ผู้เขียน หัวข้อ: "EBC VS Dixcel VS Nsport" ใช้งานแบบ Street use ผ้าเบรคตัวไหนดีกว่ากัน?  (อ่าน 16488 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
สวัสดีครับ

พอดีผมลองเทส Fortuner โดยการลองเบรคจากความเร็ว 140 ลงมาเหลือ 60
แล้วเร่งขึ้นไปใหม่ที่ 120 แล้วลองเบรคลงมาที่ 60 เหมือนเดิม
ปรากฏว่าเบรคเฟดซะอย่างงั้น ซึ่งผมลองแบบนี้กับรถเก๋ง ที่ความเร็วสูงกว่านี้ ยังไม่เฟดเลย
เลยพอจะสรุปได้ว่า รถยิ่งหนัก ยิ่งใหญ่ เบรคยิ่งรับภาระหนัก (แถมเบรคหลังยังเป็นดรัมเบรคอีกต่างหาก)

เลยตัดสินใจจะอัพเกรดผ้าเบรคซักหน่อย
เห็นว่าเจ้า EBC (ทั้งเหลืองและเขียว) มีชื่อเสียงไม่เบา
ในขณะที่ Dixcel เองก็ได้ข่าวว่าเป็นผ้าเบรคพรีเมี่ยมเช่นเดียวกัน
สมัยขับรถเก๋ง ไอ้เราก็เคยใช้แต่ Nsport ไม่เคยลองอะไรใหม่ๆเลย

เลยอยากรู้ครับว่า ระหว่าง 3 ยี่ห้อผ้าเบรคนี้ ตัวไหนเหมาะกับ Street use ที่สุด??

เอาจริงๆผมเล็ง EBC เขียวเอาไว้ เพราะเห็นว่า Feedback ค่อนข้างดี
รถผมใช้งานแบบทั่วๆไป คือผมขับเร็วกว่าคนปกติเล็กน้อย
มีกล่องดันราง กับยกหัวฉีด เลยคิดว่าคงต้องอัพผ้าเบรคซักหน่อย เพลียกับเบรคพี่จูนเหลือเกิน

ทุกท่านคิดอย่างไรกันบ้างครับ?

ออฟไลน์ akewizard

Re: "EBC VS Dixcel VS Nsport" ใช้งานแบบ Street use ผ้าเบรคตัวไหนดีกว่ากัน?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2017, 00:37:58 »
ผมขอพูดถึงแค่ยี่ห้อ EBC นะครับ มีรถในคลับยี่ห้อที่ผมใช้อยู่เขามาพูดคุยเล่าให้ฟังบ่อยๆ

ว่ากันตามประสิทธิภาพจริงๆก็ต้องบอกว่า EBC Yellow Only....
แต่ถ้าพูดถึง "street used" คนที่ใช้อยู่เขาแนะนำว่าเล่นแค่เกรด Semi อย่าง EBC green ก็พอ ถ้าไม่ได้ขับระห่ำแบบเร่งๆเบรคๆย้ำๆกันตลอดเวลา
เพราะตัว Yellow มันจะทำงานดีในช่วงที่ผ้าเบรคร้อนได้ที่ในระดับหนึ่งเช่นขับในสนาม แต่บนถนนจริงที่ไม่ได้ใช้งานหนักขนาดนั้นบางทีเล่นแค่เกรด Semi จะเหมาะกว่า เวลาไปเจอรถติดๆที่ต้องคอยกดๆผ่อนๆเบรคแล้วไม่ค่อยน่ารำคาญเท่าไหร่

ถ้าใช้ EBC ส่วนใหญ่เขาจะให้ใช้จานเบรคของเขาด้วยเพราะมันทำมา Match กัน ก็จะได้ประสิทธิภาพสูงสุด

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: "EBC VS Dixcel VS Nsport" ใช้งานแบบ Street use ผ้าเบรคตัวไหนดีกว่ากัน?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2017, 02:11:13 »
เก๋งที่ว่านี่รถอะไรครับ ถ้าเป็นแบบบีเอ็ม เบ็นซ์ วอลโง่ คงไม่แปลก

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2017, 06:35:51 »
ผมไม่แน่ใจ ว่าสามตัวที่ว่า ตัวไหนดีสุด แต่ เข้ามาบอกอีกเสียงว่า เอาเป็นเกรดเซมิพอ
เพราะผ้าเบรค เรซซิ่งมันจะมีข้อเสียเกือบทุกอย่างที่รถบ้านไม่ต้องการ เช่น ร้อนช้า เสียงดัง(มาก) ฝุ่นเยอะ เบรคหนักๆทำจานเดิมคดง่ายอีกต่างหาก
ขับบนถนนอย่างเดียว เกรดเซมิผมว่าเหลือๆ หลังเปลี่ยนแล้วลองทดสอบดูใหม่ีกทีก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2017, 07:53:28 โดย koko86 »

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2017, 07:26:17 »
ผมขอพูดถึงแค่ยี่ห้อ EBC นะครับ มีรถในคลับยี่ห้อที่ผมใช้อยู่เขามาพูดคุยเล่าให้ฟังบ่อยๆ

ว่ากันตามประสิทธิภาพจริงๆก็ต้องบอกว่า EBC Yellow Only....
แต่ถ้าพูดถึง "street used" คนที่ใช้อยู่เขาแนะนำว่าเล่นแค่เกรด Semi อย่าง EBC green ก็พอ ถ้าไม่ได้ขับระห่ำแบบเร่งๆเบรคๆย้ำๆกันตลอดเวลา
เพราะตัว Yellow มันจะทำงานดีในช่วงที่ผ้าเบรคร้อนได้ที่ในระดับหนึ่งเช่นขับในสนาม แต่บนถนนจริงที่ไม่ได้ใช้งานหนักขนาดนั้นบางทีเล่นแค่เกรด Semi จะเหมาะกว่า เวลาไปเจอรถติดๆที่ต้องคอยกดๆผ่อนๆเบรคแล้วไม่ค่อยน่ารำคาญเท่าไหร่

ถ้าใช้ EBC ส่วนใหญ่เขาจะให้ใช้จานเบรคของเขาด้วยเพราะมันทำมา Match กัน ก็จะได้ประสิทธิภาพสูงสุด

ตามนี้เลยครับ ผมเคยใช้ หน้า Yellow หลัง Red คือถ้าความร้อนไม่ถึงมันเหมือนจะไหลๆนิดๆ แต่ก็ไม่เป็นปัญหาครับ เพราะบ้านเราอากาศร้อนมากอยู่แล้ว

แล้วผมใส่คู่กับจาน เซาะร่องของเค้าด้วย เบรคดีมากๆเลยครับ ไม่มีเฟดเลย จะมุดโหดขนาดไหนก็เอาอยู่ เทียบกับของเดิมพวก ATE คนล่ะเรื่องครับ แต่รู้สึกว่าผ้าจะหมดเร็วมาก ถ้าใช้คู่กับจานเซาะร่องเหมือนมันกินผ้าไวกว่าปกติ

กลับมาเรื่องผ้าเบรค PPV ติดรถของศูนย์ ผมเพิ่งจะมาสังเกตุตอนขับรถช่วงสงกรานต์ทางไดล ว่าเกรดที่ใช้ค่อนข้างแย่มาก เป็นทั้ง NPJS NFORTUNER เลยครับ มันเฟดง่ายมากๆ รู้สึกได้เลยว่าคนล่ะเกรดกับ XV Forester CivicFC

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2017, 08:08:48 »
ตอบว่าใครดีที่สุด ผมว่าตอบยากครับ เพราะคงไม่มีใครเคยเปลี่ยนลองใช้ครบทั้ง 3 ยี่ห้อในรถคันเดียวกัน

แล้วก็ไม่มีใครทำทดสอบเลยครับ

ผมเชียร์ EBC เพราะมันอาจจะดีเท่า dixcel ก็ได้ แต่ราคาถูกกว่าครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2017, 09:13:29 »

ตามนี้เลยครับ ผมเคยใช้ หน้า Yellow หลัง Red คือถ้าความร้อนไม่ถึงมันเหมือนจะไหลๆนิดๆ แต่ก็ไม่เป็นปัญหาครับ เพราะบ้านเราอากาศร้อนมากอยู่แล้ว

แล้วผมใส่คู่กับจาน เซาะร่องของเค้าด้วย เบรคดีมากๆเลยครับ ไม่มีเฟดเลย จะมุดโหดขนาดไหนก็เอาอยู่ เทียบกับของเดิมพวก ATE คนล่ะเรื่องครับ แต่รู้สึกว่าผ้าจะหมดเร็วมาก ถ้าใช้คู่กับจานเซาะร่องเหมือนมันกินผ้าไวกว่าปกติ

กลับมาเรื่องผ้าเบรค PPV ติดรถของศูนย์ ผมเพิ่งจะมาสังเกตุตอนขับรถช่วงสงกรานต์ทางไดล ว่าเกรดที่ใช้ค่อนข้างแย่มาก เป็นทั้ง NPJS NFORTUNER เลยครับ มันเฟดง่ายมากๆ รู้สึกได้เลยว่าคนล่ะเกรดกับ XV Forester CivicFC

PKS8 ขอบคุณครับ

คิดเหมือนกันครับว่ามันเฟดง่าย ไม่รู้ว่ารับภาระหนักไปหรือเปล่า เข้าใจว่าน้ำหนักตัวค่อนข้างเยอะ
จริงๆตั้งใจจะเปลี่ยนจานเค้าด้วยแหละครับ อาจจะเปลี่ยนคู่กันไป
ตอนนี้ใจมาทาง EBC อยู่ครับ

akewizard ขอบคุณเช่นกันครับ

ตอนแรกนึกว่ารุ่นเหลืองจะเบรคดีทั้งความเร็วต่ำด้วย คงเล่นตัวเขียวหละครับ
เด๋วลองคู่กับจานเค้าด้วย คงดีขึ้นมาก
แต่ปัญหาคือ คงเปลี่ยนได้แค่คู่หน้า เพราะหลัง FTN เป็นดรัมเบรค T^T

ออฟไลน์ AnUt^_^

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2017, 09:36:34 »
เคยใช้แต่  n sport pro ในปาเจโร่สปอร์ครับ ผมใช้คู่กับจาน trw เบรคดีกว่าของติดรถพอสมควร  ก็ ok นะครับ ในราคาประมาณนี้

เคยเปลี่ยน   n sport pro มาใช้ตัวเกรด Mu spec(ตอนนั้น pro ของหมดแล้วผ้าเดิมก็หมด) ไม่ไหวครับ เบครไม่ดีเท่าตัว pro ต้องถอดเปลี่ยนมาใช้ตัว pro ครับ

ยี่ห้ออื่นไม่เคยลองครับ  อ้อเพิ่มอีกนิดครับตัว pro ผมใช้ได้ราวๆ 4x,xxx กม.ครับ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2017, 12:18:00 »
ตอนนี้ใช้ dixcel ใน w211 ครับ ก็เบรคดีขึ้นหน่อย
EBC เหลือง จำได้ว่าต้องรออุณหภูมินะครับ ตอนต้นจะลื่นหน่อย

ออฟไลน์ nut25784

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2017, 12:29:46 »
เหลืองคับ จบ ดี ถูก

ปล.ไม่เคยลองแค่ dixcel เพราะแพงเว่อร์ ถามว่าเหลืองพอไหม พอคือจบเลย

ช่วงหลังขี้เกียจโดนถ่ายภาพ เลยไม่ต้องไปหาผ้าเทพๆหรอก

ไม่แนะนำเขียวเพราะฝุ่นเยอะ หมดไวกว่าเหลือง ผมใช้ 20000 โลหมด เหลืองใช้มา 30000 ยังเหลือครึ่ง รถคันเดียวกันเนี่ยละ

N sport ไม่ผ่าน ผมว่าลื่น ตัว N500 นะ ถ้าให้เทียบคุ้มดี เหลือง > เขียว > N500

แต่ถ้าถามว่าชอบ ชอบเขียวครับ แต่หมดไวไป feeling มันนุ่มดูด เหลืองจะคมแข็ง

อาการลื่นตอนไม่ร้อนผมไม่พบจากเขียวและเหลืองเลย แต่ EBC แป้นเบรคจะลึก คนขับเบรคตื้นๆ มา อาจไม่ชอบนะครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2017, 13:54:54 »
ผมมาเสริมให้อีกนิดครับเรื่องผ้าเบรคมีเขม่า  ผ้าเบรคหลายๆยี่ห้อเวลาเบรคแล้วมันจะมีเศษเขม่าหมดล่ะครับเพราะมันมีการไหม้-มีการสึกหรอ
แต่ผ้าเบรคบางยี่ห้อเขาจะออกแบบให้เขม่าสามารถจับกับล้อได้เพื่อไม่ให้มันร่วงไปตามท้องถนนเพื่อช่วยรักษาสิ่งแวดล้อม แล้วค่อยไปล้างออกตามคาร์แคร์  เราถึงได้เห็นว่าเขม่ามันเยอะ
(อาจจะคิดว่าโห...ทำไมโลกสวยจังต้องรักษาสิ่งแวดล้อมด้วย จะบอกว่าในบางประเทศเขามีกฏหมายคุมเรื่องนี้อยู่ ไม่งั้นเขาไม่ให้เอามาขาย)

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2017, 23:34:16 »
ใช้ Dixcel Type ES ใน Mazda 2 (ตัวที่แล้ว)
ใช้ Dixcel Type X + จาน Type SD (เซาะร่อง) ใน CRV G3
ใช้ Nsport Mu Spec ใน Jazz GE
เคยใช้ EBC Yellow Stuff ใน CRV G3 (ก่อนใช้ Dixcel)
เคยใช้ EBC หน้า Yellow หลัง Green ใน Civic FD

..............

Dixcel กับ EBC บุคลิค ต่างกัน คนละขั้ว ครับ

Dixcel ให้นึกถึง เบรค Vios เห็บหมา ... แตะเป็นจับ แต่คอนโทรลน้ำหนักได้ดีกว่า ไม่มีไหลที่ความเร็วสูง รุ่น X จะจับไวหน่อย (เกรด SUV) ส่วน ES จะจับช้าลงมานิด แต่ถือว่า ไว ถ้าเทียบกับผ้าเบรคทั่วไป

EBC ให้นึกถึงเบรครถยุโรปยุคเก่าๆ ประมาณ Volvo 960 ... กดลึกหน่อย จับช้านิด จับแบบผู้ดี ยิ่งตัวเหลืองใน Civic FD นี่ ต้องกระทืบเล่น ก่อนออกจากบ้าน ไม่งั้นไหลยาว แต่พอเป็นเหลืองใน CRV มันเป็นเกรด SUV ก็จะไม่มีอาการรอร้อนละ ทำงานตั้งแต่ออกรถ (แต่ถ้าร้อนขึ้น ก็จับดีขึ้น)

ทั้งนี้ ในเมือง ถ้าเอาแบบมุดๆ Dixcel ทำได้ดีกว่าเยอะ เพราะมันจับไว คอนโทรลได้ดีกว่า แต่ที่ความเร็วสูง กระทืบหนักๆ กระทืบเน้นๆ อันนี้แทบไม่ต่างกันครับ เยี่ยมทั้งคู่

Nsport Mu spec อันนี้ ผมให้เป็นอีกเกรดนะ คือ เหมือนเหนือกว่า OEM นิดนึงครับ ถ้าไม่คิดมาก เอาราคาประหยัด ขอแค่ดีกว่าติดรถ ตัวนี้ก็พอครับ สไตล์เค้ากระเดียดไปทาง EBC ไวกว่านิดนึง แต่ยังคงความนุ่มนวล ที่ความเร็วเกิน 100 สำหรับผม มันยังไหลไปนิดครับ และที่เจ้าของ Jazz complain มาก็คือ มันคอนโทรลน้ำหนักเท้ายากหน่อย เลียมา พอจะหยุดมันก็จึ้กหยุด ผงกหัว 1 ครั้งตลอด

สรุปว่า ถ้าถามผม หรือ ให้ผมเลือกอีกครั้ง ผมยังรัก Dixcel นะ และจะให้ดีกว่านั้นคือ ใช้คู่กับจาน Type SD ของเค้า มันจะเพิ่ม friction ให้ตอบสนองได้ไวขึ้นไปอีก รวมถึง ช่วยสลัดหน้าผ้าเบรค ยามที่คุณเบรคจนหน้าไหม้ ได้เร็วกว่าครับ

EBC จานของเค้า เคยใช้ USR สีดำ คู่กับ เหลือง ... บอกตรงๆใส่แล้วผมเฉยๆ ไม่แตกต่าง นอกจากเสียง ฟืดๆๆๆ เวลาเบรคที่ความเร็วสูงครับ (แต่ Dixcel นี่ เปลี่ยนปั๊บ รู้ปุ๊บ)

ทั้งนี้ จะ EBC / Dixcel ทำใจนะครับ มีเสียงดัง จี๊ดๆๆๆๆ เป็นปกติ / ฝุ่นดำมาก (EBC เหลือง ดำกว่า Dixcel Type X) / กินจานโหด (EBC เปลี่ยนหลังออกรถ 7 วัน วิ่ง 5 หมื่นกม. จานบางจนเจียร์ไม่ได้ ทั้งที่ไม่เคยเจียร์เลย)

สุดท้ายจริงๆ ... น้ำมันเบรค มีผลมากๆต่อ ฟิลลิ่งเบรค การคุมเบรค

อยากได้ หนึบ ได้แน่น กดเท่าไหร่ จับเท่านั้น เลือก ATE TYP200 (super blue ไม่มีของแล้วมั้ง)
อยากได้ จับไว กระดิกเท้า เป็นจับ อาจจะดู ATE SL.6 (แต่ผมว่า มันไวไป ใส่ไปครั้งนึง ขับเอง เมารถตัวเอง จนต้องถ่ายทิ้ง) หรือ พวก DOT5.1 ทั้งหลาย

มันต่างตรง ความหนืดแหละ DOT5.1 น้ำมัน มันใส เลยตอบสนองไว

เลือกให้เหมาะกับรถละกัน รถบางคันเบรคไวอยู่แล้ว ใช้น้ำมันเบรคหนืดหน่อยก็ดี หรือ บางคันเบรคทื่อ ตอบสนองช้า ก็หาน้ำมันเบรคไวๆให้มัน

พื้นฐานเบรค Fortuner มันดีนะ เบรคใหญ่โตกว่าชาวบ้านเยอะ แต่ที่อาการไม่ดี เพราะคุณภาพผ้าเบรคครับ หาของดีใส่ให้มัน ก็ดีกว่าเดิมเยอะละ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 05:19:38 »
เปลี่ยนทั้งทีเอาให้ดีที่สุดเท่าที่คุณสามารถจ่ายได้ครับ
งบเยอะ EBC Yellow
งบกลางๆ NSport N800 (Race spec) ข้อเสีย เสียงดังเวลาเลียเบรคช้าๆ ฝุ่นเยอะมากๆ
งบกลางๆ ขับเร็วไม่มาก NSport N500 (Pro spec) ข้อเสีย ทนความร้อนได้แค่ 600c ด้อยกว่า EBC Yellow พอสมควร