ผู้เขียน หัวข้อ: งบ 1+-ล้านหารถไว้ขับในเมืองระหว่าง mazda2 diesel กับ civic turbo ตัวไหนดีครับ  (อ่าน 10514 ครั้ง)

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
งบ 1+-ล้านหารถไว้ขับในเมืองระหว่าง mazda2 diesel  กับ civic turbo ตัวไหนดีครับ

ออฟไลน์ Vipvipvip

Civic ร้องไห้เลย ถามแบบนี้

ออฟไลน์ oatekung

• Hero Member
งบ 1ล้าน จะเอา b seg ฟังคำถามแล้วอยากร้องไห้
ซี คลาสยังได้เลยครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
อันนี้คือล้อเล่นใช่ไหมครับ

เหตุใดจึงไม่เทียบกับ Mazda3 หรือ CX-3 ครับ

ตอบ ขับคนเดียว ผมเลือก CX-3 / Mazda3 ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ vantipz

ไว้ขับในเมืองก็ 2 ครับ หาที่จอดง่ายทางแคบก็ไม่เครียดมาก วิ่งต่างจังหวัดก็ประหยัดสุดๆ แถมประหยัดเงินเพิ่มได้เยอะ เว้นแต่อยากได้รถที่ใหญ่ขึ้นมาหน่อยซิ่งด้วยก็ FC tb

ทำไมถึงเทียบไม่ได้ครับไม่เข้าใจ ราคาก็ต่างกันไม่เยอะ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

งบ 1 ล้าน +(บวก) -(ลบ) x(คูณ) /(หาร)
-Accord 2.0
-Camry 2.0
-Teana 2.0

หรือไม่ก็มือสอง
-C200 W204
-320i/d F30

ออฟไลน์ lay

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: งบ 1+-ล้านหารถไว้ขับในเมืองระหว่าง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 18:19:11 »
โจทย์มาแค่ขับในเมืองก็ 2 ดีเซลนั่นแหละครับเพียงแต่หาโอกาสอัดไล่เขม่าบ้าง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ oatekung

งบ 1 ล้าน +(บวก) -(ลบ) x(คูณ) /(หาร)
-Accord 2.0
-Camry 2.0
-Teana 2.0

หรือไม่ก็มือสอง
-C200 W204
-320i/d F30
+++  ความปลอดภัยต้องมาก่อนไม่เห็นต้องถามเลย
mazda2 ต่อให้เครื่องซุปเปอร์ดีเซล เจอ xc90 ไหลมาชนเบาๆ ก็เหลือครึ่งคัน  -_-'

ออฟไลน์ Potleader

• Newbie
  • *
ถ้าถามถึงสมรรถนะในภาพรวม ก็ชี้ไปที่ Civic turbo น่าดีกว่า ถ้ามีตคนนั่งหลังด้วยก็สบายหน่อย เพราะรถ C-Segment ไปเทียบกับ B-Segment และออฟชั่นก็จัดเต็มทั้งคู่ Civic turbo ดูจะได้เปรียบกว่า

แต่ถ้าถามว่าเอาไว้ขับในเมือง เน้นขับคนเดียวหรือมีแต่คนนั่งด้านหน้า Mazda 2 diesel ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ เพราะรถเล็ก ประหยัดน้ำมัน ขับในเมืองน่าจะสะดวก

ปล.ถ้าสนใจ Mazda 2 diesel แล้วขับในเมือง ลองศึกษาข้อมูลเรื่อง dpf ก่อนตัดสินใจนะครับ เพราะเครื่องดีเซลตัวนี้มีถ้าใช้ในเมืองอย่างเดียว ไม่ค่อยได้วิ่งยาวๆ กลัวว่าการเผาเขม่าจะไม่สมบูรณ์และอาจจะมีปัญหาตามมา ต้องดูแลรักษากันดีหน่อย ผมกำลังตัดสินใจซื้อเหมือนกันครับ แต่วิ่งทางยาวบ่อยเลยไม่ค่อยกังวลครับ

ออฟไลน์ Koong

ทำไมถึงเทียบไม่ได้ครับไม่เข้าใจ ราคาก็ต่างกันไม่เยอะ
มาสด้า 2  ดีเซล ท็อป  789000
ซีวิค เทอร์โบ  ท็อป  1190000

ต่างกัน 401000 บาท ไม่มาก ?

ถ้างบไม่ใช่ปัญหา  เชียร์ซีวิค
ถ้าเน้นประหยัดสุดๆ มาสด้า 2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2017, 18:37:50 โดย Koong »

ออฟไลน์ boyyyy

ไม่น่าเป็นคำถามได้เลยครับ

ไม่อยากได้มือ 2 ครับ

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
Civic เลยครับ ง่ายๆไม่ต้องคิดมาก

ไม่เข้าใจไม่ได้ตั้ง R35 กับ civic turboเอาไรดีครับ turbo เหมือกันซะหน่อย ราคาก็พอกัน

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
civic turbo ครับ  8)

ออฟไลน์ CarameLon

ถ้าสูง185+ไปซีวิคครับ
คือเคยไปนั่งm2แล้วแคบเหมือนซอกตึกข้างบ้าน ปวดหลังแน่ๆ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ kez

เลือกขนาดของรถ อย่าเลือกที่ราคา
 เพราะที่ราคาเท่ากัน มันไปได้หลายคัน ทั้งรถเก่าและรถใหม่
 เช่น ของคุณ 1 ล้าน + -   คุณอาจเลือก civic  แต่ราคามันได้
 Camry ปี 14-15 ก็ได้. หรือ bmw , benz เก่า ก็ได้

ออฟไลน์ rtong

มาสด้า 2  ดีเซล ท็อป  789000
ซีวิค เทอร์โบ  ท็อป  1190000

ต่างกัน 401000 บาท ไม่มาก ?

ถ้างบไม่ใช่ปัญหา  เชียร์ซีวิค
ถ้าเน้นประหยัดสุดๆ มาสด้า 2
ถ้าเทียบ civic กับ 3 จะไม่เกิดคำถามแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ PAN

ถ้าขับแค่ในเมืองไม่ได้ไปต่างจังหวัดเลยเอาmazda 2 diesel ครับ น่าจะเหมาะกว่าจอดง่ายคล่องตัวประหยัด

ออฟไลน์ Noncyclopedia

รถราคาต่างกันสี่แสน. เอามาเทียบก้อแปลกๆ
ซื้อeco ได้สองคัน

ออฟไลน์ northu

เลือก Civic Turbo ตัวเริ่มต้น 1,099,000 บาท อย่างไม่ต้องสงสัย

ออฟไลน์ nett

เจ้าของกระทู้อาจจะมีรถคันอื่นใช้อยู่แล้วหรือเปล่าครับ เลยหารถไว้ใช้ในเมืองในงบ 1 ล้าน

ถ้าแบบนี้ผมเลือก 2 ครับ

ถึงแม้ว่างบ 1 ล้านจะซื้อ Civic Turbo ได้ แต่ถ้ามีรถคันอื่นที่แรงหรือพรีเมี่ยมอยู่แล้ว ผมเองก็มองข้ามตัวนี้

แต่ถ้ามีรถใช้งานหลักแค่คันเดียว คงเลือก Civic ครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

ตามคำถาม ในเมืองล้วนๆ คล่องตัวสุด สบายๆ มาสด้า 2 ไม่ลังเลเลยครับ

ออฟไลน์ ABUSEz

อยากให้ จขกท ไปลองขับตัวเบนซินเทียบกับดีเซลดูนะครับ

ผมลองมาทั้งคู่ ยอมรับว่าดีเซลขับมันส์จริง แต่คันเร่งมันจะแลคตอนออกตัว ถ้าขับในเมืองรถติดๆ น่าจะเซงพอควร ผิดกับเบนซินที่ออกตัวสมูทกว่ากันเยอะ
ปต่ถ้าขับทางไกล ตจว ดีเซลกินขาด

ปล. ไม่นับที่ใส่กล่องคันเร่งนะครับ อันนี้ผมไม่เคยลอง

ออฟไลน์ SM.

2 ครับ ขับในเมือง เอาเล็กๆไว้ก่อน พอแล้วครับ เอาเงินที่เหลือไปทำอย่างอื่นดีกว่า

ถ้าจะให้ประหยัด เอาตัวเบนซิน ก้ได้ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

2 ครับ เพราะ จขกท คงไม่ชอบ CVT แน่ๆ เพราะรถของ จขกท โหดๆทั้งนั้น เอา 2 ไว้ขับเล่นดีกว่าครับ คันแรงมีแล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ CHANOM

อยากให้ไปลองดูทั้งสองคันค่ะ

เราใช้ 2 Diesel อยู่ ตอนนี้แอบหงุดหงิดกับคันเร่งที่แลคอยู่เหมือนกัน (ใช้ในเมือง 99%) มาเร่งเอาจนจะต้องเบรคอีกแล้ว อีกเรื่องที่เฝ้าระวังก็ ปัญหาเครื่องสั่น เร่งไม่ขึ้นในระยะยาว ตอนนี้กำลังศึกษาวิธีแก้ปัญหาอยู่ค่ะ :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight