ผู้เขียน หัวข้อ: 86 กับ BRZ ถ้าให้เลือกแค่ 2 คันเลือกคันไหน เพราะอะไร  (อ่าน 9357 ครั้ง)

ออฟไลน์ mothsan

• Hero Member
พอดีเจอกระทู้ ด้านล่างเทียบ Benz กับ BRZ เลยอยากถามบ้าง
พอดีตอนนี้กำลังจะย้ายค่าย จาก ยุโรปน้อยๆ(รถ 4ปี) ไป 86 หรือ BRZ มือสอง เลยอยากรู้ความเห็นท่านอื่นๆ ว่าจะเลือกคันไหน เพราะอะไร
ออกความเห็นได้เต็มที่ครับ อยากให้มาแชร์กันนะครับ
(แต่จริงๆ ผมก็ตัดสินใจได้แล้วล่ะครับ )

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
Re: 86 กับ BRZ ถ้าให้เลือกแค่ 2 คันเลือกคันไหน เพราะอะไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2017, 22:58:16 »
brz เพราะ option MT

ออฟไลน์ thanakorn

• Full Member
Re: 86 กับ BRZ ถ้าให้เลือกแค่ 2 คันเลือกคันไหน เพราะอะไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2017, 23:15:10 »
ถ้าไม่แต่งเดิมๆเขาจะเซ็ทรถไม่เหมือนกันครับ 86 จะตั้งใจให้ท้ายออกนิ้ดๆ แต่ brz จะเน้นไปทางเกาะโค้งมากกว่า ที่เหลือก็อยู่ที่ชุดแต่งกับ ออฟชั้่น สี ยิ่งเป็นมือ 2 ส่วนมากของแต่จะเต็มลำซะส่วนมาก อยากให้มอง สภาพเป็นหลัก กับ อุปกรณ์แต่ง ยี่ห้อตัดออกไปเลย รถเหมือนกันยังกับแกะ
แต่ผมชอบซูมากกว่านะ

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2017, 23:37:47 »
brz เพราะ subaru

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 00:10:56 »
เลือก 86 เพราะชอบรถที่ท้ายออกง่ายๆครับ มันส์

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 01:11:40 »
86 ครับ ตำนานกว่า เหมือนเป็นทายาท AE86
การดีไซน์กันชน ภายใน ลงตัวกว่า BRZ เหมือนตอนทำรถ เค้าให้โตต้าเลือกก่อน แล้วซูค่อยทำให้มันต่าง

แต่เอาจริงๆ ยี่ห้อไม่มีนัยสำคัญมากครับ เอาสภาพรถ ราคา สีที่ชอบเป็นหลัก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 01:53:57 »
86 ตัว TRD ครับที่มาพร้อมกับ roll bar ล้อ เบรก  เคยเห็นอยู่ที่เกรย์  :-*

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 06:40:01 »
ถ้าเป็นมือสอง น่าจะเป็นตัวก่อนไมเนอร์เชนจ์
ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัวเลยครับ เช่น ชอบหน้าตาแบบไหน ฟิลลิ่งแบบไหนตามความเห็นข้างบนเลย ทั้งสองคันนั้นต่างกันน้อยมากๆ

ในแง่option
- brzมันจะมีอยู่รุ่นเดียว มีเบาะฮีตเตอร์ ยางอะไหล่ และปุ่มเปิดปิดแอร์แบค ฝั่งคนนั่งสำหรับเด็กนั่งหน้า จอมีความเร็วดิจิตอล
-86 เป็นไปได้ให้หาตัวtopเพราะตัวรองทอปจะไม่มี shift light, จอบอกกความเร็วดิจิตอล(ซึ่งสำคัญเพราะเรือนไมล์มันเล็กมาก มองไม่เห็น), ไฟหน้า led รถเกรย์บางคันจะไ่ม่มียางอะไหล่แต่จะมีน้ำยาฉีดกันยางรั่วมาแทน บางคันไม่มีปุ่มเปิดปิดแอร์แบคฝั่งคนนั่งมาให้ และอาจไ่ม่มีฮีตเตอร์(ซึ่งอันนี้ไม่ค่อยจำเป็น) ส่วนคันtrd complete car นั้น คุ้มราคามากแต่มีข้อเสียคือ ไม่มีวิทยุ ไม่ได้เดินสายลำโพงและไ่มมีเบ้าลำโพงมาให้ คล้ายๆ ตัวsubaru RAคือ สร้างมาเพื่อแข่งในสนาม

สภาพ
- ทั้งสองรุ่นหาเดิมๆค่อนข้างยาก ถ้าหาใกล้เคียงเดิมได้จะดีสุด เพราะรถเดิมๆขับดีสุดแล้ว ถ้าอยากแต่งต่อมาทำเองจะสนุกกว่าเพราะจะได้เรียนรู้ไปด้วย ถ้าอยากได้ที่แต่งมาล้ว โดยเฉพาะซุป โบ ให้ถามดูว่าทำที่ไหนจะได้เซอร์วิสต่อ
-หากลองขับ ถ้ามีเสียงก๊อกแก๊กจากเบาะหลัง เสียงจิ้งหรีดจากห้องเครื่อง เสียงเอี๊ยดอ๊าดเวลาถอนคลัช เสียงลมเล็กน้อย อันนั้นปกติ รถรุ่นนี้เก็บเสียงไม่ค่อยดี

service
- ถ้าsubaru ยังมีโอกาสเซอร์วิสที่ศูนย์ได้ ส่วนโตโยต้า ถ้าเป็นตัวนำเข้า ก็ยังพอเซอร์วิสที่ศูนย์โตโยต้าบางที่ได้ แต่ คหสต ผมว่า อู่บางที่อาจจะแก้ปัญหาได้ดีกว่า ส่วนใหญ่ 86เซอร์วิสข้างนอก

แฮนด์ลิ่ง
-เท่าที่ขับเดิมๆทั้งสองตัว แฮนด์ลิ่งต่างกันน้อยมากๆ86ท้ายออกง่ายกว่าจริงแต่ไม่มาก brzนุ่มกว่าเล็กน้อย และถ้าคิดจะเปลี่ยนช่วงล่างอยู่แล้วอาจไม่ต้องเอาจุดนี้มาคิด แต่เท่าที่เคยลองขับเฉพาะบนถนน ผมว่าช่วงล่างเดิมๆนี่แหละขับดีสุดๆ

-ถ้าคิดจะซื้อbrz แล้วมาเปลี่ยนหน้าเป็น86อันนี้มันจะมีoptionอีกหลายอย่างที่ไม่เหมือนกันด้วยเช่น เรือนไมล์ สีรถ สรุปคือเปลี่ยนให้เนียน มันยาก

ผมเองก็เคยคิดแบบ จขกท นี้ตอนก่อนจะซื้อ จบที่86เพราะ ชอบหน้าตากับแฮนด์ลิ่งมากกว่า main idea main concept มาจากโตโยต้า +auto car เคยreviewไว้ให้5ดาว(ซึ่งเป็นเรื่องที่ยากมากสำหรับรถราคาระดับนี้) , top gear เคยให้เป็น car of the year ชนะรถที่แพงกว่ามากๆหลายเท่าไปได้ และชอบเรื่องราวที่มาของมัน พอได้รถมารู้สึกว่าขับดีตามนั้นจริงๆ พอแต่งโน่นนิดนี่หน่อย ตอนนี้รถหน้าตาเป็น86แต่อะไหล่ stiเป็นส่วนใหญ่ซะงั้น แต่ถ้าถามว่าเป็นรุ่นไมเนอร์เชนจ์แล้ว คงตอบsubaru เพราะมันทำออกมาสวยกว่าและจากที่เคยลองขับดูแล้วมันต่างกันไม่มาก

สุดท้ายถ้าได้รถแล้ว อยากแต่งอะไรเพิ่มเติมลองมาอ่านริวิวจากสมาชิกที่เคยทำไว้ก่อนหน้านี้  เช่นเฟือง na  ซุป ชุดแต่งต่างๆ กรอง เบาะ ได้ตามลิงค์นี้ครับ
http://www.86brzthailand.com/index.php?PHPSESSID=nvco7loaas9q4m0vcg14rlcb47&board=4.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2017, 07:26:14 โดย koko86 »

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 08:29:37 »
ผมเลือก BRZ สีน้ำเงินครับ ชอบมากๆ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 08:34:32 »
86 ครับ ชอบมว๊ากกก ผมว่าหน้าตามันหวานกว่า ลงตัวกว่า

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 09:05:29 »
ยินดีด้วยครับ ถ้าสนใจ 86 BRZ ก็แสดงว่าชอบขับรถจริง ๆ

ผมว่ามือสองสภาพดี ๆ เกียร์ M/T หายากครับ แทบไม่มีสิทธิเลือกยี่ห้อเลย

รายละเอียดต่าง ๆ คุณ koko ตอบไว้ได้ดีมากครับ

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 12:47:58 »
ถึงจะรู้ว่าหลักๆคือคันเดียวกัน

แต่ยังไงก็ขออิง 86 ไว้ก่อนครับ

ต้นตอกำเนิด และความเชื่อมั่น

ในbrand

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 13:31:19 »
ได้ทั้งนั้น   8)

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 15:00:58 »
BRZ เพราะ Subaru ด้วย อะไหล่ และ การบำรุงรักษา ระยะยาวครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 16:16:21 »
Brzแบบไม่ลังเลครับ ถึงจะมาจากแหล่งเดียวกันแต่ดูตัวเลขสเป็คแล้วBrzมีตัวเลขที่ดีกว่าครับ อีกทั้งชื่อซูบารุก็ยิ่งทำให้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นโดยเฉพาะสีน้ำเงิน เห็นวิ่งอยู่คันสวยมากจริงๆ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 16:22:08 »
BRZ ครับ หนียี่ห้อเจ้าตลาด

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 18:20:17 »
ถ้ามือสองก็ 86 ครับ ดูมันไปได้กับยี่ห้อนี้ ดีไซน์ต่างๆดูเป็นโตโยต้ามากกว่าจะเป็นซูบารุ
แต่ถ้ามือหนึ่งไป BRZ ทันที 55555
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 20:31:06 »
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ โดยเฉพาะคุณ koko86
ผมไม่เคยได้ลองขับ 86 เคยแต่ลองขับ BRZ ทั้ง MT และ AT ก็ขับสนุกดีครับ
แต่ถ้าเทียบกับ BMW116i ที่ขับใช้ทุกวัน จะได้ความละมุนและแรงดึงมากกว่าในรอบต้นๆ พวงมาลัย ความคมพอๆกัน
อยากเปลี่ยนมาสาย JDM 
MT ก็สนุกดี แต่โจทย์ผมคือผมจะใช้ขับไปทำงานทุกวัน ดูแลง่าย ไม่จุกจิก และต้องขับสนุกด้วยเป็นหลัก แต่แถวบ้านรถติดใช้ได้เลย
ดังนั้นจึงมองที่ 86 หรือ BRZ และคงจะออกเป็น AT (กลัวออกเป็น MT แล้วจะไม่ได้ใช้ทุกวันเพราะเมื่อยขา)

เห็น 86 แต่ง Rocket Bunny แล้วใจละลาย แต่กลัวมีปัญหาสนิมในระยะยาว
ผมชอบความเนี๊ยบ เนียนๆแบบสมบูรณ์
ถ้าจากหน้าตา ผมชอบ 86 แต่แบรนด์ชอบ Subaru
สรุปคงมองหารถ AT ที่เดิมๆ หรือ แค่เปลี่ยนล้อ อาจจะเปลี่ยนโช็คนิดหน่อยครับ จะ 86 หรือ BRZ  ก็ได้ เน้นที่สภาพ ความเนี๊ยบมากกว่า

แสดงความเห็นเพิ่มเติมได้เรื่อยเลยครับ ผมเข้ามาอ่านทุกวันครับ ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ (เข้า HLM เกือบทุกวันตั้งแต่เปิดเว็บเลยด้วยซ้ำ 555)

ออฟไลน์ Jenova

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 00:07:23 »
ก็เลือกอย่างละคันไงครับ เพราะเจ้าของกระทู้งบอก ให้เลือก 2 คัน

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 01:11:32 »
BRZ มีเกียร์ MT ให้เลือก อแฟชั่นเยอะ ราคาไม่แพง

แต่ถ้าซื้อจริงๆ จะคิดหนักมากว่าเพิ่มเงินไป TT ดีไหม
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 05:11:32 »
ยินดีด้วยครับ ถ้าสนใจ 86 BRZ ก็แสดงว่าชอบขับรถจริง ๆ

ผมว่ามือสองสภาพดี ๆ เกียร์ M/T หายากครับ แทบไม่มีสิทธิเลือกยี่ห้อเลย

รายละเอียดต่าง ๆ คุณ koko ตอบไว้ได้ดีมากครับ

ใช่ครับ มือสองmtสภาพดีหายากมากๆ คงเป็นตามนั้นว่า เลือกยี่ห้อลำบาก
วันก่อนเข้ามาอ่านกระทู้เก่า เห็นว่าปรับpreloadหลังไม่ได้ ยังไงก็ขอให้แก้ปัญหาได้โดยเร็วนะครับ

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ โดยเฉพาะคุณ koko86
ผมไม่เคยได้ลองขับ 86 เคยแต่ลองขับ BRZ ทั้ง MT และ AT ก็ขับสนุกดีครับ
แต่ถ้าเทียบกับ BMW116i ที่ขับใช้ทุกวัน จะได้ความละมุนและแรงดึงมากกว่าในรอบต้นๆ พวงมาลัย ความคมพอๆกัน
อยากเปลี่ยนมาสาย JDM 
MT ก็สนุกดี แต่โจทย์ผมคือผมจะใช้ขับไปทำงานทุกวัน ดูแลง่าย ไม่จุกจิก และต้องขับสนุกด้วยเป็นหลัก แต่แถวบ้านรถติดใช้ได้เลย
ดังนั้นจึงมองที่ 86 หรือ BRZ และคงจะออกเป็น AT (กลัวออกเป็น MT แล้วจะไม่ได้ใช้ทุกวันเพราะเมื่อยขา)

เห็น 86 แต่ง Rocket Bunny แล้วใจละลาย แต่กลัวมีปัญหาสนิมในระยะยาว
ผมชอบความเนี๊ยบ เนียนๆแบบสมบูรณ์
ถ้าจากหน้าตา ผมชอบ 86 แต่แบรนด์ชอบ Subaru
สรุปคงมองหารถ AT ที่เดิมๆ หรือ แค่เปลี่ยนล้อ อาจจะเปลี่ยนโช็คนิดหน่อยครับ จะ 86 หรือ BRZ  ก็ได้ เน้นที่สภาพ ความเนี๊ยบมากกว่า

แสดงความเห็นเพิ่มเติมได้เรื่อยเลยครับ ผมเข้ามาอ่านทุกวันครับ ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ (เข้า HLM เกือบทุกวันตั้งแต่เปิดเว็บเลยด้วยซ้ำ 555)

ยินดีครับ ถ้าใช้ทุกวันคันเดียวเห็นด้วยว่าเกียร์ออโต้น่าจะดีกว่าครับ หารถง่ายกว่าด้วย
รถเดิม ใส่ล้อสวยๆ แอโร่พาร์ตเล็กๆก็ดูดี+ขับสนุก แล้วครับ
ขอให้ได้รถสภาพดีถูกใจนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2017, 05:15:41 โดย koko86 »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 07:08:41 »
  ไม่เคยขับทั้งคู่ แต่เชียร์ 86 ครับ ในญี่ปุ่นเห็นเอามาทำต่อกันเยอะ อะไหล่น่าจะหาง่ายกว่า (คิดเอาเองนะ)
  จริงๆจะเชียร์ m/t ของยี่ห้อไหนก็ได้ ขับรถแนวนี้ต้อง m/t เท่านั้น แต่ถ้าเอามาใช้ทุกวัน เจอรถติดๆ แม้จะเป็นคนชอบขับรถ m/t แต่มันจะพาลให้เมื่อยและลดการใช้ลงจนกลายเป็นสายจอด
  รอชมรีวิวคันต่อไปนะครับ 

จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 07:17:32 »
ไปญี่ปุ่นเห็น 86 เยอะกว่านะครับ ไม่รู้เหมือนกัน 555
ส่วนตัวชอบ 86 ครับ คิดว่าศูนย์พี่โตเยอะ อนาคตน่าจะไปได้ไกล
ซุบารุเห็นคนใช้ XV บ่นๆกันเรื่องศูนย์นะ (อันนี้ฟังเค้ามานะครับ)

ผมเคนนั่งรถซุบารุ subaru levorg ครั้งหนึ่งตอนไปญี่ปุ่น  ชอบมากที่สุดในทุกคันที่เคยนั่งมาครับ
ถ้าใช้อารมณ์ตัดสินและอยากไปสุดสายก็ต้อง BRZ ครับ เพราะเค้าคือต้นฉบับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 08:38:50 »
มาตอบเช้าไป จึงเห็นว่าแนวทาง จขกท เป็นเหมือนผมอยู่แล้ว

ตอนผมหาก็ไปเน้นสภาพรถกับออปชั่นที่เราอยากได้มากกว่ายี่ห้อครับ  ผมอยากได้เบาะดำ ด้านหลังเรียบ (ไม่อยากได้ยางอะไหล่) ลองขับแล้วทั้งคู่ไม่ได้ต่างกันเยอะ (อาจจะฝีมือไม่ถึงเอง) ในใจต้อนนั้นอยากได้ BRZ มากกว่าเพราะแบรนด์ล้วนๆ

สรุปมาจบที่ 86 รถเกรย์ ใช้มาหลายเดือนแล้ว โดยรวมแฮปปี้ครับ  :)
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 09:26:43 »
ส่วนตัวผม ชอบ 86 มากกว่า เพราะมันเป็นชื่อที่เป็นตำนานรถดริฟ ติดเพียงว่าในเมืองไทยส่วนใหญ่เป็น AT
ถ้าให้หารถผมคงเรียงลำดำบตามนี้
1. หา 86 mt มาก่อน
ไม่เจอค่อยไปดู BRZ mt
ไม่เจอสภาพสวยค่อยไป 86 at
สุดท้ายค่อยดู BRZ at
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 09:58:08 »
สำหรับผม จะ 86 หรือ BRZ อะไรก็ได้ แต่พอได้ขับ กลับกลายเป็นว่าเกียร์สำคัญกว่ายี่ห้อ ผมปักหมุด M/T เพราะผมเน้นขับสนุก เพราะผมว่าเดิมๆรถมันไม่ได้สวยอะไรซักเท่าไหร่ การขับขี่ของทั้งสองคันก็เกือบเหมือนกันครับ ผมลองทั้ง M/T กับ A/T เทียบกันหลายๆครั้งแล้วยืนยันกับตัวเอง  A/T มันให้ความรู้สึกขาดมากๆ ความสนุกมันหายไปเยอะมาก จนผมคิดว่าถ้ามีแต่ A/T ก็คงไม่เอา  เดิมๆรถมันก็ไม่ได้เร็วอยู่แล้ว มันเป็นเรื่องของความสนุก ไม่ใช่เรื่องของความเร็ว

ผมตัดสินใจเก็บรถคันเดิมซึ่งเป็นออโต้ไว้ แล้วรับ BRZ M/T เข้ามาเพิ่ม ส่วนตัวผมมั่นใจว่ารถแบบนี้ต้องสับเกียร์เอง   และอาจจะเป็น M/T คันสุดท้ายในชีวิต เพราะมันเป็นสัตว์ใกล้สูญพันธ์ ผมจะพยายามอยู่กับมันให้นานที่สุด

....แต่ก็อย่างที่กล่าวข้างต้น ผมเน้นซื้อมาขับสนุก แต่ละคนก็คงมีวัตถุประสงค์ของการหารถมาใช้ที่ไม่เหมือนกัน กรณีท่านเจ้าของกระทู้เลือก A/T ก็จะดีตรงที่มีตัวเลือกในตลาดให้เลือกเยอะเลยครับ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 10:16:29 »
คู่นี้ผมเชียร์ BRZ เพราะเครื่อง boxer มันต้อง Subi จริงๆแล้วโตโยต้าควรเอาเครื่องขับหลังตัวเองมาใช้มากกว่า เช่น บล็อก 8AR-FTS 2 ลิตร เทอร์โบ 235 ม้า มันจะได้มีความแตกต่างจาก Subi มากกว่านี้  ส่วน Subi ควรมีรุ่น AWD เทอร์โบ ออกมาใช้เครื่อง FA20 (270-300ม้า) จะเหมาะมาก เป็นรถ GT สองประตูจึงไม่ได้แย่งตลาดของ WRX/STI ด้วย

สรุป ถอย BRZ จับลงซุป ได้ม้าเป็นเกือบ 300 ตัว แก้ปัญหาเรื่องอืดครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 10:45:02 »
ผมชอบ BRZ เพราะผมเป็นสาวก ซูบี้
แต่ให้ซื้อจะซื้อ 86 ครับ

BRZ จะเซทรถให้ Balance กว่า 86
ส่วน 86 จะเซทมารถให้ ดริฟ ได้ง่ายกว่า BRZ ครับ

ผมเคยขับ 86 เกียร์ธรรมดาแล้ว (รถเช่าของโตโยต้าที่ญี่ปุ่น ต้องจองคิวนานมาก)
ขับไปยิ้มไปครับ โดยเฉพาะทางบนเขา ฟินน มากมาย

อ๊อ ส่วนตัวผมชอบรถที่มีอาการท้ายออกนิดๆ ครับ

ส่วน BRZ เคยขับแต่เกียร์ออโต้ (รถ Test Drive ของศูนย์ซูบารุบ้านเรา)
ผมว่า 86 ขับสนุกกว่า ถ้าไม่นับว่าเกียร์ออโต้อืดกว่านิดนึงนะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 14:52:15 »
ถ้าหามือสอง ดูสภาพเป็นหลักดีกว่าครับ ยังไง 2 คันนี้ก็แทบไม่ต่างกันอยู่แล้ว

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 21:01:01 »
BRZ มีเกียร์ MT ให้เลือก อแฟชั่นเยอะ ราคาไม่แพง

แต่ถ้าซื้อจริงๆ จะคิดหนักมากว่าเพิ่มเงินไป TT ดีไหม
ผมเคยได้ลองขับ TT ตัวใหม่แล้วครับ ชอบที่สุด ก็เสียงพรึบๆ เวลาเปลี่ยนเกียร์นี้แหละครับ
แต่ในภาพรวมผมสนใจรถดูแลง่ายแบบ 86 มากกว่าอ่ะครับ
อนาคตอยากจะซื้อฮ้อย มาติดไว้ที่โรงจอดรถด้วย จะได้ซ่อมเองได้บ้าง