ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้รถเก่าบ้าง เคยโดนมองแปลกๆไหมครับ  (อ่าน 12181 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
ผมใช้ w201 190e ปี 1993 อายุรถ 24ปีแล้ว
แถมเป็นสีทองอีกยิ่งแก่ไปกันใหญ่ รับช่วงมาจากคุณลุง ปัจจุบันไปห้าง กินข้าว ส่งลูกก็ขับไปครับ

เวลามีคนถาม ตอบเลยว่าไม่มีตังซื้อใหม่
ขายคันนี้ยังไม่พอดาวน์ eco car ขอใช้ไปซ่อมไปตามกำลังทรัพย์

ไม่เคยสนใจคนรอบข้างเลยครับ
จนกระทั่งเปิดเทอมใหม่นี้ ลูกสาวย้าย รร ไปที่ใหม่
ผมตั้งใจไปสายทุกวัน เพื่อจะไ้ด้จอดแล้วจูงไปส่งถึงห้องเรียนเกือบทุกวัน ผมเลยได้วนจอดใน รร เกือบทุกวัน

ใช้รถมาสิบกว่าปีไม่เคยรู้สึกว่าถูกมองครับ
ยกเว้นเจอรุ่น สว ที่ชอบรถเก่ามีทักทายบ้าง นานๆที
แต่ช่วงสองอาทิตย์ที่วนเข้าไปใน รร รู้สึกได้เลยครับ
เวลาวิ่งผ่านกลุ่ม ผู้ปกครองที่กำลังยืนคุยกัน
จะมีปฏิกิริยาคนในกลุ่มหันมามองรถเรา

รู้สึกแปลกครับ รถผมไม่ได้ classic สะดุดตาขนาดนั้น
หรือเขาอาจจะสงสัยว่า รุ่นนี้ยังวิ่งได้เหรอเนี่ย

ใครใช้รถเก่าเคยเจอเหตุการณ์แบบนี่ไหมครับ
ยกเว้นเก่าแบบสวยจัด classic rare item อันนั้นผมก็มองครับ เรียกลูกมองอีกต่างหาก

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
Re: ใครใช้รถเก่าบ้าง เคยโดนมองแปลกๆไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 15:49:50 »
อย่าไปแคร์สายตาคนมองครับ

ลุงผมใช้คาเมโอเก่าๆ ทั้งๆ ที่คนตำแหน่งสูงกว่าแกในองค์กรรัฐแห่งหนึ่ง มีแค่ 5 คน (จากหลายร้อย)
แกสอนว่า เราขับรถ เราขับให้ตัวเองใช้ ไม่ได้ขับให้คนอื่นดู ภาพลักษณ์คนไม่ได้เสริมด้วยรถแพงๆ ใหม่ๆ

"ปลอดภัยก็พอแล้ว"
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

Re: ใครใช้รถเก่าบ้าง เคยโดนมองแปลกๆไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 15:50:22 »
เป็นผมก็มองครับ ผมดูสภาพรวมๆ รถสวยสภาพดีมากขนาดอายุหลายสิบปีแล้วก็ชวนมองตามครับ และมันหามองได้น้อยด้วย ถ้าเป็นรถบ้านทั่วๆไปวิ่งกันเกลื่อนเมืองคนชินตากันหมดละครับ คิดในแง่ดีเข้าไว้ครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 15:59:12 »
ผมใช้รถเก่า  ไม่สนใจคนรอบข้าง มองไม่มอง ไม่เกี่ยวครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 16:01:46 »
ทำใจครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 16:03:13 »
ผมก็มองนะรถเก่า โดยเฉพาะรุ่นที่กำลังจะ classic แล้วเจ้าของดูแลรักษาสภาพสีดีๆ เงาๆหน่อย ผมมองทุกคันครับ......

แถวที่ทำงานผมจะเจอพวก Saab 90 93 9000 บ่อยๆ แต่ละคันนี่ภายนอกเงางามมากอย่างกับรถใหม่

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 16:05:50 »
ขับ vios ตัวเเรก สัมผัสได้เลยว่าอะไรๆดูเเตกต่างกว่าปกติ เจอบิ๊กไบค์จะมุดเลนกลางเสือกมุดไม่ดีชนกระจกมองข้างเราบิดไปด้านหลัง คําขอโทษไม่มี ชี้หน้าด่าอีกตะหาก ทั้งที่ผมขับตรงไม่ได้เเถไปหาเขาเลย
พอขโมย 320d ของพ่อมาระหว่างรอซ่อม ผ่านถนนเส้นเดิม ไอ้พวกนี้ไม่เห็นกล้ามุดใส่ เบี่ยงไปเลนอี่นเฉย เเละอะไรๆอีกหลายอย่างที่โดนเเกล้งอยู่บ่อยๆเช่น เจอ D max จอดซี้อของเลน 2 (ถนน 3 เลน)
ผมเลยเคาะเเตรสั้นๆ เจ้าของเดินตรงมาจะทุบรถเเล้วด่าเราใหญ่เลย เอ้านี่กุผิดหรอ ผมพยายามไม่ใส่ใจนะ เเต่ในใจลึกๆก็เเอบนอยด์เหมือนกัน เเต่ก็นะ ดูเเลรถเราให้สะอาดๆเนี๊ยบๆ อะไรเสียๆซ่อมให้ครบดีกว่า
ให้รถเราสมบูรณ์ที่สุดเท่าที่เราทําได้ ก็ภูมิใจเเล้วละครับ ถึงจะเก่าเเต่ก็เก๋า เป๊ะไม่เเพ้รถป้ายเเดงละกัน ยิ่ง จขกท เป็น W201 ที่ทุกวันนี้เริ่มบางตาละด้วย ถ้ารักษาได้สวยๆนะ คนที่รู้เรี่องรถต้องมีมองเหลียวหลังบ้างเเหละ
ส่วน ผปค ที่ไม่รู้อะไร ปล่อยเขาไปดีกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2017, 16:11:48 โดย You imbecile! »

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 16:15:23 »
คุณพลาดแล้วครับพลาดที่ไม่ได้รู้สึกดี  ผมนี่โคตรชอบขับเลยรถที่อยู่กับเรามานานๆผ่านการดูแลรักษามาอย่างดี มันมีความขลังยังไงไม่รู้บอกไม่ถูก  นี่ก็ครบ22ขวบแล้วเช่นกัน

รถใหม่ก็ดีครับแต่มันไม่ขลัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2017, 16:40:04 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 16:18:42 »
เคยโดนคับ

สมัยขับ AE100

เป็นแว้น คนขับมอไซด์ upgrade

สาวๆ นี่แหละคับ

ผมเลยตัดไปเลย มาดูถูกฉัน 555

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 16:19:02 »
ผมเองก็ชอบมองครับ แต่มองด้วยความชื่นชม เพราะส่วนตัวผมว่ารถรุ่นเก่าๆมันมีสเน่ห์ดีครับ

ออฟไลน์ ynot9x

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 16:22:53 »
ที่บ้านยังมี 190e ปี 92 อยู่ เหมือนกันครับ แต่ผมยังบำรุงรักษาใช้งานได้ดีอยู่ + ล้างรถให้ดูใหม่ตลอด

ไปเติมน้ำมันปั๊ม caltex เด็กปั้ม ยังยกมือไหว ถึงเก่ายังได้บารมีของตราดาวอยู่ ขึ้นกับการดูแลรักษาด้วยครับ

แต่เรื่องอัตราเร่งต้องทำใจครับ ว่าเวลาจะแซง ออกซ้ายขวา จังหวะมันไม่ทันใจกับรถรุ่นใหม่ๆ สมัยนี้เวลาจะแซงออก
ซ้ายขวา ผมก็จะระวังมาก กะจังหวะว่างจริงๆ แล้วพยายามไม่วิ่งเลนส์ ขวา แต่กลับกัน ถ้าไปขับ f30 นี่ อยากแซงตอนไหน นี่สั่งได้ตลอดครับ

แวะมาแชร์ประสบการณ์

2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 16:26:06 »
อย่าไปแคร์สายตาคนมองครับ

ลุงผมใช้คาเมโอเก่าๆ ทั้งๆ ที่คนตำแหน่งสูงกว่าแกในองค์กรรัฐแห่งหนึ่ง มีแค่ 5 คน (จากหลายร้อย)
แกสอนว่า เราขับรถ เราขับให้ตัวเองใช้ ไม่ได้ขับให้คนอื่นดู ภาพลักษณ์คนไม่ได้เสริมด้วยรถแพงๆ ใหม่ๆ

"ปลอดภัยก็พอแล้ว"

ผมไม่แคร์สายตาคนนอกเท่าไรครับ
แค่รู้สึกแปลกเพราะไม่เคยรู้สึกว่าไอ้แก่ของผมจะมีคนมองครับ
ผมยังชอบและรู้สึกดีที่ได้ใข้คันนี้ครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 16:32:16 »
เป็นผมก็มองครับ ผมดูสภาพรวมๆ รถสวยสภาพดีมากขนาดอายุหลายสิบปีแล้วก็ชวนมองตามครับ และมันหามองได้น้อยด้วย ถ้าเป็นรถบ้านทั่วๆไปวิ่งกันเกลื่อนเมืองคนชินตากันหมดละครับ คิดในแง่ดีเข้าไว้ครับ

ไอ้แก่ผมจะกลายเป็น rare item แล้วครับ
เพราะคันอื่นๆผุกันหมดแล้ว

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 16:32:44 »
สำหรับผม รถเก่าๆ ช่วง อายุ 20 กว่า ปี ถ้าสภาพดีๆ ยิ่งสีสวยๆ ไม่บุบ ไม่ผุ ผมมองเพราะชอบมากกก น่าชื่นชมที่เจ้าของดูแลรักษาจนมาถึงอายุปูนนี่้ได้

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 16:35:47 »
คุณพลาดแล้วครับพลาดที่ไม่ได้รู้สึกดี   ผมนี่โคตรชอบขับเลยรถที่อยู่กับเรามานานๆผ่านการดูแลรักษามาอย่างดี มันมีความขลังยังไงไม่รู้บอกไม่ถูก  นี่ก็ครบ22ขวบแล้วเช่นกัน

รถใหม่ก็ดีครับแต่มันไม่ขลัง

ผมไมได้รู้สึกแย่เลยครับ
มันแปลกใจมากกว่า หน้าตาคนมองก็ดูแปลกใจ

รถผมสีเดียวกับในรูปเลยครับแต่ใส่ล้อ st2
คราวหน้าใครมอง จะยักคิ้วให้เลยครับ 555
กระจกใสเหมือนคันในรูป

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 16:36:25 »
เคยเจอ วัยรุ่น ขับ  Benz  w114

ผมมองเหลียวหลังเลยครับ รถนี้อย่างงาม

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 16:37:56 »
ขับ vios ตัวเเรก สัมผัสได้เลยว่าอะไรๆดูเเตกต่างกว่าปกติ เจอบิ๊กไบค์จะมุดเลนกลางเสือกมุดไม่ดีชนกระจกมองข้างเราบิดไปด้านหลัง คําขอโทษไม่มี ชี้หน้าด่าอีกตะหาก ทั้งที่ผมขับตรงไม่ได้เเถไปหาเขาเลย
พอขโมย 320d ของพ่อมาระหว่างรอซ่อม ผ่านถนนเส้นเดิม ไอ้พวกนี้ไม่เห็นกล้ามุดใส่ เบี่ยงไปเลนอี่นเฉย เเละอะไรๆอีกหลายอย่างที่โดนเเกล้งอยู่บ่อยๆเช่น เจอ D max จอดซี้อของเลน 2 (ถนน 3 เลน)
ผมเลยเคาะเเตรสั้นๆ เจ้าของเดินตรงมาจะทุบรถเเล้วด่าเราใหญ่เลย เอ้านี่กุผิดหรอ ผมพยายามไม่ใส่ใจนะ เเต่ในใจลึกๆก็เเอบนอยด์เหมือนกัน เเต่ก็นะ ดูเเลรถเราให้สะอาดๆเนี๊ยบๆ อะไรเสียๆซ่อมให้ครบดีกว่า
ให้รถเราสมบูรณ์ที่สุดเท่าที่เราทําได้ ก็ภูมิใจเเล้วละครับ ถึงจะเก่าเเต่ก็เก๋า เป๊ะไม่เเพ้รถป้ายเเดงละกัน ยิ่ง จขกท เป็น W201 ที่ทุกวันนี้เริ่มบางตาละด้วย ถ้ารักษาได้สวยๆนะ คนที่รู้เรี่องรถต้องมีมองเหลียวหลังบ้างเเหละ
ส่วน ผปค ที่ไม่รู้อะไร ปล่อยเขาไปดีกว่า

พยายามทำให้สมบูรณ์เหมือนกันครับ
ของเริ่มหายาก ไม่ซ่อมไว้เดี๋ยวหาไม่ได้

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 16:40:54 »
เคยเจอ วัยรุ่น ขับ  Benz  w114

ผมมองเหลียวหลังเลยครับ รถนี้อย่างงาม

114 นี่ข้ามแดน classic ไปเแล้วครับ
น่ามองนานๆ

ออฟไลน์ joe560-4

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 16:42:05 »
เป็นเหมือนกันครับ ตอนขับ sl r129 เก่าๆ เจอทักบ่อยด้วย ครับ อย่างบางทีเจอ Bigbike  ขับประกบข้างผมนึกว่าไปทำอะไรเค้า ที่ไหนได้ ยกนิ้วโป้งให้ครับ แล้วก็หลายทีเลยครับ ขับบนถนน บางครั้งมีคนบีบแตรใส่พอหันไปมองมีทั้งยิ้มให้ บางครั้งโบกมือให้ครับ ตอนขับ lambo กับ  porsche ไม่เคยมีเหตุการณ์ อย่างนี้เลยครับ 

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 16:48:07 »
เพื่อนแม่คนนึงเค้ารวยมากมีรถใหม่ๆใช้ก็หลายคัน แต่เค้าชอบเอา Beetle Classic มาใช้ครับ รถเป็นสีขาวสภาพเดิมๆเนียนกริ๊บทั้งคัน ที่ชุบโครเมี่ยมก็แวววาวสวยแบบเดิมๆเหมือนรถใหม่ เอาเป็นว่าถ้ารถเก่าแต่ดูแลดีสภาพเหมือนป้ายแดงยิ่งถ้าเป็นรถยุโรปยิ่งดูเป็นคนมีตังค์เข้าไปอีกครับ 555

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 16:50:01 »
เวลาไปไหนมาไหนแถวบ้าน ไปตลาด ไปร้านของชำ ไปสวนไปไร่ ไปบ้านเพื่อน ผมขับไซโคลน ครับสะดวกดีจอดที่ไหนก็ได้ไม่ต้องล็อค ไม่หาย 555
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 16:55:27 »
สังคมบ้านเราตีค่ากันด้วยรถ ทั้งๆที่รถก็แสนจะแพงสิ้นเปลืองกว่าราคาประเทศเพื่อนบ้าน
ผมคนนึงที่พยามไม่ซื้อรถแพง
ทั้งๆที่ชอบรถแค่ไหนก็ตาม ก็ต้องทำใจ

ออฟไลน์ berm

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 16:56:54 »
ตอนนี้ 190e กับ series 3 e30  นี่ผมว่ามันเกือบๆรถ classic แล้วนะครับ

เวลาเจอคันสวยๆ สีเงาๆ เดิมๆ หรือแต่งแบบสวยๆ ไม่ใส่ของมั่วๆ นี่มองตลอดครับ

ออฟไลน์ EDS

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 17:12:39 »
ผมไงออกมาตั้งแต่ปี 04 ใช้มาถึงตอนนี้ อยู่กับเราดูแลอย่างดีจนรู้ใจ
ให้ไปขับรถแฟนใหม่ๆยังไม่เอาเลยครับ อย่าไปสนใจคำคนเลย ไม่ได้มีความสำคัญอะไรกับชีวิตเรา
แต่ตอนนี้คงได้เวลามองๆตัวใหม่ใช้งานยาวๆสักคันแล้วครับ แต่ไม่ขายคันเก่าแน่นอนโคตะระผูกพัน

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 17:29:02 »
สวยคลาสสิคออกครับ

ยิ่งสภาพกริ้บๆ นี่ หันกันคอเคล็ด กรี้ดสาวแตกในรถ งานดี งานละเอียด สาธุ สาธุ ;D

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 17:30:24 »
ปกติใช้งานก็ไม่ค่อยเจอมองแปลกๆนะครับ

ที่แปลกสุดที่เจอ คือ ไปซื้อของ แมคโค แถวบ้าน เจอมีคนมายืนรอขอซื้อรถด้วย บอกว่ารถสภาพดี ศูนย์ล้อไม่เสีย ขายเค้ามั้ย เค้าอยากเก็บสะสม
กับ เด็กปั๊มแถวบ้านถามว่า เพิ่งเติมน้ำมันไป ทำไมมาเติมน้ำมันอีกแล้วละ เพราะเอา 190e 2 คัน สีบรอนซ์ทองกับเงิน เอาไปเติมน้ำมันวันเดียวกัน 

ปล. เครื่องเดิม 1.8 กินน้ำมันดุเดือดมากทั้งคู่ (5-6 กม./ลิตร)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 17:52:15 »
เคยใช้รถเก่าครับ คิดว่าไม่เคยโดนมองแปลกๆครับหรือไม่ก็ไม่ได้สังเกต

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 17:53:48 »
เกือบ 10 ปีที่แล้ว ไปธุระที่จุฬา เอา e30 ไป ... กลับมาเจอกระดาษโน้ตแปะอยู่ "รถสวยจังค่ะ รบกวนโทรมาหาได้ไหมคะ เบอร์ xxxxxxxxxx อยากคุยด้วยค่ะ" ..... ความคิดแว่บแรก ใครแกล้งกรูฟระ แต่ก็โทรกลับไปครับ เป็นว่าเค้าชื่นชมรถเราจริงๆและอยากหามาใช้บ้างเลยจะขอความรู้ครับ  8)

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 18:23:34 »
30ปีก่อนจำได้เค้าเรียกbaby benz
ช่วงนั้นมีแต่รถสถานทูต,องค์กรต่าง
ประเทศ เห็นบนถนนทีไรผมมองจน
ลับตาทุกครั้ง มาระยะหลังมีการสั่ง
มาขายจึงเห็นวิ่งมากมาย

ทุกวันนี้ผมยังมองw201สวยอยู่ครับ
โดยเฉพาะสีทอง ผมกลับชอบมากกว่า
สีอื่นครับ

เจอคันเนี๊ยบๆ สภาพดีๆ ยังดูดีเรียกว่า
คลาสสิคในสายตาผมครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 18:25:35 »
ปกติใช้งานก็ไม่ค่อยเจอมองแปลกๆนะครับ

ที่แปลกสุดที่เจอ คือ ไปซื้อของ แมคโค แถวบ้าน เจอมีคนมายืนรอขอซื้อรถด้วย บอกว่ารถสภาพดี ศูนย์ล้อไม่เสีย ขายเค้ามั้ย เค้าอยากเก็บสะสม
กับ เด็กปั๊มแถวบ้านถามว่า เพิ่งเติมน้ำมันไป ทำไมมาเติมน้ำมันอีกแล้วละ เพราะเอา 190e 2 คัน สีบรอนซ์ทองกับเงิน เอาไปเติมน้ำมันวันเดียวกัน 

ปล. เครื่องเดิม 1.8 กินน้ำมันดุเดือดมากทั้งคู่ (5-6 กม./ลิตร)

ดุจริงครับ คันนิดเดียววิ่งในเมืองไม่เคยดีกว่า 7โลลิตร
ใครได้ยินมีแต่ โว้ววว