออภัย)
B-Car - Yaris
C-Car - Altis
D-Car - Camry
Cuv - CRV
ฺBuv - HRV
MPV - Sienta

ผมตอบประเด็นว่าทำไม Honda มี Brand ที่คนส่วนใหญ่สบายใจที่จะซื้อ
น่าจะมาจาก ปัญหาไม่มากนัก และสร้างชื่อมานาน มากกว่า แต่ในปัจจุบัน ผมค่อนข้างไม่ชอบนโยบายล๊อคอะไหล่ไว้กับศูนย์ของ Honda เลย ถ้าผมจะซ์้อรถซ่อมงาน ไว้ให้บริษัทใช้ Honda คงไม่อยู่ในข่ายพิจารณาอีกแล้ว

ไม่สนไตรมาศ เอาทั้งปี ขอเอาตัวเลขของ HLM ปี 59 มาละกัน

แก้ไขให้นะครับ

Eco-Car = Yaris
B-Car = City ไม่ใช่ Yaris
C-Car = Civic ไม่ใช่ Altis
D-Car = Camry
Cuv = CRV
ฺBuv = HRV
MPV = Sienta

ตามนี้ครับ

รบกวนขอลิ้งค์  สรุปตัวเลขยอดขายจากทาง hlmได้ไหมครัย หาลิ้งค์ไม่เจอ

เป็น report ของเดือน ธันวาคม 59 แต่จะมีผลรวมทั้งปี อยู่ใต้ segment นั้นๆ

Like -> http://www.headlightmag.com/sales-report-december-2016/

ออฟไลน์ Pegasus7700

ใช้Honda accord สมัยงูเห่าจนg8 และ city 2รุ่นต่อกันล่าสุด
เพราะ วัสดุ และดีไซน์ ดีกว่าเจ้าตลาด..

รถญี่ปุ่นนี่. ปฏิเสธHonda แต่ละsegment ได้ยากจริงๆ

เลือกรถญี่ปุ่นเลือกHonda
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ mozart

ต้องยอมรับว่าสวยจริงๆครับ

ออฟไลน์ tvm

โตเนี่ยนะครับราคาเหมาะสม ผมว่าแพงกว่าชาวบ้าน
จริงๆฮอนก็แพง แต่อย่างน้อยก็มักจะมีเครื่องใหม่  เกียร์ใหม่ ออพชั่นรุ่นใหม่ๆ มาให้ดูสมราคา ต่างกับโตเครื่องเดิมเกียร์เดิม อาศัยชุดแต่งแล้วอัพราคาไปลิ่ว

แต่นี่คือสิ่งที่มองเห็นกันภายนอกอ่ะนะ เรื่องลดต้นทุนในสิ่งที่มองไม่เห็นก็ต้องอาศัยรีวิว คนใช้ระยะยาวมาวัดกันไป ผมก็คนนึงที่ชอบดีไซน์ฮอน(ยกเว้นยุคนี้ที่เริ่มเบื่อหน้าตาซ้ำๆของ H design) แต่ถามว่ากล้าใช้มั้ย บอกเลยว่ายัง ขอรถช่วงล่างเฟิร์มไว้ก่อน ฮอนดูเป็น city car มากกว่าขับออกต่างจังหวัด
อย่างแคมรี่ก็เครื่องไหมนิ ฉีดตรงนิ หรือรุ่นที่ใช้เครื่องเก่าประสิทธิภาพ อัตราเร่ง อัตราการกินน้ำมันก็ยังสูสีกว่าพวกเครื่องใหม่หรือเทคโนโลยีใหม่ป่ะครับ อย่าเป็นทาสเทคโนโลยีการตลาดมากนักครับ แต่ละยี่ห้อมันมีดี เขาขายได้ก็ต้องตั้งราคาได้แรงกว่าพวกที่ขายไม่ออก หลักทุนนิยมและการตลาดพื้นฐาน อวยเทคฯ แต่แล้วไง ดัลเบิ้ลครัชแรกๆ อวยกัน แป้ก ก็มีนะครับ อย่าลืม
อ่อ รถอะไรก็ไปต่างจังหวัดได้นะ ไม่งั้นทางหลวงระหว่างเมืองคงมีห้ามรถโน่นนี่นั่นกันหมด 555
อ่อ 2 ผมไม่ใช่สาวกรถโตนะ และผมใช้รถไม่ตลาดด้วยครับ แจ้งไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ Jacob

ผมไม่ได้รังเกียจเครื่องเดิมนะครับ แค่จะอธิบายให้เห็นภาพว่าคนซื้อรู้สึกยังไง
ถ้าแค่เปลี่ยนรูปร่างแล้วเพิ่มราคาคนจะรู้สึกว่ามันแพง แต่ฮอนรู้จักปรับนั่นปรับนี่ให้ดูใหม่อยู่ตลอดเลยเหมือนมีเหตุผลที่จะแพง(ค่าเทคโนโลยี)
(ขออภัยหากทำให้เข้าใจผิด)
ปล.เทียบกันแต่ละรุ่นพี่โตก็มักแพงกว่าชาวบ้านตลอดนะ ยกเว้น civic ที่แพงกว่า altis (แต่เพราะขนาดเท่าแอคคอร์ดคนก็มองว่าคุ้ม) ต้องยอมการตลาดฮอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2017, 18:02:56 โดย Jacob »

ออฟไลน์ Ron

• Jr. Member
  • **
ในความเห็นส่วนตัวผมนะครับ คือ ซื้อง่าย ขับง่าย ซ่อมง่าย อะไหล่หลายอย่างสามารถเปลี่ยนเองได้ ห้องโดยสารกว้างโปร่งโล่ง ผมสูงและอ้วน เบาะนั่งค่อนข้างดี นั่งสบาย ยิ่งโดยเฉพาะเบาะผ้ากับเบาะหนังที่มันย่นๆไม่เรียบตึงมาก ช่วงล่างไม่เด่นแต่ก็ไม่แย่จนเกินไป เปลี่ยนยางดีๆกับผ้าเบรคดีๆก็ช่วยให้การขับขี่ดีขึ้นได้ง่ายครับ ผมเริ่มจาก Jazz SV ไป C250 AMG ตอนนี้กำลังจะกลับมาหา CRV ครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
หลักๆเป็นเพราะการออกแบบภายนอกสวย ห้องโดยสารกว้างขวาง และยี่ห้อตลาดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2017, 18:59:03 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ final

รถสวย ออฟชั่นไม่น่าเกลียด แค่นั้นจริงๆ ครับ แต่วัสดุกับงานประกอบห่วยมาก

ทุกยี่ห้อมีข้อดีข้อเสียต่างกันนะ แต่ของฮอนด้าข้อดีมันหอมหวานจนคนมองข้ามข้อเสียไป

ออฟไลน์ yumenowinds

เอาแค่ B seg นะ

ช่วงหลังปี 2014

City+Jazz vs Vios
                                      117 ม้า vs 109 ม้า
              ABS/VSA/EBD/HSA/ESS vs ABS (เพิ่งมามีช่วงปี 2016)
                                        7 ถุงลม vs 2-3 ถุงลม
                     โฉบเฉี่ยว เส้นสายคมชัด vs เรียบๆ กลมๆ มนๆ

แค่สามสี่อย่างนี้คนก็เทไปฮอนด้ากันเยอะแล้ว
แต่รุ่นหลังๆนี่กลับมาสูสีกันล่ะ แล้วแต่ชอบ
แต่ตอนนี้ Honda ก็สดกว่าเพราะปี 2017 มี MC อีก

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ดีไซน์ดูโอเค อุปกรณ์ติดรถดูให้มาเยอะ ภายในกว้างนั่งสบาย ของแต่งสำหรับวัยรุ่นมีเยอะมาก ศูนย์บริการไม่ได้แย่ อู่นอกก็ซ่อมกันได้ไม่ยาก ซื้อง่าย ขายคล่อง ก็ทำให้คนเข้าสนใจแล้วครับ

อีกกรณีนึงคือ บางคนเค้ายึดติดกับแบรนด์ (ผู้ใหญ่รอบข้างผมเป็นกันเยอะ) ประมาณว่า ถ้าจะซื้อของประเภทนี้ ต้องยี่ห้อนี้เท่านั้น ติดมาจากสมัยก่อน เช่น ทีวีต้อง Sony / มือถือต้อง Nokia /คอมต้อง HP รถก็เช่นกัน บางต้องเป็น To หรือ Honda เท่านั้นครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Chris Evn

เรื่องอะไหล่  honda

ทำไมผมสั่งไม่กี่วันก็ได้ของแล้ว

ออฟไลน์ ariazero

-1 Design สวยและ "Friendly use" สำหรับผม Accord MC ปี16 สวยมาก แต่ที่เหลือทุกรุ่นของ Honda เกลียดมาก
แต่มีภายนอกตัวที่ชอบกว่าคือ Civic Gen 9 แต่ภายในเกลี่ยดที่สุดตั้งแต่มี Honda ครับ

-2 เซลล์ ผมอาจจะโชคดีเจอเซลส์ดีครับ บอกกันตรงๆ คันนี้คันโชว คันนี้คันพึ่งลง ลงวันไหน อยากได้สีไหน บอกกันตรงๆ ว่าไม่มีก็คือไม่มี พาไปดูรถครับ(ขอดีๆ) ทดลองให้ ไม่รู้ก็จะไปหาข้อมูลมาไม่มีบอกกันตรงๆ ไม่ต้องง้อมาก และที่สำคัญต้องไม่พูดส่วนลดก่อน (อันนี้เกลียดมาก) ทดลองขับ รับรถ อาจมีลืมบ้าง บางอย่าง ให้อภัยได้ แต่เรื่องสำคัญที่ต้องทำก็ไม่ลืม ซึ่งคนนี้ทำได้ชมๆ

-3ศูนย์ ไกล้บ้านมากแต่คุณภาพ ยังไม่ขอพูดเพราะยังไม่เคยเข้าครับ

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

ได้ตามไปดู ตาราง ยอดขายมาเเล้ว

เซกเมนท์ที่ โตโยต้าต้องทำการบ้านหนักๆเลย คือ โคโรล่าเพราะเเพ้ขาดๆๆ ตัวรถซีวิคที่เพิ่งเปิดตัว มันมาเเรงกว่ามากๆ  ตัวรถน่าใช้กว่าเเทบทุกด้าน  +ความสดด้วย 

ส่วนวีออส อ่านมาว่า หยุดไลน์ ผลิตสามเดือนเพื่อ เปลี่ยนเครื่องบล้อคใหม่  ทำไห้ไม่มียอดขายในเดือน มกราคม-มีนาคม    ถ้าไม่หยุดผลิตไป น่าจะสูสี หรือเเซง ซิตี้ได้

ส่วนเเคมรี่  เรื่อยๆมาเรียงง คงต้องหวังโมเดลใหม่เเล้วหละครับ โมเดลนี้ดูทรงปลายอายุตลาดเเล้ว เข็นขึ้นยากก    นำอยู่เเต่ก็ไม่ห่าง เผลอๆปีนี้อาจโดนเเซง

ออฟไลน์ ARJUN

• Newbie
  • *
ผมว่าฮอนด้ายุคนี้ออกแบบได้ถูกใจคนไทยนะครับ ทั้งภายนอกที่ดูโฉบเฉี่ยว ภายในก็เอนกประสงค์ แต่ผมขอบายแล้วครับ รับไม่ได้กับงานประกอบ ชุ่ยมากมายตั้งแต่รุ่นล่างไปจนถึงรุ่นบนสุด >:(
Mazda3 skyactiv 2.0s 2014
Bmw 3series 320d LCI F30 2016

ออฟไลน์ TheZero

ก็คนแถวบ้านเค้าใช้กัน

ออฟไลน์ mamaman

เอาแค่ B seg นะ

ช่วงหลังปี 2014

City+Jazz vs Vios
                                      117 ม้า vs 109 ม้า
              ABS/VSA/EBD/HSA/ESS vs ABS (เพิ่งมามีช่วงปี 2016)
                                        7 ถุงลม vs 2-3 ถุงลม
                     โฉบเฉี่ยว เส้นสายคมชัด vs เรียบๆ กลมๆ มนๆ

แค่สามสี่อย่างนี้คนก็เทไปฮอนด้ากันเยอะแล้ว
แต่รุ่นหลังๆนี่กลับมาสูสีกันล่ะ แล้วแต่ชอบ
แต่ตอนนี้ Honda ก็สดกว่าเพราะปี 2017 มี MC อีก

ไทยได้ OPtion ขนาเดนี้ไม่กาก นะครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ตัวรถทำ all round ได้ดีทุกๆ ด้านครับ ไม่แย่ หรือไม่ดีโด่งในบางด้านเกินไป เข้าใจง่าย ใช้ง่าย อู่เยอะ ของแต่งเพียบ
เป็นแบรนด์ติดปากคนไทยไปแล้วครับ
ทำให้ขายดีกันทุก segment เลย
ในมุมผม คุ้มๆ ตอนนี้ของพี่ฮอนมี City S CVT, Mobi V CVT และ Civic Turbo ที่ไม่ใช่ตัวท็อป

ปล. ตลาดรถบ้านในไทยมีน้อยยี่ห้อและมีแต่ยุ่นครับ ผมมองว่าคู่แข่งมันน้อยไป รวมถึงความหลากหลายด้วย
ถ้าจะให้ครบๆ ตลาดรถบ้านๆ มันต้องมี renault vauxhall peugeot citroen dacia hyundai kia skoda vw seat และขายราคาไล่ๆ กับโตโยต้าหรือฮอนด้าครับ ถึงจะสนุก
แต่ก็เข้าใจครับ ทั้งกำแพงภาษีและกำลังซื้อในประเทศเราจำกัดจริงๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ที่ Honda ยอดพุ่ง ส่วนหนึ่งเพราะคู่แข่งโดยตรงอย่าง Toyota ทำรถออกมาได้ดรอปลงด้วย
ออพชั่นน้อย ราคาแพง ดีไซน์ไม่โดนใจ ช่วงหลังๆ Honda เก็บทุกเม็ด
เรื่องคุณภาพการประกอบต้องใช้ไปสักพักใหญ่ๆ ถึงเห็นความต่าง
จะว่าไป City 2012 ที่บ้านผม พุ๊กพลาสติกในห้องเครื่องแตกหายไปสองตัว ช่างบอกพลาสติกคงทนความร้อนไม่ได้ โตต้าใช้สิบปีไม่เจออะไรแบบนี้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ AkE

หน้าตาและดีไซน์ภายใน และคนอายุน้อยไม่ค่อยสนtoyota ครับตอนนี้ อย่าง yaris นี่ toyota ก้ยังลอยลำอยู่นะ แต่city & vios เดิมจริงๆแล้วไล่ๆกันพอตอนนี้vios ขึ้นราคาเยอะไปก้เสร็จสิครับ civic & altis ก้อย่างที่เห็นๆ จะคิดเข้าข้างaltisยังไงก้คงไม่ไหว หน้าตาคนส่วนใหญ่มองแล้วมันรถคนละปีแล้วคับ accord & camry ก้สูสีกันครับ แต่ตลาดนี้มีตัวแปรเยอะครับ เดี๋ยวก้limousine เดี๋ยวก้รถตำรวจ แถมยังขึ้นอยู่กับรถผู้บริหารตามโรงงานด้วยครับ

ออฟไลน์ Vitz

• The power of dreams
คงเพราะทำรถมาถูกจริตคนไทยหล่ะมั้งครับ
呵呵呵

ออฟไลน์ tiger12r

ตรงๆนะ ที่สวยและขายได้มีก็แค่ CIVICตัวล่าสุด ตัวโฉมก่อนหน้านี่สู้อัลติสไม่ได้ ส่วนรุ่นอื่นเฉยๆไม่สวย  ::)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ oatekung

สวย แต่ปัญหาการประกอบเยอะนะบางรุ่น(hrv)
ถ้าเอาประกอบดีๆทนๆ เหมือนต้องจ่ายแพงกว่าปกติ ถ้าเลือกโตต้า

ออฟไลน์ mamaman

ตรงๆนะ ที่สวยและขายได้มีก็แค่ CIVICตัวล่าสุด ตัวโฉมก่อนหน้านี่สู้อัลติสไม่ได้ ส่วนรุ่นอื่นเฉยๆไม่สวย  ::)

City ก็ ไม่น้อยนะ
HR-V ก็นำชาวบ้าน ขนาดรถราคา ล้าน
ฺBR-V ก็สุดคุ้ม