ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้ารถยนต์พวงมาลัยซ้าย และขวาเหมือนกัน ใช้แทนกันได้ไหมครับ  (อ่าน 6778 ครั้ง)

ออฟไลน์ pforu

• Full Member
  • Reflection of the Future...
รบกวนถามผู้รู้ ไฟหน้ารถยนต์ที่เป็นคนขับพวงมาลัยซ้าย และพวงมาลัยขวา เหมือนกัน และสามารถใช้แทนกันได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
ถ้า projector cutoff กลับด้านกันครับ

พวงมาลัยขวาอย่างบ้านเรา ไฟด้านขวาจะส่องต่ำ ซ้ายสูงหน่อย (ไม่ให้แสบตาฝั่งที่สวน)
  ฝั่งนู้น   ก็กลับกัน

ไฟธรรมดา ผมไม่แน่ใจเลยครับ

ออฟไลน์ koko86

• Hero Member
เท่าที่รู้คือ พวงขวา ไฟหน้าซ้ายมันไกลกว่าครับ ส่วนไฟขวาระยะส่องมันจะสั้น
ถ้าเอาไฟพวงซ้ายมาน่าจะกลับกัน  ขับในเมืองก็อาจแยงตาคันอื่นได้ ขับตจว อาจมองไหล่ทางด้านซ้ายไม่เห็น  ไม่น่าปลอดภัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2017, 07:42:14 โดย koko86 »

ออฟไลน์ Amhere50th

• Newbie
  • *
ไม่ได้ครับ เพราะ cut off ตรงข้ามกัน ทั้งโคม reflector และprojector ใช้ไม่ได้ทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ใชไม่ได้ครับ pattern ไฟไปคนละฝั่งเลย

พวงมาลัยขวา ไฟส่องซ้ายสูง
พวงมาลัยซ้าย ไฟส่องขวาสูง

แอบแปลกใจเหมือนกัน รถบางรุ่น ชอบเอาโคม ของตัว Top ที่ผลิตไม่กี่คัน แถมมีแต่พวงมาลัยซ้าย (พวงมาลัยขวา มีไม่กี่คันในโลก) มาใส่ ยังงงว่า วิ่งไปได้ยังไง

ออฟไลน์ V221

เรื่องโคมไม่แน่ใจครับ แต่เท่าที่เห็นในเมนูของ Mercedes Benz W221 W212 Audi A8 D4 จะมีให้เราเลือกว่าจะให้เป็น Right or Left Hand Traffic ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Krongbun

;) ส่วนมากตัวโคมจะใส่ได้ครับ
แต่ไฟสองข้างมันจะไม่ได้ตามมาตรฐานตามด้านบนบอก
ออกรถมาใหม่ๆยังแอบตกใจเลย เฮ้ยทำไมมันตั้งไฟมาไม่เท่ากันว้ะ hahaha  :D

ถ้ามันตั้งระดับได้ก็น่าจะไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ pforu

• Full Member
  • Reflection of the Future...
ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากครับ พอดีรถเข้าปีที่หก ไฟหน้าเริ่มขุนมัว จึงหาข้อมูลว่าจะขัด หรือเบิกใหม่ดี แล้วนึกขึ้นได้ว่ารถนำเข้า มีสองแบบต้องทำความเข้าใจเรื่องพวงมาลัยซ้าย พวงมาลัยขวา ว่ามีผลอย่างไร เพราะสั่งอะไหล่เองครับ
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ kiwiwi

ไม่ได้ครับ
ผมเคยขอสั่งซื้อไฟหน้า space wagon จากทางเว็ปอาลิบาบา คนขายน่ารักมาก บอกว่าไม่แนะนำ เพราะทางเค้ามีแต่ของพวงซ้าย

เค้าบอกว่า ถ้าพวงขวาต้องไปซื้อของแท้ หรือไม่ก็ oem ของประเทศไทย...

แปลว่า เมืองไทยก็มีโรงงานผลิตไฟหน้าเหมือนกัน แต่โขกเลือดตาแทบกระเด็น

จีนขาย 7xxx ต่อคู่
แต่ไทยขาย 14xxx

ออฟไลน์ IS2000

ถ้ารถบางรุ่นโคมจะสามารถขันน๊อตพลาสติกด้านในปรับระดับไฟซ้ายขวาได้ครับ ใช้ในกรณีนำรถไปใช้งานในประเทศที่พวงมาลัยคนละฝั่งกัน
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ เต๋า AV

ต้องดูเป็นรุ่นๆไป รถตลาด B, C, D seg หรือรถรุ่นเก่าๆ ใส่ได้เลย ไม่มีระบบอะไรมาก มีแค่โคมกับหลอด

ถ้ารถรุ่นใหม่ๆ บางรุ่นมีตัวปรับที่โครม หมุนๆไขๆ เอาก็ได้แล้ว
ถ้าเป็นระบบปรับในกล่อง Control ก็ต้อง DIY กันไป ที่เคยทำง่ายสุด สลับสายไฟขั่วหลอด ซ้ายขวา

ออฟไลน์ CJ.

^
^
^
เท่าที่สังเกตดู B C D seg หรือรถเก่าๆ แบบโคม reflector ธรรมดา
เส้น cut off มันก็เป็นแบบขับขวาอยู่ดีนะครับ แบบที่สาดไหล่ทางซ้ายมากกว่า
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ coolcarrera

Lighbeam pattern LHD ขับพวงมาลัยซ้าย  vs RHD ขับพวงมาลัยขวา มีรูปอธิบายไว้ใน คห 10 ครับ

https://www.300zx.co.uk/forums/showthread.php?167040-LHD-amp-RHD-Headlight-Differences
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
สังเกตุไฟหน้ารถตนเองก่อนครับ ว่า ลำแสง มีการเฉียงขึ้นด้านซ้ายหรือไม่

ถ้ามี แสดงว่า รถที่มาจาก LHD จะส่องเฉียงขึ้นทางขวา

ฉะนั้น ใส่ไม่ได้ครับ แยงตาคนสวนทางตลอดเวลาแน่นอน

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)....LH/RH steering drive สำหรับรถรุ่น standard model ส่วนมากใช้โคมและหลอดไฟหน้าเบอร์เดียวกันครับทั้ง พมล.ซ้าย/ขวา ต่างกันที่ P/N ซ้ายลงท้ายเลขคี่ ขวาเลขคู่   แต่การปรับตั้งระยะตกของลำแสงไฟหน้า จะต้องเข้าปรับตั้งด้วยฉากรับแสงและเครื่องมือของโรงงานฯ เรียกชุดปรับ-ตั้งนี้ว่า Head lamp Aim Tester ที่จะมีสเป็คปรับระยะตก aim ลำแสง ของรถ พมล.ซ้าย/ขวา ต่างกัน ตามที่มีผู้ตอบไว้ต้นๆนี้บ้าง ถูกต้องแล้วครับ  สำหรับ optional ไฟหน้าของรถบางรุ่นที่ใช้ projector rectifier พิเศษ จะแตกต่าง หรือเฉพาะเจาะจง ไม่เหมือนรุ่น standard ทั่วไปก็ได้ครับ เช่น ไฟหน้าของ Citroen หลายรุ่นใหม่ๆปัจจุบันเป็นต้นครับ :-X

ออฟไลน์ tatum0022

ไม่ดีเลยครับ ผมมีรถอยู่ 1 คัน ที่เอาของพวงมาลัยซ้ายมาใส่ครับ มันจะยกขวาครับ เวลาปรับไฟยากมาก เพื่อจะให้ฝั่งซ้ายมองเห็น และฝั่งขวาก็ปรับสูงมากไม่ได้เพราะจะไปแยงตาคนอื่นอีก

รูปตัวอย่างของการเอาไฟหน้าพวงมาลัยซ้ายมาใส่ครับ

E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ toonze

ไม่ได้ครับ ตามรูปข้างบน มันกลับข้างกัน

ออฟไลน์ YAmodels

ถ้าเป็นโคมรีเฟลกใช้แทนกันไม่ได้ครับ*
ถ้าเป็นโคมโปรเจคเตอร์สามารถทำให้ใช้งานได้ครับ(เปลี่ยนลูกโปรเจคเตอร์)

*ถ้าจะทำโคมรีเฟล็กให้ใช้งานได้อาจจะลองเอาจานฉายของโคมเดิมมาสลับกับจานฉายของโคมใหม่ อาจจะใส่กันได้