ผู้เขียน หัวข้อ: ลองน้ำมันดีเซลใหม่กันรึยังครับ  (อ่าน 6186 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ลองน้ำมันดีเซลใหม่กันรึยังครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2017, 17:43:40 »
เห็นบางจาก เปิดตัวน้ำมัน ไฮพรีเมียม ดีเซล S  มีใครลองแล้วบ้างมั้ยครับ อยากรู้ความรู้สึก เทียบกับตัวพรีเมี่ยมปั้มอื่น

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ blitzpao

• Sr. Member
Re: ลองน้ำมันดีเซลใหม่กันรึยังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2017, 19:20:16 »
แอบถามด้วยว่าใครลอง ESSO เบนซินใหม่ยังครับเห็นตอนนี้หลายปั๊มปรับปรุงแล้วเพิ่มเข้ามาด้วย

ออฟไลน์ Nott1959

Re: ลองน้ำมันดีเซลใหม่กันรึยังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2017, 22:50:48 »
สงสัยต้องไปลองบ้างแล้วครับ
ปกติผมจะใช้E20ของบางจากรู้สึกว่าแรงกว่าปั้มอื่นครับ

และรถดีเซลจะเติมVpowerเดี๋ยวขอไปลองไฮดีเซลบ้าง
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2017, 07:06:04 »
ปกติผมจะใช้E20ของบางจากรู้สึกว่าแรงกว่าปั้มอื่นครับ

และรถดีเซลจะเติมVpowerเดี๋ยวขอไปลองไฮดีเซลบ้าง

แปลกครับ ผมเติมE20 บางจาก รถอืด
เติมของ Shell รถพุ่งดีครับ
ปตท.กลางๆ อาศัยห้องน้ำสะดาด เชเว่น ขี้เกียจจอดบ่อยครับ
จริงๆผมอยากใช้บางจากนะ เห็นว่าเป็นของคนไทย(ถ้าจำไม่ผิดนะ)

ออฟไลน์ yukirin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2017, 08:15:06 »
ผมe20บางจากเร่งดี shell เร่งไม่ออก เฟียสต้า 1.5

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2017, 08:50:03 »
มันเป็นความรู้สึกส่วนตัวนะ เร่งห่างกัน 0.01 วิ จากการทดสอบจริง แต่อาศัยความรู้สึกส่วนตัว อาจจะคิดว่า เร็วกว่ากันสามวิก็ได้

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2017, 09:35:00 »
ไม่เคยรู้สึกต่าง เคยลองของ ปตท เซล ก็รู้สึกไม่ต่าง ผมตัด bias ทิ้งหมด บางครั้งผมรู้สึกว่ามันต่างกัน แม้ขับเดิมๆ น้ำมันเดิมๆ แต่ต่างครั้งกัน เอาเป็นว่าต่างน้อยจนไม่ต่างมากกว่า ผมว่า3บาทกว่า ต่างเห็นชัดกว่า
และการเปลี่ยนน้ำมันเครื่องในช่วงแรก รู้สึกชัดเจนกว่ามาก

ออฟไลน์ nut25784

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2017, 10:44:33 »
Confirm บางจาก e20 แรงและไกลสุด วิ่งพระราม 5 พุทธมณฑล วัดระยะทางน้ำมันเติมกลับได้ 13 กว่าๆ  ตัวอื่นประมาณ 11 12 โลลิตร

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2017, 21:01:14 »
บางจากดีเซล ยูโร5 เทียบกับ บางจาก ไฮดีเซล ยูโร4
กลิ่นน้ำมันน้อยกว่า กลิ่นไอเสียเหม็นน้อยกว่า

เทียบกับ ปตท.ไฮฟอร์ซ ยูโร5 กลิ่นน้ำมันแรงกว่าบางจาก

ความแรงยังแยกความต่างไม่ได้ เพราะยังไม่เติมเต็มระบบ
แต่ที่เติมเพิ่มไป ไม่ต่างกัน

เทียบกับยี่ห้ออื่นที่แพงใกล้กัน กลิ่นแรงกว่า ควันเหม็นกว่าบางจาก

ถ้าเป็นคอมมอนเรล แรงดันเกิน1,300บาร์ จะเห็นความต่างได้ง่าย
ยิ่ง1,800-2,500บาร์ แรงอัดกระบอกสูบมากกว่าปกติ ยิ่งเห็นชัด
เนื่องจากค่าซีเทนต้องมากตามด้วย เพื่อไม่ให้ชิงจุดระเบิดในห้องเผาไหม้
ในบรรดาหัวลาก ดีเซลอุตสาหกรรม รุ่นใหม่ๆ ที่มีกรองโซล่าขนาดใหญ่
เนื่องจากคนซื้อมักใช้น้ำมันยูโร4 หรือยูโร2,3จากบางแหล่ง
ทำให้กรองขนาดเล็กตันเร็วมาก หัวฉีด ปั้มเสื่อมไว

น้ำมันยูโร5 สะอาดกว่า ฉีดเป็นฝอยละอองง่ายกว่า เผาไหม้ดีกว่ายูโร4
ทำให้ระบบน้ำมันอุดตันได้ยากกว่า เกิดตะกรันสะสมน้อยกว่า
ซึ่งระบุในคู่มือรถว่าต้องใช้มาตรฐานใดเป็นขั้นต่ำ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2017, 03:41:08 »
ยังเลยครับ ว่าจะลองอยู่

ออฟไลน์ guy001

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2017, 10:04:05 »
ลองแล้วครับ กลิ่นไม่ค่อยเหม็น กดแล้ววิ่งกว่า Caltex โดยเฉพาะความเร็วสูงรู้สึกว่าลื่นดีครับ ปกติเติมV Power อันนี้เน้นเครื่องสะอาดอย่างเดียว เร็วแรงสู้สองเจ้าบนไม่ได้เลย
SUZUKI CARIBBEAN 4x4
LAND CRUISER VX100 DIESEL 4.2
CAMRY HYBRID ACV50
MITSUBISHI TRITON SINGLE CAB 3.2 AT 4X4
RANGER WILDTRAK T6 MY15 3.2
RANGER WILDTRAK T6 MC 3.2

ออฟไลน์ escudaeza

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2017, 22:18:12 »
บางจากดีเซล ยูโร5 เทียบกับ บางจาก ไฮดีเซล ยูโร4
กลิ่นน้ำมันน้อยกว่า กลิ่นไอเสียเหม็นน้อยกว่า

เทียบกับ ปตท.ไฮฟอร์ซ ยูโร5 กลิ่นน้ำมันแรงกว่าบางจาก

ความแรงยังแยกความต่างไม่ได้ เพราะยังไม่เติมเต็มระบบ
แต่ที่เติมเพิ่มไป ไม่ต่างกัน

เทียบกับยี่ห้ออื่นที่แพงใกล้กัน กลิ่นแรงกว่า ควันเหม็นกว่าบางจาก

ถ้าเป็นคอมมอนเรล แรงดันเกิน1,300บาร์ จะเห็นความต่างได้ง่าย
ยิ่ง1,800-2,500บาร์ แรงอัดกระบอกสูบมากกว่าปกติ ยิ่งเห็นชัด
เนื่องจากค่าซีเทนต้องมากตามด้วย เพื่อไม่ให้ชิงจุดระเบิดในห้องเผาไหม้
ในบรรดาหัวลาก ดีเซลอุตสาหกรรม รุ่นใหม่ๆ ที่มีกรองโซล่าขนาดใหญ่
เนื่องจากคนซื้อมักใช้น้ำมันยูโร4 หรือยูโร2,3จากบางแหล่ง
ทำให้กรองขนาดเล็กตันเร็วมาก หัวฉีด ปั้มเสื่อมไว

น้ำมันยูโร5 สะอาดกว่า ฉีดเป็นฝอยละอองง่ายกว่า เผาไหม้ดีกว่ายูโร4
ทำให้ระบบน้ำมันอุดตันได้ยากกว่า เกิดตะกรันสะสมน้อยกว่า
ซึ่งระบุในคู่มือรถว่าต้องใช้มาตรฐานใดเป็นขั้นต่ำ

แบบนี้ถ้าจะให้เลือกใช้ระหว่างpttกับบางจาก ดีเซลพรีเมี่ยม
จะใช้ตัวไหนดีกว่ากันครับ ถ้าเทียบกับราคา ของpttราคาถูกกว่าร่วม70สต.
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 00:51:08 »

แปลกครับ ผมเติมE20 บางจาก รถอืด
ปตท.กลางๆ อาศัยห้องน้ำสะดาด เชเว่น ขี้เกียจจอดบ่อยครับ
จริงๆผมอยากใช้บางจากนะ เห็นว่าเป็นของคนไทย(ถ้าจำไม่ผิดนะ)

บางจาก เป็นของ ปตท ครับ

ออฟไลน์ paul_frank

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 09:55:43 »

บางจาก เป็นของ ปตท ครับ

บางจากไม่ได้เป็นของ ปตท ครับ