ผู้เขียน หัวข้อ: (มาวิเคราะห์กันไหม) เหตุการณ์สาววิ่งตัดหน้ารถ ถูกชนจนเสียชีวิต  (อ่าน 12346 ครั้ง)

ออฟไลน์ Poppuri

• Jr. Member
  • **
ลิงค์ข่าว : https://hilight.kapook.com/view/153304
คลิป : https://www.facebook.com/newsthaich8/videos/1295358120512443/

เหตุการณ์คร่าวๆแบบ 1 บรรทัดจบคือ "สาวคนหนึ่งใช้โทรศัพท์มือถือเดิน(และวิ่ง)และได้ถูกรถชน(จากเลนที่4)เสียชีวิต"

เบื้องต้น ตำรวจตั้งข้อหา"ขับรถโดยประมาณทำให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย"กับคนขับรถคันดังกล่าว

แสดงความคิดเห็นได้ตามอิสระคับ แต่สิ่งที่ผมสนใจคือ "ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้กับวท่าน ท่านจะจัดการอย่างไร/มีวิธีการป้องกันอย่างไร" เพราะผมมองว่าปัญหาการข้ามถนนนี่เป็นอะไรที่โลกแตกสำหรับเมืองไทยมากๆเหมือนกัน แต่หลายๆครั้งก็เกิดจากความสัพเพร่าและความเคยชินของคนในถิ่นนั้น คนงงสุดคือคนที่ขับรถนี่แหละ บางที่แบบ "เฮ้ย" ด้วยความตกใจก็หักพวงมาลัยลงข้างมานับต่อนับแล้ว ส่วนคนที่ประมาทจริงๆยิ้มได้หายใจปกติ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
กะลาแลนด์ไงครับ ตั้งข้อหามาได้ ทั้งๆที่คนข้ามแม่งไม่ดูห่าอะไรเลยคุยโทรศัพท์อีก
แบบนี้ยิ่งส่งเสริมไอพวกทำผิดๆให้ทำตามต่อๆกันไป
จะบอกว่าสมควรตายก็ไม่ใช่อ่ะเพราะคนขับรถมันซวยไง

#สมแล้วที่เป็น....

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
ในคลิปสะพานลอยก็ห่างไปไกลไม่เท่าไหร่นะ แล้วปกติคนที่มี Common sense ก่อนข้ามต้องหันดูก่อนแล้ว
ยิ่งถนน3-4 เลน รถหยุดหมด เหลือเลนเดียวยังไงก็ต้องโผล่หัวไปดู
( เพราะต้องข้ามถนนหน้าคอนโดทุกวัน )

ถือว่าคนขับซวยมากครับ ถึงแม้จะไม่ได้ขับเร็วมากยังไงก็ชนอยู่ดี จริงอยู่ที่คนขับรถควรจะระมัดระวังคนเดินถนน แต่ในกรณี ไม่ได้อยู่ที่ทางม้าลาย หรือทางข้ามมันพูดยากจริงๆ

จริงๆควรมีกฏหมายที่ว่าไม่ข้ามถนนที่สะพานลอยหากอยู่ห่างจากสะพานลอย 100 เมตร ตายฟรีดีกว่า

ออฟไลน์ koko86

ตำรวจมักเข้าข้างผู้เสียหายมากกว่า หรือเจ็บหนักไว้ก่อน
ไม่ได้ตัดสินตามความถูกต้อง
จากคลิป รถเบรคจนหยุดในระยะไม่เกิน 10-15เมตร ไม่ได้ขับเร็วแน่นอน คิดว่าไม่น่าเกิน60 กม/ชม
ไม่รู้ว่ารถที่ถ่ายคลิปได้เป็นรถ ท้ายตัดรึเปล่า ถ้าเป็นรถแนวๆนั้นแทบไม่มีโอกาสเห็นคนโผล่ออกมาเลย

อยู่เมืองไทย จะเอาตัวรอดจากเรื่องพวกนี้ได้ ต้องติดกล้องสถานเดียวครับ
แต่จริงๆแล้วถ้าคนที่ชนไม่เห็นด้วย กับการตั้งข้อหาก็จ้างทนาย เซ็นปฏิเสธข้อกล่าวหา และ สามารถนำคลิปหลักฐานที่มี ส่งฟ้องศาลได้ครับ

ออฟไลน์ PAN

"ขับรถโดยประมาททำให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย"

ถ้าโดนข้อหานี้เองและตัวเองไม่ได้ประมาท แต่คนที่ตายประมาทต่างหาก คงจะรู้สึกแย่มาก เพราะตัวเองไม่ได้ตั้งใจและไม่ได้ทำอะไรผิดเลย งงในงง :( จะว่าไปเดี๋ยวนี้พอเห็นรถทางด้านซ้ายขับช้าๆหรือหยุดนิ่งแล้วผมมาเลนขวานี่ก็จะขับช้าลง เพราะเคยเจอแบบคล้ายๆแบบนี้แต่เดินตัดข้างหน้ารถเมล์แล้วโผล่ออกมา ผมก็ไม่เห็นอะสิ ดีที่เขาพอเห็นรถก็ชะงักและถอยกลับ และไม่ใช่ทางม้าลายด้วย

ออฟไลน์ Krongbun

:-X ซวยครับบอกเลย 
เวลาผมหยุดให้คนข้าม กลัวมากที่คนข้ามจะโดนพวกมอไซค์ที่ไม่ยอมหยุดตามชนเอา
ทุกครั้งจะเปิดไฟฉุกเฉินตลอด แต่ก็ยังมี - -

ออฟไลน์ h0661036

ไฟแดง สะพานลอย สถานีตำรวจ อยู่ห่างไม่เกิน 100 เมตร.... แถวนั้นติดไฟแดงอยู่แล้ว งานนี้คนขับซวยจริงๆ     ตรงนั้นมันไม่ใช่ที่ข้ามถนนเลยนะ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

สาวประมาทครับ มัวแต่โทรฯ ไม่ได้ดูรถ เห็นแบบนี้หลายครั้ง แถวปทุมวัน สยามสแควร์ แต่รถขับกันช้า เลยไม่ชน

คนขับต่อให้ติดกล้อง ก็เจอข้อหาอยู่ดี ตร.สารขันธ์นี้ เก่งมากเรื่องตั้งข้อหา ต้องพิสูจน์กันไป งานนี้ คนขับแย่ครับ เมื่อสู้คดีเต็มที่ น่าจะรอลงอาญาได้ เพราะเหตุสุดวิสัยและจำเลย ได้สำนึก ให้การช่วยเหลือ

มอเตอร์ไซด์ ขับย้อนศร ชนรถที่ขับมาถูกทาง คนขับรถยนต์ผิด โดนตั้งข้อหาหนักด้วย

มอเตอร์ไซด์ ถูกชนกระเด็นจากฝั่งตรงข้าม แล้วรถที่ขับมาสวนติดกล้องด้วย คนถูกชนกระเด็นมาอยู่หน้ารถ เห็นภาพจะจะ เบรกไม่ทัน  ชนซ้ำ ทับบนตัวคน  รีบหยุดรถลงไปช่วย คนขับรถยนต์ที่ชนครั้งที่ 2 ผิด โดนตั้งข้อหาหนักด้วย ส่วนคันที่ชนคันแรกหนี จับไม่ได้ ภาระหนักลงมาที่คันที่ชนซ้ำ เหตุสุดวิสัย ได้พยายามลงไปดู ลงไปช่วย เพราะไม่หนี จึงโดนตั้งข้อหาแทนคันที่หนี 

มอเตอร์ไซด์ ฝ่าไฟแดง โดนชนจนเสียชีวิต รถที่ขับมาถูกทางได้ไฟเขียว คนขับรถยนต์ผิด โดนตั้งข้อหาหนักด้วย

เรื่องคดี อยู่ที่คุยตั้งแต่ทีแรก ว่าจะจ่ายเท่าไหร่ ? รู้จักกับใคร ?

ความเจ็บปวดของคนดี ๆ ที่ต้องคดี เพราะคนที่ประมาท และตร. ที่เลว

ออฟไลน์ archian

ที่นี้ประเทศไทย ...

ออนไลน์ Buffy

- หากผมเป็นรถคันที่ติดกล้อง จะบีบแตรดังดังให้รู้สึกแปลกใจ
- สะพายลอยก็มี กลางถนนมีบังเกอร์คอนกรีตกั้น  ไม่รู้จะข้ามไปเพื่ออะไร
- รถวิ่งสี่เลน ผู้หญิงข้ามมาสามเลนหันขวาหมด ยกเว้นเลนที่สี่กลับหันซ้ายไม่เห็นรถ
- Freed ซวยแท้ๆ
- ไม่น่าเชื่อว่าแรงชน จะทำให้คนลอยขึ้นไปสูงขนาดนั้น

ออฟไลน์ fernando

• Newbie
  • *
ผมกรณีนี้ ถึงตำรวจจะตั้งขอหา แต่ผมว่าถ้าคนขับมีทนายดีๆ ก็มีสิทธิ์ชนะคดีครับ เพราะทั้งหลักฐานประกอบต่างๆช่วยได้เยอะ

อย่างว่าละครับ กฎหมายไทยมันประหลาดมักเห็นใจผู้ถูกกระทำ มากกว่าจะดูว่าอะไรคือสิ่งที่ถูก อะไรคือสิ่งที่ผิด

เพื่อนผมเคยเล่าให้ฟังว่า ขนาดมาเลย์ถ้าคนเดินข้ามถนนที่ไม่ใช่ทางให้ข้าม แล้วเกิดโดนรถชน....คมข้ามผิดเลยนะครับแถมต้องรับผิดชอบรถที่มาชนด้วย...
กฎหมายคือขีดเส้นเลยว่าถ้าผิดคือผิด ไม่แบบจะมาเห็นใจว่า คนถูกชนต้องถูกเสมอไป

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เรื่องหักลงข้างทางสำหรับผมไม่มีครับ เต็มที่คือเบรคกำพวงมาลัยแน่นๆจากนั้นก็แล้วแต่โชคชะตา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ pongsak_877

จะไปป้องกันยังไงล่ะครับไม่ใช่เขตข้ามถนน จู่ๆก็โผล่พรวดมาไม่มองขวาเลย เบรคไม่ทันแน่นอน

คนขับชนซวยไป ตั้งข้อหาแบบนี้น่าจะให้ประกันมาร่วมรับผิดชอบ แต่จากคลิปถ้าขึ้นศาลคนขับชนน่าจะรอด

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ร่วมกันประมาทครับ

ผุ้เสียชีวิต ผิด25% ประมาทที่ไม่ข้ามในทางข้าม อีกทั้งไม่ระมัดระวังในการมองรถในช่องทางสุดท้าย
คนขับรถชน. ผิด75% ประมาทที่ควรจะต้องประเมินถนนในชุมชน ที่มีความน่าจะเป็นที่จะมีเด็ก คนชรา หรือพวกขี้เกียจข้ามสะพานลอย

ในกรณีนี้ผมให้ผู้ขับรถประมาทมากกว่า เนื่องจากมันเป็นถนนในชุมชม. ไม่ใช่มอเตอร์เวย์หรือทางด่วน หรือถนนที่ไม่น่าจะมีคนเดินไปมาได้ จากบริบทประเทศหรือชุมชนนั้นๆ

กรณีนี้ผมคิดว่าคล้ายๆกับกรณี ปืนลั่น. ที่เอาปืนมาเล่นกันคนนึงคิดว่าไม่มีลูก ประมาท. คนนึงนั่งอยุ่ห่างๆแต่รุ้ว่าปืนสามารถอันตรายได้.  ไม่ได้ตั้งใจทั้งคู่. แต่ใช้ขีวิตอยุ่ในความเสี่ยง

ออฟไลน์ chanphoto

ผมเคยชนมอเตอร์ไซด์ ก็แบบนี้แหล่ะ รถเลนซ้ายบังมองไม่เห็น เลนขวาโล่ง เพราะว่าใช้สำหรับกลับรถ

อยู่ดีๆ ก็มีมอเตอร์ไซด์โผล่ออกมา..ตูม สนั่น ดีที่ขับไม่เร็ว เจอข้อหาประมาทร่วม..

ออฟไลน์ Poppuri

• **
ร่วมกันประมาทครับ

ผุ้เสียชีวิต ผิด25% ประมาทที่ไม่ข้ามในทางข้าม อีกทั้งไม่ระมัดระวังในการมองรถในช่องทางสุดท้าย
คนขับรถชน. ผิด75% ประมาทที่ควรจะต้องประเมินถนนในชุมชน ที่มีความน่าจะเป็นที่จะมีเด็ก คนชรา หรือพวกขี้เกียจข้ามสะพานลอย

ในกรณีนี้ผมให้ผู้ขับรถประมาทมากกว่า เนื่องจากมันเป็นถนนในชุมชม. ไม่ใช่มอเตอร์เวย์หรือทางด่วน หรือถนนที่ไม่น่าจะมีคนเดินไปมาได้ จากบริบทประเทศหรือชุมชนนั้นๆ

กรณีนี้ผมคิดว่าคล้ายๆกับกรณี ปืนลั่น. ที่เอาปืนมาเล่นกันคนนึงคิดว่าไม่มีลูก ประมาท. คนนึงนั่งอยุ่ห่างๆแต่รุ้ว่าปืนสามารถอันตรายได้.  ไม่ได้ตั้งใจทั้งคู่. แต่ใช้ขีวิตอยุ่ในความเสี่ยง

ผมเกร็งว่า ด้วยวิธีคิดแบบนี้(ถ้า ตร.คิดแบบนี้จริง) มันจะเกิดขึ้นแบบในจีนไหมหน้อ ที่ยอมเสียชีวิตเพื่อเรียกร้องค่าประกัน

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
rip ให้คนข้ามนะครับ
ดูแล้วคนขับ freed นี่ซวยนะ... เฮ้อ

ส่วนตัวผมก็เคยข้ามทางม้าลาย แถวบ้านรถติด ๆ
โดนมอไซขับเลนกลางมาเร็ว ชนหลับเลย
เพราะเราเห็นว่ารถติด ไม่น่ามีอะไร

แต่แปลกที่ไม่ค่อยรู้สึกเจ็บอะไรเลย เหมือนฝัน มาเจ็บอีกทีตอนอยู่ โรงพยาบาล  :P

ออฟไลน์ Mike

ถ้าเจอรถเลนข้างๆชะลอ แบบนี้ ให้พึงสังวรไว้เลยว่า ต้องมีบางอย่างแน่ๆ
ผมเจอคล้ายๆลักษณะนี้มาแล้วหลายครั้ง รู้สึกโชคดีทุกครั้งที่ตัดสินใจเบรค หรือชะลอ

ใช่ครับคนขับมาดีๆ แต่สรรพสิ่งบนถนนเราควบคุมไม่ได้ ในเมื่อคบคุมไม่ได้ ก็ต้องระวังเอง

ที่นี่ประเทศไทย
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Boyja

จังหวะนั้นถ้าเป็นผม ยิ่งเป็น lane กลับรถ และไม่ใช่ที่ๆ คน (มีความคิด) จะข้ามก้อคงขับเร็วละมังครับ เค้าก้อมีเคสให้เห็นกันมาเยอะที่เอาสะดวกไม่ข้ามสะพานลอย นี่ยังโทรศัพท์อีก เฮ้อออ...

ออฟไลน์ blitzpao

ตามปกตินะครับกฎหมายสันนิฐานไว้ก่อนว่าผู้ควบคุมยานพาหนะผิดจนกว่าจะพิสูจน์ให้สิ้นสงสัยเพราะฉะนั้นตำรวจส่งฟ้องถูกแล้วครับไปว่ากันในศาลคิดว่ากรณีนี้คงเป็นประมาทร่วมชดใช้ตามส่วน กรณีผมให้คนผิดมากกว่าศาลเองต้องวางแนวให้สังคมด้วยว่าพฤติกรรมอย่างงี้ยอมรับไม่ได้

ในการแก้ปัญหาระยะยาวเราควรสอนการข้ามถนนที่เป็นมาตรฐานสำหรับสังคมไทยได้แล้วถ้าเรายังจะข้ามกันทุกจุดแบบนี้เช่นเวลาข้ามห้ามวิ่งให้เดินเพราะการวิ่งแล้วเดินจะทำให้คนขับกะระยะหยุดยาก หรือทำทางม้าลายเยอะแล้วบังคับให้รถหยุดไปเลยแบบสิงคโปร์ อ่อแล้วเวลาข้ามมองรถไม่ใช่มองตรง ควรมีการสอนในโรงเรียนได้แล้ววิชาในประเทศไทยปัญญาอ่อนเยอะมากรำไทยเนี่ยเรียนเป็นวิชาบังคบทำไมวิชาหน้าที่ผลเมืองเรียนๆ ไปเถอะข้ามถนนยังไง มารยาททางสังคมการทิ้งขยะไม่เคยคิดสอนเลย

ออฟไลน์ tarahlm

ถ้าเจอรถเลนข้างๆชะลอ แบบนี้ ให้พึงสังวรไว้เลยว่า ต้องมีบางอย่างแน่ๆ
ผมเจอคล้ายๆลักษณะนี้มาแล้วหลายครั้ง รู้สึกโชคดีทุกครั้งที่ตัดสินใจเบรค หรือชะลอ

ใช่ครับคนขับมาดีๆ แต่สรรพสิ่งบนถนนเราควบคุมไม่ได้ ในเมื่อคบคุมไม่ได้ ก็ต้องระวังเอง

เห็นด้วยครับ เจอคล้ายๆเช่นกัน

ผู้ขับคันที่ชนถือว่าโชคร้าย

ถ้ารถช่องข้างๆชะลอหยุดกัน เหลือช่องหน้าเราว่างๆ อย่ารีบมุดขับเร็วครับ
เหตุการณ์กระทันหันโผล่พรวดออกมาได้เสมอ ไม่ว่าคน มอเตอไซด์
แม้กระทั่งรถเลนติดกันหักออกมากระทันหันได้เสมอๆ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ

เห็นด้วยครับ เจอคล้ายๆเช่นกัน

ผู้ขับคันที่ชนถือว่าโชคร้าย

ถ้ารถช่องข้างๆชะลอหยุดกัน เหลือช่องหน้าเราว่างๆ อย่ารีบมุดขับเร็วครับ
เหตุการณ์กระทันหันโผล่พรวดออกมาได้เสมอ ไม่ว่าคน มอเตอไซด์
แม้กระทั่งรถเลนติดกันหักออกมากระทันหันได้เสมอๆ

+1 ครับ

ผมเจอกระบะหักตัดหน้าออกมาจากเลนทางซ้ายที่ติดข้างๆ ซึ่งเลนทางขวาที่ผมกำลังจะวิ่งขึ้นทางเบี่ยงเข้าทางหลัก
กระบะนั่นหักออกมา ไม่เปิดไฟเลี้ยว ผมเบรกไม่ทัน จิ้มตูดกระบะด้านไฟท้ายขวา
ตำรวจที่เป็นคนมาดูเหตุการณ์บอกว่าผมผิด แต่ตำรวจที่เป็นคนเปรียบเทียบปรับกับประกันบอกผมไม่ผิด
เอาเข้าไป :-X :-X :-X

ออฟไลน์ oatekung

เจอคนข้างๆชะลอต้องสังเกตนิดนึงครับ จะว่าประมาทก็ประมาท แต่คนข้ามก็ประมาทด้วย
ประมาท2คนมาเจอกัน งานเข้าเลย  :'(

ออฟไลน์ redsun

ผมจะขับช้ามากๆเลยครับเวลารถติดแบบนี้
รถติดติดนี่แหล่ะบดบังทัศนวิสัยของเราไว้แทบจะหมด
เราไม่รู้ว่าจะมีคนหรือมอเตอร์ไซด์ทะเล่อทะล่าออกมาแบบไหน
ผมมักจะคาดการณ์เผื่อไว้ถ้ามีคนหรือรถหรือมอเตอร์ไซด์พุ่งออกมาต้องคุมรถให้อยู่ ในระยะและพื้นที่จำกัด
หรือในเคสที่แย่ที่สุด ที่ผมคิดไว้ ก็คือแค่แปะๆ กัน เรียกประกันเคลม ขอโทษขอโพยกันแล้วกลับบ้านครับ

ผมรู้สึกว่ามีคนจำนวนไม่น้อยที่ไม่ค่อยรักชีวิตของตัวเอง คนตั้งอยู่ในความประมาท รู้เท่าไม่ถึงการณ์
หน้าที่ของผมคือขับรถไม่ประมาท ระมัดระวังให้มากขึ้นครับ (ดีที่สุดที่ผมทำได้แล้ว)

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ประมาททั้งสองฝ่ายครับ ในทางปฏิบัติมันก็รู้ๆกันอยู่ว่าวินัยจราจรคนใช้รถใช้ถนนบ้านเรามันเป็นยังไง แม้แต่ผู้ถือกฏหมายที่ไม่เคารพกฏหมายก็มีให้เห็นกันอยู่ทุกวี่วัน ที่ทำได้คือระวังกันเองให้มากๆครับ

ออฟไลน์ MUK

ถ้าว่าตาม กม. ตำรวจก็ตั้งข้อหาถูกต้องนะครับ ในเขตชุมชน คนขับต้องระวังเป็นพิเศษอยู่แล้วครับ แต่อาจจะเป็นความผิดลหุโทษได้ครับ คือดูยังไงคนข้ามถนนก็ทำไม่ถูกต้องอยู่แล้วครับต่อให้ไม่ใช้โทรศัพท์การข้ามตรงนั้นก็ผิดเพราะไม่ใช่ทางข้าม แต่เขาเสียชีวิต คนอยู่จึงต้องรับโทษ เพราะถ้ามองอีกมุมมองถึงความประมาทคนขับประมาทจริง เพราะชนแรงมาก ถ้าขับแบบช้าๆ ถึงจะเบรคไม่ทันแต่อาจจะไม่ตายหรือไม่รุนแรงครับ

ออฟไลน์ zimon

• **
ถือว่า ดวงวซวยครับ แต่ผมคิดเหมือนคอมเม้นด้านบนที่บอกว่า

ถ้าเราทันสังเกตุเห็นรถด้านข้างๆเลนเรา ชะลอตัว หรือหยุดนิ่ง เท้าจะต้องเตรียมแตะเบรครอเลยครับ

เป็นหลักคิดเดียวกับ ขี่มอไซต์เวลาเราเลาะเลนซ้ายสุด ถ้าเกิดรถใหญ่หยุดหมดเราคิดไว้เลยว่าน่าจะเป็นรถฝั่งตรงข้ามเลี้ยวเข้าซอย

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมดูแล้วรถผิดนะ เพราะสัญชาติญาณผมคือลักษณะแบบในวีดีโอ
คือผมไม่ชนแน่นอน ไม่รู้สิ อาจจะชะลอตามรถข้างๆ อาจจะคอยเหล่ดูคนหรือ
หมาวิ่งตัดหน้า ผมไม่ชนแน่นอน มั่นใจ

และเท่าที่ผมเห็นสไตล์คนส่วนใหญ่ขับ เขาก็ไม่น่าจะพลาดแน่นอน
คนที่ชนได้ผมถือว่า ประมาท ขับไม่เก่ง แต่ขับแบบซิกแซก หรือขับซิ่งๆ อาจจะเก่ง
น่ะนะ อันนี้คนละประเด็นกัน

คำว่าขับรถไม่ประมาทสำหรับผมคือ
ไม่ว่ามีอะไรบ้าๆ บอๆ เกินชดขึ้นบนถนน ก็หลบหลีกได้หมด
ยกเว้นตกลงมาจากฟ้า อันนี้แหล่ะที่ผมกลัวตลอดเวลาขับใต้ทางด่วน

ออฟไลน์ TheZero

ผมดูแล้วรถผิดนะ เพราะสัญชาติญาณผมคือลักษณะแบบในวีดีโอ
คือผมไม่ชนแน่นอน ไม่รู้สิ อาจจะชะลอตามรถข้างๆ อาจจะคอยเหล่ดูคนหรือ
หมาวิ่งตัดหน้า ผมไม่ชนแน่นอน มั่นใจ

และเท่าที่ผมเห็นสไตล์คนส่วนใหญ่ขับ เขาก็ไม่น่าจะพลาดแน่นอน
คนที่ชนได้ผมถือว่า ประมาท ขับไม่เก่ง แต่ขับแบบซิกแซก หรือขับซิ่งๆ อาจจะเก่ง
น่ะนะ อันนี้คนละประเด็นกัน

คำว่าขับรถไม่ประมาทสำหรับผมคือ
ไม่ว่ามีอะไรบ้าๆ บอๆ เกินชดขึ้นบนถนน ก็หลบหลีกได้หมด
ยกเว้นตกลงมาจากฟ้า อันนี้แหล่ะที่ผมกลัวตลอดเวลาขับใต้ทางด่วน

เห็นด้วยครับ ถ้าเห็นรถติดๆ ถึงแม้เลนส์เราจะโล่ง (ไม่ว่าจะเลี้ยวขาว/U-Turn) ปกติเราต้องชะลอ ขับช้าๆ ดูทางอยู่แล้ว ซึ่งถึงแม้ชนจริงๆ ก็เบาๆ ไม่รุนแรงอย่างใน clip คาดว่าเหยียบมาไม่ต่ำกว่า 80 แน่ๆๆ

ออฟไลน์ h0661036

โซนนั้น ไฟแดง สี่แยก มีถี่มากครับ  ไม่ใช่ทางตรงยาวๆ   ความเร็วใช้ได้ไม่เยอะ .... ทางที่ผู้ตายข้าม คนมีสติดีคงไม่ข้ามกัน