ผู้เขียน หัวข้อ: (มาวิเคราะห์กันไหม) เหตุการณ์สาววิ่งตัดหน้ารถ ถูกชนจนเสียชีวิต  (อ่าน 12364 ครั้ง)

ออฟไลน์ rotaryman

• Hero Member
ตำรวจไทยนะหรอ...คดีที่ไม่ใช่คนเงินเป็นฝ่ายผิดล่ะไวนักรีบปิดคดีอย่างเร็ว กับบางคดีเจอพวกมีเงินใช้ช่องโหว่ของกฎหมายหลับหูหลับตาปลอยให้หนีออกนอกประเทศความยุติธรรมอยู่ตรงใหน

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
ที่เคยได้ยินคนเก่าๆเค้าพูดว่า  มือจับพวงมาลัยเมื่อใด เท้าข้างนึงก็แหย่เข้าไปในคุกแล้ว    ดูเหมือนจะใช้อ้างอิงกันได้เลย

ดูแล้วเป็นบทเรียน สำหรับคนขับรถได้อย่างนึง   หากการจราจรมีการชะลอตัวข้างหน้า  ควรจะขับคลานๆตามเค้าไป 

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
อันนี้คือความคิดเห็นส่วนตัวนะครับโดยจะขอแยกเป็นข้อไปนะครับ
  • การที่ตำรวจตั้งข้อกล่าวหน้าให้ผู้ที่ขับขี่รถยนต์นั้น ผมเห็นด้วยเพราะว่าตามกฎหมายจะถือว่าผู้ขับขี่ประมาททำให้ผู้อื่นถึงแก้ความตาย เพราะว่ากฎหมายคุ้มครองคนที่เดินมากกว่ารถ แต่ในกรณีนี้สามารถพิสูจณ์ได้ว่าผู้ขับขี่ไม่ได้ประมาททำให้ผู้เสียหายถึงแก่ความตายศาลจะยกฟ้องข้อกล่าวหน้านี้ ซึ่งการตั้งข้อกล่าวหาดังกล่าวเพื่อให้สามารถนำเรื่องเข้าไปพิจารณาที่ศาลเพียงเท่านั้น
  • การที่คนข้ามถนนนั้นควรความตรงทางม้าลายหรือสะพานลอย หรือจุดที่เตียมไว้สำหรับข้ามเท่านั้น เพื่อความปลอดภัยของตัวเอง แต่กรณีตามคลิป ผู้ตายไม่ได้ข้ามทางในจุดที่กำหนด และอีกทั้งยังมัวแต่คุยโทรศัพท์ไม่สนในรถที่กำลังวิ่งมาเลย โดยสังเกตุได้จากช่วงที่ข้ามมาถึงเลนที่ 2 แล้ว และจากช่วงที่จะข้ามเลนที่ 4 ไม่ได้มีการมองรถเลยจึงทำให้เกิดความเสียหายขึ้น
  • รถยนต์ ถ้าสังเกตุความเร็ว และสภาพการจราจร และลักษณะผู้ตายที่ถูกชนจะพบว่า รถยนต์นั้นได้ใช้ความเร็วมาพอสมควรและไม่สามารถหยุดยังรถได้ทันเมื่อเกิดเหตุสุดวิสัย จึงทำให้เกิดความเสียหายขึ้น

การพิจารณา
ต้องดูภาพประกอปจากกล้องต่างๆ ว่ารถยนต์นั้นใช้ความเร็วเกินกำหนดหรือไม่ถ้าใช่ รถยนต์ก็จะเป็นผู้ต้องหาโดยสมบูรณ์ด้วยข้อหาขับขี่รถยนต์โดยประมาททำให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย แต่ถ้าไม่ได้ขับขี่เร็วกว่ากำหนดก็จะกายเป็นผู้เสียหาย เนื่องจากผู้ตายได้ทำการโดยประมาทไม่ข้ามทางตามจุดที่กำหนดไว้ให้ทำให้ผู้อื่นเกิดความเสียหาย

ผลสุดท้ายก็ขึ้นอยู่กับทนาย ผู้ขับขี่รถยนต์ ศาล ญาติผู้ตายแล้วครับ ว่าจะตกลงกันยังไง เพราะว่าตำรวจทำอะไรไม่ได้แล้ว ตอนนี้ตำรวจทำได้เพียงสรุปสำนานแล้วหาหลักฐานต่างๆมาเพื่อประกอบสำนวนส่งฟ้องศาเท่านั้น

ปล. ผมเคยมีญาติโดนรถกระบะขับชนแล้วเหยียบในสถาที่ห้ามขับเร็ว ซึ่งประกันก็ดำเนินตามเรื่องราวไปได้รับสินไหมชดเชยกันไป ส่วนตัวผู้ขับขี่ก็ไปขึ้นศาลตามการฟ้องร้องข้องตำรวจต่อไปข้อหาขับขี่รถยนต์โดยประมาททำให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2017, 11:05:45 โดย BoringZee »

ออฟไลน์ mrcna

• Jr. Member
  • **
จากในคลิป
1. จุดที่ข้ามถนนนั้น ตรง Barrior มีเว้นไว้ช่องไว้ และมีพื้นเหมือนเกาะกลาง (ในความคิดผม เสมือนเป็นจุดที่คนใช้ข้ามไปมา แต่... ไม่มีทางม้าลาย)
2. คนข้ามถนน เหมือนเกรงใจรถเลนส์สาม (คันที่ติดกล้อง รีบข้าม ทำให้ประมาทรถเลนส์ 4)

ผมเคยเจอเหตุกาณ์ทำนองนี้หลายครั้ง ทำให้เวลาจะจอดรถให้คนข้ามถนนนี้ ต้องเบรคเนิ่นๆ และต้องมองกระจกข้าง หรือกระจกหลัง เผื่อคนข้ามด้วยเลยครับ
เห็นแล้วเสียวแทน ถึงจะไม่เคยเกิดเหตุจังๆแบบนี้ก็ตาม

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ที่นี้บราซิลครับ  ;D ;D ;D
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Stp

วิจารณ์กันไปยังกับเป็นตำรวจเป็นศาลกันเองอย่างนั้นละ

ข้อหาเขาต้องตั้งตามกฎหมายอยู่แล้ว ส่วนการพิจารณานั้นเป็นเรื่องสุดแต่ศาลท่านจะตัดสิน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ เหรอ

• Newbie
  • *
วิจารณ์กันไปยังกับเป็นตำรวจเป็นศาลกันเองอย่างนั้นละ

ข้อหาเขาต้องตั้งตามกฎหมายอยู่แล้ว ส่วนการพิจารณานั้นเป็นเรื่องสุดแต่ศาลท่านจะตัดสิน

เหรออออ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

ผมจะอธิบายให้นะครับว่าทำไมทาง ให้คนขับเป็นฝ่ายผิด
ผมมีประสบการณ์ตรง จากน้องชายผม เพิ่งเสียชีวิต จากอุบัติเหตุ(เพิ่งออกข่าว)ไปเมื่อไม่นานมานี้

-การเยียวยาตามหลักกฎหมาย
พรบ.รับผิดชอบในเบี้องต้น แค่ 35000 เท่านั้น ไม่ว่าเป็นกรณีผิดหรือถูก  เป็นค่าปลงศพ

ถ้า คดีเสียชีวิตเป็นฝ่ายถูก ผู้เสียชีวิตจะได้ ในส่วนที่เหลือคือ 265,000 ซึ่งจะครบ 300,000 บาท
ในที่นี้ทางถ้าผู้เสียชีวิตเป็นฝ่ายผิดจะไม่ได้ครับ ได้แค่ 35,000

ส่วนกรณีที่มีประกันชั้น 1 เพิ่มเติม ก็จะรับผิดชอบตามหน้าตารางกรรธ์

ถ้าญาติผู้เสียชีวิตไม่ติดใจหรือไม่เรียกร้องมากกว่านี้ก็จบแค่นี้ครับ
แต่ถ้าต้องการเรียกร้องมากกว่านี้ ต้องไปสู้กันทางศาล แล้วจะเป็นประมาทมากกว่าครับ
คราวนี้จะเสียเวลาทั้งสองฝ่ายและค่าทนายด้วยครับ

อย่าไปโวยวายครับว่าทำไมรถชนต้องเป็นฝ่ายผิด ที่เป็นฝ่ายผิดเพราะต้องเยียวยาครับ ทางคนก็เยียวยาด้วยส่วนหนึ่งครับ แต่เค้าก็เยียวยาไม่ไหวหรอกครับ
ถ้าเค้าเป็นคนหาเช้ากินค่ำ เค้าจะเอาเงินที่ไหนมาจ่าย ต้องไปกู้หนี้ยืมสินเค้าอีก กลายเป็นทำบาปกรรมเปล่า ให้จบกันไปดีกว่าครับ

เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ ps000000

ผมดูจากกล้องก็ชนแรงอยู่นะ

ออฟไลน์ Activehybrid

ผิดตรงรถเลนซ้ายต้องหยุดแต่ทำไมรถเลนขวาวิ่งได้
เมื่อไหร่ที่เข้าสถาณะการณ์แบบนี้ อุบัติเหตุจะเกิดขึ้นตลอด

ออฟไลน์ Ex_machina

ตั้งข้อกล่าวหาเฉยๆครับ
ไม่ได้แปลว่าผิด

หลายคนเข้าใจผิดไปใหญ่แล้ว
พาลไปด่าตำรวจซะงั้น

เขาตั้งข้อหาไว้ก่อนเฉยๆ แล้วเอาหลักฐานมาหักล้างกันไป
เคสนี้มีกล้อง ยังไงก็ไม่ผิดครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
โดนจัง ๆ ไม่ทันเบรค เพราะเบรคไม่ทัน

ตุ๊บเข้าให้

เป็นผมคงนั่งสั่นอยู่ในรถนั่นแหละ บรื๋อออ

ออฟไลน์ TDCI

โล่งๆเลนเดียวแบบนี้ ผมไม่กล้าเลยจริงๆ กลัวทั้งคนทั้งมอไซด์โผล่มา
เจอแบบนี้อย่ารีบคลานอย่างเดียว

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ต่างคนต่างประมาทนะ เคสนี้ ความเห็นผม

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์

เหรออออ

ล๊อกอิน เหรอ 555

ออฟไลน์ Sleepy Boy

ตำรวจมักเข้าข้างผู้เสียหายมากกว่า หรือเจ็บหนักไว้ก่อน
ไม่ได้ตัดสินตามความถูกต้อง
จากคลิป รถเบรคจนหยุดในระยะไม่เกิน 10-15เมตร ไม่ได้ขับเร็วแน่นอน คิดว่าไม่น่าเกิน60 กม/ชม
ไม่รู้ว่ารถที่ถ่ายคลิปได้เป็นรถ ท้ายตัดรึเปล่า ถ้าเป็นรถแนวๆนั้นแทบไม่มีโอกาสเห็นคนโผล่ออกมาเลย

อยู่เมืองไทย จะเอาตัวรอดจากเรื่องพวกนี้ได้ ต้องติดกล้องสถานเดียวครับ
แต่จริงๆแล้วถ้าคนที่ชนไม่เห็นด้วย กับการตั้งข้อหาก็จ้างทนาย เซ็นปฏิเสธข้อกล่าวหา และ สามารถนำคลิปหลักฐานที่มี ส่งฟ้องศาลได้ครับ
ใช่ครับ พอมีคนเจ็บหรือตาย เหมือนกับว่า ต้องหาคนรับผิดชอบ ถ้าตายฟรี คนชนกับตำรวจก็โดนประณามอีกครับ

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ถ้าดูจากคลิป คนข้ามประมาท ไม่ข้ามทางม้าลาย-สะพานลอย แถมยังคุยโทรศัพท์ซึ่งทำให้ขาดสมาธิอีก (ตอนแรกที่ข้ามคันที่ติดกล้องยังมอง แต่จังหวะคันสุดท้ายดันมองไปทางอื่น แสดงว่าสมาธิไม่อยู่แล้ว)

ส่วนคนขับ ซวยครับ

ออฟไลน์ bravo

เป็นเรื่องปกติ ที่ตำรวจจะตั้งข้อหา ขับรถโดยประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย ไว้ก่อน

บางคนที่ไม่ค่อยเข้าใจกฎหมาย ก็คิดว่า คดีมันจบตรงนี้(จากที่อ่านคอมเม้นในหลายๆเพจ) ตามที่ตำรวจตั้งข้อหา

แต่ความเป็นจริง ต้องไปสู้คดีกันในศาล ซึ่งมันจบยังไง สื่อก็ไม่เคยติดตามผลของคดี เพราะมันใช้เวลาค่อนข้างนาน

แต่จากที่ดูในคลิป ผมเชื่อว่า คนขับรอดครับ

ออฟไลน์ CarameLon

สมแล้วที่เป็นประเทศเลิกพัฒนา  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ CHANOM

ถ้าเป็นเรา เราก็คงชนค่ะ ยอมรับเลยว่า Reaction Time เราไม่ดีขนาดนั้น  :'(
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ onbit40

• Full Member
ไม่ข้ามสะพานลอย+รถหยุดให้ทั้งไม่สมควรจะต้องหยุด+ข้ามถนนคุยโทรศัพท์

ผลก็อย่างที่เห็น ถ้า ตัดอย่างใดอย่างหนึ่งออก ผลที่ออกมาน่าจะเปลียนไป

หมอที่ผมรู้จัก ท่านก็โดนรถหยุดให้ข้ามถนน แล้วโดนมอไซด์ชนตาย

ทุกวันนี้ ถนนเมืองไทย ผมไม่เคยหยุดให้คนข้ามเลย..

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ที่จริงเรื่องกฎหมายผิดหรือไม่ผิดที่จริงผมไม่สนใจเลย

แต่ผมว่ารถผิด ผิดที่ชนคนตาย ประมาทไปหน่อย ไม่สังเกตุ ไม่ชะลอ ไม่ระวัง

ส่วนเรื่องกฎหมาย จะบอกว่ารถไม่ผิด ก็เรื่องของกฎหมาย

ผมรู้แต่ ผมไม่ชนแน่นอน และคนส่วนใหญ่ก็คงไม่ชน
เพราะคนข้ามแบบนี้มีเยอะ ถ้าคนส่วนใหญ่ชนก็คงตายกันเป็นเบือแล้ว

เรื่องวินัยคนข้ามถนน นี่ก็อีกเรื่อง ต้องหาวิธีดัดสันดานคนทุกคนให้ได้
แต่ผมขับรถ ผมจะต้องไม่ชน ไม่ว่าจะกรณีใดๆ ก็ตาม แม้ว่าอีกฝ่ายจะทำผิดกฎหมายมาแน่นอน

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมจะอธิบายให้นะครับว่าทำไมทาง ให้คนขับเป็นฝ่ายผิด
ผมมีประสบการณ์ตรง จากน้องชายผม เพิ่งเสียชีวิต จากอุบัติเหตุ(เพิ่งออกข่าว)ไปเมื่อไม่นานมานี้

พรบ.รับผิดชอบในเบี้องต้น แค่ 35000 เท่านั้น ไม่ว่าเป็นกรณีผิดหรือถูก  เป็นค่าปลงศพ

ถ้า คดีเสียชีวิตเป็นฝ่ายถูก ผู้เสียชีวิตจะได้ ในส่วนที่เหลือคือ 265,000 ซึ่งจะครบ 300,000 บาท
ในที่นี้ทางถ้าผู้เสียชีวิตเป็นฝ่ายผิดจะไม่ได้ครับ ได้แค่ 35,000

ส่วนกรณีที่มีประกันชั้น 1 เพิ่มเติม ก็จะรับผิดชอบตามหน้าตารางกรรธ์

ถ้าญาติผู้เสียชีวิตไม่ติดใจหรือไม่เรียกร้องมากกว่านี้ก็จบแค่นี้ครับ
แต่ถ้าต้องการเรียกร้องมากกว่านี้ ต้องไปสู้กันทางศาล แล้วจะเป็นประมาทมากกว่าครับ
คราวนี้จะเสียเวลาทั้งสองฝ่ายและค่าทนายด้วยครับ

อย่าไปโวยวายครับว่าทำไมรถชนต้องเป็นฝ่ายผิด ที่เป็นฝ่ายผิดเพราะต้องเยียวยาครับ ทางคนก็เยียวยาด้วยส่วนหนึ่งครับ แต่เค้าก็เยียวยาไม่ไหวหรอกครับ
ถ้าเค้าเป็นคนหาเช้ากินค่ำ เค้าจะเอาเงินที่ไหนมาจ่าย ต้องไปกู้หนี้ยืมสินเค้าอีก กลายเป็นทำบาปกรรมเปล่า ให้จบกันไปดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ หายสงสัยไปหลายอย่างเลยครับ  :D

ออฟไลน์ Chris Evn

ฟ้องคนข้ามถนนกลับได้ไหม

ทำให้ทรัพย์สินเสียหาย

ออฟไลน์ J_Serie5

จบแบบเคสดารา ตามลำดับ
1 คนขับรถชน โดนข้อหา " ขับรถโดยประมาณทำให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย "
2 ส่งฟ้องศาล หลักฐานเป็นภาพวีดีโอหน้ารถที่ชัดเจน
3 ผลสุดท้ายศาลเห็นว่าเป็นอุบัติเหตุ จำเลยได้ให้การช่วยเหลือตามสมควร
4 รอลงอาญา

งานนี้คนขับซวย แต่ยังดีที่มีกล้องหน้ารถเป็นหลักฐาน รอดคุกล้าน % ครับ

ออฟไลน์ Stp

New โพสต์แรกเลยนะ เปิดเผยตัวมาดีกว่า อย่าทำตัวทุเรศแบบนี้เลย

เหรออออ

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ผมมองว่ารถไม่ได้ชนคน คนต่างหากที่พุ่งมาชนรถครับ รถมีทางเดียวให้ไป แถมไม่ได้ขับเร็วเกิน กม. กำหนด ไม่ได้ตั้งใจจะชน และโดนบดบังวิสัยทัศน์จากคันข้างหน้า ถนนมีหลายเลนว์และบนถนนช่วงนั้นไม่มีทางม้าลาย ตั้งสมมติฐานได้ว่าบนถนนจะมีแต่รถเท่านั้น ไม่น่าจะมีคนมาเดินเพ่นพ่านได้ ต่อให้มีคนมาเดินบนถนนแบบนี้ คนต่างหากที่ควรจะระวังให้มากๆ เพราะกำลังพาตัวเองไปอยู่ในพื้นที่ๆไม่ได้สร้างมาสำหรับคน คล้ายๆกับกรณีมไซค์ไปขับขี่บนทางเท้าครับ ถ้าเกิดเหตุอะไรขึ้นมา มอไซค์ย่อมเป็นฝ่ายผิดเสมอ เพราะฟุตบาทไม่ได้สร้างขึ้นมาเพื่อนมอไซค์
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ decptt

ตรรกะแบบนี้ เอาแต่ความเห็นใจ
แล้วเมื่อไหร่ คนมันจะรักษากฎจราจร
ผม ขอออกความเห็นว่า "ไม่เห็นด้วย" กับตรรกะนี้ครับ แล้วไม่คิดหรือว่า คนขับรถ มันไม่มีหนี้สิน ไม่หาเช้ากินค่ำหรือครับ
เอา เมืองพุทธ เอา น้ำใจ มาว่ากัน กฎหมายช่างหัวมัน
ไม่เห็นด้วยอย่างแรง   --> ความเห็นส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ 6162002

ถ้าเป็นผม
1. คงไม่ขับเร็วขนาดในคลิป (แต่ยอมรับว่า เจอแบบนั้น อาจจะชนเหมือนกัน)
2. ผมจะรับผิดชอบแค่ พรบ. 35000  และ ซ่อมรถตัวเอง โดยไม่เรียกค่าเสียหาย เท่านั้น! ครับ  และไม่มีจ่ายเพิ่มด้วย

ถ้าทางญาติฝ่ายผู้ตายเรียกร้องมาก  ผมจะให้ประกันเรียกค่าเสียหายเอาเอง (ผมไม่ยอมรับว่าเป็นฝ่ายผิด) ด้วย   

ไม่ชอบการมักง่ายแบบนี้มากๆ ผมเคยต้องเบรคกระทันหันเพราะคนข้ามถนนทั้งที่สะพานลอย ห่างไปไม่กี่สิบเมตร สองสามครั้ง  ยอมรับว่า ไม่ชอบมากๆครับ

ออฟไลน์ mamaman

ชุมชน
ขับได้ 60 เองนะ